Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อลดความเสี่ยง ผมมีเทคนิคเล็กๆมาให้ครับ  (อ่าน 2547 ครั้ง)
SCHOOLBOY Q ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 13/04/14, [08:52:04] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขออนุญาติอ้างอิงจากกรณี ที่เกิดขึ้นล่าสุด
ผมทดลองจากกระทู้นี้ >> http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=252792.0

ทุกวันนี้มิจฉาชีพมีอยู่ทุกที่ บางครั้งเราก็ไม่สามารถตรวจสอบหรือสังเกตุรายละเอียดของผู้ขายได้อย่างละเอียด

เนื่องจาก Google มีฟังก์ชันที่สามารถ ค้นรูปภาพที่คล้ายกันได้ โดยวิธีการ อัพโหลด หรือ Copy Url มาใส่

โดยผมลองทั้ง2วิธี
1.Copy Url ของภาพแล้วนำไปวางเพื่อค้นหารูปภาพที่คล้ายเคียงกันหรือเหมือนกัน
2.ดาวน์โหลดรูปภาพในกระทู้ดังกล่าว  แล้วใช้ฟังก์ชันนี้ของ Google search เพื่อลองค้นภาพที่คล้ายกัน

มาลองดูผลลัพธ์ครับ

วิธีที่ 1

โดยผมใช้รูป2217 ในกระทู้ดังกล่าวครับ

เมื่อคลิกที่รูปภาพ จะเกิดการเปิดในหน้าใหม่ทันทีและมี หน้าตาดังนี้
โดยผมลองใช้ URL ในภาพเพื่อลองค้นหา

โดยเริ่มจาก นำ Url ที่ได้ ไป paste ในช่องว่าง

ได้ผลดังภาพ

" The image is too big, or the network connection is too slow to download it. "

ผมได้ใช้ทักษะทางภาษาอังกฤษอันน้อยนิด และแปลได้ความว่า

"รูปภาพขนาดใหญ่ไป หรือ อินเทอร์เน็ตของท่านช้าเกินไปที่จะดาวน์โหลดรูปภาพดังกล่าว"

ขออนุญาตอ้างอิงครับ
วิธีที่ 1 ผิดครับ นั่นมันไม่ใช่ตัวรูป มันเป็น address ของเพจ
จะเอาไปให้ google หาได้จะต้องเป็น url รูป ที่มี .jpg .bmp .gif .png หรือ url ในลักษณะที่สามารถทำให้มันดึงรูปไปอ่านได้

อย่างในตัวอย่าง จะต้องเป็น https://upic.me/i/eg/10245447_1385847675029669_1982609391_n.jpg
มันจะอยู่ในโค้ดที่ได้มาตอนฝากรูปนั่นแหละครับ

ปล.การค้นรูปนั้นจะไม่ได้ค้นเจอเสมอไป หากรูปมีการ crop หรือแก้ไขรายละเอียดในรูป มันก็จะไม่เป็นรูปเดียวกันและหาไม่เจอครับ

ผมจึงใช้วิธีที่2 เพื่อค้นหาดูอีกครั้ง

มาเริ่มวิธีที่2กันครับ

ขั้นตอนก็ไม่ยุ่งยากครับ
ลองดาวน์โหลด รูปในกระทู้ที่ต้องการหา

โดยในวิธีที่2นี้ ผมใช้รูปเดิมจากกระทู้ที่ได้กล่าวไว้ข้างต้นครับ
เริ่มจาก ดาวน์โหลดรูปภาพดังกล่่าวที่ต้องการจะหา

ขั้นตอนต่อไปคือ การอัพโหลดรูปภาพเพื่อค้นหาภาพที่มีลักษณะคล้ายคลึงกันหรือ อาจเหมือนกัน

รอ

ได้ผลดังภาพครับ พบว่ามีภาพที่เหมือนกันหรือคล้ายกันอยู่ 2 เว็บ

และ

ซึ่งขั้นตอนต่อไปก็เป็นการตัดสินใจของผู้ซื้อ/ขาย แล้วว่า จะตัดสินใจอย่างไรต่อไป นี่เป็นเพียงการเพิ่มช่องทางในการตัดสินใจ ซื้อ/ขาย ให้มีความแน่นอนมากขึ้นครับ

จากวิธีนี้ ผมหวังว่าจะสามารถลดช่องทางทำกินของมิจฉาชีพ และเพิ่มความปลอดภัยในการซื้อขาย ของทุกท่าน

ในกรณีที่มีการแอบอ้างรูปจากที่อื่น หรือขโมยรูปมา แน่นอนว่าการทำแบบนี้ค่อนข้างเสียเวลา

แต่เพื่อแลกกับความปลอดภัยในการซื้อขาย หรือ ความสบายใจ ผมคิดว่าก็คุ้มกับเวลาที่เสียไป

ต้องขอบคุณ กระทู้กรณีศึกษาและ ขอแสดงความเสียใจ ที่โดนมิจฉาชีพดังกล่าว รับเงินแล้วหายไปอย่างดื้อๆ ขอให้ได้เงินคืนไวไวครับ

ซึ่งการตรวจสอบหรือสังเกตุ ก็มีอีกหลายวิธีด้วยกัน ผมหวังว่ากระทู้นี้ จะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย ครับ

หากกระทู้นี้ ซ้ำ หรือ คล้ายคลึง หรืออาจมีท่านใดตั้งกระทู้ในลักษณะที่คล้ายคลึงไว้แล้ว ก็ต้องขออภัยเป็นอย่างสูงครับ

ขอบคุณครับ

เสริมครับ
เทคนิคและวิธีต่างๆที่ พี่ๆและแอดมินในคลับ ได้แนะนำเพิ่มเติมครับ

เบอร์โทรและชื่อรวมถึงเลขบัญชีเอาไปค้นด้วยก็ดีนะจ๊ะถ้าไม่มั่นใจพีเอ็มไปหาผู้ใหญ่ในบอร์ดช่วยให้คำปรึกษาและประเมินความเสี่ยงก็ได้นะ

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับผม

ขอเพิ่มเติมอีกนิดครับ

- ถ้านัดรับได้ เจอของจ่ายเงิน จบ!!
- ถ้านัดรับไม่ได้ ต้องโอนเงิน ให้ตรวจสอบจากประวัติการขายในเว็บ ถ้าเคยขายประจำ ( เกิน 10 กระทู้ ) จบ !!
- กรณีตรวจสอบภาพถ่ายจาก google ถือเป็นอีก 1 ช่องทางตามที่ท่านเจ้าของกระทู้บอก แต่ระวัง !! พวกนี้มาเหนือเมฆ ของไม่มีในมือแต่ทำเหมือนตัวเองมีของ มันทำยังไงรู้ไหม มันก็ไปเดินจตุจักร jj แล้วก็ไปถ่ายรูปตามร้านค้า capture ในมุมแคบๆไม่ให้เห็นในร้าน โดยบอกเจ้าของร้านว่าขอถ่ายรูปให้เพื่อนดูหน่อยนะ เท่านั้นละ เรียบร้อย

อันดับแรก อย่าเห็นแก่ของถูก

สอง กดดูที่ประวัติคนขายนิดนึงครับ

สาม แถบๆใต้ชื่อก็การันตีได้ระดับนึงนะ

แล้วต่อไปก็ทำตามที่เจ้าของกระทู้ว่าก็ได้ครับ ค้นไปเรื่อยๆ

ตรวจสอบประวัติผู้ขายเป็นสำคัญ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/04/14, [12:50:11] โดย Mr.Throwback »
nouvo ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/04/14, [11:32:51] »

- ถ้านัดรับได้ เจอของจ่ายเงิน จบ!!
- ถ้านัดรับไม่ได้ ต้องโอนเงิน ให้ตรวจสอบจากประวัติการขายในเว็บ ถ้าเคยขายประจำ ( เกิน 10 กระทู้ ) จบ !!
- กรณีตรวจสอบภาพถ่ายจาก google ถือเป็นอีก 1 ช่องทางตามที่ท่านเจ้าของกระทู้บอก แต่ระวัง !! พวกนี้มาเหนือเมฆ ของไม่มีในมือแต่ทำเหมือนตัวเองมีของ มันทำยังไงรู้ไหม มันก็ไปเดินจตุจักร jj แล้วก็ไปถ่ายรูปตามร้านค้า capture ในมุมแคบๆไม่ให้เห็นในร้าน โดยบอกเจ้าของร้านว่าขอถ่ายรูปให้เพื่อนดูหน่อยนะ เท่านั้นละ เรียบร้อย

wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/04/14, [12:05:35] »

เบอร์โทรและชื่อรวมถึงเลขบัญชีเอาไปค้นด้วยก็ดีนะจ๊ะถ้าไม่มั่นใจพีเอ็มไปหาผู้ใหญ่ในบอร์ดช่วยให้คำปรึกษาและประเมินความเสี่ยงก็ได้นะ
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/04/14, [13:43:14] »

อันดับแรก อย่าเห็นแก่ของถูก

สอง กดดูที่ประวัติคนขายนิดนึงครับ

สาม แถบๆใต้ชื่อก็การันตีได้ระดับนึงนะ

แล้วต่อไปก็ทำตามที่เจ้าของกระทู้ว่าก็ได้ครับ ค้นไปเรื่อยๆ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/04/14, [14:45:16] »

« ตอบ #5 เมื่อ: 15/04/14, [09:30:17] »

- ถ้านัดรับได้ เจอของจ่ายเงิน จบ!!   [ ผมว่าข้อนี้ค่อนข้างชัวร์มากในการซื้อขาย ]

- ถ้านัดรับไม่ได้ ต้องโอนเงิน ให้ตรวจสอบจากประวัติการขายในเว็บ ถ้าเคยขายประจำ ( เกิน 10 กระทู้ ) จบ !! [ อันนี้ก็ต้องสืบตามกระทู้ย้อนหลังกันยาวๆ]

[ ลืมคิดข้อนี้ไปเลยครับ ขอบคุณครับ ต้องระวังกันให้มากขึ้น ]

« ตอบ #6 เมื่อ: 15/04/14, [09:39:28] »

[ ครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับ ]

อันดับแรก อย่าเห็นแก่ของถูก   [ ครับ บางคนตั้งถูกมายั่ว บางท่านก็โดนเลย ]

สอง กดดูที่ประวัติคนขายนิดนึงครับ [ ข้อนี้ผมเห็นด้วยครับ ยิ่งการซื้อขายมากๆก็มั่นใจได้มากขึ้น ]

สาม แถบๆใต้ชื่อก็การันตีได้ระดับนึงนะ [ อันนี้ก็ พิจารณากันอีกทีครับ ]

[ ครับพี่ อันนี้สำคัญมากจริงๆ ยิ่งถ้ามีชื่อจริง+นามสกุล มาพร้อมกับเลขบัญชี จะง่ายขึ้นมากในการค้นหา ]
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #7 เมื่อ: 15/04/14, [09:56:19] »

วิธีที่ 1 ผิดครับ นั่นมันไม่ใช่ตัวรูป มันเป็น address ของเพจ
จะเอาไปให้ google หาได้จะต้องเป็น url รูป ที่มี .jpg .bmp .gif .png หรือ url ในลักษณะที่สามารถทำให้มันดึงรูปไปอ่านได้

อย่างในตัวอย่าง จะต้องเป็น https://upic.me/i/eg/10245447_1385847675029669_1982609391_n.jpg
มันจะอยู่ในโค้ดที่ได้มาตอนฝากรูปนั่นแหละครับ

ปล.การค้นรูปนั้นจะไม่ได้ค้นเจอเสมอไป หากรูปมีการ crop หรือแก้ไขรายละเอียดในรูป มันก็จะไม่เป็นรูปเดียวกันและหาไม่เจอครับ
« ตอบ #8 เมื่อ: 15/04/14, [10:54:53] »

[ ขอบคุณมากๆครับพี่บัง  
ยิ่งข้อมูลมากขึ้น การป้องกันก็จะมีมากขึ้นครับ ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/04/14, [11:07:24] โดย Mr.Throwback »
♜ AKE ♜ ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #9 เมื่อ: 20/04/14, [14:27:48] »

ได้ความรู้ใหม่ๆ เพียบ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ponglertlam ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #10 เมื่อ: 23/04/14, [09:44:43] »

[เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์