Aqua.c1ub.net
*
  Sun 16/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Diy Twinstar. ไซมินิสำหรับตู้เล็กๆ ครัช  (อ่าน 4081 ครั้ง)
ZENPLAY ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 06/01/15, [00:11:19] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับ พี่ๆ

เนื่องจากผมเป็นสมาชิกใหม่ ก็แอบศึกษาข้อมูลมาจากที่นี้ก็เยอะ
วันนี้เลยจะมาขอแบ่งปันบ้างครับ อาจจะมั่วๆไปบ้างรูปใหญ่บ้างนะครับ พิมในมือถือ ต้องขออภัยไว้ณที่นี้ด้วย

วันนี้เลยจะมาขอเสนอdiy twinstar จากฝาขวด
สาเหตุที่diyตัวนี้มาเพราะ ตู้ของผมนั้นเล็กมาก14นิ้ว ก้อเคยลองทำตามแบบฝรั่ง ผลออกมาเป็นดังภาพครับ
 [on_007]

เลยอยากทำแบบเล็กๆสำหรับตู้เล็กๆบ้านๆครับผม

อุปกรณ์มีดังนี้
1.ฝาขวดน้ำ
2.อแดปเตอร์ แบบปรับบรรจุบวกลบ ปรับโวล์ได้(จากร้านไม้น้ำ@เมล็ดกาแฟ เชียงใหม่ครับ)
3.ไทม์เมอร์ (จากร้านไม้น้ำ@เมล็ดกาแฟ อีกเช่นเคยครัช พี่เค้าชอบแจกหอยฟรี แถมให้ความรู้การเลี้ยงแบบโปรอีกผมละปลื้มครับ) [เจ๋ง]
4.ตะเกรงสแตนเลส จากร้านเมล็ดกาแฟเช่นเคยครับ
5.กรรไกร,คัทเตอร์
6.กาวยาง,ปืนยิงกาว
7.ไฟแชค

เริ่มกันเลย

1.ตัดฝาขวดน้ำ.

2.ตัดชิ้นชวนยื่นออกมาจากฝาดานในครับ.

3.ใช้ไฟแชคลนฝาขวดเพื่อให้งานเนียนๆครับ และตัดตะแกรงสแตนเลส ตามรูปจำนวนสองแผ่นวงกลม

4.นำสายไฟมาต่อกับตะแกรงและยัดลงฝาขวดไปเบยครัช และชิวอัดด้วยกาวยา.

5.ในรูปผมใช้ชิ้นส่วนที่เหลือจากการตัดชิ้นส่วนด้านในฝามาเป็นตัวคั้นระหว่างตะแกรงสองแผ่นนะครับ พยายามอย่าให้ตะแกรงสองแผ่นติดกัน นะคับ.

6.นำตะแกรงอีกชิ้นมาพันสายไฟแล้วใส่ลงฝาไปเบยครับ และอัดด้วยกาวยางเก็บงานอีกรอบ.

เป็นอันเสร็จพิธี เอาจุกจุบยางติดกระจกมาติดเป็นอันเสร็จเรียบร้อย

และนำเอาไปเทสข้างนอกตู้ก่อนนะครับเพื่อกาวยังไม่แห้งดี

ส่วนนี้เป็นหน้าตาอแดปเตอร์กับไทม์เมอร์ครับ

มาดูผลงานในตู้กันครับ

สุดท้ายนี้ขอบคุณที่รับชมครับผมมม [on_055]
Bird Bird ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/01/15, [15:03:44] »

แจ่มเบย ครับ  [เจ๋ง]
ผมก็กำลังจะลองทำมั่งครับ
yahoooo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/01/15, [18:33:32] »

งานใช้ได้เลยครับ เจ๋งดีครับ  [เจ๋ง]
Nobita_kung ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 13/01/15, [14:18:21] »

ตั้งเวลาเปิดปิดยังงัยหรอครับ แล้วเปิดวันล่ะกี่ครั้ง
ZENPLAY ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 13/01/15, [18:47:33] »

ตั้งเวลาเปิดปิดยังงัยหรอครับ แล้วเปิดวันล่ะกี่ครั้ง

ใช้ไทม์เมอร์ตัวนี้ ตั้งได้8ครั้งนะครับ ผมใช้แค่3ชั่วโมงเปิด2นาที ไปเรื่อยๆนะครับ
winaquarium ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 04/02/15, [12:46:58] »

ทำไมผมมองไม่เห็นภาพประกอบเลยครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์