Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: tanglover (Everything about Acanthuridae) + median price  (อ่าน 48061 ครั้ง)
tangslover ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 07/11/14, [11:53:03] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ช่วงนี้เห็นวงการปลาทะเลหรือแม้แต่ปลานํ้าจืดเงียบๆ หรือทุกคนเก็บเงินเตรียมตัวไปเที่ยวหมดหว่าาา [mo_001]

กระทู้นี้อยากให้ร่วมแบ่งปันประสบการณ์การเลี้ยงปลาตระกูลแทงค์ชนิดต่างๆ ผมเองก็ประสบการณ์ยังน้อย แต่เป็นคนหนึ่งที่ชอบปลาตระกูลแทงค์มากๆๆๆๆๆๆๆ ด้วยลีลาการว่ายนํ้า สีสัน การกินที่กินแบบสูบเลยทีเดียว เห็นมันกินแล้วสะใจ มีความสุข(แอบโรคจิต555555555) แถมอ้อนเจ้าของเก่งมั่กกกๆ น่ารักทุกรูปแบบอย่างนี้จะไม่ให้รักก็ไม่ได้แล้วววว

ก่อนอื่นเลยมารู้จักปลาตระกูลนี้กันก่อนดีกว่าว่าเป็นยังไงอะไรยังไง
        Tangs and Surgeons Fish ชื่อนี้หลายๆท่านคงรู้จักกันดี เพราะเป็นชื่อที่เราใช้เรียกกันในวงการปลาทะเล ซึ่งชื่อวิทยาศาสตร์ของมันคือ Acanthuridae ซึ่งรวมถึง Naso, Unicorn ซึ่งสายพันธุ์ทั้งหมดแบ่งย่อยได้ 80 สายพันธุ์ ซึ่งจะแบ่งเป็นสายพันธุ์หลักๆอยู่ 5 สายพันธุ์ใหญ่ๆคือ Acanthurus, Naso, Zebrasoma, Paracanthurus และ Ctenochaetus ซึ่งปลาตระกูลนี้จะอาศัยตามแนวปะการัง โขดหินต่างๆ ซึ่งแต่ละสายพันธุ์ก็มีจุดเด่นที่แตกต่างกันไป
          จุดเด่นของปลาตระกูลนี้ที่บ่งบอกได้เลยว่าเป็นปลาแทงค์แน่ๆคือ หนามแข็งๆหรือเงี่ยงของมันตรงปลายหาง ซึ่งแหลมและคมมากๆ อย่าได้สัมผัสมันเชียวเพราะคุณอาจได้แผลได้ ครีบหลังและครีบหาง ที่โดดเด่นสุะดุดตาก็เป็นเอกลักษณ์ของปลาตระกูลนี้อีกเช่นกัน (ตอนมันกางครีบอวดกันนี้สวยสุดดดๆๆๆผมชอบมากกๆๆ555) ปากของปลาชนิดนี้จะเล็กเมื่อเทียบกับขนาดตัวเพราะว่ามันต้องใช้ปากของมันนั้นหาสาหร่ายตามซอกหินหรือตามแนวปะการังกิน ปลาตระกูลนี้จะชอบว่ายนํ้าและออกหาอะไรกินเกือบทั้งวันเลยทีเดียว ทั้งสาหร่ายหรือสัตว์เล็กๆที่มันหาได้ ซึ่งแทงค์ส่วนใหญ่จะเป็นปลากินพืชหรือเรียกว่า Herbivore ซึ่งอาหารหลักคือสาหร่ายหรือพืชทะเลต่างๆนั้นเอง  นิสัยของปลาตระกูลนี้จะเป็นปลาที่เรียบร้อยกับปลาชนิดอื่นๆ สงบเสงี่ยมน่ารัก ไม่ดุ แต่จะดุกับปลาในตระกูลเดียวกันและปลาที่มีหน้าตาคล้ายๆกัน เช่น พวกเจิ้ลและผีเสื้อทั้งหลาย แต่ก็ขึ้นอยู่กับอุปนิสัยของปลาแต่ละตัวด้วย ด้วยเหตุนี้เอง ตู้ที่เราควรเลี้ยงปลาตระกูลนี้อย่างตํ่าๆควรซัก 36" ขึ้นไปเพื่อให้พื้นที่ในการว่ายของมัน และเพื่อสุขภาพจิตที่ดีของมัน555 {เคยได้ยินมาว่าปลาแทงค์ที่ดุด้วยกันเอง สาเหตุหลักๆมาจาก ตู้ที่เล็กเกินไป ทำให้เกิดการหวงอาณาเขตกันได้ ฉะนั้นถ้าจะลงแทงค์ไม่ควรลง 2 ตัวในตู้ที่มีขนาดเล็กเพราะอาจจะกระทบกระทั่งกันได้}
             หลังจากรู้จักลักษณะและอุปนิสัยกันแล้วมาว่ากันต่อด้วยเรื่องของสายพันธุ์ต่างๆ 5 สายพันธุ์หลักๆกันเลยดีกว่า [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ]

1. Acanthurus < เป็นปลาที่ส่วนใหญ่แล้วจะสวย สะดุดตามากกกๆ สำหรับผมและใครหลายๆคน ซึ่งปลาในพันธุ์นี้เป็นปลาที่มีตั้งแต่กินเก่ง กินง่าย เลี้ยงง่าย กลางๆ ไปจนถึงยากอย่างเจ้าอชิเลสและพาวเดอร์บลู มาดูกันทีละตัวเลยดีกว่าครับ แต่อาจจะไม่หมดทุกตัวนะครับ555  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Powder Blue Tang (Acanthurus leucosternon)  price: 600+

ข้อมูลย่อ Powder Blue Tang
ขนาดตู้ที่เหมาะสม      :  36” ขึ้นไป      อาศัยอยู่กับปะการัง   :  ปลอดภัย
ระดับความดูแล       :  ปานกลาง-ยาก บางตัวที่กินเม็ดแล้วโอกาสรอดจะสูงขึ้นครับ อย่างที่บอกครับถ้าตู้มีความเสถียรบ้างแล้วก็พอช่วยได้บ้างครับ อายุตู้ควรมากกว่า 6 เดือนขึ้นไปยิ่งดีครับ หาตัวกินเม็ดแล้วจะสบายใจมากขึ้นครับ แต่บางตัวกินเม็ดอยู่ดีๆ สิ้นชีพกลับทะเลไปอย่างดื้อๆก็มีให้เห็นบ่อยๆครับ เจ้านี่บางคนก็ว่าง่ายบางคนก็ว่ายาก เอาเป็นว่าพยายามเลือกตัวที่ดูบ้าๆบอๆเข้าไว้ครับ เพราะปกติพาวเดอร์บลูจะไฮเปอร์มาก ว่ายไปว่ายมาตลอด ถ้ายังไม่พร้อมจริงๆแนะนำว่าอย่าพึ่งลงปลาตัวนี้นะครับ มันไวต่อค่าต่างๆของน้ำมากๆ ถ้าใจรักปลาชนิดนี้จริงๆ ใจเย็นๆครับ หาตัวที่ดูแข็งแรงเข้าไว้ครับ  
บ้านเกิด                     : บ้านเราก็มีนะครับ ฝั่งอันดามันมีเยอะมากด้วย  แล้วก็มีบางส่วนมาจากมัลดีฟ ศรีลังกาและอินโดแปซิปิกครับ
อุณหภูมิ         :  ไม่ควรเกิน 32 องศา   อยู่ในวงศ์           :  Acanthurus
อาหารหลัก       :  สาหร่ายครับ หาอาหารปลาที่มีส่วนผสมของสาหร่ายเยอะๆครับ จะช่วยเรื่องการขับถ่ายได้ดีและมีประโยชน์ต่อตัวของปลาเองมากมายครับ แนะนำ ฮิคาริสาหร่ายซองเขียวหรือไม่ก็สเปกตรัมAlgaeMax ก็ได้ครับ แต่ก็พยายามหาอาหารหลายๆยี่ห้อให้เขาด้วยนะครับ ^^
Powder Brown Tang (Acanthurus japonicus) price: 350+

ข้อมูลย่อ Powder Brown Tang
ขนาดตู้ที่เหมาะสม       :  36” ขึ้นไป      อาศัยอยู่กับปะการัง   :  ปลอดภัย
ระดับความดูแล           :  ปานกลาง บางตัวที่กินเม็ดแล้วโอกาสรอดจะสูงขึ้นครับ อย่างที่บอกครับถ้าตู้มีความเสถียรบ้างแล้วก็พอช่วยได้บ้างครับ อายุตู้ควรมากกว่า 6 เดือนขึ้นไปยิ่งดีครับ หาตัวกินเม็ดแล้วจะสบายใจมากขึ้นครับ พาวเดอร์บราวน์จะดูแลง่ายกว่าพาวเดอร์บลูเยอะครับ ถ้ารอดแล้วจะทนมากๆ เป็นปลาที่กินค่อนข้างง่าย หาตัวที่กินเม็ดมา สภาพแข็งแรงๆ อยู่ยาวครับ
บ้านเกิด                 : ออสเตรเลีย มหาสมุทรอินเดีย ฮาวาย
อุณหภูมิ                     :  ไม่ควรเกิน 32 องศา   อยู่ในวงศ์           :  Acanthurus
อาหารหลัก             :  สาหร่ายครับ หาอาหารปลาที่มีส่วนผสมของสาหร่ายเยอะๆครับ จะช่วยเรื่องการขับถ่ายได้ดีและมีประโยชน์ต่อตัวของปลาเองมากมายครับ แนะนำ ฮิคาริสาหร่ายซองเขียวหรือไม่ก็สเปกตรัมAlgaeMax ก็ได้ครับ แต่ก็พยายามหาอาหารหลายๆยี่ห้อให้เขาด้วยนะครับ ^^
Gold rim (Acanthurus nigricans) price: 600+

ข้อมูลย่อ Gold Rim Tang
ขนาดตู้ที่เหมาะสม      :  36” ขึ้นไป      อาศัยอยู่กับปะการัง   :  ปลอดภัย
ระดับความดูแล       :  ปานกลาง บางตัวที่กินเม็ดแล้วโอกาสรอดจะสูงขึ้นครับ อย่างที่บอกครับถ้าตู้มีความเสถียรบ้างแล้วก็พอช่วยได้บ้างครับ อายุตู้ควรมากกว่า 6 เดือนขึ้นไปยิ่งดีครับ หาตัวกินเม็ดแล้วจะสบายใจมากขึ้นครับ โกลริมจะดูแลง่ายกว่าพาวเดอร์บลู แต่จะยากกว่าพาวเดอร์บราวน์เล็กน้อยครับ
บ้านเกิด                     : อินโดนีเซีย  ฮาวาย
อุณหภูมิ         :  ไม่ควรเกิน 32 องศา   อยู่ในวงศ์           :  Acanthurus
อาหารหลัก       :  สาหร่ายครับ หาอาหารปลาที่มีส่วนผสมของสาหร่ายเยอะๆครับ จะช่วยเรื่องการขับถ่ายได้ดีและมีประโยชน์ต่อตัวของปลาเองมากมายครับ แนะนำ ฮิคาริสาหร่ายซองเขียวหรือไม่ก็สเปกตรัมAlgaeMax ก็ได้ครับ แต่ก็พยายามหาอาหารหลายๆยี่ห้อให้เขาด้วยนะครับ ^^
      3 ทหารเสือที่ถือว่าปราบเซียนเลยก็ว่าได้ครับ แต่ปลาสมัยนี้สภาพมาโอเคกว่าสมัยก่อนเยอะครับ โอกาสของการเลี้ยงให้รอดของปลาชนิดนี้จึงมีมากขึ้น แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับตู้ของเรา อาหารที่มีสารอาหารเพียงพอสำหรับพวกมัน แต่เราคงลืมบอสใหญ่ไม่ได้นั้นคือ Achilles Tang (Acanthurus achilles) price: 5,500+

น้องอชิที่หลายๆคนคงรู้จักกันเป็นอย่างดีด้วยสีสันที่สะดุดตาเอามากๆ แถมราคาก็ยังสะดุดตามากๆอีกเช่นกัน5555 ผมไม่เคยเลี้ยงเจ้าตัวนี้เนื่องด้วยราคาที่สูง และด้วยได้ยินมาว่าเลี้ยงยากเลยยังไม่กล้าเสี่ยง แต่จากหลายๆท่านที่เลี้ยงมาและจากการสอบถามเจ้าของร้านปลาหลายๆร้าน ปลาทั้ง 4 ตัวนี้เหมาะที่จะเลี้ยงกับตู้ปลาล้วนมากกว่ามีก้นตู้ เพราะการดูแลจะง่ายกว่าเยอะมาก รวมถึงลำดับการลงปลาอีกด้วย บางท่านบอกว่า ถ้าลงอชิก่อนเป็นตัวแรกหรือในตู้ไม่มีปลาในตระกูลแทงค์อยู่เลย โอกาสรอดจะสูงตามมากขึ้น เพราะไม่มีใครไปกวนมัน แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับสภาพปลา แต่ถ้ามันรอดขึ้นมาแล้วล่ะก็จะดุสุดๆไปเลยยครับ
ข้อมูลย่อ Achilles Tang
ขนาดตู้ที่เหมาะสม      :  48” ขึ้นไป      อาศัยอยู่กับปะการัง   :  ปลอดภัย
ระดับความดูแล       :  ปานกลาง-ยาก ตัวที่กินเม็ดแล้วโอกาสรอดจะสูงขึ้นครับ ปลาตระกูลพาวเดอร์ส่วนใหญ่กินเม็ดไม่ยากครับ อย่างที่บอกครับถ้าตู้มีความเสถียรบ้างแล้วก็พอช่วยได้บ้างครับ อายุตู้ควรมากกว่า 1 ปี  เอาเป็นว่าถ้าเลี้ยงพาวเดอร์บลูรอด อชิก็สบายๆครับ ที่รู้สึกว่ามันยากอาจเราะ เราเลี้ยงในตู้ปะการัง ซึ่งบางทีการรักษาปลาเมื่อเป็นโรคอาจจะยากและวุ่นวายกว่าคนที่เลี้ยงปลาล้วนครับ ผมแนะนำว่าถ้าจะลงเขาในตู้ปะการัง พยายามเลือกตัวดีๆใจเย็นๆค่อยๆดูไปครับ บ้านเราตอนนี้มีคนเลี้ยงรอดมากขึ้น และในการเลี้ยงพยายามอย่าให้อุณหภูมิเปลี่ยนกระทันหันครับ พยายามคุมอุณหภูมิให้ได้แค่นี้ก็เลี้ยงได้สบายๆแล้วครับ
บ้านเกิด                     :  ฮาวาย
อุณหภูมิ         :  ไม่ควรเกิน 30 องศา   อยู่ในวงศ์           :  Acanthurus
Clown Tang (Acanthurus lineatus) price: 450+

เซอร์เจี้ยนอีกตัวที่หลายๆคนบอกว่าเลี้ยงยาก ตายโดยไร้สาเหตุ ซึ่งคนรู้จักเคยบอกผมว่า ถ้ามันกินเม็ดแล้วโอกาสรอดจะสูงมาก แต่ด้วยความที่เป็นปลาขี้ตกใจง่ายมากกกๆ บางทีแค่เราถูกระจกด้านนอกก็ตกใจช้อคตายซะงั้น -___- อะไรจะตกใจเว่อร์ขนาดนั้น อันนี้จากคนที่รู้จักมาเล่าให้ฟังครับ แต่ก็มีหลายๆท่านที่เลี้ยงรอดถ้ารอดแล้วจะดุมากและกินเก่งกินจุมาก
ข้อมูลย่อ Clown Tang
ขนาดตู้ที่เหมาะสม      :  48” ขึ้นไป      อาศัยอยู่กับปะการัง   :  ปลอดภัย
ระดับความดูแล       :  ปานกลาง-ยาก ตัวที่กินเม็ดแล้วโอกาสรอดจะสูงขึ้นครับ อย่างที่บอกครับถ้าตู้มีความเสถียรบ้างแล้วก็พอช่วยได้บ้างครับ อายุตู้ควรมากกว่า 1 ปี เป็นปลาที่ขี้ตกใจแบบสุดๆๆๆๆ เลยครับ อะไรนิดอะไรหน่อยช้อคตาย แต่ถ้าเขารอดแล้วเนี้ยดุสุดๆครับและก็ทนสุดๆอีกเช่นกัน เอาเป็นว่าถ้ามันปรับตัวกับตู้ได้แล้ว กินเม็ดแล้วแข็งแรงอยู่ยาวครับเพราะเซอร์เจี้ยนจะยากแค่ช่วงแรกๆคือ 1-3 เดือนแรกก็ต้องคอยเฝ้าระวังไว้ ถ้ากินเม็ดแล้วรอดยาวๆเลยครับ
บ้านเกิด                     :  อินโดนีเซีย ฮาวาย ออสเตรเลีย
Mimic Lemon Peel Tang (Acanthurus pyroferus) price: 250+

หรือบ้านเราเรียก เยลโล่สคูบ้านั่นเองตัวนี้ เลี้ยงง่าย กินง่ายกินเก่งกินจุ แถมยังชอบตระไคร่อีกด้วย ตัวเล็กๆสีเหลืองสดสวยแต่พอขึ้นมาดันเปลี่ยนเป็นสีช้อคโกแลตซึ่งทำให้มันมีชื่อเรียกอีกชื่อคือ ช้อคโกแลตแทงค์
ข้อมูลย่อ Mimic Tang/Chocolate tang
ระดับความดูแล       :  ง่ายครับ ตัวนี้กินเม็ดง่ายครับแถมยังชอบเล็มๆตระไคร่ในตู้ให้อีกด้วย
บ้านเกิด                     :  อินโดนีเซีย  ออสเตรเลีย
Convict Tang (Acanthurus triostegus) price: 300+

บ้านเราเรียกม้าลายแทงค์ ตัวนี้ก็เลี้ยงง่ายครับ กินเก่ง กินกระจายเลี้ยงง่าย
ข้อมูลย่อ Convict Tang
ระดับความดูแล       :  ปานกลางครับ เจ้านี่จะเรื่องมากตอนมาใหม่ๆครับ กินยากซักหน่อย แต่ถ้ากินแล้วก็สบายๆครับ
บ้านเกิด                     :  อินโดนีเซีย  ออสเตรเลีย
Orangeshoulder Tang (Acanthurus olivaceus) juvenile price: 400+    adult price: 800+

ออเร้นโชเดอร์ ลายลูกเลี้ยงง่ายกินเก่ง ส่วนลายโตจะค่อนข้างกินยากนิดหนึ่ง
ข้อมูลย่อ Orange Shoulder Tang
ระดับความดูแล       :  ง่ายครับ ตัวนี้กินเม็ดง่ายครับ ทนรอดแล้วอยู่ยาว แต่ลายโตจะกินยากซักหน่อยนะครับ หากปรับตัวได้แล้วอยู่ยาวครับ ปลาชนิดนี้โตเต็มที่สีสันสวยมากๆครับ
บ้านเกิด                     :  ฟิจิ ฮาวาย
Bluelined Surgeonfish (Acanthurus nigroris) price: 250+

บลูไลน์แทงค์ ตัวนี้เลี้ยงง่าย กินเก่ง ช่วงนี้เห็นมีเยอะครับ
ข้อมูลย่อ Blue Line Tang
ระดับความดูแล       :  ง่ายครับ ตัวนี้กินเม็ดง่ายครับ ทนรอดแล้วอยู่ยาว  
บ้านเกิด                     :  อินโดนีเซีย ฮาวาย บ้านเรามีให้เห็นประปรายครับ

ต่อไปเรามาดูปลาตระกูลนี้ที่หายากและราคาค่อนข้างสูงกัน
Fowleri Tang (Acanthurus fowleri) price: 2,000+

ฟาวเลอรี่แทงค์ ตัวนี้ผมชอบสุดดดๆๆๆๆๆๆ สวยงามมม น่ารัก กินเก่งเลี้ยงง่ายย และที่สำคัญหายากมากกกกๆๆๆ โตขึ้นนี่สวยมากสวยจิงๆ
ข้อมูลย่อ Fowleri Tang
ระดับความดูแล       :  ถ้ากินเม็ดแล้วอยู่ยาวครับ ถือว่าง่ายครับ กินเก่งถ่ายเยอะ
บ้านเกิด                     :  อินโดนีเซีย เป็น Rare Item ของคนที่ชื่นชอบปลา Tang ครับ
อุณหภูมิ         :  ไม่ควรเกิน 30 องศา   อยู่ในวงศ์           :  Acanthurus

ซึ่งมีอีก  2 ชนิดที่คล้ายๆฟาวเลอรี่คือ
Black Spot Tang (Acanthurus bariene) price: 1,500+

แบเรี่ยนนั่นเอง ตัวนี้ก็หายากมากกกๆๆๆ เช่นเดียวกัน แต่ราคาจะถูกกว่าฟาวเลอรี่ เลี้ยงง่ายพอๆกัน โตมานี้สวยสุดๆๆ
ข้อมูลย่อ Bariene Tang
ระดับความดูแล       :  ถ้ากินเม็ดแล้วอยู่ยาวครับ ถือว่าง่ายครับ กินเก่งถ่ายเยอะ
บ้านเกิด                     :  อินโดนีเซีย ฮาวาย เป็น Rare Item ของคนที่ชื่นชอบปลา Tang ครับ
Dussumieri Tang (Acanthurus dussumieri) price: 2,000+

ดัสสุเมรี่แทงค์เป็นอีกตัวที่สวยมากกกกกกกก สง่าเมื่อโตเต็มที่ ราคาพอๆกับฟาวเลอรี่  ซึ่งแทงค์ทั้งสามตัวนี้ นานๆจะมีเข้ามา ของทางฮาวายราคาจะแพงกว่าอินโดครับ
ข้อมูลย่อ Dussumieri Tang
บ้านเกิด                     :  อินโดนีเซีย ฮาวาย ออสเตรเลีย  เป็น Rare Item ของคนที่ชื่นชอบปลา Tang ครับ

Blue Caribbean Tang (Acanthurus coeruleus) price: 3000+

หรือที่เรารู้จักกันในชื่อ แอตแลนติกบลูแทงค์ สวย น่ารัก เลี้ยงง่ายกินเก่ง
ข้อมูลย่อ Blue Caribbean Tang/ Atlantic Blue Tang
ระดับความดูแล       :  ถ้ากินเม็ดแล้วอยู่ยาวครับ โตขึ้นเปลี่ยนสีด้วยน่ารักมากครับอิ้อิ้
บ้านเกิด                     :  Caribbean  
Sohal Tang (Acanthurus sohal) price:  2,500+

โซฮาวแทงค์ ลักษณะคล้ายๆเซอร์เจี้ยน แต่เลี้ยงง่ายกว่าเยอะ น่ารักกว่าเยอะ และราคาแพงกว่าเยอะ ้hahaha โดยรวมถ้าโซฮาวกินเก่งและปรับตัวได้แล้วจะ ทนสุดๆๆๆ และดุสุดดดๆๆๆ เช่นกัน
ข้อมูลย่อ Sohal Tang
ระดับความดูแล       :  ถ้ากินเม็ดแล้วอยู่ยาวครับ ทน ถึก ดุสุดในตระกูลแทงค์แล้วครับ
บ้านเกิด                     :  Red sea  
Mustard Guttatus Tang (Acanthurus guttatus) price: 3,500+

มัสตาสแทงค์ ตัวนี้ก็นานๆเข้ามาที เลี้ยงง่าย กินเก่ง น่ารักก
ข้อมูลย่อ Mustard Guttatus Tang
ระดับความดูแล       :  ง่ายครับ ถ้ากินเม็ดแล้วอยู่ยาวครับ หายากมากด้วยครับ
บ้านเกิด                     :  อินโดนีเซีย ฮาวาย
 Lieutenant Tang (Acanthurus tennenti) price: 1,200+

เทนนิติแทงค์ ตัวนี้เลี้ยงง่ายอยู่ครับเมื่อปรับตัวได้แล้ว สีเทานวลๆ สวยจิงๆ
ข้อมูลย่อ Tennenti  Tang
ระดับความดูแล       :  ง่ายครับ ถ้ากินเม็ดแล้วอยู่ยาวครับ
บ้านเกิด                     :  อินโดนีเซีย ฮาวาย
Black Shoulder Tang (Acanthurus nigricauda) price: 1,200+

แบล็คโชเดอร์แทงค์ ตัวนี้จะคล้ายๆเทนนิติ แต่ขีดตรงหน้าจะมีแค่ขีดเดียว ในขณะที่เทนนิติมีสองขีด การเลี้ยงการดูแลง่ายพอๆกับเทนนิติครับ
ข้อมูลย่อ Black Shoulder Tang
ระดับความดูแล       :  ง่ายครับ ถ้ากินเม็ดแล้วอยู่ยาวครับ
Mata Surgeonfish (Acanthurus mata) price: 700+

มาต้าแทงค์ แทงค์สวยๆ ราคาไม่แรงแต่มาไม่บ่อย เลี้ยงง่ายครับสวยด้วย
ข้อมูลย่อ Mata Tang
Thompson's Surgeonfish (Acanthurus thompsoni) price: 500+

ทอมสันแทงค์ แทงค์ดูดีสวยๆ เลี้ยงง่ายครับ มาไม่บ่อย
ข้อมูลย่อ Thompson's Surgeonfish
บ้านเกิด                     :  อินโดนีเซีย ออสเตรเลีย
Achilles + Gold Rim Hybrid Tang (Acanthurus achilles X Acanthurus nigricans)

ไฮบริดลูกผสมระหว่าง อชิเลสและโกลริม หายากกกครับ นานมาที ราคาแรงพอตัว เลี้ยงดูก็ไม่ต่างอะไรกับพวกพาวเดอร์ครับ ค่อนข้างยากซักหน่อย
Powder Blue + Gold Rim Tang Hybrid (Acanthurus leucosternon + nigricans)
                         ไฮบริดลูกผสมระหว่าง พาวเดอร์บลูกับโกลริมครับ หายากก แต่จะทนกว่าพาวเดอร์บลูนิดหน่อยครับ เจ้าตัวนี้มีสองแบบคือ

- ตัวนี้เป็นลูกผสมที่สีออกโทนพาวเดอร์บลูมากกว่า price: 1,200+

- ตัวนี้เป็นลูกผสมที่สีออกทางโกลริมมากกว่า price: 1,200+
                       ทั้งสองตัวที่ว่าเลี้ยงยากพอสมควรและต้องการพื้นที่ว่ายนํ้าเยอะนะครับ แล้วอีกเรื่องหนึ่งคือ พวกพาวเดอร์ทั้งหลายถ้าเลี้ยงรอดแล้วจะดุสุดๆ [เจ๋ง]
ข้อมูลย่อ Powder Hybrid
ขนาดตู้ที่เหมาะสม      :  36” ขึ้นไป      อาศัยอยู่กับปะการัง   :  ปลอดภัย
ระดับความดูแล       :  ปานกลาง ตระกูลพาวเดอร์โดยพื้นฐานเลี้ยงค่อนข้างยากอยู่แล้ว ยังไงก็หาตัวที่กินเม็ด สภาพปลาแข็งแรงมาครับช่วยลดปัญหาได้เยอะเลย
บ้านเกิด                     :  อินโดนีเซีย ฮาวาย มหาสมุทรอินเดีย
อุณหภูมิ         :  ไม่ควรเกิน 30 องศา   อยู่ในวงศ์           :  Acanthurus
อาหารหลัก       :  สาหร่ายครับ หาอาหารปลาที่มีส่วนผสมของสาหร่ายเยอะๆครับ จะช่วยเรื่องการขับถ่ายได้ดีและมีประโยชน์ต่อตัวของปลาเองมากมายครับ แนะนำ ฮิคาริสาหร่ายซองเขียวหรือไม่ก็สเปกตรัมAlgaeMax ก็ได้ครับ แต่ก็พยายามหาอาหารหลายๆยี่ห้อให้เขาด้วยนะครับ ^^

และมาดูตัวที่ผมไม่เคยเห็นเข้ามาในสวนเลย หรือใครเคยเห็นแจ้งด้วยครับ เจ้าตัวนี้เลยสวยมากๆ White Face Tang
(Acanthurus leucocheilus)

ไวท์เฟสแทงค์ หาตัวยากมากครับ ผมพยายามหาข้อมูลเกี่ยวกับมันแต่มีน้อยมากๆ ที่ต่างประเทศก็เลี้ยงกันน้อยมากๆ ผมก็ไม่รู้เพราะอะไร แต่ระดับการเลี้ยงของเจ้านี่อยู่ในระดับกลางๆไม่ยากมาก แต่ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าแทงค์สวยๆแบบนี้ ถึงมีคนเลี้ยงไม่เยอะ [on_024]
Spot Face Surgeonfish (Acanthurus maculiceps) price : 1500+

เจ้าสปอตเฟส ตัวนี้ต่างประเทศเลี้ยงกันเยอะอยู่ครับ แต่บ้านเราผมยังไม่เคยเห็นตัวเป็นๆ ราคาจะสูงกว่าพวกฟาวเลอรี่ แบเรี่ยน อะไรพวกนั้นครับ โตมาก็ใหญ่เหมือนกันครับ เป็นแทงค์ที่ผมชอบอีกตัวแต่หาตัวไม่เคยเจอ [on_007]
อัพเดทครับ** ตอนนี้ที่สวนมีให้เห็นบ้างแล้วครับ สวยมากๆ
Whitebar Surgeonfish (Acanthurus leucopareius)

ไวท์บาร์แทงค์ตัวนี้ไม่เคยเห็นเลยครับ สวยไปอีกแบบแปลกดีครับ **ตัวนี้ที่สวนก็มีให้เห็นเช่นกันครับ

โดยรวมแล้วปลากลุ่มนี้ก็ถือว่าสวยระดับต้นๆของตระกูลแทงค์เลยทีเดียว มีทั้งเลี้ยงง่าย เลี้ยงยาก ราคาถูกจนไปถึงแพง แต่ส่วนตัวผมชอบพันธุ์นี้ที่สุดจาก  5 สายพันธุ์ครับ [หลั่นล้า] [หลั่นล้า] [หลั่นล้า]

ต่อไปมาดูสายพันธุ์ Naso
                2. Naso < ปลาสายพันธุ์นี้ถือว่ายักษ์ใหญ่ที่สุดในบรรดาสายพันธุ์แทงค์ทั้งหมดเลยก็ว่าได้ครับ บางตัวอาจโตได้ถึง 3 ฟุ้ต  [เอ๊ะ!!!] มันใหญ่จิงๆ แต่ก็เป็นยักษ์ใหญ่ใจดีนั่นแหละครับ ส่วนใหญ่สายพันธุ์นี้จะเลี้ยงง่าย กินเก่ง โตไว เชื่องมาก ทั้งนี้มีอยู่  3 ชนิด ที่รู้จักกันดี
Naso Tang (Naso lituratus) price: 300+

นาโซ่แทงค์นั่นเอง ตัวนี้คือเบสิคของสายพันธุ์นี้เลยครับ โตมาสวยใช้ได้เลยแถมน่ารักอีกต่างหาก มีอีกตัวที่คล้ายๆกันคือ Blonde Naso Tang (Naso elegans) price: 700+

ซึ่งสิ่งที่ต่างกันคือ ครีบบนของมัน ตัวแรกเราจะเรียกกันว่า นาโซ่หลังดำ ส่วนอีกตัว นาโซ่หลังเหลือง ซึ่งทั้งสองตัวนั้นกินเก่ง เลี้ยงง่ายเหมือนกัน แต่ถ้าได้ตัวใหญ่ๆอาจจะฝึกกินยากซักหน่อย ส่วนราคานาโซ่หลังเหลืองจะแพงกว่าเล็กน้อย ส่วนตัวผมว่าหลังดำโตขึ้นมาแล้วดูคมดูเข้มดูสมาท ส่วนหลังเหลืองโตขึ้นมามันดูตอแหล5555555555 แต่ก็น่ารัก  [on_026]
ข้อมูลย่อ Naso Tang
ขนาดตู้ที่เหมาะสม      :  48” ขึ้นไป      อาศัยอยู่กับปะการัง   :  ปลอดภัย
ระดับความดูแล       :ถ้าได้ตัวกินเม็ดมาแล้ว อยู่ยาวครับ ปัญหาที่พบบ่อยๆของนาโซ่ส่วนใหญ่จะเกิดกับปลาขนาดใหญ่ครับที่ค่อนข้างเลือกในการรับอาหาร ยังไงตอนเลือกซื้อซื้อขนาดไม่เล็กเกินไปไม่ใหญ่เกินไป สภาพแข็งแรง ก็ไม่ค่อยน่าห่วงครับ
บ้านเกิด                     :  อินโดนีเซีย ฮาวาย
อุณหภูมิ         :  ไม่ควรเกิน 30 องศา   อยู่ในวงศ์           :  Naso
อาหารหลัก       :  สาหร่ายครับ หาอาหารปลาที่มีส่วนผสมของสาหร่ายเยอะๆครับ จะช่วยเรื่องการขับถ่ายได้ดีและมีประโยชน์ต่อตัวของปลาเองมากมายครับ แนะนำ ฮิคาริสาหร่ายซองเขียวหรือไม่ก็สเปกตรัมAlgaeMax ก็ได้ครับ แต่ก็พยายามหาอาหารหลายๆยี่ห้อให้เขาด้วยนะครับ ^^

Vlamingii Tang (Naso vlamingii) price: 300+

วามิงกิแทงค์ถือเป็นปลาแทงค์ที่ใหญ่สุดๆเลยก็ว่าได้ กินเก่ง เลี้ยงง่าย กินจุ เชื่องมาก ทนสุดๆ ตอนเล็กๆสีสันอาจจะไม่สวยแต่พอโตขึ้นมาละก็ จะเป็นแบบนี้ shock1 shock1 shock1

มันสวยมากครับผมว่า สวยสุดๆๆๆ  emb01 emb01 emb01 emb01 แต่กว่าจะเลี้ยงได้ขนาดนี้ ตู้และสิ่งแวดล้อมรวมถึงอาหารของเราต้องครบถ้วนและตู้ต้องมีขนาดใหญ่พอสมควร
ข้อมูลย่อ Vlamingii Tang
ขนาดตู้ที่เหมาะสม      :  48” ขึ้นไป      อาศัยอยู่กับปะการัง   :  ปลอดภัย
ระดับความดูแล       :ถ้าได้ตัวกินเม็ดมาแล้ว อยู่ยาวครับ
บ้านเกิด                     :  อินโดนีเซีย มหาสมุทรอินเดีย
อุณหภูมิ         :  ไม่ควรเกิน 30 องศา   อยู่ในวงศ์           :  Naso

Bluespine Unicorn Tang (Naso unicornis) price: 400+

ยูนิคอร์นแทงค์ ตัวนี้เลี้ยงคล้ายๆวามิงกิ ลักษณะคล้ายๆวามิงกิแต่ตัวจะเนียนขาวกว่า และเมื่อโตขึ้นมาจะมีเขางอกออกมาบนหัวสวยมากๆ เจ้านี่ตัวใหญ่เหมือนกันนะครับ รูปตอนโตก็

ถือว่าสวยไปอีกแบบครับ น่ารักเชื่องมากๆด้วย เอาเป็นว่าปลาสายพันธุ์ Naso นี้ถ้าจะเลี้ยงตู้ใหญ่ๆให้เขาแหวกว่ายกันก็ดีครับ แล้วคุณจะได้เห็นชีวิตตามธรรมชาติของปลาชนิดนี้ ยักษ์ใหญ่ใจดี
ข้อมูลย่อ Unicorn Tang
ระดับความดูแล       :ถ้าได้ตัวกินเม็ดมาแล้ว อยู่ยาวครับ
บ้านเกิด                     :  อินโดนีเซีย มหาสมุทรอินเดีย

ต่อไปมาดูเจ้าลักษณะแปลกๆของตระกูลแทงค์บ้างครับกับสายพันธุ์นี้ Zebrasoma
                   3. Zebrasoma < ปลากลุ่มนี้เป็นปลาที่มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวและสะดุดตากับสีสรรและรูปทรงสามเหลี่ยมของมัน ซึ่งปลาในกลุ่มนี้เลี้ยงง่ายครับ กินจุ โตเต็มที่ไม่ใหญ่มากนักเหมาะกับตู้ 36" ที่เห็นๆในบ้านเราจะมีอยู่ 6 ชนิดนะครับ มาดูกันเลยดีกว่า
Yellow Tang - Hawaii (Zebrasoma flavescens) price: 900+

เพื่อนของนีโม่ ใครไม่รู้จักนี่เชยสุดๆครับ เจ้าเยลโล่แทงค์นั่นเองง ตัวที่มีสีเหลืองทั้งตัวสวยงาม เชื่อง กินเก่ง ปลาพวกนี้มาจากฮาวายครับส่วนใหญ่ เมื่อคุ้นกับตู้แล้วก็กินเก่งมากก น่ารักมากครับ
ข้อมูลย่อ Yellow Tang
ขนาดตู้ที่เหมาะสม      :  36” ขึ้นไป      อาศัยอยู่กับปะการัง   :  ปลอดภัย
ระดับความดูแล       :  ถ้าได้ตัวกินเม็ดมาแล้ว อยู่ยาวครับ เลี้ยงง่ายกินเก่ง
บ้านเกิด                     :  ฮาวาย
อุณหภูมิ         :  ไม่ควรเกิน 30 องศา   อยู่ในวงศ์           :  Zebrasoma
Scopas Tang (Zebrasoma scopas) price: 250+

หรือบ้านเราเรียกว่า บราวน์แทงค์ (ชื่อของมันคือสโคบ้าแทงค์ แต่ทำไมไม่รู้บ้านเราถึงเรียกอีกตัวที่เป็นสีเหลืองๆว่าเยลโล่สคูบ้าทั้งที่ลักษณะไม่ใกล้เคียงกันเลย) ตัวนี้จะดุกว่าเยลโล่และทนกว่าเยลโล่ครับ กินง่ายมาก กินเก่ง
 ข้อมูลย่อ Blown Tang
ระดับความดูแล       :  ถ้าได้ตัวกินเม็ดมาแล้ว อยู่ยาวครับ เลี้ยงง่ายกินเก่ง
อุณหภูมิ         :  ไม่ควรเกิน 30 องศา   อยู่ในวงศ์           :  Zebrasoma
Purple Tang (Zebrasoma xanthurum) price: 2,000+

ต่อมาเพอเพิ้ลแทงค์ แทงค์ตัวนี้ก็อึดพอๆกับสองตัวข้างบน เลี้ยงง่าย กินเก่ง แต่เรื่องความดุนี่ สุดๆไปเลยครับ นักตีแทงค์เลยก็ว่าได้ ฉายาที่ได้มาก็ไม่แปลกครับ มันดุจริง  n032
ข้อมูลย่อ Purple Tang
ระดับความดูแล       :  ถ้าได้ตัวกินเม็ดมาแล้ว อยู่ยาวครับ เลี้ยงง่ายกินเก่ง แต่ดุมากๆครับ
บ้านเกิด                     : เรดซี   

Sailfin Tang (Zebrasoma velifer) price: 350+

เจ้าหนูเบบี้แทงค์ ชื่อน่ารักแต่นิสัยเอาการอยู่ครับ ดุพอตัว แต่ตัวนี้ เลี้ยงง่ายมากกกก กินทุกอย่างเลยก็ว่าได้ ให้ไรไปแด้กหมดครับ
ข้อมูลย่อ Baby Tang
บ้านเกิด                     :อินโดนีเซีย มหาสมุทรอินเดีย   

อีกตัวที่คล้ายๆกับเบบี้แต่หายากกว่าและราคาสูงกว่าคือ
Sailfin Tang, Desjardini (Zebrasoma desjardini) price: 700+

เดสจาดินี่แทงค์ ตัวนี้คล้ายๆกับเบบี้แต่ขีดจะเยอะกว่าจะสวยกว่ามาก ผมเคยเห็นตัวหนึ่งตัวใหญ่คือลายสวยสุดยอดดดดดมากกกกกก เจ้านี่นิสัยการเลี้ยงเหมือนกับเบบี้ครับ แด้กทุกอย่าง
ข้อมูลย่อ Desjardini Tang
บ้านเกิด                     :อินโดนีเซีย มหาสมุทรอินเดีย   
สุดยอดของสายพันธุ์นี้คงไม่พ้น Black Longnose Tang (Zebrasoma rostratum) price: 10,000+

แบล็คแทงค์นั่นเอง จริงๆเลยนะครับผมไม่เคยเลี้ยงเพราะอะไรคงรู้ๆกันอยู่ ้hahaha แต่พอได้ยินมาว่า เลี้ยงไม่ยากเท่าไหร่ครับ ส่วนราคาตัวนี้ก็ 10000+ ครับสำหรับไซส์ s คือเป็นปลาในฝันอีกตัวอยากได้มาก แต่คงอีกนาน  [on_009] [on_026]
6ตัวนี้คือที่บ้านเราพอมีมาให้เห็นบ้าง แต่มีอีกตัวที่จะแถมให้ ตัวนี่คือจุดท้อปสุดของแทงค์เลยก็ว่าได้
Gem Tang (Zebrasoma Gemmatum)

เจมส์แทงค์นั่นเอง สวยสุดๆ หายากสุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ราคาต่างประเทศก็ประมาณ 3000 เหรียญ มาบ้านเราผมไม่อยากจะคิดค่าเงินไทยครับ555555555555  ้hahaha ้hahaha

ต่อไปมาดูอีกสายพันธุ์ครับ Paracanthurus
                      4. Paracanthurus <  สายพันธุ์นี้มีอยู่พันธุ์เดียว คือเจ้าบลูแทงค์นั่นเอง Blue Tang
(Paracanthurus hepatus) price: 500+

มีอีกตัวที่คล้ายๆกันแต่จะเป็นท้องเหลืองคือ บลูแทงค์ท้องเหลือง
Yellow Belly Regal Blue Tang (Paracanthurus hepatus var.) price: 1,000+

โดยรวมบลูแทงค์ทั้งสองชนิดนี้ เลี้ยงง่ายมากกกกกกกกกก เหมาะกับการเป็นแทงค์ตัวแรกที่ลงตู้ ด้วยความที่มันมีลักษณะที่แตกต่างกับสายพันธุ์อื่นๆ จึทำให้มันไม่ค่อยดุกับพวกแทงค์ด้วยกันเอง (แต่บลูแทงค์ที่บ้านผม ดุมาก ลงแทงค์ใหม่ทีไรพี่แกมาตัวแรกเลย 036 บ้านคนอื่นมีแต่คนบอกน่ารักนิสัยดี ทำมายยยยยย  mad1 mad1) เป็นปลาที่กินเม็ดง่ายมากกกกกๆ กินเก่งมากๆๆๆ บลูแทงค์ตอนลงช่วงที่น่าห่วงที่สุดคือตอนลงตู้ครั้งแรก อาจช้อคตายได้เพราะขี้ตกใจอยู่เหมือนกัน ที่นอนของมันคือตามซอกหิน มือใหม่หลายๆคนอาจคิดว่า บลูแทงค์มันตายหรอ อ่อป่าวหรอกครับ นั่นแหละคือที่นอนของมัน นึกว่าตัวเองตัวเล็กมากมั่ง [on_026]
ข้อมูลย่อ Blue Tang
ระดับความดูแล       :  ถ้าได้ตัวกินเม็ดมาแล้ว อยู่ยาวครับ เลี้ยงง่ายกินเก่ง เหมาะกับทั้งมือเก่าและมือใหม่
อุณหภูมิ         :  ไม่ควรเกิน 30 องศา   อยู่ในวงศ์           :  Paracanthurus

มาถึงสายพันธุ์สุดท้ายของปลาตระกูลแทงค์กันแล้วครับบบบ
               5. Ctenochaetus < แทงค์สายพันธุืนี้จะขึ้นชื่อเรื่องการเล็มตระไคร่ การกินตระไคร่ต่างๆ อย่างมากมาย แต่ถ้ามันลองได้กินเม็ดมาแล้วละก็ ตระไคร่ก็ตระไคร่เถอะครับ  ้hahaha ้hahaha ้hahaha ้hahaha โดยรวมแล้วสายพันธุ์นี้จะเล็กที่สุดแล้วครับคือโตเต็มที่พอเหมาะกับตู้ประมาณ 36" ยังพอได้ นิสัยส่วนใหญ่น่ารัก น่าฟัด ดวงตาบ๋องแบ๊วดวงใหญ่ๆ มาดูกันเลยดีกว่า
Bristletooth Tomini Tang (Ctenochaetus tominiensis) price: 450+

โทมินิน้อยนั่นเองงง ขึ้นชื่ออยู่แล้วว่าเก็บตระไคร่ดีมาก ตัวนี้ก็เลี้ยงง่ายอยู่ครับ
ข้อมูลย่อ Tomini  Tang
ระดับความดูแล       :  ถ้าได้ตัวกินเม็ดมาแล้ว อยู่ยาวครับ ตระไคร่ก็ชอบตอดนะครับ ช่วยเรื่องตระไคร่ดีเชียวตัวนี้
บ้านเกิด                     :อินโดนีเซีย ฮาวาย
อุณหภูมิ         :  ไม่ควรเกิน 30 องศา   อยู่ในวงศ์           :  Ctenochaetus
Kole Yellow Eye Tang (Ctenochaetus strigosus) price: 1,000+

โคลี่แทงค์ อีกตัวที่ขึ้นชื่อสุดๆเรื่องกินตระไคร่ ได้ยินมาว่ากินตระไคร่ดีกว่าโทมินิอีกนะครับ  [on_066] ตัวนี้ก็เลี้ยงง่ายเหมือนกัน
ข้อมูลย่อ Kole  Tang
ระดับความดูแล       :  ถ้าได้ตัวกินเม็ดมาแล้ว อยู่ยาวครับ ตระไคร่ก็ชอบตอดนะครับ ตัวนี้นิสัยเหมือนโทมินิ แต่จะดูหรูหรากว่าโทมินิ5555555 เปรียบเหมือนโทมินิคือ คอมพิวเตอร์ ส่วนโคลี่อายคือโน้ตบุ้ค การใช้งานเหมือนกันแต่ความสวยหรูต่างกัน
บ้านเกิด                     :ฮาวาย
อุณหภูมิ         :  ไม่ควรเกิน 30 องศา   อยู่ในวงศ์           :  Ctenochaetus
Chevron Tang (Ctenochaetus hawaiiensis) price: 3,500+

หลายๆคนคงเคยเห็นและรู้จักกีนดี เจ้า เชฟร่อนแทงค์ สีสรรที่สวยงามอาจหลอกตาคุณได้เมื่อมันโตขึ้นมามันจะเป็นแบบนี้
หรือบางตัวอาจจะดำทั้งตัว แต่ผมว่าสวยนะครับ มันดำแบบมีลายคาดๆด้วยเท่มากกกกกกกกกกกกกก ราคาเชฟร่อนก็สูงอยู่ครับ แต่ความน่ารักนี้สุดๆๆๆ [ปิ๊งๆๆ]
ข้อมูลย่อ Chevron Tang
ระดับความดูแล       :  ถ้าได้ตัวกินเม็ดมาแล้ว อยู่ยาวครับ ตระไคร่ก็ชอบตอดนะครับ
บ้านเกิด                     : ฮาวาย   
Two Spot Bristletooth Tang (Ctenochaetus binotatus) price: 400+

ทูสปอร์ตแทงค์ ตัวนี้ก็นานๆจะเห็นที แต่ราคาไม่แรงครับ เลี้ยงก็พอๆกับเจ้าสามตัวข้างบน
ข้อมูลย่อ Two spot Tang
ระดับความดูแล       :  ถ้าได้ตัวกินเม็ดมาแล้ว อยู่ยาวครับ ตระไคร่ก็ชอบตอดนะครับ กินเก่งเหมือนกัน
บ้านเกิด                     : อินโดนีเซีย
ผมว่าตัวที่แปลกและสวยของสายพันธุ์นี้คือเจ้าตัวนี้ครับ White Tail Bristletooth Tang (Ctenochaetus flavicauda)

ใครเคยเห็นที่บ้านเรามั้ยครับ ผมไม่เคยเห็นเลยแต่สวยมากจิงๆครับบบ  [สาวน้อยร้องไห้] [สาวน้อยร้องไห้] [สาวน้อยร้องไห้]

จริงๆแล้วแทงค์ยังมีอีกตัวที่บางคนอาจคิดว่ามันเป็นปลาผีเสื้อนั่นคือเจ้า Moorish Idol (Zanclus cornutus) price: 250+

หรือเทวรูปนั่นเองงง ซึ่งมีมันอยู่ตัวเดียวในสายพันธุ์นี้ ขึ้นชื่อมากกก กับการที่เราเลี้ยงอยู่ดีๆก็ตายโดยไร้สาเหตุ จริงๆแล้วเทวรูปถ้ากินเม็ดแล้ว ผมว่ามันทนและดุด้วยนะครับ ตัวแรกที่ผมเลี้ยงคือผมเลี้ยงมาได้ 6 เดือนกับอีก 2 อาทิตย์ แล้วก็จากไป ด้วยเพราะผมเอาปลาใหม่มาลงโดยที่ไม่ได้พักปลาก่อน เป็นโรคตามๆกันไป ช่วงนั้นท้อมากแต่กลับมาตั้งหลักใหม่ ตัวที่ผมเลี้ยงมันน่ารักมากครับ เชื่อง กินเม็ดเก่งมากๆๆๆๆๆ กินทุกอย่างจริงๆ ตอนนี้ยังคิดถึงมันอยู่เลย อาหารหลักของเทวรูปคือสาหร่ายครับ ช่วงที่ผมเลี้ยงก็ให้ hikari extreme seaweed ครับ กินเก่ง โตไวมากจากตัวเล็กๆ 2" ผมเลี้ยงโตขึ้นประมาณ 5" ได้ ปลาชนิดนี้ถ้าสภาพมาดีจากที่ร้านและกินเม็ดเก่งๆ+ตู้ของเรามีสภาพแวดล้อมที่พอเหมาะ+อาหารที่เหมาะสม ผมว่าก็ไม่ยากนะครับ สำหรับเจ้าตัวนี้ แต่ที่สำคัญที่สุดๆคือ ดวง ครับ ้hahaha ้hahaha แต่ถ้ารอดแล้วก็อาจจะรอดในระยะยาวนะครับ ถ้าอยากเลี้ยงรอดจริงๆ ต้องลงมันตัวเดียวและอยู่ในตู้เพียงชนิดเดียวหรือตัวเดียว มีโอกาสรอดขึ้นมาเยอะครับบ เพราะเจ้านี่ขี้ตกใจมากกกกกกกกกก

สำหรับเรื่องอาหารการกิน ผมคิดว่า ให้อาหารหลายๆยี่ห้อ หลายๆรูปแบบ เสริมด้วยสาหร่ายบ้าง ผักกาดบ้าง พวกเนื้อสัตว์บ้างพวกหอยกุ้งเนื้อปลาบ้าง รับรองครับปลาแทงค์สุดที่รักของท่านๆจะมีสุขภาพดี สีสันสดใส ร่าเริง อารมณ์ดี และจะไม่ตีกันด้วยครับ (แทงค์ที่กินอิ่มๆจะอารมณ์ดีกว่าแทงค์ที่ได้กินบ้างไม่ได้กินบ้าง ไม่เชื่อลองทดสอบกับปลาที่บ้านดูครับ ไม่ให้อาหารซักวันหนึ่งหรือสองวัน รับรองมีครีบแตกกันบ้าง555555555)

ส่วนโรคของปลาชนิดนี้ คงหนีไม่พ้น จุดขาว แต่ถ้าปลาแข็งแรงดี กินเก่ง มันจะหายเองตามธรรมชาติครับ โดยที่เราไม่ต้องไปยุ่งอะไรกับมัน ถ้าไม่สบายใจหรือเป็นหนักจริงๆ ถ้าเป็นตู้ปลาล้วนก็ คอปเปอร์เลยครับ 1 หยด/นํ้า30ลิตร (อันนี้มีคนบอกมา ถ้าเราโดสตามข้างขวดมันจะเยอะเกินไปและอาจทำให้ปลาช้อคได้) โดสตามนี้ 3 วันติด แล้วรอดูอาหารถ้ายังไม่ดีขึ้นให้โดสต่อไปอีกแต่ปรับปริมาณให้น้อยลงครับ ถ้ามีก้นตู้ด้วย คงจะต้องแยกปลาออกมาจากตู้และทำการรักษาในต่อๆไป ผมก็ไม่ค่อยรู้ เพราะผมเลี้ยงแต่ปลาล้วนครับ  [on_026] [on_026]

ปลาทุกตัวจะมีความสุขได้ต้องอาศัยความเอาใจใส่จากผู้เลี้ยงนะครับ อยากให้เขาอ้วนอยากให้เขามีความสุข พยายามหาสิ่งที่ดีที่สุดเพื่อเขาแล้ว เขาจะอยู่กับเราไปอีกนานแสนนานครับ อย่าลืมเปลี่ยนนํ้า ให้อาหารอย่างเหมาะสมด้วยนะครับ [on_066]

แทงค์ที่เหมาะสำหรับมือใหม่นะครับผมแนะนำ บลู เยลโล่ เบบี้ บราวน์ 4 ตัวนี้อึดทนสุดๆครับ

ก็ขอจบการนำเสนอของผม(เอิ่ม) เกี่ยวกับปลา Acanthuridae ไว้เท่านี้นะครับผมมม
มีข้อสงสัยหรือมีประสบการณ์กับปลาตัวไหน หรืออยากถามอะไรเกี่ยวกับปลาตระกูลแทงค์ก็ โพสต์ถามในนี้ได้เลยครับ จะมีเพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่เก่งๆจะมาตอบครับ

สวัสดีครับ แทงค์เลิฟเว่ออออออออออออออออออออ hah1 hah1

ขอขอบคุณรูปภาพจาก : http://www.liveaquaria.com
ข้อมูลบางส่วนจาก      : http://www.reefcentral.com

hawaii hawaii hawaii hawaii hawaii hawaii hawaii hawaii hawaii hawaii hawaii hawaii hawaii
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/04/16, [09:19:36] โดย tangslover »
Tags: ปลาทะเล 
TOOKAPLE ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/11/14, [13:08:28] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
soulwolfz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/11/14, [22:06:23] »

กระทู้ดีมีประโยชน์มากๆครับ  [on_047]
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #3 เมื่อ: 07/11/14, [22:09:42] »

ดีครับมีสาระ
« ตอบ #4 เมื่อ: 08/11/14, [06:20:34] »

ขอบคุณทุกๆท่านครับบ อยากให้เพื่อนๆมาแบ่งปันความรู้ประสบการณ์เกี่ยวกับแทงค์ของแต่ละคนกันครับบ ชีวิตและสีสันใต้ทะเลมีอะไรที่เราคาดไม่ถึงอีกเยอะครับ โลกใต้ทะเลนี่น่าหลงไหลสุดๆครับ [on_066]
iimooping ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 08/11/14, [10:16:04] »

+ ไปเลย ชอบมากตระกูลนี้ [เจ๋ง]
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 08/11/14, [10:45:57] »

ปักหมุดเลยภาพครบแบบนี้
mai2610 ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 08/11/14, [17:04:09] »

ชอบตรงบรรยายนี่แระครับ มีสีสัน
เด็กสุพรรณบุรีเลี้ยงปลาทะเล ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 08/11/14, [20:49:25] »

+ไปให้แล้วนะคับ มีสาระดีมากคับ
blackscale ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #9 เมื่อ: 08/11/14, [22:25:59] »

บวก10 เลย ขออย่าให้รุปมันหายเลย จะได้เห็นหน้าตามันตลอด
« ตอบ #10 เมื่อ: 08/11/14, [23:16:32] »

ขอบคุณทุกๆท่านมากเลยนะครับบบ ชอบจิงๆปลาตระกูลนี้ [เจ๋ง]
Monjar ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 09/11/14, [00:23:15] »

กะลังอยากเลี้ยงเทวรูปพอดีเลย  lau01
« ตอบ #12 เมื่อ: 09/11/14, [07:24:57] »

เทวรูปพยายามหาตัวที่กินเม็ดจากที่ร้านมาครับ แล้วอะไรๆมันจะง่ายขึ้นเยอะ ^^ แล้วก็เทวรูปนี่ถ้ายิ่งได้เลี้ยงตอนที่มันยังเด็กคือตอนที่ปากมันยังไม่แหลมมาก มันจะยอมกินอาหารเม็ดง่ายกว่าตัวใหญ่ๆนะครับ ขอให้โชคดีครับ [เจ๋ง]
bakapuchino ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 09/11/14, [11:49:14] »

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ ขอเสริมเรื่องขนาดตู้ที่เหมาะสมกับการเลี้ยงแทงก์แต่ละชนิดครับ

http://www.reefcentral.com/forums/showthread.php?t=1946079

แทงก์นั้นควรมีที่ให้มันว่ายเยอะๆครับ ใครที่จะเอามาเลี้ยงในตู้เล็กๆก็สงสารปลาหน่อย

เห็นเยอะมากตู้เล็กๆอย่าง 24 นิ้วก็ยังจะเลี้ยงกัน
mai2610 ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 09/11/14, [19:13:23] »

เทนนิติแทงค์ ตัวนี้เลี้ยงง่ายอยู่ครับเมื่อปรับตัวได้แล้ว สีเทานวลๆ สวยจิงๆ
และมาดูตัวที่ผมไม่เคยเห็นเข้ามาในสวนเลย หรือใครเคยเห็นแจ้งด้วยครับ

Max Fish ขอนแก่นเห็นมี 2-3 ตัว
« ตอบ #15 เมื่อ: 10/11/14, [06:11:04] »

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ ขอเสริมเรื่องขนาดตู้ที่เหมาะสมกับการเลี้ยงแทงก์แต่ละชนิดครับ

http://www.reefcentral.com/forums/showthread.php?t=1946079

แทงก์นั้นควรมีที่ให้มันว่ายเยอะๆครับ ใครที่จะเอามาเลี้ยงในตู้เล็กๆก็สงสารปลาหน่อย

เห็นเยอะมากตู้เล็กๆอย่าง 24 นิ้วก็ยังจะเลี้ยงกัน

ขอบคุณมากครับบบ  [เจ๋ง]
« ตอบ #16 เมื่อ: 10/11/14, [06:13:24] »

และมาดูตัวที่ผมไม่เคยเห็นเข้ามาในสวนเลย หรือใครเคยเห็นแจ้งด้วยครับ

Max Fish ขอนแก่นเห็นมี 2-3 ตัว

ผมหมายถึง white face tang ครับ เทนนิติแทงค์ช่วงนี้มีมาบ่อยเหมือนกัน แต่ไวท์เฟสสิไม่เคยเห็นเลย [on_024]
ยังไงก็ขอบคุณมากครับ
mido ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 10/11/14, [09:30:39] »

เจ๋งคร้าบบบ  [เจ๋ง]
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #18 เมื่อ: 10/11/14, [12:19:46] »

+
« ตอบ #19 เมื่อ: 10/11/14, [20:23:51] »

ขอบคุณครับบบบบ [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #20 เมื่อ: 13/11/14, [19:10:40] »

ตอนนี้ที่สวนมีแทงค์อะไรสวยๆเข้ามาบ้างมั้ยครับบบ [on_055]
Zag ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 14/11/14, [00:05:09] »

ขอบคุณครับ ข้อมูลทั้งนั้นเลย จดๆๆๆ   [ไอ้แว่น]
mido ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 14/11/14, [11:09:59] »

ร้านบูลสเปซ มาเรื่อยๆ นะครับ

เทนนิติ แท็งค์   [เจ๋ง]
« ตอบ #23 เมื่อ: 14/11/14, [19:57:45] »

ขอบคุณครับ ข้อมูลทั้งนั้นเลย จดๆๆๆ   [ไอ้แว่น]

ขอบคุณครับบ [on_062]
« ตอบ #24 เมื่อ: 14/11/14, [19:58:07] »

ร้านบูลสเปซ มาเรื่อยๆ นะครับ

เทนนิติ แท็งค์   [เจ๋ง]

โอ้ววแบบนี้ต้องไปเสาะหา555555 ้hahaha
« ตอบ #25 เมื่อ: 15/11/14, [20:40:55] »

วันนี้ไปสวนมาครับบบบบ ใครเล็งๆพวก โซฮาวกับเพอเพิ้ลอยู่ ตอนนี้มีเต็มเลยครับสวยๆ หลายไซส์มากๆ เทนนิติแทงค์ก็มีครับ เยลโล่กับบลูแทงค์ก็มาตึมมมมม ถึงงช่วงเวลาคนรักแทงค์แล้วครับบ จัดหนักๆ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [on_066]
narova_pwm ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 15/11/14, [21:50:00] »

ซึ้งเลย ขอบคุณครับ [on_066]
« ตอบ #27 เมื่อ: 16/11/14, [16:13:38] »

ซึ้งเลย ขอบคุณครับ [on_066]

[on_066] [on_066]
« ตอบ #28 เมื่อ: 23/11/14, [10:47:55] »

ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแบบมากๆ ดูแลน้องๆแทงค์ของเรากันด้วยนะคร้าบบบบบบบ  [on_066] [on_066]
un_petit_garcon ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 24/11/14, [16:32:17] »

รักและชอบเหมือนกันครับ โดยเฉพาะพาวบลู น่าเสียดาย ช่างเลี้ยงยากเหลือเกิน
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์