Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ได้มาร้องทุกข์แต่มาเตือนภัยการหลอกลวงเพื่อหาผลประโยชน์จากการสร้างเครดิตในเวป  (อ่าน 23890 ครั้ง)
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« เมื่อ: 16/12/14, [15:58:16] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับทุกท่านที่แวะเข้ามาอ่านนะครับอย่างที่ผมได้จั่วหัวเอาไว้ในหัวข้อที่ท่านๆกดเข้ามาอ่านกัน

กระทู้นี้จะเป็นการบอกเล่าเรื่องราวของตัวผมเองและคนรู้จักหลายๆคนที่ประสบร่วมกันมาตลอด 3 ปีกว่า

....เหตุเกิดขึ้น ณ ห้องทะเล.......(อีกแล้ววุ้ย) อย่างที่ทราบกันจุดเด่นของเวป Aquac1ub แห่งนี้คือความรู้

ที่มีเพื่อนๆเสียสละเวลาส่วนตัวมาเรียบเรียงแชร์ความรู้จากประสบการณ์ส่วนตัวออกมาเป็นบทความต่างๆให้อ่านกัน

ผมก็เป็นคนนึงที่สนใจในการเลี้ยงปลาทะเลและปะการังในประมาณปี 2011 จึงเริ่มต้นศึกษาหาข้อมูลการเลี้ยง

ในสมัยนั้นแหล่งความรู้ด้านนี้มีน้อยมากถ้าเทียบกับในบัจจุบันในหลายๆเวปก็อ่านได้เข้าใจยากจนผมค้นหามาเจอ

บทความ"มาเริ่มต้นด้วยงบเบาๆ" by Mixzer  มันทำให้ผมรู้สึกว่าการตั้งตู้ทะเลมันก็ไม่ใช่เรื่องยากเกินไปนักเราก็ทำได้

จึงเริ่มเดินสวนซื้อของมาตั้งตู้เก็บรวบรวมข้อมูลการตั้งตู้ของเราเป็นขั้นตอนมาเรียบเรียงเป็นบทความภาคต่อคือ

"มาเริ่มต้นด้วยงบเบาๆภาคปฎิบัติการตู้นาโน" จนได้มีการพูดคุยผ่าน pm ของเวปถามตอบเรื่องการเลี้ยงและปัญหาต่างๆ

จนผมก็เริ่มมีความรู้ระดับนึงที่พอจะตอบคำถามให้มือใหม่ได้ด้วยภาษาที่ไม่ยากเพราะการตอบของผมเป็นการตอบ

ในมุมมองของมือใหม่ที่พึงผ่านประสบการณ์ความสำเร็จในการตั้งตู้มา  ปัญหาที่ผมเจอในช่วงนั้นคือคำถามที่มือใหม่

รวมทั้งผมโพสถามโดยเฉพาะเรื่องอุปกรณ์ทั้งสกิมเมอร์เอย ไฟเอย การทำความเย็นและ ฯลฯ ที่เกี่ยวกับอุปกรณ์ไฟฟ้า

แทบจะไม่มีใครตอบให้ ผมยังเคยถามเองตอบเองเรื่องเครื่องหรี่กระแสไฟฟ้านำมาใช้ร่วมกับปั้มทำคลื่นได้ไหม?

เพราะไม่มีใครตอบให้ได้สุดท้ายก็จบที่ซื้อมาลองเองแล้วก็กลับมาตอบให้ในกระทู้ที่ตัวเองตั้งถาม เรื่องไฟ LED และอื่นๆ

อีกมากมายที่ผมทดลองใช้แล้วก็มาแชร์ให้เพื่อนๆในห้องทะเลทราบเป็นข้อมูลการเลี้ยงผมก็ค่อนข้างได้รับการยอมรับ

ในห้อง ณ ตอนนั้นคู่กับมิกเซอร์ ตอนนั้นเราก็ยังเป็นแค่สมาชิกทั่วไปในห้องทะเลจนมีการนัดมาเจอกันตัวเป็นๆแถวบ้านผม

เพราะตอนนั้นผมอยากได้แอนนมมาเลี้ยงซักตัวซึ่งสมัยนั้นแพงมากร้านในสวนตัวเท่าฝาแบนด์ราคาเกือบพัน มิกเซอร์ก็บอกว่า

เค้ามีเยอะในตู้จะยกให้ฟรีๆไปลองเลี้ยงตัวนึงจึงทำให้เรานัดเจอกันแล้วก็มีการนัดเจอกันเดินเล่นในสวน JJ อีกหลายครั้ง

จนเรารู้สึกว่ารู้จักเค้าดีระดับนึงเพราะตลอดการพบกันเค้าจะไม่เคยพูดคุยในทำนองมีผลประโยชน์แอบแฝงเลยซักนิด

กระบวนการหลอกลวงก็เริ่มขึ้น พอผมเริ่มเชื่อใจและไว้วางใจในระดับนึงเค้าก็เริ่ม input ข้อมูล(ปลอม)ต่างๆของเค้า

เข้ามาทีละน้อยอย่างแนบเนียนไม่ว่าจะเป็นเรื่องความรู้ วุฒิการศึกษาระดับ ดร. จากนอกที่เชื่อตอนนั้นเพราะส่วนนึงเกิดจาก

การเชื่อเพราะมีประสบการณ์ที่คล้ายกันของผมเองสมัยเรียนนอก....ผมโง่ผมควายเองครับอย่าซ้ำกันเลย [on_024]

จนมีกรณีปัญหาขึ้นในห้องจนเกิดการปลดผู้ดูแลขณะนั้นออก อยู่ๆในระบบผมก็ได้ถูกยกให้เป็นผู้ดูแลคู่กับมิกเซอร์

ซึ่งตอนนั้นมันก็บอกว่ามันเสนอไปทางคุณบังให้ผมดูแลคู่กับมันเพราะคุณบังจะตั้งมันแต่มันไม่อยากทำคนเดียวก็จึง

เสนอชื่อผมเข้าไป....โอ้ววววมีพาวววมากๆๆ.....(มาพึ่งมารู้ 3 วันก่อนว่าคุณบังตั้งเองไม่เกี่ยวไรกับมันเลยแสดดด)

ในตอนนั้นผมเครดิตค่อนข้างดีมีหลายๆคนโดยเฉพาะเพื่อนๆในต่างจังหวัดติดต่อมาขอคำแนะนำต่างๆจนขนาดเชื่อใจกันถึงขั้น

โอนเงินมาให้ผมซื้อของส่งไปให้ ช่วงนั้นส่วนตัวผมก็ไม่ได้คิดอะไรไปเดินเล่นสวนทุกอาทิตย์อยู่แล้วก็ยินดีเป็นธุระให้

ตั้งแต่อยู่ในเวปนี้มาผมจะชัดเจนในเรื่องผลประโยชน์ ผมจะไม่รับผลประโยชน์หรือของขวัญต่างๆที่พ่อค้าเสนอมาให้ซักชิ้น

จึงค่อนข้างมีเครดิตให้หลายๆคนเชื่อถือและผมก็ควายเองที่ดันเอาเครดิตตัวเองไปรับรองให้ไอ้มิกเซอร์มันด้วย....ฟายยยว่ะตรู

จึงทำให้มีเพื่อนหลายๆคนที่ผมขอสงวนการออกนามเว้นแต่เจ้าตัวจะมาแสดงตัวเองนะครับ  ถูกติดต่อหลอกให้ทำโน่นทำนี่ให้

อย่างเพื่อนท่านนึงถึงขนาดขนคนงานมาเทปูนจัดหินให้มันถึงบ้านฟรี....แล้วมันก็เอาบ้านนี่แหละไปมโนหลอกลวงคนอื่นต่อ

มีน้องท่านนึงที่ประสบปัญหาทางเศรษฐกิจต้องปิดร้าน มันก็ทำเป็นยื่นมือเข้าไปช่วยเหลือโดยแสดงตัวว่าเป็นผู้เชี่ยวชาญ

ด้านการพัฒนาผลิตภัณฑ์เคมีเครื่องสำอางจะออกทุนให้ทำโดยทั้ง 2 กรณีก็ใช้เครดิตบนตัวผมไปสร้างความเชื่อใจกับเหยื่อ

น้องท่านนั้นโดนหลอกให้ขายสินค้าให้โดยที่เชื่อใจว่าเป็นพี่เค้าไม่โกงหรอกเค้าเอาราคาทุนมาให้ทำกิน...

น้องเค้าก็ขายได้ค่อนข้างดีมีแฟนช่วยโปรโมทสินค้าๆก็พอไปได้มันก็พยายามตัดการติดต่อระหว่างผมกับน้องเค้าจนเรา

แทบไม่ได้คุยกันมารู้ตัวกันอีกทีปีนึงผ่านไปน้องเค้าก็ติดต่อมาเราจึงสืบสาวราวเรื่องได้ความจริงที่น่าตกใจมาก

ที่บอกว่าช่วยมันทำนาบนหลังคนมันกินกำไรบนตัวน้องเค้าเกินกว่า 80% มาตลอดและตัดเงินเอาไว้เป็นหลักประกันกันถอนตัว

โดยอ้างว่าออมเงินไว้ให้จะได้มีทุนในอนาคต (ในส่วนปัญหาการขายต่างๆขอละไว้นะครับเผื่อให้เจ้าตัวมาเล่าเอง)

สรุปง่ายๆว่าไอ้มิกเซอร์ที่พวกผมรู้จักมันเป็นแค่ผีตัวนึงที่มาหาประโยชน์บนความเชื่อใจกันเพราะงานอดิเรกเหมือนกัน

ที่ค่อยๆเข้ามาในความสัมพันธ์อย่างแนบเนียนแล้วค่อยหาผลประโยชน์บนความสัมพันธ์นั้นอีกที พวกความรู้ วุฒิการศึกษา

ฐานะ และทุกๆอย่างที่มันเคยเล่าไม่ว่าจะมีตู้ทะเลใหญ่มาก มีบ่อปลาคาร์ฟ มีหมาเป็นฝูง 20 กว่าตัว ฯลฯ เป็นเรื่องมโน

ที่สร้างขึ้นมาเพื่อสร้างความน่าเชื่อถือของตัวเอง  ขโมยเอาภาพถ่ายต่างๆของเพื่อนในวงสังคมนึงไปโชว์ในอีกวงสังคมนึง

อย่างภาพไซส์ก่อสร้างนึงของเพื่อนผมก็ถูกเอาไปโชว์ว่ากำลังทำรีสอร์ทให้คนที่กำลังถูกหลอกขายของให้ว่ารวยอย่างโง้นงี้

โดยจะสร้างผีขึ้นมาอีกหลายตัวเพื่อเอาเข้ามาอวยตัวเองเรียกตัวเองว่า นาย ผู้สร้าง ผู้ให้อาชีพ ฯลฯ (อันนี้ผมให้น้องเค้ามาเล่านะจะได้ชัดเจน)

ผมเองไม่ได้เสียอะไรไปแต่มันใช้ตัวผมเป็นเครดิตในการหาเหยื่อ เพื่อนผมเองก็โดนหลอกซื้อปลาคาร์ฟไปรวมกันเกิน 40 ตัว

เพราะผมเชื่อใจมันเพื่อนๆผมก็ให้เครดิตมันเพราะเครดิตผม........นี่แหละที่ผมว่าผมมันโง่เองควายแท้ดูไม่ออกได้ยังไงแก่ขนาดนนี้แล้ว

ก็แค่มาเล่าสู่กันฟังครับเผื่อจะมีใครที่โดนหลอกอยู่อีกเพราะเท่าที่ทราบยังมีอีกหลายรายในวงปลาคาร์ฟก็พึ่งทราบตัวตนของมัน

จะเห็นว่าตอนนี้คุณบังได้ถอยยศ ปลดรางวัลมันออกหมดแล้วนะครับหลังจากที่ผมมั่นใจแล้วจึงแจ้งให้คุณบังทราบ....

ก็ถึงกับอึ่งกันไปเหมือนกันว่ามันเป็นผีคอยหากินบนหลังคนโดยเอาเวปเราเป็นฐานสร้างความน่าเชื่อถือมานานมากกกก

จำไว้นะครับ Mixzer วายุมาศ Soda green มันคือคนเดียวกันมันไม่มีตัวตนมันเป็นผีที่คอยหาเหยื่อบนเวปและอาจจะยังมีอีกหลายชื่อครับ

รายละเอียดและชื่อจริงมันที่เราหากันมาได้เดี๋ยวในน้องคู่กรณีมาเปิดเผยต่อแล้วกันนะครับ

ขอบคุณที่อุตสาหอ่านมาจนถึงบรรทัดนี้ผมของรับรองด้วยเกียรติของผู้ดูแลห้องทะเลว่าที่เล่าให้ฟังคือความจริงที่ไม่ได้แต่งแต้มใดๆทั้งสิ้นครับ

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ หน้าชัดๆของมันกับถ้าใครเคยถูกหลอกให้โอนเงินเข้า บ/ช สรพงศ์ นิ่มปลื้ม (จะอ้างว่าเลขามัน) แปลว่าคุณถูกมันหลอกแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/12/14, [16:42:14] โดย Romeo_Pop »
อู๋ @ ขอนแก่น ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/12/14, [16:10:43] »

036 ไว้ใจกันยากจริง ๆ เลย สังคมสมัยนี้
ผมก็เชื่อในภาพที่เค้าสร้างไว้นะครับ....แต่ผมไว้ใจคนยากครับ  [on_026]
Puzzle ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/12/14, [16:16:30] »

Mixer วายุมาศ คนเดียวกัน......???
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/12/14, [16:17:09] »

Mixer วายุมาศ คนเดียวกัน......???

ใช่ครับคุณตั้ม ถ้าคุณเล่น fb เคยเห็นมโนของไอ้วายุมาศเอาไปทำเป็นภาพต่างๆงานต่างๆของมันมาอวยนายมัน(ก็ตัวมันเอง)ก็นั้นล่ะภาพที่ขโมยจากการพูดคุยเรื่องงานส่งให้ดูกันให้ใน line ของพวกผมทั้งนั้นภาพอาหารสวยๆต่างๆก็ของผมเองที่ไปกินแล้วส่งให้มันดู ส่วนมันนั่งกินแกงถุงมโนลง fb อยู่บ้านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/12/14, [16:28:56] โดย Romeo_Pop »
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/12/14, [16:18:51] »

อ้าวเวงกำ ไหงเป็นกันซะแบบนี้ ไม่ได้รู้เรื่องเลย  [on_013]

ว่าแต่เริ่มเลี้ยงมาตั้งกะปี2511เลยเรอะ แบบนี้ต้องเรียกว่าลุงป๊อปซะแล้ว
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/12/14, [16:20:11] »

036 ไว้ใจกันยากจริง ๆ เลย สังคมสมัยนี้
ผมก็เชื่อในภาพที่เค้าสร้างไว้นะครับ....แต่ผมไว้ใจคนยากครับ  [on_026]

แก่มาครึ่งชีวิตผมก็พึ่งโดนคนหลอกครั้งแรกปกติก็เชื่อคนยากนะนับๆดูมันใช้เวลาปูทางสร้างเครดิตตัวเองกับผมเกินครึ่งปีอ่ะเลยเชื่อเข้าไปซะออกหน้าแทนให้ก็เยอะโดนเอาเครดิตตัวเองไปใช้รับรองมันอีก.....มออออออ  [on_007]
« ตอบ #6 เมื่อ: 16/12/14, [16:22:15] »

อ้าวเวงกำ ไหงเป็นกันซะแบบนี้ ไม่ได้รู้เรื่องเลย  [on_013]
ว่าแต่เริ่มเลี้ยงมาตั้งกะปี2511เลยเรอะ แบบนี้ต้องเรียกว่าลุงป๊อปซะแล้ว

2011 แก้แล้วฮ้าบ...ตาบังก็พึ่งรู้จากผมอ่ะคุณเอ
ȯʘfllʓ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 16/12/14, [16:23:43] »

เห็นเหลือผู้ดูแลคนเดียว เดาไม่ผิดคนเลย  [on_026] [on_026] [on_026]
Puzzle ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 16/12/14, [16:28:50] »

ใช่ครับคุณตั้ม ถ้าคุณเล่น fb เคยเห็นมโนของไอ้วายุมาศเอาทำภาพต่างๆมาอวยนายมันก็นั้นล่ะภาพที่ขโมยจากการพูดคุยส่งงานกันให้ดูใน line ของพวกผมทั้งนั้นอาหารสวยๆต่างๆก็ของที่ผมไปกินแล้วส่งให้มันดู ส่วนมันนั่งกินแกงถุงมโนลง fb อยู่บ้านครับ

ผม ฺblock ไปเมื่อปีสองปีก่อนแล้วคับ...5555
mai2610 ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 16/12/14, [16:32:12] »

[on_008] ช๊อคแปปปป  [on_008]
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #10 เมื่อ: 16/12/14, [16:33:41] »

ไม่มีคำบรรยายใดๆ.....

นอกจาก......

« ตอบ #11 เมื่อ: 16/12/14, [16:38:33] »

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ หน้าชัดๆของมันกับถ้าใครเคยถูกหลอกให้โอนเงินเข้า บ/ช สรพงศ์ นิ่มปลื้ม (จะอ้างว่าเลขามัน) แปลว่าคุณถูกมันหลอกแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/12/14, [16:43:02] โดย Romeo_Pop »
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 16/12/14, [16:49:45] »

โคตรช๊อค
Sine ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 16/12/14, [17:06:18] »

น่ากลัวจริงๆ [surpeised]
« ตอบ #14 เมื่อ: 16/12/14, [17:07:06] »

ไม่คิดว่าการให้ตำแหน่งใครบางคนเพื่อช่วยงานเว็บ จะเป็นช่องทางให้นำไปหากินได้ขนาดนี้

ทำไมตูเป็นแอดมินไม่เห็นหาเงินได้แบบนี้เลยวะ  [on_009]
mai2610 ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 16/12/14, [17:11:44] »

ไม่คิดว่าการให้ตำแหน่งใครบางคนเพื่อช่วยงานเว็บ จะเป็นช่องทางให้นำไปหากินได้ขนาดนี้

ทำไมตูเป็นแอดมินไม่เห็นหาเงินได้แบบนี้เลยวะ  [on_009]

ถ้าเป็นเรื่องจริง ก็ 2 คนแระ อร๊ายยยยยยยย
« ตอบ #16 เมื่อ: 16/12/14, [17:29:43] »

Mixzer คือนามแฝงจริงๆชื่อเล่นว่า Boy
 n032 พึ่งจะรู้ไม่กี่วันนี่แหละ
anitt ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 16/12/14, [17:37:49] »

เข้ามางงแป้บบบบบ

เพราะเคยเสิชอ่านข้อมูลของคุณมิกซ์เซอร์ มาบ้าง ถือว่าประโยชน์มากๆ

อย่างว่าพอเริ่มมีเรื่องของเงินทองเข้ามา ส่วนมากมักมีปัญหาทุกราย
จอมใจไร้รัก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #18 เมื่อ: 16/12/14, [18:03:45] »

วรยุทย์ช่างล้ำลึกนัก  [on_019]
note_Chonburi ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 16/12/14, [18:04:05] »

เคยได้ยินความสงสัยทำนองนี้มาบ้างจากผู้ดูแลเว็ปข้างเคียงนานมากๆ แล้ว เขามาถามผมว่ารู้จักเป็นการส่วนตัวไหม ผมเองเคยพูดคุยผ่านกระทู้ที่นี่อย่างเดียว ผมก็ไม่ได้สืบถามอะไรต่อครับ เข้ามาอึ้ง สตั้นแป๊บนึ่งละกัน
loveletter ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 16/12/14, [19:07:58] »

ถ้าเป็นเรื่องจริง ก็ 2 คนแระ อร๊ายยยยยยยย

วลีนี้ อร๊ายยยยย คิดถึงเลยยย 5555   หายเงียบบบไปเลย [on_024] [on_024]

dmax reef ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 16/12/14, [19:24:43] »

เลี้ยงทะเลเป็นก็เพราะบทความแกเลยอ่ะครับเมื่อ2-3ปีที่แล้วก่อนตั้งตู้ทะเลผมก็ได้ความรู้จากบทความของแกนี่แระสมัยก่อนหาบทความการเริ่มต้นตั้งตู้ทะเลหายากจริงๆอีกเวปก็สมัครไม่เป็นพอดีเลี้ยงไม้น้ำมาก่อนก็ได้ความรู้จากเวปนี้คงไม่ออกความคิดเห็นอะไรแต่ท่าทางปีนี้วงการทะเลคงจะชงแน่ๆเลย555+มีแต่เรื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/12/14, [19:27:31] โดย dmax reef »
tour-99 ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 16/12/14, [19:42:56] »

ฟายอีกหนึ่งตัว ขอรายงานตัวนะครับ ตัวผมเองและครอบครัวได้รู้จักกับ MIXER ตั้งแต่ผมเริ่มเลี้ยงตู้ทะเลมาสักระยะนึง แต่ก็ไม่ประสบความสำเร็จเท่าที่ควรก็เลยได้เลย PM ไปคุยกะคุณป็อบเกี่ยวกับปํญหาต่างๆที่ตัวเองได้พบในการเลี้ยงตู้ทะเลและเรื่มดีขึ้นมาเรื่อยๆจากการที่ปรึกษาก็เริ่มสนิมสนมกันจนเป็นเพื่อนกันและมาในวันนึงคุณป็อบก็แนะนำให้รู้จักกับ MIXER ในฐานะเพื่อนในเวปอีกคนนึง ตอนนั้นก็ไม่ได้คิดอะไร ด้วยความเชื่อใจที่เพื่อนอีกคนนึงแนะนำให้รู้จักก็คบกันไปเรื่อยๆนานจนประมาณเกือบ 3 ปีนิสัยของผมถ้าเพื่อนมีอะไรที่เราพอจะช่วยได้และไม่ลำบากจนเกินไปผมก็จะทำให้ เช่นเดียวกันกับ MIXER คุยกะผมว่าอยากจะทำน้ำตกที่บ้านใหม่เพราะของเดิมมันพัง ผมก็ส่งคนงานของผมไปทำให้พร้อมกับหินที่จะทำน้ำตกขึ้นมาใหม่ อยากได้ต้นไม้ ผมก็ส่งคนงานเข้าป่าไปหาต้นไม้มาให้โดยไม่ได้คิดค่าใช้จ่ายใดๆเลย อีกอย่างตัวผมเองก็เป็นผู้รับเหมาก่อสร้างทั่วๆไปก็เล่นไลน์กันกะกลุ่มเพื่อนๆที่เราสนิทอาทิเช่น คุณป็อบกะมั... บางทีก็ส่งรูปหน้างานไปให้เพื่อนดูบ้างโดยไม่ได้คิดอะไร แต่เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา ผมเพิ่งรู้ว่าไอ้คนที่ผมคบกันมาเกือบ 3 ปีเป็นผีที่ไม่มีตัวตนจริงมีแต่คำว่าหลอกลวงให้ผมและครอบครัวและเพื่อนของผมมาตลอดแถมยังเอาน้องของผมอีกคนนึงที่เพิ่งล้มไปหลอกเพื่อหาเงินให้กับตัวเองอีก เอารูปไซคืงานของผมไปมโนว่ากะลังสร้างรีสอร์ทบ้างละกะลังจัดงานเลี้ยงบ้างละ เพื่อนๆลองคิดดูสิครับตลอดสามปีที่ผ่านมา(ด้วยความโง่ของผมเอง)ผมสร้างบ่อปลาขนาด 13 ตันและ 30 ตันขึ้นที่บ้านผมด้วยคำแนะนำของมัน แล้วปลาที่มาลงในบ่อหละก็ ไม่น้อยเลยทีเดียว เพื่อนอยากมาเที่ยวที่เพชรบูรณ์แต่บอกว่ามาไม่เป็นแฟนไม่อยู่ขับรถไม่เป็น ผมยังส่งรถขึ้นไปรับไม่ต่ำกว่าสามหน ด้วยความจริงใจของผมและครอบครัว มันยังทำได้ขนาดนี้....แต่ก็คงเป็นความโง่ของพวกผมเอง
tour-99 ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 16/12/14, [19:45:07] »

[on_065] [on_065] [on_065] [on_065]
« ตอบ #24 เมื่อ: 16/12/14, [19:53:05] »

งั้นพวกผมก็คงต้องแบนuser นี้ออกไปซะ เพราะเจ้าตัวคงไม่มีความคิดจะกลับเข้ามาอธิบายเรื่องอะไรไดๆอยู่แล้ว

โดยส่วนตัวก็ไม่ได้รู้จักอะไรมาก เพราะหลังจากทางกลุ่มแอดมินมอบหมายงานให้ช่วยทำในการดูแลห้องทะเล ก็ไม่ได้ไปตามดูแลอะไรอย่างอื่นอีก และก็ที่สำคัญคือไม่ได้รู้เรื่องที่เค้าได้ไปทำอยู่ภายนอกเลย เนื่องจากแต่ละคนก็ยุ่งอยู่แต่กับงานของตัวเอง

แต่จะบอกว่าเรื่องนี้จะทำให้วงการตู้ทะเลแย่ลงซะก็ไม่ใช่ทีเดียว มันเป็นเรื่องของบุคคลมากกว่า

ปล. แบนเนอร์หน้าเว็บยังมีที่ให้ลง ห้องซื้อขายของทะเลก็มีที่ให้ลงเพิ่มนะครับ มาช่วยกันทำให้วงการทะเลคึกคักกันเถอะ
(...แอบเนียน) [เอิ๊กๆ]
Wich ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 16/12/14, [20:00:58] »

ไหงเป็นงั้นอะ ผมตามอ่าน ได้ความรู้จากเค้าเยอะเลย
utaromix ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 16/12/14, [20:16:58] »

ช็อคมากครับ
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 16/12/14, [20:34:36] »

ตามมาอ่าน ช๊อคเล็กน้อย พอๆกะกรณีแม่หญิงตุ๊ด
ยุคนี้อยู่ยาก ใส่หน้ากากกันทั้งนั้น

นับแต่เล่นเวปนี้มา  มันกี่คนแล้วหว่าที่โดนจับได้ว่าไม่ได้ดีอย่างที่เห็นๆในเวป
คนเรายิ่งแก่ตัวยิ่งรู้จักคนมากขึ้น เพื่อนในอินเตอร์เน็ตเป็นหมื่น
เพื่อนคุยหัวเราะกันจริงเป็นร้อย

แต่คนที่นับว่าเป็นเพื่อนแท้กลับนับนิ้วได้ แถมน้อยลงไป(ตาย)ทุกที

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/12/14, [20:53:03] โดย Lolicon »
joojoo12 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 16/12/14, [20:43:16] »

จริงหรอครับ
« ตอบ #29 เมื่อ: 16/12/14, [20:47:05] »

หวังว่าไม่ใช่เรื่องเข้าใจผิดกัน

ระแคะระคายมาพักใหญ่จึงรวบรวมข้อมูลยืนยันจนแน่ใจอย่างที่สุดจึงนำมาเล่าให้ฟังครับรับรองข้อมูลได้มีผู้เสียหายนอกเวปอีกเพียบ
หน้า: 1 2 3 4   ขึ้นบน
พิมพ์