Aqua.c1ub.net
*
  Wed 29/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตะไคร่อะไรครับ บุกขอนพันมินิเพิล  (อ่าน 2879 ครั้ง)
mendietai ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 02/03/15, [12:42:40] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

036 แรกๆก็มีแซมนิดหน่อย ลักษณะคล้ายๆริกเซียแต่เป็นสีน้ำตาลเอามือดึงออกเรื่อยๆไม่ลามไปไหน แต่ตอนนี้เหมือนจะลามไปติดใบโบบิทิส เกาะเป็นกระจุก
ผมควรรื้อออกใหม่หรือมีวิธีกำจัดไหมครับ  asspain  ขอบคุณครับ

Zelozsalopane ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/03/15, [14:58:47] »

รู้สึกว่า จะทั้งตู้นะคับ

ตะไคร่อะไรไม่รู้ แต่รู้ว่าเอาออกยังไง

เอาแปลงสีฟัน ไปขูดออกได้เลย
mendietai ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/03/15, [15:58:55] »

[เขิลลลล] ถ้าตะไคร่เส้นผม เป็นสมาชิกประจำตู้ใช้สางเอา วันเว้นวันครับ ขนดำมีบ้างนิดๆหน่อยเห็นก็พยายามขูดเอาสายยางดูดทิ้ง  มีลูกเล็กกวนตลอด กว่าจะได้ถ่ายน้ำที อาทิตย์กว่าประจำ  บางทีก็เศษขนมลอยเป็นฝ้าบนผิวน้ำ  dea02 
งั้นคงต้องรื้อขอนมินิเพิลมาพันใหม่  asspain
Zelozsalopane ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 02/03/15, [17:59:58] »

ผมว่าอันนี้แหละ ที่ตะไคร่มา น้ำ อาทิตย์กว่า  n032
shalotorn ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 03/03/15, [15:46:08] »

วัดใจไปเลย .....แยกออกมา หากะละมังสักใบ ใช้ H2O2 ผสมน้ำเจือจาง...แล้วเอาลงแช่เลยครับ 1-2 วัน
ถ้าหายพวกตะไคร่มันจะตายและหลุดออกไปเอง ถ้าซวยหน่อยก็ตายยกขอนทั้งมอสทั้งตะไคร่
 [on_055]
ข้อมูเพิ่มเติมที่ห้องบทความได้เลยครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?action=tags;tagid=31
Asphyxia ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 31/10/16, [11:06:44] »

ผมก็เจอเหมือน จขกท ครับ
แต่ลองมาหมดแล้วทั้ง azoo ฝาแดง, ยากำจัดตะไคร่ของ ocean free, คาร์บอนน้ำ, และไฮโดรเยน กระทั่งเพิ่มความเข้มข้นแล้ว
ทั้งเปลี่ยนน้ำบ่อยๆก็ยังอยู่เหมือนเดิม
สัตว์ก็ลองมาหมดแล้วทั้งสอดดำ เล็บมือนาง แบบอดอาหารจัดๆมันก็ไม่ยอมกิน
ทั้งสางออกเอง มันก็ขึ้นใหม่อย่างเร็วทันใจ
ทั้งใช้ยูวีแล้ว มันก็ยังอยู่เหมือน
เหลือปลาตะกรับเท่านั้นที่ผมยังไม่ได้ลอง
ที่ผมสังเกตคือผมไม่ได้แช่ขอนไม้มาก่อน ต้มก็ไม่ได้ต้ม คิดว่ามันน่าจะมากับขอนไม้น่ะครับ   
lalaha ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #6 เมื่อ: 31/10/16, [13:14:24] »

ผมก็เจอเหมือน จขกท ครับ
แต่ลองมาหมดแล้วทั้ง azoo ฝาแดง, ยากำจัดตะไคร่ของ ocean free, คาร์บอนน้ำ, และไฮโดรเยน กระทั่งเพิ่มความเข้มข้นแล้ว
ทั้งเปลี่ยนน้ำบ่อยๆก็ยังอยู่เหมือนเดิม
สัตว์ก็ลองมาหมดแล้วทั้งสอดดำ เล็บมือนาง แบบอดอาหารจัดๆมันก็ไม่ยอมกิน
ทั้งสางออกเอง มันก็ขึ้นใหม่อย่างเร็วทันใจ
ทั้งใช้ยูวีแล้ว มันก็ยังอยู่เหมือน
เหลือปลาตะกรับเท่านั้นที่ผมยังไม่ได้ลอง
ที่ผมสังเกตคือผมไม่ได้แช่ขอนไม้มาก่อน ต้มก็ไม่ได้ต้ม คิดว่ามันน่าจะมากับขอนไม้น่ะครับ   

ต่อให้ต้ม ตู้ไม้น้ำยังไงๆ ก็ต้องเจอตะไคร่ครับ ไม่มีตู้ไหนปราศจากตะไคร่ 100% แน่นอน
แล้วถ้าไม่ดูแลอย่างถูกวิธี ต่อไปมันก็จะมากขึ้นเรื่อยๆ แน่นอนเหมือนกัน
ส่วนวิธีที่บอกว่าลองมาหมดแล้ว แต่ยังเหมือนเดิม ผมแนะนำว่าลองใช้วิธีผสมดูครับ และต้องใช้ความอดทนร่วมด้วย
ผมก็ไม่รู้นะว่าทำไมพี่ถึงใช้ไม่ได้ผล แต่สำหรับผมถึงมันจะยากแต่ถ้าเราไม่ยอมมันไปซะก่อน มันก็จะต้องดีขึ้นแน่นอนครับ
ตาแว่น ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #7 เมื่อ: 11/11/16, [08:56:02] »

ใบสีน้ำตาลคล้ายริกเซีย..  น่าจะเป็นมอสแดง
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์