Aqua.c1ub.net
*
  Sun 02/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ ผมควรจะรักษายังไงดี !!!???  (อ่าน 1067 ครั้ง)
Pun ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 08/02/15, [02:44:38] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ช่วยด้วยครับ ผมควรจะรักษายังไงดี !!!???

เหตุการณ์ : เมื่อวานซืน หลังจากกลับมาบ้าน ผมเจอเขาโดนเพื่อนๆตอด(ปลาทอง) โดยที่เขาก็ไม่ว่ายหนีก็เลยเอ๊ะใจไปเคาะกระจกดูว่า ทำไรกันหว่า ก็ได้เจอกับ ซากปลา ......... เวรแระ รีบตักเขาขึ้นมาแช่ถังแยกไว้ อัดอ๊อก ใส่เกลือเหลืองๆ ทำน้ำอุ่น แต่ดูจากสภาพเละเทะแล้ว หางแหว่ง วุ่นหาย ตาบอด 2ข้าง หงายท้องตลอด ไม่ขยับเลย .....ถ้าเหงือกกับปากไม่ขยับนี้ผมนึกว่าตายแล้วนะ ก็เลยทำใจ สงสัยไม่รอดมาช้าไป .....

วันถัดมา ตอนเช้า ก็ยังหงายท้องอยู่ เห้ออออออ เอาเถอะ เอาไปตากแดดอ่อนๆ แล้วออกจากบ้านไป ...... พอกลับมาบ้าน ปฏิหารบังเกิด มันคว่ำตัวแล้วเห้ยยยยยย ถึงจะไม่ว่าย ไม่กระดิก แต่ไม่หงาย เอาว่ะ ลุ้นสักตั้ง ลองให้อาหาร.....ไม่กิน สงสัยมองไม่เห็น หรือเบื่ออาหารหว่า เอาไหนๆก็พยายามแระ ลองเขี้ยๆอาหารเข้าปาก ..... ด้วฟๆ มันกินด้วยเห้ยยยยย โอ๊ลูกพ่อออออออ

วันถัดมา(2) หลังกลับมาบ้าน ยังอยู่ดีๆ ทานอาหารได้ หึๆ ลงทุนไปรื้อตู้เก่าเก็บมาล้างๆ แล้วจับย้าย เนื่องจากอยู่ในถัง ดูแลลำบาก ไหนจะป้อนอาหารเอ่ย เศษอาหารเอ่ย ...... พอย้ายตู้ก็อัดอ๊อก ใส่เกลือเหลือง แต่ก็ได้แค่กัน

จึงอยากเรียนถามเพื่อนๆว่า ควรรักษาเขายังไงต่อดีครับ ? อยากให้หาย ไม่ถึงกับเป็นปกติ แต่ก็อยากให้ไม่เจ็บไม่ป่วยอะ [on_051]

รูปอย่าดูตอนทานข้าวนะครับ ด้วยความปราถนาดี -*-

ช่วยป๋มด้วยก๊าฟ แหง่มๆ [on_051]

ปล. ที่เห็นน้ำไม่เหลือง คือ ใส่เกลือเหลืองไปนิดเดียวครับ (ยาหมด แหะๆ-*-)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/02/15, [03:00:29] โดย Pun »
darkhitmanza ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/02/15, [21:11:59] »

อาหารไม่ต้องให้ก้ได้นะ อดได้เป็นอาทิตย์ แล้วหายาเหลืองญึ่ปุ่นใส่ครับ ใส่เกลือเม็ดใหญ่ด้วยนะครับ 
หมูจ๋า ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 11/02/15, [22:34:20] »

ใช้ยาเหลืองไทย ก็ได้ครับ (ช่วงนี้ ยาเหลืองญี่ปุ่นไม่มีขายเพราะผิดกม.)
แต่ก็รักษาสภาพน้ำให้สะอาดไว้นะครับ
เท่าที่ดูรูปแผลมันน่าจะหยุดเน่าแล้วนะ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์