Aqua.c1ub.net
*
  Sat 01/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ฮีตเตอร์ในตู้ปลาทองมั้ยครับ  (อ่าน 3576 ครั้ง)
oil1923 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 18/12/14, [18:48:56] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากรู้ว่าจำเป็นมั้ยครับ
dub6x ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/12/14, [10:05:16] »

อากาศหนาวๆก็จำเป็นนะครับ ของผมเมื่อก่อนก็ใส่นะครับ
แต่เดี๋ยวนี้ย้ายไปลงบ่อแล้วไม่มีสายไฟก็ไม่ใส่มันก็อยู่ได้น่ะครับ แต่บ่อผมกลางวันแดดส่องถึงพอดีๆอะครับ
vist ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/02/15, [20:37:48] »

ปกติผมทำให้น้ำเย็นนะครับ เพราะปลาทองชอบน้ำเย็นครับ ในทางทฤษฎีปลาทอง

ควรอยู่ในน้ำเย็นที่ 20-25องศาถึงจะดีที่สุดครับ

แต่มันจะอยู่ในอุณหภูมิระดับ 32องศามันก็อยู่ได้ครับ ปลาทองผมว่าปรับตัวเก่งนะครับ

เลี้ยงง่ายดีด้วยเหละครับ 555+

ผมก็ติดไว้ในตู้นะครับ ทุกตู้ที่บ้านผมพยายามจะให้มีฮีตเตอร์ทั้งหมดครับ เพื่อความสะดวก

ผมเคยเปิดแค่ทีเดียวเองครับ เวลาปลาเป็นโรคจุดขาวฮะ จุดประสงค์ที่คนติดฮีตเตอร์ส่วนใหญ่

นั้นก็เพราะว่าไว้เพิ่มอุณหภูมิในยาวปลาป่วยหรือติดปรสิตก็เท่านั้นเองครับ

หรือในอีกกรณีนึงก็ใช้คุมอุณหภูมิน้ำ ไม่ใช่ว่าติดเพราะมันเย็นไปครับแต่ติดเพราะให้อุณหภูมิ

มันแกว่งน้อยลงต่างหากล่ะครับ อุณหภูมิควรแกว่งไม่เกิน 3-4 องศาเพื่อสุขภาพที่ดีของปลาฮะ

เวลาปลาป่วยทีผมมักจะป่วยตาม ผมเครียดฮะ n032
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์