Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำโทรศัพท์ที่ถ่ายมาโครได้ดีที่สุดตอนนี้ทีครับ  (อ่าน 2207 ครั้ง)
Kaiju ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 07/06/14, [22:57:28] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

แนะนำโทรศัพท์ที่ถ่ายมาโครได้ดีที่สุดตอนนี้ทีครับ
เห็นมี Nokia Lumia 1020 ที่กล้อง 41 ล้านน่าจะดีสุดแล้วหรือเปล่าอ่ะ
ผมลองหาข้อมูลมาเหมือนจะต้องใช้พวกเลนส์มาโคร(สำหรับโทรศัพท์)เพิ่มหรือยังไงเนี่ยแหละ

เน้นนะครับว่าเป็นโทรศัพท์เท่านั้น

ขอบคุณครับ
corydoras ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/03/15, [10:46:09] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ส่วนตัวคิดว่าไอ่ 41 ล้านมันไม่ได้มีประโยชน์อะไรมากนะครับ เราคงไม่เอากล้องมือถือไปปริ๊นภาพอะไรใหญ่ๆยุแล้ว เหมือนเป็นแค่ตัวเลขเลย (สำหรับผมนะ ) ผมว่าประเภทของไฟล์ส่งผลมากที่สุดนะครับ ไม่งั้นกล้องตัวใหญ่ๆขายไม่ออกพอดี 55555

การถ่ายมาโครด้วยมือถือเนี่ย เราจะเน้นกล้องที่ทำการโฟกัสได้ดีและไม่มีการแลคมากนะครับ แต่ส่วนมากจะนิยมใช้ลเนส์เสริมมากกว่า เนื่องจากว่าการใช้โหมดมาโครในมือถือ เป็นการครอปขนาดของเซ็นเซอร์หรือไม่ก้อจากจอนั้นละครับ ให้เล็กลง และทำให้ทางยางโฟกัสมากซูมเข้าไปได้มาก แต่คุณภาพของรูปจะต่ำลงครับ(มากเลยทีเดียว) การใช้เลนส์เสริมช่วยให้กล้องมีประสิทธิภาพสูงสุด แต่สามารถเข้าใกล้วัตุได้มากขึ้นด้วยนะคร้าบบ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ  [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์