Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชี้แจงกรณีที่อาจสร้างความสับสน เกี่ยวกับงานประมงฯน้อมเกล้า  (อ่าน 3961 ครั้ง)
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« เมื่อ: 06/07/14, [10:33:55] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

จากกระทู้นี้ ==> http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=253613.30

ด้วยภาพนี้

ผมไม่ทราบเจตนาที่แท้จริงของผู้ที่คิดและกระทำอะไรแบบนี้ แต่มีสมมุตฺฐานหลักๆข้อคือ
1. เจตนาดิสเครดิต จขกท. อาจจะด้วยอิจฉา หมั่นไส้ หรือด้วยอาการทางจิตส่วนตัว
    ซึ่งประเด็นนี้ จขกท. เค้าอธิบายส่วนของเค้าไปแล้ว ผมคงไม่ไปยุ่งอะไร
2. เจตนาดิสเครดิตผม ด้วยเหตุผลอะไรสักอย่าง
    ซึ่งประเด็นนี้ ผมไม่ได้ติดใจอะไร เพราะโดยความเป็นจริงแล้วผมเป็นคนรากหญ้าธรรมดาๆ ไม่ได้มีเครดิตอะไรให้ต้องกังวล

แต่สิ่งที่เค้าทำ มันอาจมีผลกระทบมากยิ่งขึ้นไปกว่านั้น
ซึ่งผมเชื่อว่าอาจมีใครบางคนหรือหลายๆคนแอบคิดหรือมีปมอยู่ในใจ แต่ไม่กล้าพูด ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม
ดังนั้น สิ่งที่ผมจะชี้แจงต่อไปนี้ ผมอยากจะชี้แจงสู่สมาชิกอื่นๆที่อาจมีข้อสงสัยในใจในเรื่องทำนองนี้

ขอย้ำ ผมไม่ได้มานั่งพิมพ์ยาวๆเพื่อตอบคนที่ทำนะครับ เพราะผมไม่คิดว่าปัญญาอันมืดบอดของเค้าจะเข้าใจสิ่งที่ผมพิมพ์ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/07/14, [13:48:05] โดย Near »
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/07/14, [10:34:10] »

พูดถึงธรรมชาติของการประกวด (ไม่ว่าจะเป็นการส่งภาพหรือการยกตู้ไปก็ตาม)
การคัดเลือกผู้ชนะ จะคัดเอาจากตู้ที่ดีที่สุดในการประกวดนั้นๆ
โดยกรรมการก็จะมีหลักเกณฑ์การตัดสินแตกต่างกันไปตามแต่ผู้จัดงานจะให้ความสำคัญด้านไหนและมีหลักคิดอย่างไร

เช่น ฟุตบอลรายการหนึ่งตัดสินทีม แพ้-ชนะ หลังจากในเวลาเสมอกัน ด้วยการยิงจุดโทษเลย
บางรายการต่อเวลา 30 นาทีก่อนแล้วจึงยิงจุดโทษ บางรายการใช้กฏโกลเด้นท์โกล บางรายการใช้กฏซิลเวอร์โกล

หรือการประกวดนางงาม บางรายการต้องการผู้หญิงฉลาดและงามอย่างไทยเพื่อเป็นสัญลักษณ์ของสาวไทยตามแบบฉบับ
ในขณะที่อีกรายการต้องการสาวที่ดูทันสมัยและเก่งภาษา เป็นลูกครึ่งได้ยิ่งดี เพื่อจะต่อยอดไปแข่งขันกับต่างประเทศ

การประกวดตู้พรรณไม้น้ำ มันไม่ใช่การประกวดดนตรีคลาสสิคหรือการประกวดด้านศิลปะที่มีความเข้มข้นสูงๆ
อันนั้นเค้าจะมีเกณฑ์อยู่อันหนึ่ง ที่ว่า ถ้าในการประกวดนั้นๆไม่มีผู้ที่เหมาะสมถึงมาตรฐาน รางวัลที่ 1 ก็จะเป็นตำแหน่งว่าง

หลายท่านมีสิทธิ์ที่จะคิดได้ครับว่า อะไรกันงานครั้งนั้น งานครั้งโน้น งานครั้งนี้ คนได้รางวัลไม่เห็นเหมาะสมเลย
จึงอยากให้ทำความเข้าใจว่า ในเมื่อผลงานที่เข้าร่วมประกวดมีตามที่พวกเราเห็นกัน มันจึงต้องพิจารณาไปตามที่มี
และหากในคราวนี้ หรือว่าคราวไหนๆที่ท่านคิดว่าไม่เหมาะสม
จึงอยากขอร้องให้ท่านเอาตู้ฯของท่านหรือตู้ฯของญาติพี่น้อง เพื่อนสนิทมิตรสหายของท่าน
เข้ามาร่วมสนุกด้วยกัน เพื่อให้คนไม้น้ำและคนภายนอก ได้เห็นว่าผลงานที่เหมาะสมที่แท้จริงนั้นมันต้องเป็นอย่างๆไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/07/14, [13:55:17] โดย Near »
« ตอบ #2 เมื่อ: 06/07/14, [10:34:19] »

พูดถึงธรรมชาติของการประกวด (แบบที่ยกไปยังสถานที่จัดงาน)

การประกวดแบบนี้จะมีวันและกำหนดการในการตัดสินที่แน่นอน
เช่น ยกตู้ไปวันพฤหัส ตัดสินวันศุกร์

ดังนั้น สภาพตู้ที่สวยที่สุดที่จะบอกว่าใครควรเป็นแชมป์ในการตัดสินแบบนี้คือ วันที่กรรมการยืนอยู่หน้าตู้
การที่หลายท่านไปดูตู้แล้วเห็นว่าทำไมตู้ที่ได้แชมป์มันดูแย่จัง อาจจะด้วยตะไคร่เยอะ อาจจะด้วยต้นไม้เกินฟอร์ม หรืออื่นๆ
เป็นเรื่องที่สามารถเกิดขึ้นได้เป็นปกติ หรือแม้กระทั่งการที่ตู้ที่หลุดรางวัล สวยกว่าตู้ได้แชมป์ก็เกิดขึ้นได้
เพราะคนที่เลี้ยงไม้น้ำเป็น ย่อมจะเข้าใจดีว่าความเปลี่ยนแปลงเพียงชั่วข้ามคืนสามารถส่งผลกระทบกับตู้ของเราได้ทันที
โดบเฉพาะผลกระทบทางด้านลบจะเกิดได้รุนแรงและรวดเร็วมาก

ตัวอย่างเช่น ในปีที่ผมได้แชมป์ (น่าจะเป็นงานวันปลาสวยงาม 2556)
ตู้ของน้องโอ๊ต(Plankton) เป็นตู้ที่ผมและผู้เชี่ยวชาญหลายๆคนมองว่าองค์ประกอบทุกอย่างดีมากๆ
แต่ตู้ใบนั้นพบกับปัญหาตะไคร่เมือกเขียวฯก่อนมางานเพียงไม่กี่วัน ทันทีที่พบน้องเค้าก็จัดการแก้ไขอย่างเร่งด่วน
แต่โชคร้ายที่ไม่สามารรถแก้ไขได้ทันวันตัดสิน ด้วยองค์ประกอบทั้งหมดของเค้าอยู่ในระดับแชมป์
แต่กลับหลุดไปทุกรางวัลที่มี และที่น่าสนใจคือผลของการแก้ไขตะไคร่มันออกมาในวันท้ายๆ ซึ่งมันผิดเงื่อนเวลาไปนิดเดียว

ถ้าจะอ้างถึงรูปในโพสท์แรกของกระทู้นี้ คือกรณีเดียวกันกับเรื่องที่ยกตัวอย่างขึ้น

คราวนี้อาจเกิดคำถามอีกว่า แล้วทำไมไม่ดูตู้ให้ดีอย่างสม่ำเสมอ อันนี้ขอแยกตอบ 3 ข้อครับ
1. เจ้าของตู้ทุกๆคนนั้นต่างมีภาระกิจส่วนตัวเช่นกัน บางคนเรียน บางคนทำงาน บางคนบ้านไกล
   แต่ด้วยสปิริท ทุกคนก็ยอมสละเวลามาร่วมสนุกกัน แต่หากจะให้มาดูแลโดยตลอดก็ต้องยอมรับว่า
   เป็นไปได้ยากมากในการใช้ชีวิตในเมืองหลวง อย่างที่เราทราบๆกัน
   แต่เราก็ไม่เคยทิ้งนะครับ เรายังหมั่นช่วยกันหมุนเวียนเข้าไปดูแลให้กันและกัน เว้นแต่เฉพาะบางเรื่องที่เจ้าของตู้อยากทำเอง
2. การจะให้เจ้าหน้าที่จัดงานมาดูแลทั้งหมดนั้นไม่สามารถทำได้ เนื่องจากเจ้าหน้าที่เหล่านั้นก้ไม่ใช่คนที่เลี้ยงไม้น้ำอย่างเราๆ
   เค้าจะช่วยเราได้เรื่องการสังเกต การรายงานเบื้องต้น และการอำนวยความสะดวกเท่านั้น
   การแก้ไขอะไรในตู้ขั้นลึก ยังไงเสียก็ต้องเป็นเจ้าของตู้แต่ละใบนั่นเอง
3. เหตุสุดวิสัย อันนี้เป็นเรื่องที่ป้องกันได้ยากมาก เพราะอาจจากเด็กมือบอน ผู้ใหญ่มือบอน ผู้ชมที่ไร้ความรับผิดชอบ และอื่นๆ
   อย่างเช่นกรณีล่าสุดที่มีคนไป on Timer ไว้นั่นก้น่าสนใจว่าเป็นความรู้เท่าไม่ถึงการณ์หรือเจตนาทำร้ายคนอื่น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/07/14, [11:09:09] โดย Near »
« ตอบ #3 เมื่อ: 06/07/14, [10:35:32] »

พูดถึงคณะกรรมการการตัดสิน
เรื่องนี้ต้องขอย้ำตัวโตๆเลยว่ากรรมการทุกท่านเป็นผู้หลักผู้ใหญ่ในวงการทั้งนั้น
ชื่อเสียงที่ท่านสร้างสมมา ท่านไม่เอามาทิ้งกับเด็กหน้าใหม่อยากรอมมี่ หรือคนบ้านๆอย่างผมแน่นอน

ในการตัดสินคราวนี้มีกรรมการ 5 ท่าน
ท่านหนึ่งคือตำนานไม้น้ำชาวไทยที่เคยติด Top27 ของโลกถึง 2 ครั้ง
ท่านหนึ่งคือผู้นำเข้าสินค้าไม้น้ำแบรนด์อันดับหนึ่งของโลก
ท่านหนึ่งคือศิลปินที่กำลังมีผลงานเป็นที่โด่งดังอยู่ ณ ขณะนี้
ท่านหนึ่งคือผู้เชี่ยวชาญของกรมประมง
และท่านหนึ่งคืออาจารย์/ผ้เชี่ยวชาญจาก ม. เกษตรศาตร์

ผมมั่นใจอย่างที่สุดว่าการตัดสินนั้นเป็นไปตามตารางการให้คะแนนและตามผลงานที่ตั้งอยู่ I วันตัดสินอย่างแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/07/14, [11:14:26] โดย Near »
« ตอบ #4 เมื่อ: 06/07/14, [10:35:42] »

พูดถึงบทสนทนาที่ Capture มา

นั่นไม่ใช่บทสนทนาที่ผมกับ Rommy คุยกันแต่อย่างใด
มันเป็นบทสนทนาที่ผมคุยเป็นการส่วนตัวกับพี่ท่านหนึ่งที่เคารพและมีผลงานอันโดดเด่นและจับต้องได้ ในเฟสุบุ๊ค ซึ่งน่าจะโดนแฮ็ค
มันเป้นการเชิญชวนให้พี่ท่านนั้นยกตู้มาร่วมส่งประกวดในงานคราวนี้ เพราะมองว่าผลงานที่ผมได้เก็นนั้นโดเด่นมากพอที่จะเข้าป้าย

แต่บทตอบกลับที่ชายนิรนามที่ทำตัวไร้ร่องรอยประหนึ่งสัมภเวสีไม่ได้เอามาให้ดูนั้น
เป็นคำพูดกันเล่นๆที่ว่า "อาจจะได้เลิกกับเมียแน่ ถ้ายกมา" กลับไม่ได้คัดลอกมาด้วย

ส่วนของผมคงไม่มีอะไรมาก แค่มาชี้แจงที่มาที่ไปของบทสนทนานี้เฉยๆ ว่ามันไม่ได้เกี่ยวกับ ROMMY แม้สักนิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/07/14, [11:21:05] โดย Near »
« ตอบ #5 เมื่อ: 06/07/14, [11:30:58] »

สุดท้ายนี้
อยากให้ลองคิดกันดูว่าเพราะเหตุใด คนหลายๆคนที่มีภาระกิจส่วนตัวเหมือนทุกท่าน
ต้องสละเวลาส่วนตัว สละค่าใช้จ่าย ยอมเสี่ยงให้ตู้เสยหาย ยกตู้มางานประกวดที่ไม่ได้เงินแม้แต่บาทเดียว
สถานที่จัดงานอยู่ไกลถึงรังสิต ทั้งๆที่บางคนอยู่ไกลถึงนครสวรรค์ บางคนเดินทางมาจากชลบุรี บางคนเดินทางมาจากบางนา

คนเหล่านี้ช่วยรักษางานแบบนี้ไว้ให้คงอยู่เพื่อให้คนไม้น้ำรุ่นต่อๆไปได้มีเวทีแสดงผลงาน
ไม่ชื่นชม ไม่เห็นด้วย อันนี้ไม่ว่ากัน เพราะเป้นมุมมองส่วนบุคคล แตผมว่าเค้าไม่ควรได้รับผลตอบแทนเป็นการตัดแข้งตัดขาแบบนี้

ถ้าท่านคิดว่าผลงานทุกชิ้นที่ได้รับรางวัลยังไม่ดีพอไม่ว่าจะในมิติใดๆ ผมอยากจะขอร้อง และอาจถึงกับใช้คำว่าอ้อนวอนก็ได้ครับ
ผมอยากให้ท่านที่คิดแบบนั้น นำผลงานที่เหมาะสมและควรค่าอย่างแท้จริงกับถ้วยฯหรือแม้กระทั่งรางวัลอื่นๆ หน้าตาเป็นอย่างไร

วงการพรรณไม้น้ำของเราจะได้เติบโตและพัฒนาไปในทางที่ดีขึ้นๆ อย่างที่มันควรจะเป็น
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #6 เมื่อ: 06/07/14, [14:29:06] »

ถ้าพวกเกรียนที่ทำอะไรแบบนี้ได้
สามารถเข้าใจรายละเอียดพวกนี้ก่อนโพส
มันคงเป็นเรื่องที่ผิดปกติสำหรับคนแบบนั้น
max_vorapon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 06/07/14, [16:56:08] »

โพสเป็นกำลังใจให้ครับ คุณ Near  [on_066]
« ตอบ #8 เมื่อ: 07/07/14, [00:03:10] »

ลืม

จะบอกว่า ถ้ามีข้อสงสัยอะไร สามารถถามไถ่กันได้นะครับ
ถือซะว่าเป็นการแลกเปลี่ยนความรู้กัน
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #9 เมื่อ: 07/07/14, [00:21:40] »

ในความคิดของเรา มันไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไร ไม่จำเป็นต้องนำมาคิดมาก

ส่วนคนที่มาแปะ เค้าอยากให้พวกเราคิดมาก จนมาตั้งเป็นประเด็นเหมือนอย่างตอนนี้

คนเราพอโดดเด่นขึ้นมา ก็ต้องมีบ้างที่จะเจอคนอิจฉา หมั่นไส้ เกลียด บลาๆๆ เป็นเรื่องปกติ เรากะไอ้บังเจอมาเยอะละตั้งแต่ทำเว็บนี้กันมา

เพราะฉะนั้นแล้ว เตรียมตั้งตู้กันได้ละ งานประกวดประจำเว็บประจำปีกำลังใกล้เข้ามาแล้ว  [on_066]
RK` ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #10 เมื่อ: 07/07/14, [01:54:38] »

ยาวแต่อ่านจบ  [เขิลลลล]
« ตอบ #11 เมื่อ: 07/07/14, [06:29:57] »

ในความคิดของเรา มันไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไร ไม่จำเป็นต้องนำมาคิดมาก

ส่วนคนที่มาแปะ เค้าอยากให้พวกเราคิดมาก จนมาตั้งเป็นประเด็นเหมือนอย่างตอนนี้

คนเราพอโดดเด่นขึ้นมา ก็ต้องมีบ้างที่จะเจอคนอิจฉา หมั่นไส้ เกลียด บลาๆๆ เป็นเรื่องปกติ เรากะไอ้บังเจอมาเยอะละตั้งแต่ทำเว็บนี้กันมา

เพราะฉะนั้นแล้ว เตรียมตั้งตู้กันได้ละ งานประกวดประจำเว็บประจำปีกำลังใกล้เข้ามาแล้ว  [on_066]

ตอนแรกไม่ได้คิดอะไร  เรื่องของรอมก็ให้รอมมันอธิบายไป  เรื่องของเราก็ไม่ได้ไปใส่ใจ
แต่ตอนอาบน้ำ ดันนึกได้ว่ามันอาจจะไปไกลกว่านั้น อาจกระทบกรรมการ อาจกระทบกองประกวด เลยต้องเล่าสู่กันฟังซะหน่อย
ถือว่าเป็น ข้อมูล/ความรู้ เกี่ยวกับการประกวดสำหรับคนใหม่ๆไปซะเลยในคราวเดียว
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #12 เมื่อ: 07/07/14, [08:41:21] »

ตอนแรกไม่ได้คิดอะไร  เรื่องของรอมก็ให้รอมมันอธิบายไป  เรื่องของเราก็ไม่ได้ไปใส่ใจ
แต่ตอนอาบน้ำ ดันนึกได้ว่ามันอาจจะไปไกลกว่านั้น อาจกระทบกรรมการ อาจกระทบกองประกวด เลยต้องเล่าสู่กันฟังซะหน่อย
ถือว่าเป็น ข้อมูล/ความรู้ เกี่ยวกับการประกวดสำหรับคนใหม่ๆไปซะเลยในคราวเดียว
ตอนอาบน้ำ!! [mo_001]
kitsana2537 ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 07/07/14, [10:08:59] »

เข้าแต่ห้องซื้อขาย ไม่รู้หน้าเวปเกิดอะไรขึ้น แต่เป็นกำลังใจให้ทั้งพี่วงษ์ที่โดนแฮกเฟช กับ รอมมี่ ที่ถูกคนแกล้งครับ  [ฮึ๊ยยย] deepkiss
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #14 เมื่อ: 07/07/14, [10:40:13] »

ลงชื่ออ่านจบครับ .... ประเด็นเรื่องก่อกวนเอารูปตู้ผมมาลง ผมไม่ติดใจครับ
อย่างที่กล่าวไป ถ่ายตะไคร่มา เเซว ผม ผมไม่เคยโกรธครับ  จะดีใจมากกว่าที่ไปดูตู้ของจริง ^^
 ...ก็เล่นอัดไฟขนาดนั้น เปิดนานๆ นํ้าร้อนๆ
ตะไคร่ไม่มาก็โครตคนละครับ  ้hahaha  เเต่ที่ข้องใจคือเรื่องที่พี่วงษ์ได้มาชี้เเจงเรียบร้อย
คือกรรมการเเละตัวพี่วงษ์ เกี่ยวกับการตัดสินอย่างเป็นธรรม ณ.วันที่ประกวด ซึ่งพี่วงษ์ได้ชี้เเจงอย่างเคลียร์หมดข้อสงสัยครับ
 [เจ๋ง]

ขอเเถมเรื่องกรรมการให้นิดนึง ฮาๆนะครับ
5คน
2คนไม่รู้จักผม ไม่เคยเจอผม ไม่เคยเห็นตู้ผมเเน่นอน
1คนอาจจะเห็นตู้ผม เเต่ไม่เคยเจอผม ไม่เคยพูดคุยกัน
1คนเคยเจอผม เคยเห็นรูปตู้ผม
1คนเคยพูดคุยกัน เเต่ไม่เคยเจอผม เเละวันงานเค้ายังคิดว่าตู้ผมคือตู้ที่เป็นขาเฟอร์สีดำ 555555

ปล.งานหน้าผมสัญญาว่าผลงานจะต้องดีกว่านี้ สำหรับงานนี้ใบนี้ที่ผมยกไป ตอนเเรกผมจะเอาอีกใบไปครับ
ที่ผมพอใจมากกว่า เเต่ติดเรื่องต้นไม้ไม่สมบูรณ์มากๆ(หวีดจิ๋ว ผลัดใบ) ยกไปก็ไม่โอเค ก็ต้องเอาใบนี้ไป
ทั้งนี้ การยกประกวดงานต่อไป ผลงานผมจะต้องดีกว่าเดิม ตามรอยพี่ๆที่เคารพทุกท่าน
เเละผมจะยินดีมาก ถ้างานหน้า คนที่ก่อกวน ยกตู้เค้ามาเเจมด้วย มากันเยอะๆครับ
อยากเห็นตู้คุณภาพใบเป็นๆ ไม่ใช่เเค่คุณภาพในอุดมคตินะครับ ดังนั้นยกมาๆๆ

มากันเยอะๆ พัฒนาวงการไม้นํ้าบ้านเรา สู่สายตาคนทั่วๆไป
เเละผมเคยบอกหลังไมค์ละ ว่าเหนือผลการตัดสิน หรือรางวัลใดๆ มันคือมิตรภาพระหว่างพี่ๆน้องๆ เพื่อนๆ ที่มีให้กันครับ
ยกตู้ประกวด ไม่ได้เงินสักบาท เเถมต้องเสียค่าใช้จ่ายมากมาย ไปงานเเทบทุกวัน
เหนื่อยนะครับ เเต่มีความสุข ที่ได้เจอคนที่ดีๆน่าเคารพอย่างพี่ๆหลายท่านในวงการครับ

เเละลืมขอบคุณกลุ่มเจ้าหน้าที่จัดงาน ที่คอยอำนวยความสะดวกให้อย่างดี
ถึงวันขนตู้กลับ ยังมีถุงพลาสติก เเละเเร็บห่อตู้มาเตรียมไว้ให้ เยี่ยมจริงๆครับ
ขอบคุณทุกท่านที่เกี่ยวข้องในงานครั้งนี้ ครับผม

ด้วยความเคารพครับ
ROMMY
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #15 เมื่อ: 07/07/14, [13:25:36] »

[เดะแว๊น]
« ตอบ #16 เมื่อ: 07/07/14, [15:11:17] »

ตอนอาบน้ำ!! [mo_001]

อาบเองครับพี่ ไม่ต้องทำท่าต๊กกะใจ ้hahaha
# ตู ด ห มึ ก # ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 07/07/14, [15:17:46] »

อาบเองครับพี่ ไม่ต้องทำท่าต๊กกะใจ ้hahaha

นึกว่าไปแล้วไม่ชวน  [on_055]
Aimed ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #18 เมื่อ: 07/07/14, [17:14:57] »

เกินโควต้า 7 บรรทัดไปเยอะ
Ozone ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 07/07/14, [20:26:15] »

เป็นข้อมูลที่ดีมากคราบ!!! 
wernbaylagoon ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #20 เมื่อ: 08/07/14, [18:08:37] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Kawin ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #21 เมื่อ: 09/07/14, [10:50:02] »

ปกติแกโพสแต่สาวลาวโน่น ไม่ใช่หรา สนใจไร 555
function_wor ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #22 เมื่อ: 09/07/14, [12:54:05] »

อ่านจบแล้วครับ

ผมคิดว่า ผู้พร้อมที่สุด และทำได้ดีที่สุด ณ ตอนตัดสิน ย่อมได้รับรางวัล ไม่ใช่ผู้ที่ เพอเฟคที่สุดจะได้รับรางวัล

เหมือนนักวิ่ง 100 เมตร เค้าก็ตัดสินกันแค่ 10 วินาทีตอนแข่ง ไม่ได้ตัดสินตอนซ้อม หรือตัดสินว่า ตอนนั้นเชือกรองเท้าหลุด ทำให้วิ่งได้ช้ากว่า หรืออะไร

คนที่วิ่งเข้าเส้นชัยได้เป็นคนแรก ถึงแม้เชือกรองเท้าจะหลุด ก็ยังนับว่าเป็นผู้ชนะ ครับ

อย่าคิดมากครับ ทั้งสองคน ยังมีคนคิดดีๆอีกมากครับ เอาเวลามาตั้งตู้สวยๆให้ผมดูดีกว่า 555 ้hahaha
อู๋ @ ขอนแก่น ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 13/07/14, [15:19:47] »

เลี้ยงไม้น้ำมานาน จนเปลี่ยนแนวไปลงทะเลนานแล้ว แต่ก็ยังแวะเวียนไปหมวดไม้น้ำ มาลงชื่อไว้ว่ามาอ่านจนจบ

อย่าไปให้ราคากับพวกขี้อิจฉามันเลยครับ เดี๋ยวมันก็แห้งเหี่ยวตายไปเอง  [เจ๋ง]
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 14/07/14, [23:56:10] »

ยาวๆแบบนี้ผมไม่อ่านหรอก [on_009]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์