Aqua.c1ub.net
*
  Sat 21/Sep/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y ชิลเลอแบบคนไม่ค่อยจะมีกะตังค์  (อ่าน 8686 ครั้ง)
เด็กสุพรรณบุรีเลี้ยงปลาทะเล ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 01/10/14, [00:09:09] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

[on_026]ต้องบอกก่อนเลยนะคับได้แรงบรรดารใจจากกะทู้หนึ่งเลยอย่างลองทำดูแบบคราวๆก่อน
เด็กสุพรรณบุรีเลี้ยงปลาทะเล ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 01/10/14, [00:15:16] »

อุปกรณ์ 1ลังโฟม ประมาน80บาท 2.ท่อสแตนเลทขดมาเรียบร้อย 550บาท 3.ข้อง้อ 3หุน เอาเท่าที่เราจะใช่นะคับ ผมเอามา10ก่าอันเผื่อขาด [on_026]4.ท่อPVC15.mm 3/8* จัดมา1เส้น กาวอี่ฟอกซี้ แบบดินน้ำมัน 150บาท [on_055] [on_055]
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 01/10/14, [00:21:17] »

พอได้ของมาครบจัดการหาตำแหน่งการวางกล่องโฟมกับท่อทางเดินน้ำว่าจะจัดแบบไหนดีเพราะมุมและพื่นที่ของแต่ละท่านอาจแต่งต่างกันไปของผมจัดไปแบบนี้
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 08/10/14, [20:57:29] »

ลบรูปในโปรแกรมลงรูปออกภาพมันหายเพิ่งจะรู้ [on_026]เลยเอามาลงใหม่
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 08/10/14, [20:58:47] »

ยังไม่ได้ทำการต่อท่อแต่อย่างใดนะคับเพราะทำงานไม่มีเวลา อีกอย่างรอชุดควบคุมอุณภูมิด้วย [on_007]
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 09/10/14, [20:20:51] »

วันนี้นึกครึ่มใจเลยมาต่อท่อดู ทำไว้ประมานนี้ละ ติได้ครับไม่ดียังไงจะได้แก้ไข + รอเงินซื้อปั้ม กับเทมคอนโทรน [on_062] [on_062]
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 09/10/14, [20:21:39] »

มุมในห้องอาจจะรกไปหน่อยนะคับอย่าดู [on_026] [on_026] [on_026]
alpha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 14/10/14, [09:23:16] »

สวยมากครับ งานเนียบมาก แต่ขอให้ระวังตรงท่อน้ำด้านล่างนะครับที่จุ่มในน้ำระยะยาวผมกลัวมันรั่วซึมนะครับ
ขอบคุณครับ
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 14/10/14, [10:23:34] »

ขอบคุณเม้นแรกมากเลยนะคับกำลังมากเลยขอบคุณมากคับ [on_055]
lordsolod ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 14/10/14, [13:16:02] »

น้ำในลังโฟมต้องเย็นใช่ไหมครับ จะทำยังไงกับมันต่อเหรอครับ  [on_065]
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 14/10/14, [18:24:10] »

งานที่เหลือก็คือ ผมต้องหาปั้ม ประมาน1600ลิตร 1ตัว มาต่อไว้เพื่อให้ดูดน้ำจากตู้ สังเกตจากท่ออันแรกคับผม และจะมีการควบคุมปั้ม จากเทมคอนโทรน 1ตัว เพื่อคุมความเย็นจากกล่องโฟม และหยุดปั้มไม่ให้ทำงานอีกถ้าความเย็นได้องศาแล้ว ไม่งั้นน้องปลาเราโดนแช่แข็งแน่ [แข็งกั๋ง] [แข็งกั๋ง] [แข็งกั๋ง]
pichetpom ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #11 เมื่อ: 16/10/14, [13:21:11] »

เคยใช้หลักการนี้ กะตู้ไม้น้ำสิบแปดนิ้ว
โดยใช้กรองนอกดันน้ำผ่านท่อสแตนเลส แต่ผมไม่ได้ใส่น้ำไว้
ใช้ขวดน้ำแช่แข็งมาใส่แทน ความเย็นทำได้อยู่ที่ประมาณ 26 องศา
แต่..... ต้องขยันเปลี่ยนขวดหน่อยนึงนะคับ
ตอนนี้ กำลังตั้งตู้ทะเล ยังคิดไม่ตกว่าจะทำยังไงดี
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 16/10/14, [15:31:08] »

คับผมใส่น้ำไปเพื่อทดสอบเท่านั้นคับจะดูว่าตอนใส่น่ำที่มีน้ำแข็งกับใส่น้ำแข็งยังเดี่ยวพอดูว่าจะเป็นยังไงคับ
« ตอบ #13 เมื่อ: 17/10/14, [10:50:19] »

จากที่มีน้องเอาไปลองทดสอบดูนะคับ
ถ้าเป็นน้ำแข็งเพียว ทำอุณหภูมิดีกว่า แต่ต้องมี temp control ไม่งั้นอุณหภูมิจะแกว่ง
ต้องมีความขยันคอยดูดน้ำแข็งที่ละลายแล้วออก ไม่งั้น น้ำก็ค้างอยู่
ใช้น้ำใส่ถุงซิป ผสมเกลือ แช่แข็ง อันนี้ ก็ดีขึ้นกว่าขวดน้ำ แต่ถุงกว่าจะแข็ง ใช้เวลานานเหลือเกิน
แบบที่ผมใส่ขวด ก็ดีตรงที่ไม่มีต้นทุน แต่อุณหภูมิลดไม่ได้มากนัก ขวดที่จะอยู่ตรงแกนกลางจะละลายเร็วสุด ขวดอื่นยังไม่ได้ละลาย ถ้าใช้วิธีผม จำเป็นต้องเปลี่ยนขวดตรงกลางบ่อยหน่อย
เคสที่ใส่น้ำไว้ แล้วเอาขวด รือ ถุงซิบ อันนี้ ยังไม่ได้ลองคับ แต่เดาได้ว่า น้ำจะเย็นระดับนึง เพราะความเย็นจากขวด ไปยังน้ำ แล้วไปยังขดได้ทั่วถึง แต่ก็คงละลายเร็วในระดับนึงคับ แต่น่าจะไม่มีต้นทุนค่าน้ำแข็ง
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 17/10/14, [13:47:47] »

จากที่มีน้องเอาไปลองทดสอบดูนะคับ
ถ้าเป็นน้ำแข็งเพียว ทำอุณหภูมิดีกว่า แต่ต้องมี temp control ไม่งั้นอุณหภูมิจะแกว่ง
ต้องมีความขยันคอยดูดน้ำแข็งที่ละลายแล้วออก ไม่งั้น น้ำก็ค้างอยู่
ใช้น้ำใส่ถุงซิป ผสมเกลือ แช่แข็ง อันนี้ ก็ดีขึ้นกว่าขวดน้ำ แต่ถุงกว่าจะแข็ง ใช้เวลานานเหลือเกิน
แบบที่ผมใส่ขวด ก็ดีตรงที่ไม่มีต้นทุน แต่อุณหภูมิลดไม่ได้มากนัก ขวดที่จะอยู่ตรงแกนกลางจะละลายเร็วสุด ขวดอื่นยังไม่ได้ละลาย ถ้าใช้วิธีผม จำเป็นต้องเปลี่ยนขวดตรงกลางบ่อยหน่อย
เคสที่ใส่น้ำไว้ แล้วเอาขวด รือ ถุงซิบ อันนี้ ยังไม่ได้ลองคับ แต่เดาได้ว่า น้ำจะเย็นระดับนึง เพราะความเย็นจากขวด ไปยังน้ำ แล้วไปยังขดได้ทั่วถึง แต่ก็คงละลายเร็วในระดับนึงคับ แต่น่าจะไม่มีต้นทุนค่าน้ำแข็ง
ขอบคุณมากเลยพี่ เป็นความรู้ดีคับผมชอบจะได้ลองเอาไปทำดูคับ ใครมีความคิดก็มานำเสนอกันได้คับผม ขอบคุณคับ [on_018]
« ตอบ #15 เมื่อ: 18/10/14, [08:55:04] »

ขอบคุณมากเลยพี่ เป็นความรู้ดีคับผมชอบจะได้ลองเอาไปทำดูคับ ใครมีความคิดก็มานำเสนอกันได้คับผม ขอบคุณคับ [on_018]
ค่อย ๆ ลองเอาไปประยุกดูนะคับ ถ้าถามผม วิธีน้ำน้ำแข็งจากตู้เย็น จะเป็นการเลี้ยงแบบไม่มีต้นทุน แต่..... ตัวใหญ่ ๆ เท่าบ้าน คุณต้องทำการเปลี่ยนบ่อย ไม่เหมือนน้ำแข็งมือ น้ำแข็งมือละลายเหมือนกัน แต่ช้ากว่า ใส่เกลือลงไปด้วย จะได้ละลายช้า แนะนำ ใส่เบียร์ลงได้ด้วยซะลัง เพื่อลดต้นทุนค่าน้ำแข็ง
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 18/10/14, [21:25:57] »

ค่อย ๆ ลองเอาไปประยุกดูนะคับ ถ้าถามผม วิธีน้ำน้ำแข็งจากตู้เย็น จะเป็นการเลี้ยงแบบไม่มีต้นทุน แต่..... ตัวใหญ่ ๆ เท่าบ้าน คุณต้องทำการเปลี่ยนบ่อย ไม่เหมือนน้ำแข็งมือ น้ำแข็งมือละลายเหมือนกัน แต่ช้ากว่า ใส่เกลือลงไปด้วย จะได้ละลายช้า แนะนำ ใส่เบียร์ลงได้ด้วยซะลัง เพื่อลดต้นทุนค่าน้ำแข็ง
ดีเหมือนกันคับแช่เบียร์ไปด้วย จิบไปดูปลาไป [on_055]  น้ำแข็งมือ น่าจะดีกว่าแน่เลยคัย ละลายช้ายังที่บอกแน่นอน ขอบคุณมากคับ [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ]
freedomlife ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 19/10/14, [14:04:45] »

ทำไมไม่เจาะที่ฝากล่องครับ
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 19/10/14, [15:54:58] »

แล้วแต่เลยคับตามสไตร์ ไม่จำกัด ผมชอบจัดให้มันไม่มีอะไรเกะแกะด้านบนคับผม [ปิ๊งๆๆ]
« ตอบ #19 เมื่อ: 20/10/14, [18:14:27] »

ดีเหมือนกันคับแช่เบียร์ไปด้วย จิบไปดูปลาไป [on_055]  น้ำแข็งมือ น่าจะดีกว่าแน่เลยคัย ละลายช้ายังที่บอกแน่นอน ขอบคุณมากคับ [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ]
งั้นก็มองว่าไม่มีต้นทุนค่าน้ำแข็งแล้วซิแบบนี้
จัด Temp Control เลยคับ
ตอนนี้ ผมกำลังมี Project ทำแผงไฟ รวม Temp Control กะ Timer ไว้ด้วยกัน
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 20/10/14, [19:05:35] »

งั้นก็มองว่าไม่มีต้นทุนค่าน้ำแข็งแล้วซิแบบนี้
จัด Temp Control เลยคับ
ตอนนี้ ผมกำลังมี Project ทำแผงไฟ รวม Temp Control กะ Timer ไว้ด้วยกัน
นั้นละคับท่านพี่ ผมก็กำลังคิดอยู่เหมือนกันว่าจะจัดระเบียบไฟ รอเทมคอนโทรนตัวเดี่ยวเลยนิ ยังไม่ได้สั่งมาที [สาวน้อยร้องไห้] [สาวน้อยร้องไห้] [สาวน้อยร้องไห้] [สาวน้อยร้องไห้]
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 24/10/14, [21:33:38] »

กลับมาอัปเดทคับ ผลปรากฎว่าลองเทสกับปั้มน้ำAP-1600 ที่มีของเก่ากะจะไม่เสียตังเพิ่ม n032แต่พอเสียบปลั้กลองปุ้บ [เอ๊ะ!!!]น้ำแรงไม่พอคับ fire1ดันน้ำออกจากท่อไม่ได้ เลยต้องมานั้งคิดใหม่จะทำไงดี [on_047]เลยคิดว่าน่าจะเป็นที่ปั้มเราแรงน้อยเกินไป xxx2แรงน้อยไปจริงๆอะแหละจะพูดทำไม hah1เลยคิดว่างั้นมาลองเปลี่ยนระยะทางของการเดินน้ำใหม่ ก็คือจะทำให้ระยะของท่อส่งน้ำมันสั่นลงนะคับ [on_062]ผลปรากฎว่าน้ำแรงออกมาดีเลยคับ จะได้ไม่ต้องหาเงินซื้อปั้มใหม่ [กรี๊ดดดด] เดวรูปจะมีการเอามาให้ชมกันทีหลังนะคับขอบคุณมากคับ [โห่..ฮี้..โห่] [โห่..ฮี้..โห่] [โห่..ฮี้..โห่]
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 25/10/14, [18:57:49] »

จากเดิมท่อยาวคันไม้คันมือต่อใหม่สะแบบนี้น้ำไหลกระฉูด [on_026] [on_026] ไม่ต้องหาปั้มใหม่ด้วยคับไม่เปลื่องเงิน [on_007]
« ตอบ #23 เมื่อ: 29/10/14, [16:57:27] »

ช่วงระยะทาง ก็เป็นสิ่งสำคัญของแรงน้ำนะคับ
คร่าว ๆ ประมาณ 600 L น่าจะเหลือน่ะ ตอนแรก เข้าใจว่ามีกรองล่าง มาดูรูปอีกที อื้ม กรองมุมนี่หว่า
ของผม เดี๊ยวรอคุณน้องที่เอาไปเลี้ยงไม้น้ำเอามาคืนก่อน แล้วเดี๊ยวค่อยทำคับ
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 29/10/14, [17:09:07] »

ใช่คับรู้แล้วคับว่ากรองมุมสร้างปัญหาแบบนี้เอง cryingrun
Crystal Prince ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 19/11/14, [19:06:26] »

อ่า เมื่อกี้อ่านแว๊บๆว่าท่อสแตนเลส ใช้กับตู้ไม้น้ำโอเค แต่ถ้าตู้ทะเล ระวังน้ำเค็มกัดแล้วเกิดโลหะหนักแขวงลอยในน้ำนะครับ มีผลต่อปะการัง ผมเคยทำ ใช้สายยางบางๆ ขดๆๆๆ ถูกกว่า ได้หลายทบกว่า ทำให้น้่ำเย็นขึ้นนะครับ ส่วนเวลาใส่น้ำแข็ง แนะนำให้โรยเกลือด้วย น้ำแข็งจะอยู่ได้นานขึ้นครับ
ผิดถูกยังไง ต้องขออภัยด้วยนะครับ ด้วยความเป็นห่วง
whitewidow ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 15/02/15, [19:21:17] »

ท่อสแตนเลสมีขายที่ไหนครับ ราคาเท่าไหร่ มีขนาดไหนบ้างครับผมตะเอาไปใช้กับตู้36นิ้ว เดินสายยางเข้าไปในช่องฟรีสตู้เย็นครับกะว่าตะเอาขดท่อสแตนเลสแช่ในหม้อแล้วยัดเจ้าำปในช่งฟรีสอ่ะครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์