Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้ใหม่ของกลโกงบน internet  (อ่าน 1688 ครั้ง)
nouvo ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 13/04/14, [16:02:02] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตัวละคร ได้แก่

นาย A ( เจ้าของบัญชีเว็บขายของทั่วไป )

นาย B ( เหยื่อ )

นาย C ( 18 มงกุฎ )

นาย c ตระเวนหาเหยื่อตามเว็บต่างๆหลอกขายสินค้าแต่ไม่มีสินค้าในมือ หลอกจนนาย B ที่เป็นเหยื่อที่สนใจสินค้าโอนเงินให้ แต่นาย c จะให้หมายเลขบัญชีของ นาย A ที่เจ้าตัวไม่รู้เรื่องด้วย พอเหยื่อโอนเงินให้นาย A ปั๊บ นาย C จะรีบติดต่อนาย A ทันที แล้วแจ้งว่าตัวนาย C เองโอนเงินเข้าไปผิดบัญชี แล้วจะขอให้นาย A ส่งเงินคืนให้ทางไปรษณีย์โดยให้เอาเงินใส่กล่องพัสดุ แล้วให้จ่าหน้าว่า  " นำจ่าย ปณ..... ชื่อ......มารับเอง "  โดยอ้างว่าไม่สะดวกโอนคืนทางบัญชีอ้างต่างๆนานา  หากนาย A หลงเชื่อก็จะส่งเงินกลับไปให้โดยบริสุทธิ์ใจ ส่วนนาย B ก็ตั้งหน้าตั้งตารอสินค้าจากนาย C จนพอนาย B รู้ว่าโดนหลอกก็ไปแจ้งความ ตามหลักฐานข้อมูลหมายเลขบัญชีของนาย A สุดท้ายตำรวจออกหมายเรียก นาย A ที่ไม่รู้เรื่องอะไรด้วย เพราะหมายเลขบัญชีเป็นของ นาย A

*** นาย C จะใช้บัตรประชาชนปลอมแปลงเลข 13หลัก ( ชื่อ / รูป จะตรง ) มารับพัสดุ พนักงานไปรษณีย์จะแค่บันทึกชื่อและเลข บัตรประชาชน 13 หลัก ลงสมุดให้ผู้รับเซ็นชื่อ เท่านั้น ( ใครเคยไปรับของที่ไปรษณีย์เองจะทราบ ) ***

สรุป

หากใครเจอเหตุการ์ณแบบนี้อย่าโอนเงินคืนในทุกกรณี แนะนำให้คนที่บอกว่าโอนผิดบัญชีไปแจ้งความเสียก่อน หรือให้ธนาคารดึงยอดเงินกลับไปบัญชีที่โอนเข้ามา ไม่เช่นนั้นคุณนั่นแหละจะงานเข้า !!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/04/14, [16:07:27] โดย nouvo »
♜ AKE ♜ ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/04/14, [03:08:17] »

ตามหลัก แล้วไม่มีปัญหานะครับ  ติดต่อธนาคาร ว่าใคร โอนเงินเข้ามา แล้วแจ้งธนาคารไปเลย ว่าเจ้าของโอนผิด ดึงกลับไปเลย ดึงกลับไปยังเจ้าของบัญชี ที่โอนเข้ามา แล้วให้ธนาคารแจ้งกับเจ้าของบัญชีอีกที ( ตรงนี้จะมีบันทึกรายการ อยู่กับธนาคารอยู่แ้ลว  ถ้ามีปัญหาภายหลัง จะมีพยานด้วยซ้ำไป ว่าให้ธนาคารโอนกลับไปเจ้าของบัญชี )   
สิ่งที่ไม่ควรทำคือ กดเงินออกส่งจดหมาย ตามที่ เจ้าของกระทู้บอก ตามนั้นเลยครับ
ปล. ยังไม่เคยเจอ แบบนี้  แต่ผมคงไม่ไป กดเงิน ส่งไปรษณ์ กลับ เสียเวลา เสียค่าน้ำมัน  ผมจะติดต่อธนาคารอย่างเดียวเลย
จอมใจไร้รัก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/04/14, [09:45:19] »

คงโง่น่าดูครับแบบนี้ มีใครโอนมาให้ผมนะ เอาไปใช้ก่อนเลยไม่มี่คืน ผิดถูกว่ากันทีหลังเอิ้กๆ
nouvo ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 19/04/14, [10:15:40] »

้hahaha ้hahaha
♜ AKE ♜ ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #4 เมื่อ: 20/04/14, [14:25:41] »

คงโง่น่าดูครับแบบนี้ มีใครโอนมาให้ผมนะ เอาไปใช้ก่อนเลยไม่มี่คืน ผิดถูกว่ากันทีหลังเอิ้กๆ
แหม่ อุตส่าไม่พูด 555555  ถอนออกมาหมด อายัดไม่ทัน แจ้งตำรวจเอาแล้ว กัน 55555 
ponglertlam ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 23/04/14, [09:45:44] »

036 036 036 036
sakurathai ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 31/05/14, [17:03:20] »

แบบนี้ก็มี [on_008] [on_008] [on_008]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์