Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การเลี้ยงไรแดงแบบง่ายๆ มีใช้เรื่อยๆ  (อ่าน 118888 ครั้ง)
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« เมื่อ: 27/02/15, [12:00:57] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คุณเคยไหมครับ ที่ซื้อไรแดงมาให้ปลา แล้วใช้ไม่หมด ไรตายเหม็นเน่า?

แช่แข็งไว้ปลาก็ไม่ค่อยกิน ลอยไปลอยมาในตู้เป็นซากเปื่อยๆ

จะไปซื้อบ่อยๆก็ขี้เกียจ ร้านอยู่ไกล แถมบางทีมีเชื้อโรค มีปรสิตติดมาให้ปลาเราด้วย

ซื้อน้อยแม่ค้าก็ไม่ค่อยขายให้ แถมมองหน้าเราเหมือนเป็นพลเมืองชั้นสองพลางคิดในใจ

"อี๋...มันจะเอาไรแดงห้าบาท...ไอ้สถุลลลลย์"

จะเลี้ยงรึก็ยุ่งยาก ปลาไม่ได้มีเยอะขนาดนั้น ต้องหาที่วางกะมังตากแดด ทำน้ำเขียวอะไรให้วุ่นวาย
ผมก็เคยเป็นคนนึงที่พยายามเลี้ยง และก็เจอปัญหาร้อยแปด เริ่มตั้งแต่หาน้ำเขียว (ที่ไม่ใช่แฟนต้า, มิรินด้า...อันนั้นไว้ให้กุมารทองกะนางฝัก)

เพราะแม้ผมจะอยู่เตาปูน แถวๆจตุจักร แต่การหาน้ำเขียวก็ไม่ได้ง่าย เพราะแหล่งน้ำที่มีน้ำเขียวเดี๋ยวนี้ค่อนข้างหายาก ที่เป็นบ่อก็โดนกลบ ที่เป็นลำน้ำก็โดนบ้านปลูกบังจนเข้าไม่ถึง

ไอ้ที่เข้าถึงได้ก็แบบว่า ต้องลุยพงหญ้าสูงเท่าคอลงไปสิบกว่าเมตร กลัวงูเหลือมมาคาบไปแดก  [เหอะๆ]
แต่สุดท้ายก็พยายามหาน้ำคลองมาตากแดดทำให้มันกลายเป็นน้ำเขียวเองจนได้ แถมได้พันธุ์ไรแดงมาด้วยพร้อมกันกับน้ำที่ตักมาแบบฟลุคๆ ก็เลี้ยงจนได้ชุดนึง ออกลูกออกหลานมาพอสมควร

แต่สุดท้ายโปรเจคก็ล่ม เพราะนิสัยของไรแดงคือ ถ้าสภาพเหมาะสม มันจะออกลูกหลานอย่างรวดเร็วมากๆ ถ้าสภาพเหมาะๆ ไรแดงที่มีอยู่จำนวนนึงของเรา จะเพิ่มจำนวนเป็นเท่าตัวในทุกๆวัน โดยประมาณ จาก1 เป็น 2 เป็น 4 เป็น 8 ....
ผลคือ น้ำเสีย เน่า ไรตาย และปัญหาอื่นๆอีกมากมายที่ขี้เกียจจะบรรยาย เพราะแม่งเยอะ

จนชักรู้สึกว่าชีวิตกูนี่มันจะอะไรเยอะนักหนา กะอีแค่กูอยากมีไรแดงให้ปลากินทุกวันเนี่ย  [น้ำตาร่วง]

เคยลองเลี้ยงแบบในกระทู้นี้ เพาะไรแดงในถังขยะ ไม่ต้องง้อน้ำเขียว เอ้ะยังไง??
ลองแล้วมันก็ได้ไรแดงน้อยเกินไป จะหาที่วางถังใหญ่กว่านี้ก็ไม่มี

จนเมื่อเดือนก่อนนี้ ทดลองปุ๋ยหนักมือไปหน่อย ตู้เก็บต้นไม้ขนาด 48 นิ้วก็เลยเป็นอย่างที่เห็น

เขียวสนิท ศิษย์แฟนต้าเลย...เฟ็ดเฟ่!!! [สาดดดด!]

ก็เลยนึกถึงโปรเจคไรแดงขึ้นมาอีก และก็มีเวลาได้หาข้อมูลเรื่องนี้อย่างจริงจัง หาข้อมูลตามเว็บต่างๆอยู่หลายวัน ก็เริ่มได้วิธีที่คิดว่ามันน่าจะใช้ได้
และก็ทดลอง ปรับนู่นนี่มาเรื่อย จนในที่สุด ผมก็คิดว่ามันประสบความสำเร็จประมาณนึง ได้เลื่อนเป็นระดับ VP....เอ้ย ไม่ใช่  [สัดเป็ด]

ซึ่งผมลองแล้วคิดว่ามันเหมาะกับคนเลี้ยงปลาทั่วไป ที่แค่อยากมีไรแดงให้ปลาตัวเองกินเรื่อยๆทุกวันหรือเกือบทุกวัน ผสมไปกับอาหารเม็ด หรือเพาะลูกปลาในปริมาณไม่มาก

นี่หมายถึงในสเกลที่ผมทำ ถ้าขยายขนาดให้ใหญ่กว่านี้ ก็จะสามารถผลิตไรแดงได้ในปริมาณมากพอจะทำฟาร์มเลี้ยงปลาได้เลย เพราะต้นแบบการเลี้ยงวิธีนี้ก็เป็นวิธีที่ใช้เลี้ยงไรแดงสำหรับฟาร์มปลาในต่างประเทศ

อุปกรณ์ ต้องมีอะไรบ้าง

1. ภาชนะใส่ไรแดง ตู้,กาละมัง,ถัง,กล่อง อะไรก็ได้ที่ใส่น้ำได้ เน้นที่ปากกว้างๆ เพราะไรแดงชอบอยู่แต่ด้านบนๆผิวน้ำมากกว่า ขนาดแล้วแต่พื้นที่ แต่ยิ่งใหญ่ยิ่งเลี้ยงง่าย และควรจะมีฝาตาข่ายหรือมุ้งลวดปิดกันยุงและแมลงอื่นมาไข่ แต่ผมไม่ได้ปิดเพราะถ้ามีลูกยุง ผมก็ตักออกมาให้ปลาด้วยเลย ไม่ทันได้ฟักเป็นตัว

2. อาหารไรแดง อันนี้แล้วแต่จะเลือก ของผมใช้ยีสต์ทำขนมปังผสมกับน้ำเขียว สาหร่ายน้ำเขียวจะเป็นอาหารที่ดีที่สุด เพราะไม่ทำให้น้ำเสีย จะใช้แป้งถั่วเหลือง แป้งข้าวจ้าว น้ำผัก (เช่น ป๋วยเล้ง ต้มจนเปื่อยแล้วคั้น,ยีให้ได้น้ำเขียวๆ กรองเอากากออก) สาหร่ายสไปรูลิน่าผง มันกินอาหารได้หลากหลายมากเลยล่ะ ขอแค่เป็นผงๆเล็กพอที่มันจะกรองกินได้ และจะให้ดีก็ต้องไม่ตกตะกอนในตู้ เพราะถ้าอาหารตกตะกอนที่พื้น ไรแดงจะกินไม่ได้ ต้องหาที่มันลอยละล่องในน้ำได้นานๆแบบน้ำเขียวและยีสต์ถึงจะดี คอยดูว่าถ้าน้ำใส แสดงว่าไรแดงกินอาหารหมดแล้ว ถึงเวลาต้องให้เพิ่ม อย่างในตู้นี้ผมให้อาหารทุกวัน วันละ 1 ครั้ง ตอนเช้า วิธีการให้ก็แค่ละลายยีสต์กับน้ำแล้วเทลงตู้พอให้ขุ่นๆ

การเลี้ยงน้ำเขียวแบบง่ายๆ ตั้งขวดริมหน้าต่างที่แดดส่องถึง เอาหัวเชื้อน้ำเขียวมาใส่ ใส่ปุ๋ยหมักปุ๋ยคอกนิดนึง เอาหัวทรายใส่
แสงน้อยเกินไป ทำให้ได้น้ำเขียวไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ช้าและเขียวจางๆ เดี๋ยวจะย้ายขึ้นไปตากแดดบนดาดฟ้า
ขวดขวานั่นเพิ่งแบ่งเทไปเลี้ยงไรแดงแล้วใส่ปุ๋ยเพิ่มไว้เลยออกเป็นสีน้ำตาล ขวดซ้ายนั่นสองสามวันละ ก็สลับกันเทไปเรื่อยๆ กันไรแดงมันเบื่อยีสต์  [lol]

3. แหล่งของแสงสว่าง ไรแดงชอบแสงจัด ชอบเล่นไฟ และต้องการแสงอย่างน้อย 8-10 ชม.ต่อวัน ผมใช้โคมไฟแบบหนีบ 23 วัตต์ ดูมันก็ร่าเริงกันดี ใครจะใช้วางใกล้หน้าต่างให้แดดส่อง หรือวางนอกบ้านตากแดดก็ได้

4. หอย หอยเจดีย์ หอยบ่อ หอยบลัดฮอร์น หอยเขา หอยม้าลาย หอยกินหอย หอยอะไรก็ได้ที่เดินหากินตามพื้นตู้และข้างกระจกได้ถือว่าโอเคหมด เอาไว้กินเศษตะกอนที่ร่วงหล่นตามพื้นตู้ ทำให้น้ำเสียช้าลงเยอะ อันนี้ควรจะมี ใครจะใช้กุ้งแคระด้วยก็ได้นะ

5. ปั๊มลม จะมีหรือไม่มีก็ได้ ไม่จำเป็นอย่าใช้หัวทรายละเอียด ให้ใช้หัวพลาสติกรูใหญ่ๆ หรือมัดหินถ่วงสายลมลงไปในตู้ก็พอ ฟองอากาศเล็กๆสามารถเข้าไปติดในตัวไรแดงและทำให้ไรแดงตายได้

6. กระชอนตาละเอียด สำหรับช้อนไรแดง

ของที่ต้องใช้มีเท่านี้แหละครับ

และนี่คือผลจากการจ้วงวันนี้

ในตู้ผมสามารถตักไรแดงออกมาได้ปริมาณเท่านี้ทุกวัน โดยที่ไม่ต้องทำอะไรกับมันมากกว่าให้อาหารและถ่ายน้ำเหมือนเลี้ยงปลาทั่วไป แต่ก็มีข้อจำกัดและการดูแลเฉพาะของไรแดงอยู่เหมือนกัน คือ

การให้อาหาร ระวังอย่าให้อาหารเยอะเกินไป อย่างยีสต์นี่ตู้นี้ผมให้วันละ ครึ่ง-1ช้อนชา ละลายน้ำในขันให้ละลายหมดแล้วเทให้ทั่วๆ กะเอาให้แค่พอน้ำขุ่นจางๆ ยกเว้นสาหร่ายน้ำเขียวจะให้เท่าไหร่ก็ได้เพราะมันไม่เน่าไม่เสีย

ต้องมีแสงสว่างที่เพียงพอ ไม่งั้นไรแดงจะอ่อนแอ ไม่ออกลูก และตายได้

ต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำสม่ำเสมอ ยิ่งพื้นที่เลี้ยงน้อยและมีไรแดงปริมาณหนาแน่น น้ำจะยิ่งเสียเร็ว ไรแดงจะตายได้อย่างรวดเร็ว วิธีเปลี่ยนน้ำก็แค่เอาสายยางเล็กๆดูดน้ำออก พยายามดูดตะกอนก้นภาชนะออกไปด้วย แล้วก็เติมน้ำใหม่ที่พักให้หมดคลอรีน และอุณหภูมิไม่ร้อนหรือเย็นมากกว่าน้ำในภาชนะจนเกินไป พยายามเปลี่ยนน้ำให้สม่ำเสมอเพื่อรักษาคุณภาพน้ำให้ดีอยู่ตลอด จะทำให้ไรแดงขยายพันธุ์ได้ดี ผมใช้วิธีตักน้ำออกมาวันละครึ่งลิตร จ้วงตรงที่มีไรแดง แล้วเอามาเทผ่านกระชอนตาละเอียดที่อ่างล้างหน้า แล้วก็เติมน้ำใหม่ลงไปในตู้ด้วยขันที่ตักออกมานั่นแหละ เท่านี้เราก็จะได้เปลี่ยนน้ำวันละนิดทุกวันไปพร้อมๆกับตักไรแดงออกมาด้วยเลย นานๆอาทิตย์-สองอาทิตย์ถึงจะเปลี่ยนน้ำครึ่งหนึ่ง พร้อมกับดูดตะกอนก้นตู้

ผมใช้แค่ตู้ 15x15x15 นิ้วเท่านี้ ก็มีไรแดงให้ปลากินได้ทุกวัน แม้จะไม่พอที่จะใช้เป็นอาหารหลักทั้งหมด แต่ก็กะว่าจะให้ร่วมกับอาหารเม็ดอยู่แล้ว เพื่อสารอาหารที่ครบถ้วน (มั้ง) และอนาคตผมต้องการผลิตไรแดงให้มากกว่านี้ ก็สามารถขยายขนาดที่เลี้ยงได้อีกโดยไม่ได้ลำบากอะไร แต่ขนาดเท่านี้ก็รู้สึกว่าเพียงพอแล้ว นอกจากจะปรับปรุงไฟและสายปั๊มลมให้มันติดได้เรียบร้อยกว่านี้ รวมถึงจะทดลองใช้ระบบกรองฟองน้ำแทนหัวทราย น่าจะช่วยเก็บตะกอนได้ดีกว่าเดิม และยืดระยะเวลาการถ่ายน้ำออกไปได้อีกนิดนึง

สำหรับวันนี้ก็ลากันแต่เพียงเท่านี้ล่ะฮะท่านผู้ชม

[happysmile]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/02/15, [13:54:35] โดย บัง! »
Tags: ปลา 
Kasama ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/02/15, [13:33:29] »

[on_003]

ขยันวะ
theyong ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/02/15, [22:41:24] »

ขอบคุณนะครับ ได้วิธีใหม่มาเดี๋ยวจะลองใช้ดู  suicide
paraon6878 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 27/02/15, [23:28:48] »

ขอลองดูหน่อยครับ [on_018]
wenshan ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 01/03/15, [23:05:47] »

เยี่ยมครับ
vist ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 02/03/15, [20:22:05] »

ไรแดงใช้น้ำธรรมดาๆที่เป็นน้ำเขียวใช่ไหมครับ

ที่แรกผมเข้าใจว่าไรต้องต้องเป็นน้ำเค็มซะอีก แฮะๆ
zedusvc76 ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 03/03/15, [14:24:38] »

[on_018] สุดยอดครับ ขอเอาไปลองบ้างครับ
Bulioapq ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #7 เมื่อ: 03/03/15, [16:21:59] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] สุดยอดมากเลยพี่บัง กำลังคิดพอดีเลยว่าจะหาไรแดงยังไง
ผมมีข้อสงสัยอ่ะคับพี่ ถ้าเราทำน้ำเขียวหรือน้ำที่เลี้ยงได้แล้ว ไรแดง จะเกิดเอง หรือ เราไปเอามันมาใส่ แล้ว
ให้มันขยายพันธุ์อ่ะคับ??
G.Aqua.c1UB ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 03/03/15, [16:55:08] »

น้ำเขียวคือ
« ตอบ #9 เมื่อ: 03/03/15, [21:46:25] »

ไรแดงใช้น้ำธรรมดาๆที่เป็นน้ำเขียวใช่ไหมครับ

ที่แรกผมเข้าใจว่าไรต้องต้องเป็นน้ำเค็มซะอีก แฮะๆ

อันนั้นไรทะเล หรืออาร์ทีเมียครับ

อันนี้ไรแดง หรือบางทีก็เรียกไรฝุ่น

อันนี้อาร์ทีเมีย หรือไรทะเล

[เจ๋ง] [เจ๋ง] สุดยอดมากเลยพี่บัง กำลังคิดพอดีเลยว่าจะหาไรแดงยังไง
ผมมีข้อสงสัยอ่ะคับพี่ ถ้าเราทำน้ำเขียวหรือน้ำที่เลี้ยงได้แล้ว ไรแดง จะเกิดเอง หรือ เราไปเอามันมาใส่ แล้ว
ให้มันขยายพันธุ์อ่ะคับ??

ถ้าไปตักน้ำคลอง น้ำบ่อมาก็อาจได้ไรแดงติดมาด้วยครับ มันมีทั่วๆไป
แต่ถ้าหาไม่ได้ก็ซื้อที่ร้านขายเหยื่อปลาสักห้าบาทสิบบาท

น้ำเขียวคือ

น้ำหวานกลิ่นครีมโซดา มีหลายยี่ห้อ แต่เด็ดสุดต้องเฮลบอย เอ้ย เฮลส์บลูบอย

[สัดเป็ด]

มันคือแพลงตอนพืช เป็นสาหร่ายเซลล์เดียวชนิดหนึ่ง ที่ชื่อว่าคลอเรลล่า นิสัยชอบลอยละล่องอยู่ในน้ำ เหมือนที่เห็นน้ำเขียวๆตามคลองหรือท้องร่องนั่นแหละครับ

G.Aqua.c1UB ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 04/03/15, [07:18:56] »

อันนั้นไรทะเล หรืออาร์ทีเมียครับ

อันนี้ไรแดง หรือบางทีก็เรียกไรฝุ่น

อันนี้อาร์ทีเมีย หรือไรทะเล

ถ้าไปตักน้ำคลอง น้ำบ่อมาก็อาจได้ไรแดงติดมาด้วยครับ มันมีทั่วๆไป
แต่ถ้าหาไม่ได้ก็ซื้อที่ร้านขายเหยื่อปลาสักห้าบาทสิบบาท

น้ำหวานกลิ่นครีมโซดา มีหลายยี่ห้อ แต่เด็ดสุดต้องเฮลบอย เอ้ย เฮลส์บลูบอย

[สัดเป็ด]

มันคือแพลงตอนพืช เป็นสาหร่ายเซลล์เดียวชนิดหนึ่ง ที่ชื่อว่าคลอเรลล่า นิสัยชอบลอยละล่องอยู่ในน้ำ เหมือนที่เห็นน้ำเขียวๆตามคลองหรือท้องร่องนั่นแหละครับ

อ่อๆครับ เราเอานำ้ตากแดดทิ้วไว้กัอเขียวน่ะ แล้วไรทะแลนี้เลี้ยงได้เหมือนกันไหมครับ พี่บัง
« ตอบ #11 เมื่อ: 04/03/15, [09:45:13] »

อ่อๆครับ เราเอานำ้ตากแดดทิ้วไว้กัอเขียวน่ะ แล้วไรทะแลนี้เลี้ยงได้เหมือนกันไหมครับ พี่บัง

การเลี้ยงเหมือนๆกันครับ ยกเว้นว่าน้ำต้องใส่เกลือทะเล เกลือสำหรับตู้ทะเลนะครับ ไม่ใช่เกลือแกง
ถ้าจะแค่เพาะอาร์ทีเมียเอาตัวเล็กๆมาให้ปลากิน ใช้แค่เกลือแกงได้ครับ แต่ถ้าจะเลี้ยงให้มันออกลูกต้องใช้เกลือสำหรับตู้ปลาทะเล

อาหารนี่กินน้ำเขียวกับยีสต์เหมือนกัน หรือพวกอาหารกุ้งตำป่นๆก็กินได้ เพราะตัวมันใหญ่หน่อย

สภาพน้ำ ต้องดูแลให้สะอาดอยู่เสมอ และต้องมีแสงสว่างให้เพียงพอเหมือนกับไรแดง
vist ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 06/03/15, [12:36:10] »

ขอบคุณมากๆครับ [on_066]
dub6x ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 13/03/15, [16:03:22] »

ถ้าใช้น้ำเขียวที่มาจากตะไคร่น้ำเขียวจากตู้ไม้น้ำจะได้ไหมครับ
ทั้งๆที่หายแล้วแท้ๆ ไม่น่าอัดปุ๋ยน้ำอีกเลย  [on_065]
TU@ ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 13/03/15, [18:18:16] »

ลองทำแล้วครับ ใช้ยีสต์ ผ่านมาสามวันแล้ว...ผลที่ได้โอเคเลยครับ ถือว่าน่าพอใจ...ขอบคุณครับ
R-yan ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 26/03/15, [12:41:03] »

[เจ๋ง]

ท่านบัง ผมขออนุญาติเสริมนะครับ

น้ำเขียวๆในตู้หรือบ่อ จะให้ดี คือ ต้องเป็นน้ำเขียวที่ตั้งทิ้งไว้ แล้วไม่ตกตะกอน
หากเรามีผ้าตาถี่ๆ เอามาลองกรองดู ถ้าน้ำเขียวนั้นไหลผ่านสบายๆ ไม่ติดขัด
เราก็เอามาใช้เป็นอาหารไรแดงได้ สบายๆเช่นกันครับ

โดยมากแล้วศัตรูของไรแดง หลักๆ คือโรติเฟอร์ แต่น้ำที่เขียวหลายๆวัน ไม่น่าจะมีพวกนี้ติดปนมา เวลามันบูม นอกจากจะแย่งกินน้ำเขียวแล้วมันยังเกาะตัวไร 

อีกหนึ่งวิธี คือ ยีสต์ขนมปัง อันนี้ คงต้องกะปริมาณการใช้ จนเป็นเทคนิค ของแต่ละบุคคล ยีสต์ใส่มากเกิน น้ำเน่า ไรแดงจะไม่เกิด

อีกเรื่องคือ ของหมักๆ ดองๆ ไรแดง จะโตได้ดี ในช่วง pH เป็นกลางจนถึงด่าง แต่ของหมักๆ ดองๆ ส่วนใหญ่ จะเป็นกรดซะมากกว่า

แนะนำว่า ใช้ปูนเปลือกหอย หรือแคลเซี่ยม ทำให้น้ำเป็นด่าง และเติมอากาศบ้าง ก็จะช่วยให้ไรสมบูรณ์ขึ้น

จากประสบการณ์หนะครับ น่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย
 [on_018]
« ตอบ #16 เมื่อ: 30/03/15, [09:34:33] »

[เจ๋ง]

ท่านบัง ผมขออนุญาติเสริมนะครับ

น้ำเขียวๆในตู้หรือบ่อ จะให้ดี คือ ต้องเป็นน้ำเขียวที่ตั้งทิ้งไว้ แล้วไม่ตกตะกอน
หากเรามีผ้าตาถี่ๆ เอามาลองกรองดู ถ้าน้ำเขียวนั้นไหลผ่านสบายๆ ไม่ติดขัด
เราก็เอามาใช้เป็นอาหารไรแดงได้ สบายๆเช่นกันครับ

โดยมากแล้วศัตรูของไรแดง หลักๆ คือโรติเฟอร์ แต่น้ำที่เขียวหลายๆวัน ไม่น่าจะมีพวกนี้ติดปนมา เวลามันบูม นอกจากจะแย่งกินน้ำเขียวแล้วมันยังเกาะตัวไร 

อีกหนึ่งวิธี คือ ยีสต์ขนมปัง อันนี้ คงต้องกะปริมาณการใช้ จนเป็นเทคนิค ของแต่ละบุคคล ยีสต์ใส่มากเกิน น้ำเน่า ไรแดงจะไม่เกิด

อีกเรื่องคือ ของหมักๆ ดองๆ ไรแดง จะโตได้ดี ในช่วง pH เป็นกลางจนถึงด่าง แต่ของหมักๆ ดองๆ ส่วนใหญ่ จะเป็นกรดซะมากกว่า

แนะนำว่า ใช้ปูนเปลือกหอย หรือแคลเซี่ยม ทำให้น้ำเป็นด่าง และเติมอากาศบ้าง ก็จะช่วยให้ไรสมบูรณ์ขึ้น

จากประสบการณ์หนะครับ น่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย
 [on_018]

ตามนั้นทั้งหมดครับ รอบที่แล้วผมเพิ่งล่มไปก็เพราะโรติเฟอร์นี่แหละ ทำอย่างไรมันก็มีมาได้ทุกรอบสิน่า

ยีสต์สะดวก แต่ใช้ยาก ต้องกะให้พอดี ไม่งั้นเน่าทันที และต้องเปลี่ยนน้ำบ่อยกว่าให้น้ำเขียว
เอกกะมอส ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 03/05/15, [09:53:04] »

ขอแชร์ประสบการณ์ด้วยคนครับ ผมก็หาวิธีการเลี้ยงไรแดงมานานและล้มเหลวมาตลอดแต่ผมก็ยังศึกษาในเวปทั้งไทยและต่างประเทศ ปัญหาของผมคือไม่มีที่สำหรับเลี้ยงน้ำเขียว (น้ำเขียวและอามิอามิ หาไม่ยากซื้อในเวปได้สบายๆส่งทางไปรษณีย์) เพราะผมอยู่คอนโด ผมก็มานั่งคิดว่าในธรรมชาติไม่มีน้ำเขียวเป็นเรื่องเป็นราวไรแดงก็โตและขยายพันธ์ได้ (ในธรรมชาติก็มีน้ำเขียวบ้างแต่ไม่เขียวอี๋เหมือนตามฟาร์มไรแดง) อาหารของไรแดงคืออินทรีย์สารและยีสต์ผมก็เลยลองครับโดยใช้น้ำจากการเลี้ยงปลากัดใส่ในถังขนาด 15-20 ลิตรและผมก็สั่งซื้ออามิอามิผงทางเวป (กิโลละ 80บาทค่าส่ง 35บาท) และผมมีกากน้ำตาลอยู่ที่บ้าน (ซื้อมาลิตรนึง 60บาท) ผมก็เลยเอาอามิอามิผง 4ช้อนชา + กากน้ำตาล (โมลาส) 1 ช้อนชาใส่ลงในขวดโค็กขนาด 500ลิตรใส่น้ำถึงไหล่ขวดเขย่าจนละลาย ผมเรียกอันนี้ว่า "ปุ๋ยน้ำ" เวลาจะใช้ผมจะเอาปุ๋ยน้ำ 2 ช้อนโต๊ะและใส่ยีสต์ผง (ยี่ห้อเดียวกะของคุณบังเลย) 1/4 ช้อนชาแล้วก็เททั้งสองส่วนนี้เข้าไปในขวดโค้กอีกใบใส่น้ำกรองสักเท่าตัวเขย่าๆๆๆ แล้วก็เทลงในถังน้ำเลี้ยงปลากัดที่เตรียมไว้ จากนั้นก็ตักไรแดงลงไปนิดหน่อยลงในถังที่มีปุ๋ยน้ำกะยีสต์ทิ้งไว้วันที่ 3 ก็มีลูกเต็มเลยให้ลูกปลากินได้ต่อเนื่องแต่ผมเติมปุ๋มน้ำ  + ยีสต์เท่าครั้งแรกทุกวัน
สรุปวิธีเลี้ยงของผม
1.เอาน้ำเลี้ยงปลาใส่ถัง (น้ำประปาใช้ไม่ได้เพราะมีคลอรีนผมลองหลายครั้งตายสนิทรตลอด)
2.เอาปุ๋ยน้ำ 2 ช้อนโต๊ะบวกยีสต์ 1/4 ช้อนชา เขย่าในขวด
3.เท 2.ลงใน 1.
4.ตักไรแดงใส่ลงไปนิดหน่อย
ทิ้งไว้สองวันก็ออกลูกเยอะแล้วแต่ผมช้อนให้ปลากินวันที่สาม การช้อนผมตักซักครึ่งนึงหรือน้อยกว่านิดหน่อยทุกวัน และเปลี่ยนน้ำครึ่งนึงหลังจากเลี้ยงครบ 7-10 วันและผมเปลี่ยนทั้งหมดประมาณ 2-2.5 อาทิตย์ก่อนเปลี่ยนทั้งถังต้องช้อนไรแดงเก็บไว้เป็นแม่พันธ์ เนื่องจากผมมี 4 ถังผมเปลี่ยนน้ำหมุนเวียนทีละ 2 ถังก็เลยไม่มีปัญหากับแม่พันธ์เลย ผมเลี้ยงแบบนี้มา 5 เดือนแล้วมีไรแดงให้ลูกปลากินสบายๆปริมาณไรแดงมากกว่าที่คุณบังลงรูปประมาณ 2 เท่าครับแต่ข้อเสียของวิธีนี้คือทำไปมากกว่า 1 อาทิตย์น้ำจะเริ่มเน่ากลิ่นไม่ค่อยดี แต่ไม่ใช่ว่ากลิ่นโชยออกมานะครับถ้าไปดมใกล้ๆจะได้กลิ่นไม่ดี
จากการที่ผมลองเลี้ยงแบบนี้ใครไม่อยากเลี้ยงน้ำเขียวก็สามารถเลี้ยงได้ครับ ผมลองเลี้ยงในถังขนาดเล็กเก็บไว้ในบ้านไม่โดนแสดงแดดเลยก็เลี้ยงได้แบบที่ว่าเลยครับ แต่ผมก็เอาโหลปลากัดออกไปให้โดนแดดน้ำเขียวๆลองเทลงในถังเลี้ยงไรแดง ก็รู้สึกว่าปริมาณมันมากขึ้นครับ เขียนมายาวเพราะอยากแชร์วิธีเลี้ยงไรแดงใครมีวิธีใหม่ๆที่เลี้ยงง่ายกว่าเดิมช่วยแชร์ด้วยนะครับ เพราะพวกเราบ้าเลี้ยงปลาและไม้น้ำไรแดงมีประโยชน์มากครับ ขอบคุณครับ
เอกกะมอส ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 03/05/15, [17:59:30] »

ถามคุณบังหน่อยครับว่าวิธีให้ยีสต์กับไรแดงของคุณบังใช้วิธีผสมกับน้ำตาลด้วยมั้ยครับ คือผมใช้วิธีใส่โมลาสลงในน้ำแล้วค่อยใส่ผงยีสต์ลงไปเขย่าให้ยีสต์ละลายครับ ไม่เคยละลายน้ำโดยตรงแล้วให้ไรแดง
R-yan ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 06/05/15, [22:44:29] »

ตามนั้นทั้งหมดครับ รอบที่แล้วผมเพิ่งล่มไปก็เพราะโรติเฟอร์นี่แหละ ทำอย่างไรมันก็มีมาได้ทุกรอบสิน่า

ยีสต์สะดวก แต่ใช้ยาก ต้องกะให้พอดี ไม่งั้นเน่าทันที และต้องเปลี่ยนน้ำบ่อยกว่าให้น้ำเขียว

อันนี้ความรู้ใหม่ครับ
ไรแดงหรือไรฝุ่น คือไรน้ำจืดชนิดหนึ่ง(ยังมี ไรน้ำนางฟ้า และอื่นๆ)   
จัดอยู่ใน สกุล Moina

จากการศึกษา ของอาจารย์นุกูล โดยการรวบรวมดิน ทั่วประเทศ
พบว่า มีเพียง 2ชนิด คือ Moina micrura และ Moina sp (ตัวนี้ขนาดใกล้เคียงกับMicrura แต่จำแนกแล้วเป็นคนละสายพันธุ์ พบเฉพาะบ้านเรา กำลังจดชื่อ เป็น Moina siamensis)

ส่วน Moina macrocopa นักวิจัยคาดว่าเป็น เอเลี่ยน ที่ไม่พบในบ้านเรา มีการนำพันธุ์เข้ามา ขยาย ความแตกต่าง คือ ตัวนี้ ทนความเป็นด่าง และแอมโมเนียสูงได้

ประเด็น ที่เราซื้อไรแดง มาแล้วไม่สามารถใช้ทำเป็นพ่อแม่พันธุ์ ส่วนใหญ่ เป็นเพราะวิธีการเก็บเกี่ยวผลผลิต ทำให้ไรช้ำ

ปลาเข็มหม้อหลังแดง ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 13/05/15, [15:03:14] »

- ผมเพาะปลาเข็มอยู่....จะได้นำไปใช้ครับ ผมขอขอบพระคุณข้อมูลดีๆคราบบ

https://www.facebook.com/profile.php?id=100009462884068

« ตอบ #21 เมื่อ: 27/06/15, [11:30:02] »

ถามคุณบังหน่อยครับว่าวิธีให้ยีสต์กับไรแดงของคุณบังใช้วิธีผสมกับน้ำตาลด้วยมั้ยครับ คือผมใช้วิธีใส่โมลาสลงในน้ำแล้วค่อยใส่ผงยีสต์ลงไปเขย่าให้ยีสต์ละลายครับ ไม่เคยละลายน้ำโดยตรงแล้วให้ไรแดง

ผมให้ยีสต์เปล่าๆเลยครับ เพราะราคามันไม่แพงอะไรและเลี้ยงน้อย ให้แค่นิดเดียวก็พอ
ถ้าขยายยีสต์ก่อนด้วยการผสมกับจำพวกสารละลายน้ำตาลอย่างน้ำตาลทรายหรือกากน้ำตาลแล้วรอให้ยีสต์ตื่นเต็มที่ก็จะได้ผลดีกว่า แต่ผมขี้เกียจครับ [lol] และน้ำตาลก็ทำให้น้ำเสียง่ายกว่าด้วย

จริงๆไม่จำเป็นต้องใช้อามิอามิก็ได้นะครับ ถ้าหายาก มันก็คือปุ๋ยอินทรีย์ดีๆนี่เองแหละ ที่เขาใช้กันในการเลี้ยงไรแดงเพราะมันเป็นปุ๋ยน้ำเขียวที่ราคาถูก และไรแดงเองก็อาศัยกินอินทรียสารเล็กๆในอามิอามิได้ด้วย ผมลองใช้ปุ๋ยอินทรีย์น้ำ หรือปุ๋ยเคมีสูตรเสมอ ก็ใช้ได้เหมือนๆกัน

กากน้ำตาลก็เหมือนกัน ถ้าอยู่ในเมืองแล้วหาไม่ได้ก็ใช้น้ำตาลทรายขาว น้ำตาลไม่ฟอกสี หรือน้ำตาลทรายแดง ก็ได้ผลเหมือนกัน
SOE_Bright ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 02/08/15, [23:12:33] »

ขออนุญาติ ท่านบัง (เจ้าของกระทู้) นะครับ
พอดีได้อ่านกระทู้นี้แล้ว ประทับใจ มาก ๆๆๆ ครับ
เอาวิธีการของท่านบังไปทดลองทำดู และได้ไปค้นคว้าเพิ่มเติมจาก Google
[on_055] [on_055] [on_055]

ผมอยู่คอนโด ไม่มีสถานที่ทำน้ำเขียว แต่ก่อนใช้น้ำเขียวเพาะไรแดง รู้สึกยุ่งยากกับการต้องล้างทำความสะอาดถังน้ำเขียว เพราะมีทั้งเศษปุ๋ยเคมี เศษรำ และซากไรแดงที่ตาย จึงคิดว่าวิธีนี้น่าจะเหมาะสมที่สุด

การใช้ยีสต์เพาะไรแดงไม่ได้ผล น่าจะเป็นเพราะใส่ยีสต์"มากเกินไป" ทำให้น้ำเน่า ไรจึงตาย => ผม search เจอของฝรั่งเพาะแล้ว "ได้ผล"  จึงอยากนำความรู้มาบอกต่อ ๆ กันครับ

"วิธีการเพาะไรแดง โดยใช้ยีสต์อย่างเดียว (ไม่ใช้...น้ำเขียว)"
[on_066] [on_066] [on_066]

https://www.youtube.com/watch?v=bVGEZX7BTPM
http://www.discushatchery.com/raisingdaphnia.html

รูปภาพ นำมาจากวิดีโอใน Youtube ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/08/15, [19:55:18] โดย SOE_Bright »
« ตอบ #23 เมื่อ: 02/08/15, [23:14:55] »

ไม่ได้ใช้น้ำเขียวนะครับ อ่างเพาะเป็นสีเขียว
[on_026] [on_026] [on_026]

รูปภาพ นำมาจากวิดีโอใน Youtube ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/08/15, [00:39:14] โดย SOE_Bright »
« ตอบ #24 เมื่อ: 02/08/15, [23:57:23] »

ขออนุญาติ ท่านบัง (เจ้าของกระทู้) นะครับ
[on_023] [on_023] [on_023]
เจออีกหนึ่งวิดีโอ อันนี้น่าจะเป็นของคนไทยครับ เพราะเห็นเขียนว่า Thailand เป็นชุดเพาะไรแดง (Moina Culture Kit) รู้สึกว่า...ทำเป็นขั้นตอนดี เป็นลำดับ เริ่มจากเล็กไปใหญ่ อาหารที่ให้น่าจะเป็นยีสต์นะครับ
https://www.youtube.com/watch?v=snd5kETIh5k
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/08/15, [16:59:45] โดย SOE_Bright »
« ตอบ #25 เมื่อ: 05/08/15, [19:40:55] »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/08/15, [17:02:02] โดย SOE_Bright »
« ตอบ #26 เมื่อ: 05/08/15, [19:41:50] »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/08/15, [17:02:11] โดย SOE_Bright »
« ตอบ #27 เมื่อ: 05/08/15, [19:42:08] »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/08/15, [16:59:52] โดย SOE_Bright »
« ตอบ #28 เมื่อ: 05/08/15, [19:42:25] »

สำหรับใครอยากทำน้ำเขียวเพาะไรแดง แต่ไม่มีพื้นที่ ลองทำดูนะครับ ผมเคยทำมาก่อนแล้ว ได้ผลดีมาก
สาเหตุที่ไม่ทำน้ำเขียวเพาะไรแดงต่อ เพราะว่ามันยุ่งยากมาก เวลาเทใส่ภาชนะเพาะไร แม้จะกรองดีขนาดไหน ก็มีเศษให้ต้องขัดทำความสะอาดอยู่ดี และยังต้องคอยไล่ทำน้ำเขียวให้ทันกับปริมาณไรแดง  แต่ข้อดีคือไรแดงขยายเร็วและปริมาณมากกว่ามาก
n032 n032 n032
ส่วนผสม:
1. น้ำไม่มีคลอรีน       1 ลิตร
2. ปุ๋ย 16-16-16        1 เม็ด     (ซื้อได้ที่ร้านอุปกรณ์การเกษตร หรือร้านวัสดุก่อสร้าง)
3. ปุ๋ย 46-0-0            2 เม็ด     (ซื้อได้ที่ร้านอุปกรณ์การเกษตร หรือร้านวัสดุก่อสร้าง)
4. รำละเอียด          1/4 ช้อนชา (ซื้อได้ที่ร้านอุปกรณ์การเกษตร หรือร้านวัสดุก่อสร้าง)
5. หัวเชื้อน้ำเขียว (พยายามหานะครับ สั่งซื้อทางเน็ตก็ได้เวป chlorellakit.com หรือสถานีประมงจังหวัด อย่ารอให้เกิดเองเลยครับ เสียเวลามาก แล้วที่เขียวบางทีก็ไม่ใช่ Chlorella ด้วยครับ)
วิธีทำ:
นำส่วนผสมใส่ในขวดน้ำดื่ม 1.5 ลิตร ใส่หัวเชื้อน้ำเขียว (ยิ่งใส่มาก ยิ่งเขียวเร็ว ของผมใส่แค่ 100 ซีซี) ปกติใส่ในสัดส่วน 1:10 (หัวเชื้อน้ำเขียว 1 ส่วน น้ำ 10 ส่วน) แล้วเขย่าแรง ๆๆๆ ให้ส่วนผสมละลายเข้ากัน
แสงสว่างใช้หลอดใส้ 100 วัตต์ หรือจะใช้หลอดชนิดอื่นก็ได้ครับ ยิ่งความสว่างมาก ยิ่งดีครับ หรือเอาไปวางกลางแดดก็ได้ครับ
ปิดฝาเขย่าขวดวันละ 1 ครั้ง ไม่ต้องเป่าอ๊อก
สัดส่วนนี้ผมเคยใช้ได้ผลดีครับ 2-3 วัน น้ำก็เขียวปี๋แล้วครับ  แต่ถ้าทำใหญ่ขึ้นก็เพิ่มสัดส่วนเอาครับ
ก่อนนำไปให้ไรแดงให้ลองดมกลิ่นว่ามีกลิ่มแอมโมเนียหรือไม่ ต้องไม่มีกลิ่นแอมโมเนียจึงใช้ได้ครับ ของผมจะใช้เวลา 4 วันนับตั้งแต่เริ่มทำน้ำเขียว จึงเอาไปให้ไรแดง
น้ำเขียวถ้าทำไว้หลายขวด ใช้ไม่หมดก็เก็บไว้ได้นะครับ โดยหยอดปุ๋ยสัดส่วนเดิม สัปดาห์ละ 1 ครั้ง แต่ไม่แนะนำครับควรทำใหม่เรื่อย ๆๆๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/08/15, [18:43:30] โดย SOE_Bright »
ilookpair ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 07/08/15, [16:06:39] »

ขอไปลองมั่ง อิอิ  [เจ๋ง]
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์