Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเดี๋ยวนี้ คนขายของ มักง่ายจัง  (อ่าน 4897 ครั้ง)
mintzzzzz ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 12/05/14, [15:56:18] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สักแต่ว่าจะลงขาย รายละเอียดแม่งไม่มีสักอย่าง ขนาดเบอร์โทรยังไม่ลงเลย สินค้าใช้ได้หรือเปล่าก็ไม่รู้
แล้วต้องให้ผู้ซื้อมานั่งถามรายละเอียดทีละคอมเม้น ถามคำตอบคำ นี่คือ พวกคุณมึงจะขายของกันใช่ไหมฮะ
พอซื้อขายกันไป ปัญหาก็ตามมา เพราะรายละเอียดสินค้าไม่ครบหรือขาดตกบกพร่อง เป็นปัญหาให้ Admin อีก

ไม่รู้จะไประบายกระทู้ไหนละ ไอพวกแบบนี้นะ ถ้าผมเป็นแอดมิน มีปลิวกันบ้างอะ มักง่ายจิงๆ
Redlook ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/05/14, [16:42:30] »

[เจ๋ง]
kenaqua ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/05/14, [21:23:19] »

้hahaha
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/05/14, [21:42:29] »

้hahaha
♜ AKE ♜ ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/05/14, [21:44:11] »

โหดเกิ๊นนน   die1
status ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 12/05/14, [22:08:11] »

[เจ๋ง] ้hahaha ้hahaha
« ตอบ #6 เมื่อ: 13/05/14, [12:53:25] »

ไม่รู้ผมคิดลึกไปหรือป่าว

ผมมองว่ามันเป็นการเอาเปรียบผู้ที่ให้ข้อมูลครบ เพระาใส่ข้อมูลไม่ครบเหมือนเป็นการแอบหลอกดันกระทู้ ถ้าลูกค้าถามคำ ก็จะได้เม้น 1 ที กระทู้มันก็เด้งขึ้นหน้า 1 ตลอด แลดูเอาเปรียบผู้ที่ให้ข้อมูลครบยังไงก็ไม่รู้
longduza ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 13/05/14, [16:25:54] »

อันนี้เป็นมุมที่ผมมองนะครับ ผิดพลาดประการใด กราบขออภัยใว้ณที่นี้

จากประสบการณ์ ทั้งเป็นคนซื้อ และเป็นคนขายนะครับ

ตอนซื้อ
ถ้าเข้าไปเจอกระทู้ที่ ลงข้อมูลแบบกั๊กๆ ประมาณว่า '' ขายครับ สน PM"  " ขายๆ สนโทร "  ขอมูลรายละเอียดไม่ลง
ผมจะข้ามไปก่อนและหาเจ้าอื่นที่ข้อมูลพร้อมๆ ทำให้เราตัดสินใจง่ายกว่า  ถือว่าคนเหล่านั้นเสียสิทธิในการขายเอง
อยากลีลานัก 555+

ตอนขาย
จริงๆขายของ ข้อมูลยิ่งเยอะ ยิ่งดีครับ ง่ายต่อการตัดสินใจของคนซื้อ และลดปัญหาที่จะเกิดภายหลังจาก อย่างเช่น มีตำหนิตรงใหน ซื้อมาจากใหน ใช้มากี่เดือนแล้ว ตอนใช้เป็นยังไงบ้าง เหตุที่ขาย อะไรนึกได้ ลงหมด

แต่ในบางครั้ง หรือสินค้าบางอย่าง หรือข้อมูลที่ไม่สะดวกลงใว้ ก็จะไม่ได้ลงครับ จะให้ลูกค้าสอบถามอีกที
อย่างเช่น : ในช่วงนั้น ติดงาน ติดธุระยาวๆ ไม่สะดวกรับโทรศัพ ก็จะไม่ลงเบอร์ ให้ลูกค้าโพส  หรือ PM แทน หรือ Line มาคุยกัน ประมาณนี้ครับ

คิดว่า

บางคนที่ลงข้อมูลไม่ครบ คือเค้าอาจจะไม่สะดวก / อาจจะเป็นพ่อค้า-แม่ขายมือใหม่ / หรือมีคู่แข่งการการค้า จึงไม่สะดวกลงราคา ก็เป็นได้

แต่ถ้าเจอพ่อค้าแบบว่าตั้งใจกั๊กข้อมูล นี่ข้ามๆไปเลยครับ ทางเลือกมีเยอะแยะ เราเป็นผู้บริโภค เราเลือกได้ 555+
ponglertlam ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 13/05/14, [19:32:01] »

้hahaha ้hahaha ้hahaha
myboyvz ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 13/05/14, [20:23:25] »

สำหรับผมมนะ  ถ้าผมจะไม่ลงข้อมุลอะไร  เพราะเบื่อคนซื้อมักง่าย

ปกติผมลงขายอะไรไว้ก็แล้วแต่
ผมจะบรรยายไว้ละเอียด เท่าที่มนุษญ์หน้ามึนคนนึงจะนึกออก

ตัวอย่างนะ
ขาย แก้วกาแฟ  ร้อนเย็น
ใช้สำหรับใส่น้ำร้อนเย็น
ของครบกล่อง ใช้ได้ปกติ  ไม่มีตำหนิ ไม่รั่วไม่ซึม  ไม่ร้าว
ซื้อจากร้านมหาเทพ
รับแถวบางกะปิเท่านั้น  ไม่สะดวกส่ง    เวลาที่สะดวกมาได้ตลอด
ราคา 5000  บาท  งดต่อรอง
แล้วก็ลงรูป ลงแม่งแทบจะทุกมุม   ถุงพลาสติกถ้ามีก็ถ่าย  ใบเสร็จ ถ่าย

แล้วก็ถามกันเดิมๆ
ใช้ได้ปกติไหม   สภาพยังไง  ราคาเท่าไหร่   ฟวยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย
ที่อุส่าเขียนไว้ ไม่อ่านก่อนละเห้ย
เรื่องตลก
บรรยายไว้บนหัว แต่พิมพ์ถามข้อความต่อมาเลย
คนจะซื้อจริง  ถามไม่เยอะ
ไอคนไม่ซื้อแม่งถามเหมือนจะเอาข้อมูลไปเปิดโรงงานมาทำเเข่ง
พอของขายไปแล้วมาถาม   เขียนไว้ตัวเท่าประเทศอเมริกา ว่าขายแล้ว  ยังถาม ว่าขายยัง อึ๊อ!
ถามเหมือนจะให้เวลามันย้อนกลับ
ถามว่าใช้กับนั่นนี้ขนาดนี้ได้ไหม  ก้เขียนไปแล้วว่าเท่านั้น  คำว่าเท่านัน้ไม่น่าจะเข้าใจยาก  มันจะถามเพื่อให้มันใช้ได้ขึ้นมารึไง   พอบอกใช้ได้ให้มันฟิน สมที่มันถาม  มันไม่ซื้อ   ซื้อไปใช้ไม่ได้แม่งด่าเราอีก

เพลียบอกตรง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/05/14, [20:25:33] โดย myboyvz »
« ตอบ #10 เมื่อ: 13/05/14, [20:24:55] »

เบิ้ล
ณชช โคม ปะการัง ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 13/05/14, [21:22:27] »

สำหรับผมมนะ  ถ้าผมจะไม่ลงข้อมุลอะไร  เพราะเบื่อคนซื้อมักง่าย

ผมจะบรรยายไว้ละเอียด เท่าที่มนุษญ์หน้ามึนคนนึงจะนึกออก

ตัวอย่างนะ
ของครบกล่อง ใช้ได้ปกติ  ไม่มีตำหนิ ไม่รั่วไม่ซึม  ไม่ร้าว
รับแถวบางกะปิเท่านั้น  ไม่สะดวกส่ง    เวลาที่สะดวกมาได้ตลอด
แล้วก็ลงรูป ลงแม่งแทบจะทุกมุม   ถุงพลาสติกถ้ามีก็ถ่าย  ใบเสร็จ ถ่าย

ใช้ได้ปกติไหม   สภาพยังไง  ราคาเท่าไหร่   ฟวยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย
ที่อุส่าเขียนไว้ ไม่อ่านก่อนละเห้ย
เรื่องตลก
บรรยายไว้บนหัว แต่พิมพ์ถามข้อความต่อมาเลย
ไอคนไม่ซื้อแม่งถามเหมือนจะเอาข้อมูลไปเปิดโรงงานมาทำเเข่ง
พอของขายไปแล้วมาถาม   เขียนไว้ตัวเท่าประเทศอเมริกา ว่าขายแล้ว  ยังถาม ว่าขายยัง อึ๊อ!
ถามว่าใช้กับนั่นนี้ขนาดนี้ได้ไหม  ก้เขียนไปแล้วว่าเท่านั้น  คำว่าเท่านัน้ไม่น่าจะเข้าใจยาก  มันจะถามเพื่อให้มันใช้ได้ขึ้นมารึไง   พอบอกใช้ได้ให้มันฟิน สมที่มันถาม  มันไม่ซื้อ   ซื้อไปใช้ไม่ได้แม่งด่าเราอีก

เพลียบอกตรง

ไม่อ่านแบบนี้มีเยอะไม่พอ พอไล่กับไปอ่าน เหมือนจะเป็นจะตาย กับการอ่านหนังสือไม่กี่บรรทัด แถมถามเยอะไม่ซื้ออีก เพลีย แต่ยอมรับว่า คนที่ซื้อจริงๆ เขาจะถามไม่เยอะ หรือถามแต่สาระสำคัญ ถ้าถามแบบน้ำไหลไฟดับ สรุปไม่ซื้อ เขียนได้โดนใจมากครับ + ให้เลย ้hahaha ้hahaha ้hahaha
« ตอบ #12 เมื่อ: 13/05/14, [22:27:16] »

ตัวอย่างนะ

เรื่องตลก

เพลียบอกตรง

้hahaha ้hahaha ้hahaha ้hahaha ้hahaha
longduza ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 13/05/14, [22:51:10] »

ไม่อ่านแบบนี้มีเยอะไม่พอ พอไล่กับไปอ่าน เหมือนจะเป็นจะตาย กับการอ่านหนังสือไม่กี่บรรทัด แถมถามเยอะไม่ซื้ออีก เพลีย แต่ยอมรับว่า คนที่ซื้อจริงๆ เขาจะถามไม่เยอะ หรือถามแต่สาระสำคัญ ถ้าถามแบบน้ำไหลไฟดับ สรุปไม่ซื้อ เขียนได้โดนใจมากครับ + ให้เลย ้hahaha ้hahaha ้hahaha

จริงที่สุดครับ  คนจะซื้อเท่าที่ผมเจอมา ถามไม่เยอะจริงๆครับ บางคนถามแค่ ราคา และ เลข บช จบเลย ห๊ะๆ
« ตอบ #14 เมื่อ: 14/05/14, [00:53:14] »

ขอเลขบัญชี เดียวพรุ้งนี้โอนไปให้ครับ  ขอเบอร์ด้วยครับ

จอมใจไร้รัก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #15 เมื่อ: 14/05/14, [00:57:41] »

ไม่รู้ผมคิดลึกไปหรือป่าว

ผมมองว่ามันเป็นการเอาเปรียบผู้ที่ให้ข้อมูลครบ เพระาใส่ข้อมูลไม่ครบเหมือนเป็นการแอบหลอกดันกระทู้ ถ้าลูกค้าถามคำ ก็จะได้เม้น 1 ที กระทู้มันก็เด้งขึ้นหน้า 1 ตลอด แลดูเอาเปรียบผู้ที่ให้ข้อมูลครบยังไงก็ไม่รู้

อันนี้จริงๆครับ เขาคิดกันแบบนี้จริงๆ ผมไม่เคยซื้อใครเลยพวกที่ไม่ลงราคาอะครับ เอาเปรียบผุ้บริโภค และส่วนมากที่ไม่ลงราคาตะก่อนมีเคยถามบ้าง มักจะแพงกว่าราคาตลาดครับ

สำหรับผมมนะ  ถ้าผมจะไม่ลงข้อมุลอะไร  เพราะเบื่อคนซื้อมักง่าย

ตัวอย่างนะ
ขาย แก้วกาแฟ  ร้อนเย็น
ของครบกล่อง ใช้ได้ปกติ  ไม่มีตำหนิ ไม่รั่วไม่ซึม  ไม่ร้าว
รับแถวบางกะปิเท่านั้น  ไม่สะดวกส่ง    เวลาที่สะดวกมาได้ตลอด
ราคา 5000  บาท  งดต่อรอง
แล้วก็ลงรูป ลงแม่งแทบจะทุกมุม   ถุงพลาสติกถ้ามีก็ถ่าย  ใบเสร็จ ถ่าย

ใช้ได้ปกติไหม   สภาพยังไง  ราคาเท่าไหร่   ฟวยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย
เรื่องตลก
คนจะซื้อจริง  ถามไม่เยอะ
พอของขายไปแล้วมาถาม   เขียนไว้ตัวเท่าประเทศอเมริกา ว่าขายแล้ว  ยังถาม ว่าขายยัง อึ๊อ!
ถามว่าใช้กับนั่นนี้ขนาดนี้ได้ไหม  ก้เขียนไปแล้วว่าเท่านั้น  คำว่าเท่านัน้ไม่น่าจะเข้าใจยาก  มันจะถามเพื่อให้มันใช้ได้ขึ้นมารึไง   พอบอกใช้ได้ให้มันฟิน สมที่มันถาม  มันไม่ซื้อ   ซื้อไปใช้ไม่ได้แม่งด่าเราอีก

เพลียบอกตรง

เจอประจำครับพวกนี้ มาต่อราคา (พอบอกได้ )ส่งได้ไหม(ส่งได้) ถามเมียก่อนนะครับขอบคุณมาก แม่งจะถามทำห่าไรก็ไม่รู้

ขอเลขบัญชี เดียวพรุ้งนี้โอนไปให้ครับ  ขอเบอร์ด้วยครับ

โดนเหมือนกัน ต่อไปผมขายของถ้าใครมาถามเลขบช แล้วไม่โอนผมประจานเลย ผมโดนมาไม่ต่ำกว่า 20 คนละ

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ

คนจะเอาจริงๆโทรกริ้งเดียวจบ

ไอ้พวกถามเยอะๆอะไม่ซื้อหรอกเกรียนทั้งนั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/05/14, [01:03:07] โดย จอมใจไร้รัก »
« ตอบ #16 เมื่อ: 14/05/14, [09:22:48] »

เจอมาหมดทุกกรณีแล้ว เซ็งลงแลกดีกว่า  [on_026]
ken:ken ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 14/05/14, [11:55:15] »

ตัวอย่างนะ

เรื่องตลก

เพลียบอกตรง

โดนใจเลย [เจ๋ง]
« ตอบ #18 เมื่อ: 15/05/14, [14:54:09] »

update ล่าสุด
ขายรากดำ  กับดินออกไป
ถามแค่สถานที่กับเวลานัดรับ แค่นั้น  จ่ายตัง จบ   [on_065]
ส่วนคนไม่ซื้อ อืม  ไม่ต้องบรรยายซ้ำเน๊อะ
« ตอบ #19 เมื่อ: 15/05/14, [18:15:18] »

เห็นด้วยนะครับ คนถ้าจะซื้อ จะไม่ถามอะไรมากมายเลย ผมเองก็ขายมาเยอะ

แต่ในกรณีผมเจอ คืออยากจะซื้อสินค้า  แต่คนขายลงแต่รูป เบอร์โทรก็ไม่ลง ขายเท่าไรก็ไม่บอก ใช้ได้ป่าวก็ไม่รู้ 
ตั้งกระทู้แค่ว่า ขายXXX แล้วก็รูป จบ ปิ๊ง  ใครจะไปตรัสรู้
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #20 เมื่อ: 15/05/14, [18:23:54] »

เจอประจำครับพวกนี้ มาต่อราคา (พอบอกได้ )ส่งได้ไหม(ส่งได้) ถามเมียก่อนนะครับขอบคุณมาก แม่งจะถามทำห่าไรก็ไม่รู้

อันนี้ปกติครับ ต้องเอาข้อมูลสินค้าและราคากลับไปเสนอทำเรื่องจัดซื้อกับฝ่ายบัญชี ข้อมูลไม่ครบ ราคาแพงเกินไป โดน  [น้ำตาร่วง]
« ตอบ #21 เมื่อ: 16/05/14, [04:19:38] »

อันนี้ปกติครับ ต้องเอาข้อมูลสินค้าและราคากลับไปเสนอทำเรื่องจัดซื้อกับฝ่ายบัญชี ข้อมูลไม่ครบ ราคาแพงเกินไป โดน  [น้ำตาร่วง]
55555555 ต้องทำใบเสนอราคา แล้วรอการ อนุมัติ  และต้องเขียนเหตุผลในการซื้อ ไม่ต่ำกว่า 10 ข้อ   ้hahaha ้hahaha ้hahaha ้hahaha
« ตอบ #22 เมื่อ: 16/05/14, [21:59:03] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง]
pra_song_m1234 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 18/05/14, [14:11:43] »

ที่เคยเจออีกอย่าง  ขายของไม่ลงราคาไว้  รอให้ pm หรือเบอร์โทร

ครั้งเเรกโทรไปเพราะสนใจรายละเอียด  บอกมาราคานึง

ครั้งที่สองโทรไปอีกครั้งกะว่าจะเอา

ไอ๋หย๋า  ราคาเปลี่ยนไปแล้ว  คาดว่าจะมีคนโทรสอบถามหลายคน

เลยขึ้นราคาเอาดื้อๆ

เจอแบบนี้เซ็งครับ 

ใครไม่ลงราคา  ไม่มีรายละเอียด  หรือไม่ให้เบอร์โทรต่อไปจะไม่สนใจ

เผลอๆ   จะด่าด้วย 
« ตอบ #24 เมื่อ: 21/05/14, [20:27:15] »

ที่เคยเจออีกอย่าง  ขายของไม่ลงราคาไว้  รอให้ pm หรือเบอร์โทร

ครั้งเเรกโทรไปเพราะสนใจรายละเอียด  บอกมาราคานึง

ครั้งที่สองโทรไปอีกครั้งกะว่าจะเอา

ไอ๋หย๋า  ราคาเปลี่ยนไปแล้ว  คาดว่าจะมีคนโทรสอบถามหลายคน

เลยขึ้นราคาเอาดื้อๆ

เจอแบบนี้เซ็งครับ 

ใครไม่ลงราคา  ไม่มีรายละเอียด  หรือไม่ให้เบอร์โทรต่อไปจะไม่สนใจ

เผลอๆ   จะด่าด้วย 
อันนี้ส่วนใหญ่ ของจะแพงหรือราคาเท่ากับของใหม่   [on_026]
« ตอบ #25 เมื่อ: 26/05/14, [13:16:33] »

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=256856.0

นี่ไงครับแบบนี้ ลงขายของมักง่าย  แต่ผมว่างานนี้ คนซื้อมักง่ายกว่า ผมเห็นแต่แรกๆละ จะแจ้งแอดมิน ก็กลัวเป็นการกลั่นแกล้ง
« ตอบ #26 เมื่อ: 31/05/14, [00:51:54] »

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=256856.0

นี่ไงครับแบบนี้ ลงขายของมักง่าย  แต่ผมว่างานนี้ คนซื้อมักง่ายกว่า ผมเห็นแต่แรกๆละ จะแจ้งแอดมิน ก็กลัวเป็นการกลั่นแกล้ง
คนขายไม่ได้มักง่าย ลงครบทุกอย่าง แต่มันมีจิตที่จะโกง
ลงว่าขายอะไร
รูปก็มี
ราคาก็มี
อยู่ละแวกไหน
เบอร์โทรก็มี
แต่คนซื้อ ใจเร็วไปหน่อย เลยพลาด 
sakurathai ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 31/05/14, [16:50:58] »

คนขายไม่ได้มักง่าย ลงครบทุกอย่าง แต่มันมีจิตที่จะโกง
ลงว่าขายอะไร
รูปก็มี
ราคาก็มี
อยู่ละแวกไหน
เบอร์โทรก็มี
แต่คนซื้อ ใจเร็วไปหน่อย เลยพลาด 
อันนี้เห็นด้วยจร้า... ้hahaha ้hahaha ้hahaha
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์