Aqua.c1ub.net
*
  Sat 15/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: โรคเสียการทรงตัว  (อ่าน 1153 ครั้ง)
Scnann ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 12/05/14, [13:40:23] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากทราบว่าโรคนี่เกิดจากสาเหตุอะไรเหรอคะ และมีวิธีรักษายังไงได้บ้าง?
คือปลาน้องชอบนอนเอาท้องหงายขึ้นฟ้าตลอดเลยน้องก็มักจะคิดว่ามันตาย -..- แต่พอไปแตะๆก็ว่ายได้เหมือนเดิมแต่แบบมันโงนเงนๆตะแคงว่ายตรงๆไม่เป็นอ่าคะ พี่ๆใครพอรู้ช่วยน้องด้วยนะคะเลี้ยงมาก็รักไม่อยากให้มันตาย
SkyShadow ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/05/14, [13:59:28] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

โรคสุญเสียการทรงตัว ส่วนใหญ่เกิดจากการให้อาหารเม็ดมากเกินไป แต่อาจจะเกิดจากสาเหตุอื่นได้ด้วยเช่น เกิดจากการอุดตันของช่องลม อาจะเพราะท่อลมดังกล่าวเกิดการติดเชื้อแบคทีเรียทำให้เกิดแก๊สหรืออากาศในท้องปลาครับ

ตอนนี้แยกออกมางดอาหาร ซัก 1 อาทิตย์ (ปลาทองอดอาหารได้เป็นเดือนครับ) ลดระดับน้ำให้ไม่สูงจนเกินไป ใส่เกลือนิดหน่อย เพื่อให้ปลาทรงตัวได้ง่ายขึ้น ที่เหลือรอผู้รู้ตอ่ไปนครับ

ส่วนวิธีการรักษาลองตามนี้ครับ

http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=club&group=5&date=29-12-2006&blog=1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/05/14, [14:01:39] โดย mylove_Goldfish »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์