Aqua.c1ub.net
*
  Sun 09/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำRO-DI มันกินได้มั้ยครับ แล้วน้ำทิ้งเอาไปทำอะไรได้บ้าง  (อ่าน 6067 ครั้ง)
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 22/11/14, [18:01:07] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ซื้อมาแล้วขี้เกียจต่ออะไรเพิ่ม ถ้าจะกินน้ำRO-DI ไปเลยมันจะมีปัญหาอะไรมั้ย
(เรื่องแร่ธาตุไม่มีช่างมันแต่กินแล้วอันตรายหรือเปล่า...แค่นั้น)

แล้วน้ำทิ้งที่ออกมาถ้าจะต่อยาวๆๆๆไปห้องน้ำชั้นล่าง ลงถังอาบน้ำ
เวลาคนงานอาบน้ำมันจะมีผลเสียอะไรหรือเปล่า ปกติก็ต่อก๊อกน้ำปะปา

แต่คงต่อทิ้งลงท่อแหล่ะแค่อยากรู้
ขอบคุณครับ [on_007]
Mixzer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 22/11/14, [21:00:46] »

น้ำที่ผ่านกรองแล้วดื่นได้ตามปกติ

น้ำที่เป็นน้ำทิ้งเอาไปทำกิจกรรมอย่างอื่นได้ไม่มีพิษมีภัยอะไร รดน้ำต้นไม้ อาบน้ำหมา อาบน้ำคนได้หมดครับ
un_petit_garcon ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 22/11/14, [23:28:20] »

จากประสบการณ์นะครับ ความดันน้ำมันออกมาน้อย ถ้าปลายท่ออยู่ไกล หรืออยู่สูง หรือทางออกน้ำเป็นที่ที่มีแรงดันสูงกว่า เช่น ท่อน้ำดี น้ำมันจะดันออกไปไม่ได้อ่ะครับ

ของผม ผมใช้ RO ธรรมดา ใช้เปลี่ยนน้ำด้วย ดื่มกินเองด้วย เลยอยู่ในห้องครัว น้ำทิ้ง ต่อออกมาในถังเก็บไว้ หย่อนปั๊มน้ำลงไปตัวนึง ต่อสายยางมาลงอ่างล้างจาน ปั๊มน้ำเสียบปลั๊กแบบมีสวิตช์ไว้ใกล้ๆ อ่างล้างจาน พอเวลาเปิดน้ำกรอง น้ำส่วนเกินก็จะลงมาในถังนี้ พอเวลาจะล้างจาน ก็เปิดสวิตช์ปั๊มที่อยู่ใกล้ๆ น้ำก็จะลงมาในอ่างล้างจานให้เราใช้ได้ครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 23/11/14, [14:51:27] »

แก้ๆๆๆ เป็นแค่roธรรมดาครับโดนคนขายที่jjหลอกขายมา
น้ำที่เดรนออกมาคงทิ้งแหล่ะครับเพราะใช้ไม่เยอะ แค่อยากรู้ว่ามันทำไรได้บ้าง
ก็คงใช้roธรรมดาไปก่อน เลี้ยงของอ่อนคงไม่มีปัญหา

โดนหลอกครั้งนี้ก็ไม่กี่บาทไปซื้อroที่สวนสยามก็แค่2800 ตัวเดียวกัน
ทีแรกก็โกรธนะ แต่มาคิดอีกที  เออเวลาจะหลอกขายของ
มันพูดได้ทุกอย่างจริงๆหน้านิ่งมาก ประเภทเมิงซื้อกุครั้งเดียวก็พอ
ไอ้เราก็เบลอๆ ขนาดระวังถามแล้วถามอีกยังพลาด โดนของมั้ง^^
ถือเป็นประสพการณ์  ต่อไปนี้คงพักการไปเจเจอีกนาน

bakapuchino ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 23/11/14, [14:59:12] »

น้ำ ro กินได้ครับ สะอาดดีด้วย

ส่วนน้ำทิ้งผมว่าเอามาใช้ได้นะ น่าจะสะอาดกว่าน้ำประปาปกติอีก เพราะมันคือน้ำประปาที่ผ่านการกรองมาแล้วส่วนนึง
Puzzle ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 23/11/14, [15:24:46] »

พอดีได้เข้าฟังอบรมเรื่องน้ำ น้ำ ro ดื่มได้ สะอาด-ปกติ เรียกว่าสะอาดมาก
แต่น้ำทิ้ง คือน้ำที่ผ่านการดักพวกแร่ธาตุและอื่นๆที่ผ่านเมมเบรนไม่ได้
ทำให้ในน้ำทิ้งมีพวกค่าต่างๆสูงมากกว่าน้ำตอนที่เข้ามาเสียอีก
แต่มันก็ผ่านการกรองเบื้องต้นมาระดับหนึ่ง ก็ล้างจาน รดน้ำต้นไม้ ฯลฯ
« ตอบ #6 เมื่อ: 23/11/14, [19:17:26] »

ตอนนี้อยากรู้ว่า ro ธรรมดาไม่ di  มันดักสารอะไรออกไปได้บ้าง
หรือว่าดักได้เหมือนกัน แต่ ro-di ทำได้น้ำบริสุทธิมากขึ้นไปอีกนิดหรือเปล่าครับ
« ตอบ #7 เมื่อ: 24/11/14, [00:15:28] »

ตอนนี้อยากรู้ว่า ro ธรรมดาไม่ di  มันดักสารอะไรออกไปได้บ้าง
หรือว่าดักได้เหมือนกัน แต่ ro-di ทำได้น้ำบริสุทธิมากขึ้นไปอีกนิดหรือเปล่าครับ

ก็สะอาดขึ้น....
ส่วนสารอะไรบ้างผมว่าลอง search google น่าจะได้คำตอบที่ชัดเจนครับ
« ตอบ #8 เมื่อ: 24/11/14, [17:52:59] »

http://www.ginkosea.com/article/62-rodi-faq-rodi
ณชช โคม ปะการัง ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 12/12/14, [00:10:45] »

ซื้อมาแล้วขี้เกียจต่ออะไรเพิ่ม ถ้าจะกินน้ำRO-DI ไปเลยมันจะมีปัญหาอะไรมั้ย
(เรื่องแร่ธาตุไม่มีช่างมันแต่กินแล้วอันตรายหรือเปล่า...แค่นั้น)

แล้วน้ำทิ้งที่ออกมาถ้าจะต่อยาวๆๆๆไปห้องน้ำชั้นล่าง ลงถังอาบน้ำ
เวลาคนงานอาบน้ำมันจะมีผลเสียอะไรหรือเปล่า ปกติก็ต่อก๊อกน้ำปะปา

แต่คงต่อทิ้งลงท่อแหล่ะแค่อยากรู้
ขอบคุณครับ [on_007]

ถ้าน้ำทิ้งแนะนำเอารดน้ำต้นไม้ครับ ลองมาหลายต้นแระ ผลิใบออกดอกซะ เพราะเอาถังมารองปรากฎว่าน้ำทิ้งเยอะพอสมควร เห็นก็เสียดายเลยเอาไปรดต้นไม้ ถ้าเหลือมากๆ ก็ล้างพื้นขัดห้องน้ำตามสะดวก ถ้าอาบน้ำผมไม่แน่ใจนะ แต่เหมือนจะใช้สบู่มากกว่าปกตินิดหน่อย  hah1 hah1 hah1
skeletom ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 12/12/14, [21:47:55] »

อย่าลืมตรวจเช็ค ความสะอาดของ บรรจุภัณน์ ที่เราจะใช้เก็บน้ำไว้ดิ่มนะครับสำคัญเช่นกัน
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์