Aqua.c1ub.net
*
  Mon 03/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้ 24" ตู้แรกของชีวิตคับ แนะนำติชมได้เลยครับ รับหมดครับ  (อ่าน 1910 ครั้ง)
navyboss ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 16/03/14, [21:22:20] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ขนาด 60*23*30
ดิน black earth 9L
กรอง atman 3335 มีเดีย ชั้น1 กรองละเอียด ชั้น2 กรองหยาบ,เซรามิก
คาร์บอน ยีสต์
ไฟ eja 55w
ปั้มน้ำ 1200
รองพื้น ปุ๋ย+แบคทีเรีย+หินพิสมัส
พัดลมทำอุณหภูมิได้ กลางวัน 27-29 ตอนนอนเปิดแอร์ได้ 26-24 ครับ

แนะนำหน่อยครับ ว่าขาดอะราย หรือควรจัดเพิ่มเติมยังไงครับ ช่วยติชมlayout หน่อยครับ
ตู้ตั้งมาได้ 5วันแล้ว แต่ลงต้นไม้ได้ 3 วันครับ
 ** เมื่อไหร่จะลงปลา กับ กุ้งได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/03/14, [22:03:30] โดย navyboss »
อิสระ & วนิ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/03/14, [21:31:37] »

ปั๊มน้ำเอาไว้ทำไรหรอครับ

ส่วนปลา ผมว่าลงได้เลยนะครับ พวกปลาเล็กๆอย่างปลาซิว
ว่าแต่ จะเลี้ยงปลากะกุ้งด้วยกันหรอครับ
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/03/14, [21:36:33] »

#สัตว์กินตะไคร่เช่น ปลาออตโต้ กุ้งเเคระ หอยเขา ฯลฯ หามาใส่ตู้หลังจากตั้งตู้2weeks
ปลาสวยงาม หามาใส่ตู้ หลังจากตั้งตู้4weeksครับ
#ปั้มนํ้าใส่ทำไมหรอครับ?? ไม่ได้ใช้ตัวกรองฝ้าที่มีปั้มนํ้าข้างใน เเล้วใส่เพื่อสร้างกระเเสนํ้า? (ใช้outflowวางตำเเหน่งดีๆก็สร้างการหมุนเวียนที่ดีได้ครับ)
#วางinflow outflowเเบบนี้นํ้าหมุนเวียนไม่ทั่วนะครับ ต้องวางฝั่งเดียวกัน คือซ้าย หรือขวา ส่วนจะเอาอันไหนชิดหน้าตู้/หลังตู้ ก็ตามสบายครับ
#อุณหภูมิเเกว่งไปนะครับ
#สำหรับlayout  :: no commentครับ
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/03/14, [22:00:21] »

ปั๊มน้ำเอาไว้ทำไรหรอครับ

ส่วนปลา ผมว่าลงได้เลยนะครับ พวกปลาเล็กๆอย่างปลาซิว
ว่าแต่ จะเลี้ยงปลากะกุ้งด้วยกันหรอครับ
ปั้มน้ำคิดว่าจะให้น้ำมันหมุนเวียนอะครับ
ฃ่ายครับผมอยากเลี้ยงกุ้งกับปลาครับ
ช่วยแนะนำที่ครับ ว่าควรลงปลาพันธุ์ไหน กุ้งพันธุุ์ไหน ขอบคุณ ครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/03/14, [22:01:50] »

#สัตว์กินตะไคร่เช่น ปลาออตโต้ กุ้งเเคระ หอยเขา ฯลฯ หามาใส่ตู้หลังจากตั้งตู้2weeks
ปลาสวยงาม หามาใส่ตู้ หลังจากตั้งตู้4weeksครับ
#ปั้มนํ้าใส่ทำไมหรอครับ?? ไม่ได้ใช้ตัวกรองฝ้าที่มีปั้มนํ้าข้างใน เเล้วใส่เพื่อสร้างกระเเสนํ้า? (ใช้outflowวางตำเเหน่งดีๆก็สร้างการหมุนเวียนที่ดีได้ครับ)
#วางinflow outflowเเบบนี้นํ้าหมุนเวียนไม่ทั่วนะครับ ต้องวางฝั่งเดียวกัน คือซ้าย หรือขวา ส่วนจะเอาอันไหนชิดหน้าตู้/หลังตู้ ก็ตามสบายครับ
#อุณหภูมิเเกว่งไปนะครับ
#สำหรับlayout  :: no commentครับ
ขอบคุณครับสำหรับความรู้เรื่องลงปลา ส่วนเรื่อง อุณหภูมิผมจะแก้ยังไง ไม่ให้แกว่งมากอะครับ
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/03/14, [22:09:05] »

ขอบคุณครับสำหรับความรู้เรื่องลงปลา ส่วนเรื่อง อุณหภูมิผมจะแก้ยังไง ไม่ให้แกว่งมากอะครับ

"พัดลมทำอุณหภูมิได้ กลางวัน 27-29 ตอนนอนเปิดแอร์ได้ 26-24 ครับ"
ถ้าไว้ในห้องเเอร์เเล้วเปิดเเค่ตอนกลางคืน ...กลางวันก็อาจจะร้อนมาก
ผมว่าที่ทำได้ก็เปิดพัดลมเฉพาะตอนกลางวัน ส่วนตอนกลางคืนก็ไม่ต้องเปิดพัดลมเพราะเเอร์ก็ช่วยลดอุณหภูมิอยู่เเล้ว
เเต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าอุณหภูมิไม่ได้เปลี่ยนอย่างฉับพลันก็ไม่น่ากังวลครับ เพราะสัตว์นํ้าปรับตัวได้อยู่เเล้ว  [เจ๋ง]

ถ้าจะให้ดีก็ตั้งตู้บริเวณที่ลมผ่าน อากาศเย็นๆ เเละเลี้ยงเเบบไม่เเอร์ 24H หรือถ้าจะเลี้ยงเเอร์ก็เเอร์ตลอด24Hเลยครับ
ปล.ช่วงนี้อากาศร้อนๆ อย่าเติมเเค่นํ้าที่ลดไปนะครับ ต้องถ่ายนํ้าสมํ่าเสมอด้วยน้าาา เดี๋ยวของเสียจะเยอะเกินครับ
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 16/03/14, [23:00:56] »

"พัดลมทำอุณหภูมิได้ กลางวัน 27-29 ตอนนอนเปิดแอร์ได้ 26-24 ครับ"
ถ้าไว้ในห้องเเอร์เเล้วเปิดเเค่ตอนกลางคืน ...กลางวันก็อาจจะร้อนมาก
ผมว่าที่ทำได้ก็เปิดพัดลมเฉพาะตอนกลางวัน ส่วนตอนกลางคืนก็ไม่ต้องเปิดพัดลมเพราะเเอร์ก็ช่วยลดอุณหภูมิอยู่เเล้ว
เเต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าอุณหภูมิไม่ได้เปลี่ยนอย่างฉับพลันก็ไม่น่ากังวลครับ เพราะสัตว์นํ้าปรับตัวได้อยู่เเล้ว  [เจ๋ง]

ถ้าจะให้ดีก็ตั้งตู้บริเวณที่ลมผ่าน อากาศเย็นๆ เเละเลี้ยงเเบบไม่เเอร์ 24H หรือถ้าจะเลี้ยงเเอร์ก็เเอร์ตลอด24Hเลยครับ
ปล.ช่วงนี้อากาศร้อนๆ อย่าเติมเเค่นํ้าที่ลดไปนะครับ ต้องถ่ายนํ้าสมํ่าเสมอด้วยน้าาา เดี๋ยวของเสียจะเยอะเกินครับ
อุณหภูมิก็ไม่ได้เปลียนเฉียบพันนะครับ จากตื่นนอนปิดแอร์ อุณหภูมิตู้ก็ค่อย ๆ ขึ้น กว่าจะถึง 29 ก็เที่ยงแล้วครับ
TeW ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 18/03/14, [22:23:14] »

เปิดหน้าต่าง หรือตั้งตู้ในที่อากาศถ่ายเทได้สะดวก ก็ช่วยได้เยอะนะครับ [เจ๋ง]
DoubleAce ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 18/03/14, [23:42:08] »

1. เอาปั๊มน้ำออก
2. เอาหัวดิฟไปติดด้างข้างจะได้ดูไม่เกะกะ และเอาไว้ตรงข้าม out flow จะได้พัดไปทั่วๆนะครับ ตามรูป

3. เทอร์โมติดไรตั้ง2อันครับ 5555
4. เรื่อง layout ถ้าเอาขอนทางขวามาไว้ด้านซ้ายอย่างเดียวอาจจะสวยกว่านี้นะครับ เอาชี้ด้านนี้แหละ ถ้าไม่ได้เรื่องก็เปลี่ยนคืนเหมือนเดิมนะครับ 555
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์