Aqua.c1ub.net
*
  Sat 15/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 1680 ครั้ง)
ball123 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 28/01/15, [19:53:29] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตั้งตู้มาได้ 2เดือนครับ ค่าน้ำ tds 150-160.  Ph6นิดๆ. Gh5. ใช้ชิลเลอร์ตั้งไว้ที่24 ใช้กรองนอกex1200. ตู้36 มีกรองใต้กรวดเลี้ยงเรดบี ครับ ใช้ดินบิตเดอร์ซอยเม็ดเล็ก ลองใต้กรวดด้วยพัมมิส

มีความสุขมากกับ45วันแรกครับ กุ้งไม่มีตาย มีท้องหลายตัว จนกระทั่งได้เห็นลูกกุ้งออกมาจนโตได้0.3-0.4เซน

อยู่ๆเริ่มตาย วันละตัว2ตัว เช้าเย็น แรกๆตัวมีไข่ไปก่อน ตัวลูกไม่ตาย

ต่อมาพอตัวไข่ตายหมด ตัวพ่อแม่เริ่มตาย ลูกยังอยู่  หลังจากนั้นลูกกุ้งก็เริ่มตายและหายไป อาการในขณะนั้นคือ กุ้งเริ่มนิ่งๆไม่กินแล้วก็เกาะที่เกรสโตน  15วันที่ผ่านมาอัตราการตายคงที่ที่วันละ1-2ตัวครับ. ในระหว่างนี้ผมพยายามเปลี่ยนน้ำทุกวันครั้งละ20เปอร์เซต หลังจากเปลี่ยนก็จะใส่แร่ธาตุปกติ(ใช้น้ำro)

ปัจจุบัน เหลือ2ตัว ผมควรทำยังไงดีครับ

ขอบคุณครับ
Pee Oberon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/01/15, [22:21:51] »

Ph สูงไปครับลดมาให้ได้ 5 กำลังดีครับ เปลี่ยนน้ำทุกวัน 20% นี่ไม่ควรเลยเติมน้ำที่ระเหยออกก็พอแล้วครับ ถ้าไม่จำเป็นอย่าไปเปลี่ยนน้ำเลย ยุ่งกับมันให้น้อยที่สุดแล้วจะดีเอง เอาใจช่วยครับ :")

ปล.ตั้งกระทู้ผิดห้องน่ะ  [เจ๋ง]
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/01/15, [22:29:17] »

ย้าย
myboyvz ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 29/01/15, [16:50:52] »

รู้แล้ว PM มาบอกผมด้วยนะครับ  [on_051]
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #4 เมื่อ: 30/01/15, [01:01:15] »

เจอแบบนี้ก็หลอนตรงไม่ทราบสาเหตที่แน่ชัดว่ามาจากจุดใหน ทำให้หาทางแก้ไขลำบาก

มีอะไรเป็นจุดที่คิดว่าได้ทำอะไรแบบไม่ปกติในตู้หรือบริเวณตู้ก่อนเกิดแบบนี้ขึ้นบ้างรึปล่าวครับ
Wich ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 30/01/15, [01:38:53] »

ตอบแบบมือใหม่ละกันนะครับ

GH 5 ถือว่าเยอะไปสำหรับเรดบีครับ เมืองนอกเลี้ยงกัน 2-3 ผมถามไปนี่อึ้งเลย งงว่าเลี้ยงยังไง

ส่วนบ้านเรา 3-4 อ่าคับ พ่อแม่ที่ตายอาจจะเป็นเพราะสะสม GH ในตู้ไว้เยอะ ลอกตอนเปลี่ยนน้ำใหม่ผ่าน แต่พอสะสมในตู้ลอกไม่ผ่าน

เหตุที่ลอกคาบนั้น โดยส่วนตัวจะเกิดจากการที่่ค่าน้ำเปลี่ยนแปลง

เช่น เปลี่ยนน้ำ หรือเติมแร่ธาตุลงไป หนวดกุ้งจะส่ายไปมา เป็นเหตุว่า เหตุธาตูกำลังมา

ต่อจากนี้ กุ้งจะคุ้ยมันเลยครับ เพื่อหาของกิน หรือหาแร่ธาตุไรสักอย่างครับ เพื่อจะลอกคราบ

หลังจากนั้น ก็จะเกร็งตัวเพื่อดีดคราบออกไป บางตัวลอกคาบผ่านก็ดีไปครับ สะสมแร่ธาตุใหม่

บางตัวลอกไม่ผ่านก็ตายครับ ส่วนลูกๆ ก็เหมือนกันครับ ถึงช่วงหนึ่งลอกไม่ผ่านก็ตายเหมือนกันครับ

ตอบเท่าที่ได้ลองนั่งดูกุ้ง ดูพฤติกรรมมันหน่ะครับ ถูกผิดยังไงขออภัยด้วยนะฮับ
Wich ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 30/01/15, [01:49:08] »

โอ้ซ้ำครับ  emb01
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/01/15, [11:20:42] โดย Wich »
tee69 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 13/02/15, [10:41:57] »

โอ้.. มีเพื่อนแล้วครับ n032

อาการเดียวกับผมเลย เลี้ยงด้วยชิลเลอร์  จาก 30 เหลือ 6 ตัว
ลงทุนตั้งตู้ใหม่ ย้าย 6 ตัวที่เหลือ มาเลี้ยง ได้เดือนกว่า ๆ  เติม ro ที่ระเหยอย่างเดียว
ไม่เติมสารใดๆ แทบจะไม่ยุ่งกับตู้เลย ล่าสุดเป็นเหมือนเดิม  ตัวท้องตายก่อน  ลูกเล็กๆ ทยอยตาย
ตอนนี้เหลือ ตัวผู้ สองตัว   [on_024]

แต่มีตัวนึง หลงอยู่ในตู้ไม้น้ำ  ติดไปตัวเล็กๆ  อยู่จนโต ไม่ตายเฉยเลย  ้hahaha
อุณหภูมิ 28  tds เกือบ 300  gh น่าจะเกินด้วยซ้ำ  ก็ดันรอด.
ในตู้เรดบี ดูแลอย่างดี ตายเอาตายเอา  [on_007]
Pee Oberon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 13/02/15, [15:18:55] »

โอ้.. มีเพื่อนแล้วครับ n032

อาการเดียวกับผมเลย เลี้ยงด้วยชิลเลอร์  จาก 30 เหลือ 6 ตัว
ลงทุนตั้งตู้ใหม่ ย้าย 6 ตัวที่เหลือ มาเลี้ยง ได้เดือนกว่า ๆ  เติม ro ที่ระเหยอย่างเดียว
ไม่เติมสารใดๆ แทบจะไม่ยุ่งกับตู้เลย ล่าสุดเป็นเหมือนเดิม  ตัวท้องตายก่อน  ลูกเล็กๆ ทยอยตาย
ตอนนี้เหลือ ตัวผู้ สองตัว   [on_024]

แต่มีตัวนึง หลงอยู่ในตู้ไม้น้ำ  ติดไปตัวเล็กๆ  อยู่จนโต ไม่ตายเฉยเลย  ้hahaha
อุณหภูมิ 28  tds เกือบ 300  gh น่าจะเกินด้วยซ้ำ  ก็ดันรอด.
ในตู้เรดบี ดูแลอย่างดี ตายเอาตายเอา  [on_007]

Tds เยอะมาก  [mo_001]
tantorathailand ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #9 เมื่อ: 13/02/15, [19:44:03] »

ตั้งตู้มาได้ 2เดือนครับ ค่าน้ำ tds 150-160.  Ph6นิดๆ. Gh5. ใช้ชิลเลอร์ตั้งไว้ที่24 ใช้กรองนอกex1200. ตู้36 มีกรองใต้กรวดเลี้ยงเรดบี ครับ ใช้ดินบิตเดอร์ซอยเม็ดเล็ก ลองใต้กรวดด้วยพัมมิส

มีความสุขมากกับ45วันแรกครับ กุ้งไม่มีตาย มีท้องหลายตัว จนกระทั่งได้เห็นลูกกุ้งออกมาจนโตได้0.3-0.4เซน

อยู่ๆเริ่มตาย วันละตัว2ตัว เช้าเย็น แรกๆตัวมีไข่ไปก่อน ตัวลูกไม่ตาย

ต่อมาพอตัวไข่ตายหมด ตัวพ่อแม่เริ่มตาย ลูกยังอยู่  หลังจากนั้นลูกกุ้งก็เริ่มตายและหายไป อาการในขณะนั้นคือ กุ้งเริ่มนิ่งๆไม่กินแล้วก็เกาะที่เกรสโตน  15วันที่ผ่านมาอัตราการตายคงที่ที่วันละ1-2ตัวครับ. ในระหว่างนี้ผมพยายามเปลี่ยนน้ำทุกวันครั้งละ20เปอร์เซต หลังจากเปลี่ยนก็จะใส่แร่ธาตุปกติ(ใช้น้ำro)

ปัจจุบัน เหลือ2ตัว ผมควรทำยังไงดีครับ

ขอบคุณครับ
  ในความเห็นผมเนื่องจากไม่ทราบสาเหตุที่แน่นอน ควรจะเช็คตามขั้นตอนดังนี้ครับ
  1. เช็คแอมโมเนีย และไนไตร์ท เพราะเนื่องจากเป็นดินเลี้ยงกุ้งจึงไม่มีปุุ๋ย โอกาสเกิดแอมโมเนียในระยะแรกของการตั้งตู้จึงไม่มี แต่เมื่อเวลาผ่านไประยะหนึ่งอาหารที่เหลือตกค้างอาจเป็นสาเหตุให้มีฉอมโมเนียและไนไตร์ทเกิดขึ้นได้ในช่วงเดือนที่ 2
  2. ตรวจดูว่ามีมุมอับใดเกิดขึ้นหรือเปล่า เพราะจะเป็นสาเหตุให้เกิดแก็สไข่เน่า เช็คยาก เกิดง่ายกับการเลี้ยงกุ้งที่น้ำมีสภาพความเป็นกรดอ่อนๆ
  3. เนื่องจากใช้ดินที่เป็นดินประเภทดูดซับ สิ่งหนึ่งที่ขาดไปคือแร่ธาตุธรรมชาติ เช่นกรดฟุลวิก ถ้าได้มีการเติมแร่ธาตุธรรมชาติลงไปอีกเช่น Black Water หรือ Mineral Stone ลงไป อาจจะแก้ปัญหาที่เกิดขึ้นได้ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์