Aqua.c1ub.net
*
  Sat 01/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีสามาชิกท่านใดใช้ผักแบบอื่นกันบ้าง ผักที่คนกินได้กุ้งสามารถกินได้หรือเปล่า  (อ่าน 1138 ครั้ง)
jongpiyachoti ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 10/06/14, [13:41:06] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตามหัวข้อน่ะครับ คือ สงสัยว่า ผักที่กล่าวคือ ผักขม,ผักป๋วยเล้ง,.ใบหม่อน

นอกจากผักทั้ง 3 ชนิดนี้แล้ว ผักอื่นสามารถะอาให้กุ้งกินได้ใหม คือ ผักที่คนกิน กุ้งกินได้หรือเปล่า เช่น

ผักบุ้ง, ผักกาดหอม, ผักกาดขาว, กระเพรา เป็นต้น

มีสามาชิกท่านใดใช้ผักแบบอื่นกันบ้าง
Pee Oberon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/06/14, [14:31:55] »

คะน้า มะเขือเทศ หม่อน กวางตุ้ง ปวยเล้ง ผักขม เคยให้แค่นี้ :")
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/06/14, [14:32:52] »

มันก็กินได้หมดนะอาหารสุนัขกระป๋องผมให้ชิมมันยังกินอย่างอร่อยเลย แต่ที่เค้าเลือกผักเหล่านั้นเพราะอะไร

1.คุณค่าทางสารอาหารโดยเฉพาะแคลเซียมและวิตามิน
2.ความปลอดภัยเนื่องจากผักเหล่านั้น เพาะปลูกในเรือนเพาะปลูกได้ง่าย จึงมีจำหน่ายในรูปแบบผักปลอดสาร ที่หาซื้อง่ายและบางชนิดเรายังปลูกได้เองด้วย

ผักเลือกให้ดีนะครับถ้าติดยาฆ่าแมลงมานี่จบข่าวเลยนะครับ โดยเฉพาะผักเป็นหัวๆนี่ตัวดีเลย
myboyvz ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 11/06/14, [20:22:56] »

ผมเลือกใช้กล้วยกับใบหม่อนอบแห้งแทนละ
ไม่ไหวจะเสี่ยง  โดนยามาที หมดฝูง
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์