Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ร้านยังมี Zebra shark อยู่มั้ยครับ  (อ่าน 2313 ครั้ง)
apiwat_w ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 25/02/14, [00:46:11] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

หมดรึยังอะครับ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/02/14, [01:05:08] »

มีครับ ล่าสุดเห็นอยู่
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/02/14, [22:08:10] »

มีครับ ล่าสุดเห็นอยู่

ขอบคุณครับ  
ถามอีกนิดครับผมไปซื้อ drop checker ของ nuturism พี่มา แล้วผมลืมว่าต้องใส่น้ำยา ต่อ น้ำในตู้อัตราส่วนเท่าไรอะครับ  [on_007] [on_007]
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/02/14, [22:09:59] »

ขอบคุณครับ  
ถามอีกนิดครับผมไปซื้อ drop checker ของ nuturism พี่มา แล้วผมลืมว่าต้องใส่น้ำยา ต่อ น้ำในตู้อัตราส่วนเท่าไรอะครับ  [on_007] [on_007]

ตอบเเทนพี่เอ เรื่อง Drop checker นะครับ ก็ใช้ นํ้ายาตัวที่เป็นindicator + นํ้าKH4
ลงในกระเปาะครับ โดยไม่ต้องสนใจปริมาตรนํ้าในตู้นะ เเค่ใส่ให้นํ้ายาที่อยู่ในกระเปาะ มันอยุ่ในจุดที่กว้างที่สุด(พื้นที่หน้าตัดมากที่สุด) เพื่อการวัดค่าที่ดีครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 25/02/14, [22:15:34] »

ตอบเเทนพี่เอ เรื่อง Drop checker นะครับ ก็ใช้ นํ้ายาตัวที่เป็นindicator + นํ้าKH4
ลงในกระเปาะครับ โดยไม่ต้องสนใจปริมาตรนํ้าในตู้นะ เเค่ใส่ให้นํ้ายาที่อยู่ในกระเปาะ มันอยุ่ในจุดที่กว้างที่สุด(พื้นที่หน้าตัดมากที่สุด) เพื่อการวัดค่าที่ดีครับ

แต่ที่แถมมามีน้ำยาอยุขวดเดียว รึต้องไปหาเพื่มใช่ม่ะครับ
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #5 เมื่อ: 25/02/14, [22:21:41] »

แต่ที่แถมมามีน้ำยาอยุขวดเดียว รึต้องไปหาเพื่มใช่ม่ะครับ

ลองอ่านคอมเม้นท์ของพี่เก่งcoffmanในกระทู้นี้ดูครับ เเล้วจะเข้าใจจจจ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=106414.0

ในพื้นผิวโลกมนุษย์ สมดุลระหว่างก๊าสและของเหลว เกิดขึ้นตลอดเวลา ถ้ามันแปรปรวนคงไม่มีน้ำอัดลมบรรจุขวด ตักเอาแถวคลองก็เอามาชงเหล้าได้  โซดาก็อาศัย เปลี่ยนสภาวะสมดุล ก๊าสโดนใช้แรงดันช่วยให้ CO2 ละลายน้ำได้มากขึ้น แต่เมื่อเปิดทิ้งไว้ หรือพยายามจะรักษาโซดาให้ซ่าหลังจากเปิดแล้วก็คงเป็นไปไม่ได้ ตราบที่ภาวะสมดุลได้เริ่มต้นขึ้นแล้ว
จึงทำให้โซดาที่เหลือกลายเป็นเหตุให้มีการเปิดเหล้าขวดต่อไป

โลกที่ร้อนขึ้นก็เกิดจากมนุษย์อุจจาระเหม็นนี่หล่ะครับที่เอา carbon cycle ไปยำซะเละ น้ำท่วมโลกยังไงไปดู 2012 ครับ

แล้วมันเกี่ยวกับ ดรอปเช็คยังไง ?

การใช้ความต่างของสมดุลมวลสาร  ยังเกิดกับพื้นที่เล็กๆในกระเปาะแก้ว กระเปาะพลาสติก หรืออะไรก็ได้ที่เป็นช่องว่างในตู้ไม้น้ำเรา การละลายของก๊าสเกิดขึ้นอย่างช้าๆ ตลอดเวลา

แล้วทำไมดรอปต้องเล็กๆ?
เพราะหากเราใช้ขันน้ำมาทำดรอปเช็ค สมดุลของ CO2 ที่แลกเปลี่ยนก๊าส จะใช้เวลานานเกินไป จนทำให้
CO2>>>> ละลายน้ำ>>> ได้กรดคาร์บอนิค>>>pH ในน้ำลดลง>>>น้ำบางส่วนไหลผ่านดรอปเช็ค ก๊าสภายระเหยออกมาเข้าไปยังช่องว่างของก๊าสเพื่อปรับสมดุล>>>น้ำในดรอปเช็ค pH ต่ำลง>>แสดงให้เห็นเป็นค่าสีที่เปลี่ยนไปตาม อินดิเคเตอร์ที่ใช้ เหลือง-เขียว-น้ำเงิน ที่ดีที่สุดในการเลี้ยงไม้น้ำคือสีเหลืองอมเขียว yellow/green (pH=6-6.6)

น้ำที่ใส่ในดรอปเช็ค?
วิธีที่ใช้กันทั่วไป
1 ใช้น้ำในตู้ (ต้องเปลี่ยนน้ำในดรอปเช็คทุกครั้งหลังเปลี่ยนน้ำ)
วิธีนี้เป็นที่นิยมเพราะไม่ต้องยุ่งยากและเสียเงินเพิ่ม แต่ค่าสีอาจเพี้ยนไปตามคุณลักษณะของ KH น้ำที่เปลี่ยนไป เช่นของ Dymax จะมีแถบมาตรฐานให้ 2 แผ่น จุดที่ CO2 พอ
 KH 2-7 สีจากอินดิเคเตอร์(Bromothymol Blue)จะเป็นสีเขียวอมเหลือง อ่าน pH ได้ 6.8
KH 8-15 สีจากอินดิเคเตอร์(Bromothymol Blue)จะเป็นสีเขียวเข้ม อ่าน pH ได้ 7.1

2 ทำไมต้องน้ำ KH 4 เพื่อเป็นการลดผลที่อ่านสีผิดพลาด และได้ปริมาณ CO2 ที่แม่นยำ
 เพราะน้ำในตู้ไม่ได้มีแค่คาร์บอเนตกับคาร์บอนไดออกไซด์ ทั้ง Humic acid จากขอนไม้หรือ blackwater ที่เติมเข้าไป phosphate ในน้ำก็มีผลต่อ pH ทั้งนั้น ทำให้ค่าที่วัดได้อาจจะผิดเพี้ยนไปได้

ถ้าเราสามารถจะกำหนดค่า KH ให้คงที่ได้การที่เรามี pH เป็นตัวแปรเราก็สามารถจะวัดคาร์บอนไดออกไซด์ที่ละลายในน้ำได้แม่นยำขึ้น

ปริมาณ CO2 ที่เหมาะสมจะอยู่ที่ 20-40 ppm  ค่ากลางๆที่เหมาะสมอยู่ที่ประมาณ 30 ppm ซึ่งถ้าเราไปดูตาราง pH/KH จะเห็นว่าค่าประมาณ 30 ppm ที่ KH เท่ากับ 4  ค่าของ pHที่วัดได้จะอยู่ที่ 6.6

Bromthymol blue เป็น pH indicator ที่มีการเปลี่ยนแปลงของสีในช่วง pH 6-8 ที่อ่านค่าได้ง่าย ที่pH 6.6 สีจะเป็นสีเขียวและเปลี่ยนเป็นสีน้ำเงินเมื่อ pH สูงกว่า 7.6 ขึ้นและเป็นเหลืองเมื่อpH ต่ำกว่า 6

credit
http://www.greenleafaquariums.com/co2-drop-checkers.html
http://www.plantedtank.net/forums/general-planted-tank-discussion/41894-co2-drop-checker-deionised-water.html

อ่านให้ลึกในนี้เลยนะครับ คุณ Banx ทำไว้สุดยอดในห้องสมุด  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=18156.0

สั้นๆแล้ว ตามสั่งครับ asspain

Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 25/02/14, [22:36:32] »

ลองอ่านคอมเม้นท์ของพี่เก่งcoffmanในกระทู้นี้ดูครับ เเล้วจะเข้าใจจจจ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=106414.0

ครับผม ขอบคุณมากครับ
« ตอบ #7 เมื่อ: 25/02/14, [22:41:15] »

1-2หยด+น้ำในตู้ ครับ ผสมง่ายๆ
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 25/02/14, [23:01:32] »

1-2หยด+น้ำในตู้ ครับ ผสมง่ายๆ

ขอบคุณครับ ผมใส่ 1:4 ยังว่า สีมันไม่ยอมเปลี่ยนซักที  [on_007]
« ตอบ #9 เมื่อ: 25/02/14, [23:02:51] »

ขอบคุณครับ ผมใส่ 1:4 ยังว่า สีมันไม่ยอมเปลี่ยนซักที  [on_007]

รอหน่อยครับ เดี๋ยวก็เปลี่ยนสี
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 25/02/14, [23:17:54] »

รอหน่อยครับ เดี๋ยวก็เปลี่ยนสี
อ่อ โอเคครับ ขอบคุณครับ   beg1
atlantis ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #11 เมื่อ: 28/02/14, [01:06:01] »

หมดรึยังอะครับ
กำลังมีเข้ามาใหม่ครับ เร็วๆนี้
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 28/02/14, [23:06:03] »

กำลังมีเข้ามาใหม่ครับ เร็วๆนี้

มาแล้วเม้นบอกได้มั้ยครับ เดี๋ยวไปไม่ทัน  [on_007]
atlantis ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #13 เมื่อ: 02/03/14, [00:34:08] »

มาแล้วเม้นบอกได้มั้ยครับ เดี๋ยวไปไม่ทัน  [on_007]
มีมาแล้วครับ สวยๆทั้งนั้นเลย
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์