Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: GLASS POT คุณภาพ ส่งออก  (อ่าน 55829 ครั้ง)
Virus[G] ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #150 เมื่อ: 08/03/14, [23:26:07] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

หิ้วผ่านแล้วเกิดอะไรขึ้น วานบอก

เรื่องราวก็นานแล้วครับ....  หิ้วดินยี่ห้อดังไปถุงนึง กำลังจะเดินเอากลับไปเก็บที่รถ พอเดินผ่านหน้าร้านแก กวาดสายตาดูนู่น นี่ นั่น ไปตามประสา พักนึงก็มีเสียงทักมาจากด้านหลัง "ซื้อดินมาเท่าไรเนี่ย" อึ้งอยู่พักนึงก็ตอบไปตามจริง "เก้าร้อยกว่าบาทครับ" ......."ทำไมไม่มาซื้อที่ร้านล่ะขายถูกกว่าตั้งเยอะ บลาๆๆๆๆๆ" เอ่อ ถึงกับพูดอะไรไม่ออกเลย เซ็งมาก ไม่ได้เซ็งที่ซื้อของแพงหรอกนะแต่เซ็งที่มาแขวะลูกค้าแบบนี้ ผมอยู่ ตจว น่ะครับ นานๆเข้าสวนทีนึงก็ซื้อของหลายอย่างหน่อย ไม่ค่อยได้เทียบราคา เจอของที่อยากได้ก็ซื้อเลย เจอแบบนี้ครั้งเดียวก็เกินพอแล้วครับ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #151 เมื่อ: 08/03/14, [23:31:55] »

ข้อ2. นี่คงมีคนเจอเยอะเชียวแหละ

การจะเลือกซื้อของใครเป็นสิทธิส่วนบุคคลแต๊ๆ
PoNgPaNg+ ออฟไลน์
« ตอบ #152 เมื่อ: 09/03/14, [00:23:36] »

ว่าจะไม่เล่าก็เเต่ก็นะ เห็นคนอื่นปล่อยมาเยอะก็อยากจะเล่าสู่กันฟัง

เหตุการณ์แรก: เคยเดินเข้าไปร้านพี่กบ เเล้วถามว่ามีดรอปเชคของ NATURISM ไหมครับ พี่เเกตอบว่า "พี่ไม่มี มีเเต่ของที่ดีกว่า

จะเอามั้ยล่ะ?"

ผมก็สตั๊นไป 5 วิ เกลือกตาไปมา แกก็ไปหยิบของ Cal Aqua Labs มาให้ เเล้วพูดว่า ยี่ห้อนี้ส่งออกทั่วโลก ใช้เเก้วจากเยอรมัน

ของเอน่ะของจีน เนื้อเเก้วจีน เเล้วเเกก็สาธยายต่อจนเหมือนผมโง่ยังไงไม่รู้ สรุปก็ต้องซื้อไอเจ้า Cal Aqua มาใช้ เพราะตามหา

ของพี่เอทุกร้านตั้งเเต่ Atlantis The Nature Aqu@-mind จนมาร้านเเก เหตุการณ์นี้จบไป

เหตุการณ์ที่่สอง: ไปช้อปของจนเสร็จละ เเล้วมาเเวะซื้ออะไรนิดหน่อยร้านพี่กบ พี่เเกก็มองถุงหูหิ้วในมือ

มีบับเบิลกันกระเเทกอยู่ เเล้วถามว่า นั่นเครื่องเเก้วใช่ไหม ผมก็ตอบ ใช่ครับ เเกถามว่าซื้อมาเท่าไหร่? ผมก็ตอบ x,xxx ครับ

เเกบอก ของพี่ก็มี เเล้วใช้ "เนื้อเเก้วจากเยอรมันด้วย" ของเอใช้เเก้วจากจีน เเกเดินไปหยิบเครื่องเเก้วของเเกมา

เเล้วเอาของผมไปเทียบ เนี่ย!! เห็นมั้ย ดูเอาใครใสกว่า (ผมก็มอง มองเเล้วมองอีก ของพี่เอใสกว่า) เเกก็พูดต่อ เนี่ยของพี่ไม่มี

คลื่นด้วย น้องจะไปซื้อของแพงๆ ทำไม

ผมก็คิดในใจ ทำไมต้องมาพูดให้เราเหมืนคนโง่ด้วย เงินก็เงินกุปะว้า พอใจจะใช้เเบรนด์ไหนมันก็เป็นความชอบส่วนตัว

เเล้วก็ไม่เข้าใจว่า ทำไมชอบไปดิสเครดิตสินค้าคนอื่นเค้า สร้างชื่อให้สินค้าตัวเองจากคุณภาพโดยไม่ไปดิสเครดิตของคนอื่น

เค้าไม่ได้หรือ?
« ตอบ #153 เมื่อ: 09/03/14, [00:57:17] »

ปล. ของเราตอนนี้มี่ร้านAtlantis Aqu@Mind และ The Nature ละนะ dropchecker
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/03/14, [00:59:02] โดย Longhairguy »
nouvo ออฟไลน์
« ตอบ #154 เมื่อ: 09/03/14, [01:39:07] »

จริงแล้วผมโดนทุกดอกนะ แต่รูปที่เคยถ่ายไว้มันหายไปตอน windows พัง ไม่งั้นจะเล่าได้เป็นฉากๆ แต่เอาสรุปง่ายๆแบบนี้ครับ

1.ซื้อตู้ 30" ของแถมคือรอยบิ่นตรงขอบตู้ โทรไปบอก แกก็บอกว่าไว้วันหน้าอุดหนุนตัวอื่นจะลดราคาพิเศษให้แทน ( อ้าวไหนตอนซื้อบอกถ้ารั่วก็เอาไปเปลี่ยนใหม่ได้ โอเคไม่ติดใจ บิ่นกับรั่วคงไม่เหมือนกัน

2.ซื้อปุ๋ยน้ำ iron plus ขวดเป็นแบบฝาปิดเกียว แกใจดีแถมหัวปั๊มมาให้ด้วย กลับมาบ้านเปิดฝาขวด เอาหัวปั๊มใส่ เวรกรรม เกลียวหัวปั๊มใหญ่กว่าเกลียวขวด โอเคเดี๊ยวหาขวดอื่นๆในบ้านมาใส่แทน

3.ไปซื้อสายยางกรองนอกเขียวๆขดๆที่วางหน้าร้าน สั่ง 2 ขนาด ขนาดละ 4 เมตร ตั้งใจเอามาแบ่งตัดใส่กรองนอกสองตัวที่บ้าน พอถึงบ้านเอ๊ะทำไมมันใช้ไม่ได้ถึงสองตัว เอาสายวัดมาวัดอีกที เวรกรรม ได้มาเส้นละ 2ครึ่ง

4.เอ้าไม่เข็ด เอาอีก ชุดดรอปเช็คเกอร์แก้ว พร้อมน้ำยา kh 4 กะ น้ำยาดรอป กลับมาบ้านหยดน้ำยาตามที่แกบอก น้ำยาไม่เปลี่ยนสี แกให้ลองเอาน้ำในตู้หยอดแทน kh4 ก็ยังไม่เปลี่ยน เอ้าแกบอกให้เอาน้ำยาดรอปเพียวๆเลย ก็ไม่เปลี่ยน ผมเลยลองเอาน้ำยาดรอปขวดที่เคยใช้ก่อนไปซื้อของแกมาหยอดควบคู่กับน้ำยา kh4 ของแก อ้าวสีเปลี่ยนแล้ว ก็เลยไม่รู้ว่าผมเอ๋อหรือน้ำยาแกหมดอายุ ก็โอเคช่างมัน เพราะแกบอกให้ขับรถไปเปลี่ยนแก ผมว่าคงไม่คุ้มบางนาไปจตุจักร ผมยังสติดีอยู่

5.ล่าสุดเลย ไปซื้อปุ๋ยไม้ข้อ nutreint added อะไรเนี่ย รอบนี้ลองใจล้วนๆ ว่าจะเหมือนข้อ 2 มั้ย แกแถมหัวปั๊มเหมือนเดิม แล้วเกลียวก็ใหญ่กว่าเกลียวขวดอีกเหมือนเดิม  n032 n032

myboyvz ออฟไลน์
« ตอบ #155 เมื่อ: 09/03/14, [02:13:08] »

อยากฟังเรื่องหินย้อมสีสองตันอีกสักรอบ  ้hahaha
shalotorn ออฟไลน์
« ตอบ #156 เมื่อ: 09/03/14, [12:22:02] »

จริงแล้วผมโดนทุกดอกนะ แต่รูปที่เคยถ่ายไว้มันหายไปตอน windows พัง ไม่งั้นจะเล่าได้เป็นฉากๆ แต่เอาสรุปง่ายๆแบบนี้ครับ

1.ซื้อตู้ 30" ของแถมคือรอยบิ่นตรงขอบตู้ โทรไปบอก แกก็บอกว่าไว้วันหน้าอุดหนุนตัวอื่นจะลดราคาพิเศษให้แทน ( อ้าวไหนตอนซื้อบอกถ้ารั่วก็เอาไปเปลี่ยนใหม่ได้ โอเคไม่ติดใจ บิ่นกับรั่วคงไม่เหมือนกัน

2.ซื้อปุ๋ยน้ำ iron plus ขวดเป็นแบบฝาปิดเกียว แกใจดีแถมหัวปั๊มมาให้ด้วย กลับมาบ้านเปิดฝาขวด เอาหัวปั๊มใส่ เวรกรรม เกลียวหัวปั๊มใหญ่กว่าเกลียวขวด โอเคเดี๊ยวหาขวดอื่นๆในบ้านมาใส่แทน

3.ไปซื้อสายยางกรองนอกเขียวๆขดๆที่วางหน้าร้าน สั่ง 2 ขนาด ขนาดละ 4 เมตร ตั้งใจเอามาแบ่งตัดใส่กรองนอกสองตัวที่บ้าน พอถึงบ้านเอ๊ะทำไมมันใช้ไม่ได้ถึงสองตัว เอาสายวัดมาวัดอีกที เวรกรรม ได้มาเส้นละ 2ครึ่ง

4.เอ้าไม่เข็ด เอาอีก ชุดดรอปเช็คเกอร์แก้ว พร้อมน้ำยา kh 4 กะ น้ำยาดรอป กลับมาบ้านหยดน้ำยาตามที่แกบอก น้ำยาไม่เปลี่ยนสี แกให้ลองเอาน้ำในตู้หยอดแทน kh4 ก็ยังไม่เปลี่ยน เอ้าแกบอกให้เอาน้ำยาดรอปเพียวๆเลย ก็ไม่เปลี่ยน ผมเลยลองเอาน้ำยาดรอปขวดที่เคยใช้ก่อนไปซื้อของแกมาหยอดควบคู่กับน้ำยา kh4 ของแก อ้าวสีเปลี่ยนแล้ว ก็เลยไม่รู้ว่าผมเอ๋อหรือน้ำยาแกหมดอายุ ก็โอเคช่างมัน เพราะแกบอกให้ขับรถไปเปลี่ยนแก ผมว่าคงไม่คุ้มบางนาไปจตุจักร ผมยังสติดีอยู่

5.ล่าสุดเลย ไปซื้อปุ๋ยไม้ข้อ nutreint added อะไรเนี่ย รอบนี้ลองใจล้วนๆ ว่าจะเหมือนข้อ 2 มั้ย แกแถมหัวปั๊มเหมือนเดิม แล้วเกลียวก็ใหญ่กว่าเกลียวขวดอีกเหมือนเดิม  n032 n032

โดนตู้ขอบบิ่นเหมือนกันเลยครับ ซื้อช่วงเย็นร้านกำลังจะปิดกำลังเช็คดูว่าสภาพดีไหมพี่เค้าก็บ่นๆจะไปเยี่ยมแม่ โอเคงั้นเห็นใจกันคิดว่าไม่มีปัญหาอะไร อุ้มมาอย่างดีวางไว้เบาะรถไม่กระแทกอะไรแฟนนั่งคุมข้างตู้อีกที ขึ้นทางด่วนแฟนบอกพี่ๆตู้เรามีรอยบิ่น(อ้าวเอาแล้วไง) หลุดจากทางด่วนมาได้จอดรถดู เห้ยมันบิ่นจริงๆเยอะด้วย คือมาไกลแล้วฝนก็ตกพี่เค้าก็คงปิดร้านไปแล้ว คุยกันทีหลังคำตอบคือมาซื้อย่างอื่นเดี๋ยวลดให้ไม่ยอมให้เปลี่ยน....เข้าใจนะว่าพี่เค้าอาจจะคิดว่าเราทำแตกเอง แต่ก็ขอบายก่อนนี้เจออะไรเบาๆกับพี่แกก็ไม่ได้อะไรมาก รอบนี้ไม่ไหวเอาตู้ตำหนิมาขายให้
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #157 เมื่อ: 09/03/14, [12:22:32] »

[on_047]
~!!!GoR@!!!~ ออฟไลน์
« ตอบ #158 เมื่อ: 09/03/14, [13:02:28] »

ร่วมแบ่งปันเรื่องราวดีๆสู่สังคม

ส่วนตัวผม ไม่เคยมีปัญหากับร้านนี้ครับ
corydoras ออฟไลน์
« ตอบ #159 เมื่อ: 09/03/14, [20:30:06] »

อั้ยย๊ะ ไม่ได้เขามานานดุเดือดเลยทีเดียวววว [เอ๊ะ!!!]
kitsana2537 ออฟไลน์
« ตอบ #160 เมื่อ: 10/03/14, [02:54:45] »

ของผม ขนแมว รอยบิ่น --- ขาเหล็ก สนิม(เอาไปขัดเอง พี่ลดให้จาก850เหลือ 800 มีหรือจะไม่เอา) ยางรองพื่้นเสีย ******** จากนี้ไป ร้านพี่ตูนอย่างเดียว  [on_024] [on_024] [on_009] [on_009]
ziplord ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #161 เมื่อ: 10/03/14, [05:37:59] »

เข้ามาอ่านครับ จริงๆก็ไม่อยากพูดถึง
 เรื่องมันเก่าแล้วไม่เคยเล่าให้ให้ใครฟัง เพราะคิดว่าเล่าไปอาจมีปัญหาเพราะเป็นร้านดัง
บัญญัติ10ประการ โดนไป 1 2  เพราะเดินผ่านร้าน

ครั้งแรกถามราคาหวีดจิ้วแต่ไม่ซื้อมีบ่นตามหลังว่าถามทำไม(จริงๆเค้าบอกอยู่หน้าร้านมึ_มองไม่เห็นหรือ)นึกในใจว่าเห็นแล้วผมจะถามทำไม เลยถามไปว่าเท่าไร ถามผมกลับมาว่าอันไหนๆมีหลายราคา ผมยังมองไม่เห็นหาไม่เจอ แกเดินมาแล้วมาชี้บอกว่าเนี่ยไงของแค่นี้ทำไมหาไม่เจอ(อยู่ในลังโฟมแล้วผมจะรู้ไหม)แกบอกราคา ผมขอลดแกไม่ให้เลยบอกเอาไว้ก่อนพึ่งมา(เลยโดนบ่นตามหลัง)

ครั้งที่สองถามหาของที่เค้าไม่มีในร้าน (ดิปหัวทราย)โดนแกบ่นว่าแก้วดีกว่าอย่างโง้นอย่างงี้ แล้วเดินไปนั่งเล่นโน๊ตบุ๊คของแกไป ผมจะเดินออกแกบ่นว่าแบบหัวตัดก็มีขอบดอกไม้ก็มีแบบสวยๆก็มี แล้วเดินไปแตะลังโฟม ผมงงว่าอะไรวะแค่นี้ก็ไม่พอใจ เลยซื้อดิปแก้วอันเล็กๆ1อัน(กลับบ้านเอามาต่อสายพึ่งเห็นว่าปิ่นอยากจะโทรไปถามนะว่าเปลี่ยนได้ไหมนึกอีกทีอย่าเลยเราพลาดเองที่ไม่ดูให้ดีๆและบวกกับพฤติกรรมการแสดงออกที่ผมได้เห็นเลยไม่คิดโทร)

ครั้งที่สาม ถามหินภูเขาไฟ ดันโดนถามกลับว่าเคยซื้ออะไรไปจากร้านแกมาบ้างรับเพิ่มไหม เลยบอกว่าไม่ครับ แกไม่ตอบราคาหินภูเขาไฟเลยไปซื้อร้านอื่นตามเคย ขากลับเดินผ่านร้านแก บังเอิญเพื่อนโทรเข้ามาผมอยู่หน้าร้าน ผมคุยได้แปีปเห็นแกเดินมาใกล้ๆเพื่อมามองถุงที่ผมถืออยู่ ผมนึกได้ว่ามันคงเกะกะหน้าร้านเค้าเลยเดินต่อและนึกเกรงใจเพราะผมมัวแต่ฟังเพื่อนโทรมาแล้วลืมก้าวเท้าเดินมัวแต่ยืนคุย กำลังจะเดินไปได้ยินเสียงไม่ชัดตามหลังมาว่า ถามร้าน_แล้วไปซื้อร้านอื่น (จริงๆมันยาวกว่านี้แต่จำไม่ได้แล้ว)
เลยเข็ดครับ
พักหลังๆเดินผ่านร้าน เรียกบ่อยๆแค่ไหนผมก็ไม่สนครับ และไม่มองครับ เพราะเคยมองกลับไปเค้าทำหน้าเหมือนกับว่าเค้าเรียกแทบตายทำไมไม่มาอุตหนุนเค้าบ้าง

ปล. ตอนแรกคิดแล้วคิดอีกว่าจะไม่พิมพ์ปล่อยเลยตามเลยเพราะมันจบไปแล้ว มาคิดอีกที เออ เค้าเป็นแบบนี้ไม่เปลี่ยนเลยแหะไม่ได้คิดไปเอง มีคนอื่นๆโดนคล้ายๆกัน  n032

เต้ง... ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #162 เมื่อ: 10/03/14, [13:17:36] »

เห็นมีคนเล่าความหลังกันเยอะ เลยเอามั้ง แต่ของผมไม่เก่าเลย เพิ่งจะโดนเมื่อวันที่ 5 นี้เอง

เรื่องมีอยู่ว่า ผมจะไปซื้อวัสดุกรอง พอดีผมเป็นพวกไม่ได้จำชื่อของ (พอดีเคยซื้อแล้วด้วย แต่ไปหาที่ชั้น ที่เคยหยิบ มันไม่มี)
ก็เลยเข้าไปถามหา แบบว่าประมาณเป็นลูกเล็ก ๆ เหมือนดินเผา ใส่อยู่ในถุงตาข่ายสีแดง ๆ เห็นพี่ท่านกำลังวุ่นอยู่ หน้าคอม
กับคุยอยู่กับเจ๊ผมยาว ๆ คุณเจ๊ผมยาว เลยรับอาสา มาหาของให้ ตรงชั้นวางที่เดิมที่มันอยู่ เราก็เห็นว่าของมันไม่มี
แต่เจ๊แกก็พยายามหาอยู่ตรงนั้น เราก็เลยอธิบายใหม่ว่าประมาณนี้ แกหันกลับมาตะคอกว่า รู้แล้วแต่มันไม่มี ไม่เห็นหรอ   cryingrun
(ในใจก็นึก กูเห็นว่ามันไม่มี แต่มึงยังเสือกหาอยู่แต่ที่เดิม กูก็กลัวดิ ว่ามึงจะเข้าใจกูมั้ย) นี้กูมาขอของฟรี จากมึงหรือไงว่ะ กูมาซื้อน่ะโว้ย  [on_009] [on_009] [on_009] [on_009] [on_009] [on_009] [on_009]

สรุปหาเจอตรงนั้นล่ะ แต่มันมีการเปลี่ยนแพคเกจใหม่ ไม่ได้ใส่ถุงตาข่าย แต่ใส่ถุงพลาสติกซีลมาแบบแบน ๆ (แล้วจะรู้มั้ย ของอย่างนี้ ไม่ได้ซื้อใช้กันทุกวัน ถ้ากูรู้คงไม่ไปรบกวนเวลาที่มีค่าของเจ๊หรอก)

ปล. เจ๊ผมยาวไม่ใช้ ป้าผมยาว ๆ ลูกน้องแกน่ะครับ คนนี้ไม่เคยเห็นหน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/03/14, [13:21:44] โดย เต้ง... »
R-yan ออฟไลน์
« ตอบ #163 เมื่อ: 10/03/14, [19:28:02] »

ในนี้ อาจจะมีหลายๆคนเป็นลูกค้าประจำ ก็เหมือนความสัมพันธ์ ในระดับหนึ่ง

ครั้งแรกที่ผมรู้จักเขา ไม่ใช่เพราะเป็นลูกค้า หรือรู้ว่าร้านแกอยู่ตรงใหน และที่สำคัญ ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าเป็นใคร
คือ สมัครมาปุป ลงขายเลย หินเทียมผลิตในไทย พี่แกโทรมา
อันดับแรก "น้องพี่...นะ" เอ่อคือว่า พี่คือใคร??? ก็ถามไป "'... ใหนครับ"
แกก็ใส่ผมเต็มดอก "พี่... ร้าน... อะไรเล่นเว็บนี้ไม่รู้จักพี่ พี่เป็นสปอร์นเซอร์" บลาๆๆๆๆๆ ก็ว่ากันไปผมพึ่งจะสมัคร พึ่งจะใช้ คุณคือใคร อ่อ ครับรับทราบแล้ว จะจำไว้

ประเด็นนี้ ทำให้ผมจำชื่อเสียงเรียงนามแห่งร้าน ได้ และนับว่า เป็นการทักทาย ต้อนรับน้องใหม่ ที่ได้รับจากเว็บอควาคลับ  ้hahaha

ประเด็นต่อมาเอาอีก ลงจะระบายแบคทีเรีย แต่ไปตั้งชื่อ ขำๆ และก็ไม่รู้ว่าชื่อไปคล้ายๆใคร แกโทรมาเลย "เออ พี่...นะ น้องลงขายแบคทีเรีย ชื่อคล้ายของพี่ ลูกค้าพี่โทรมาสอบถาม สับสนอะ ช่วยเปลี่ยนชื่อด้วยนะ" บลาๆๆๆ โอเคครับ ชื่อไปคล้ายๆ ไม่ขายไม่เปลี่ยน แต่ก็รับทราบครับ ข้ามไปคล้ายๆของท่านพี่...นะ ผิดหร่อยแรงส์

ยังมีอีกหลายๆเรื่องที่เจอมากับพี่... ท่านนี้

ผมก็ไม่ได้อคติกะแกนะ แต่ก็ไม่อยากจะสมาคม ใครจะบอกว่า แกดี ก็อาจจะจริงสำหรับคนอื่น แต่พฤติกรรมแบบนี้ ต่อให้ร้านพี่แกมีสินค้าเลิศแค่ใหนผมก็ไม่มีทางเหยียบเข้าร้านแก
อ่อ แต่ก็ผ่านไปนานมากๆ ถึงจะรู้ว่า ร้านอยู่ส่วนใหน ไปทุกครั้ง เดินๆ แต่ไม่เคยเจอ จนตัดสินใจถาม ร้านประจำ ว่าร้าน...อยู่ใหน ปล. เคยได้ยินแต่ชื่อเสียเรียงนาม ขอเห็นหน้าตาตัวเป็นๆสักครั้ง  [on_018]
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #164 เมื่อ: 11/03/14, [08:54:49] »

ส่วนตัว ผมไม่ได้มีประเด็นอะไรกับพี่เค้านะ บางเรื่องเจอมาบ้างก็ลืมๆไป
เพราะก็มีหลายเรื่องที่แกดีและมีพระคุณกับผมเช่นกัน แต่อันนี้ไม่ลืม

แต่ที่รู้สึกว่าไม่ค่อยเห็นด้วยก็คือการใช้คำว่านักวิชาการไทยบ่อยๆ
จนส่วนตัวผม รู้สึกว่าเป็นการทำให้คำว่านักวิชาการไทยดูด้อยค่ากว่าที่ควรจะเป็น

สาเหตเนื่องมาจากว่า
ผมเชื่อมาเสมอว่านักวิชาการคือผู้ที่มีองค์ความรู้สูง หมั่นศึกษาข้อมูลเชิงวิชาการเพื่อคิดค้นอะไรใหม่ๆ เพื่อพัฒนาโลก
แต่พอได้ยินจากในนี้บ่อยๆกลับทำให้ผมรู้สึกว่านักวิชาการไทย มีความสามารถเพียงการคัดลอกผลิตภัณฑ์เป็นหลัก
เมื่อมีสินค้าอะไรแปลกๆใหม่ๆในท้องตลาด มักจะมีนักวิชาการไทยสามารถผลิตสินค้าชนิดเดียวกันได้เสมอๆ
ไม่ว่าจะเป็นคุณสมบัติหรือรูปลักษณ์ก็ตาม

ด้วยความเคารพต่อพี่เค้าและนักวิชาการไทย
ผมอยากให้นักวิชาการไทยมีผลิตภัณ์ที่ยืนอยู่แถวหน้าเพื่อให้ผู้อื่นนำไปคัดลอกมากกว่า
แบบนี้ในฐานะคนไทยคนหนึ่ง ผมจะมีความรู้สึกภาคภูมิใจที่ได้ใช้สินค้าของนักวิชาการไทยได้อย่างเต็มที่

เพิ่งทราบมาไม่นานว่าปุ๋ยน้ำนำเข้าเจ้าหนึ่งจากอินโดก็ได้รับสูตรมาจากนักวิชาการไทยคนหนึ่งมาตั้งนานแล้ว
Ferka ก็เป็นที่ยอมรับของทั่วโลก เครื่องแก้วของ CAL AQUA LAB เองก็มี Design ที่ไม่เหมือนใคร
และเป็นที่ยอมรับของทั่วโลกเช่นกัน ถ้างานแบบนี้เราน่าจะใช้คำว่างานของนักวิชาการไทยได้แบบไม่เคอะเขิน

ปล.ถ้าผมอาจจะซีเรียสกับเรื่องเล็กๆน้อยๆมากเกินไป หรือพาออกทะเล ก็ขออภัยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/03/14, [12:32:25] โดย Near »
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #165 เมื่อ: 11/03/14, [09:38:50] »

ส่วนตัว ผมไม่ได้มีประเด็นอะไรกับพี่เค้านะ บางเรื่องเจอมาบ้างก็ลืมๆไป
เพราะก็มีหลายเรื่องที่แกดีและมีพระคุณกับผมเช่นกัน แต่อันนี้ไม่ลืม

แต่ที่รู้สึกว่าไม่ค่อยเห็นด้วยก็คือการใช้คำว่านักวิชาการไทยบ่อยๆ
จนส่วนตัวผม รู้สึกว่าเป็นการทำให้คำว่านักวิชาการไทยดูด้อยค่ากว่าที่ควรจะเป็น

ผมเชื่อมาเสมอว่านักวิชาการคือผู้ที่มีองค์ความรู้สูง หมั่นศึกษาข้อมูลเชิงวิชาการเพื่อคิดค้นอะไรใหม่ๆ เพื่อพัฒนาโลก
แต่พอได้ยินจากในนี้บ่อยๆกลับทำให้ผมรู้สึกว่านักวิชาการไทย มีความสามารถเพียงการคัดลอกผลิตภัณฑ์เป็นหลัก
เมื่อมีสินค้าอะไรแปลกๆใหม่ๆในท้องตลาด มักจะมีนักวิชาการไทยสามารถผลิตสินค้าชนิดเดียวกันได้เสมอๆ
ไม่ว่าจะเป็นคุณสมบัติหรือรูปลักษณ์ก็ตาม

ด้วยความเคารพต่อพี่เค้าและนักวิชาการไทย
ผมอยากให้นักวิชาการไทยมีผลิตภัณ์ที่ยืนอยู่แถวหน้าเพื่อให้ผู้อื่นนำไปคัดลอกมากกว่า
แบบนี้ในฐานะคนไทยคนหนึ่ง ผมจะมีความรู้สึกภาคภูมิใจที่ได้ใช้สินค้าของนักวิชาการไทยได้อย่างเต็มที่

เพิ่งทราบมาไม่นานว่าปุ๋ยน้ำนำเข้าเจ้าหนึ่งจากอินโดก็ได้รับสูตรมาจากนักวิชาการไทยคนหนึ่งมานานแล้ว
Ferka ก็เป็นที่ยอมรับของทั่วโลก เครื่องแก้วของ CAL AQUA LAB เองก็มี Design ที่ไม่เหมือนใคร
และเป็นที่ยอมรับของทั่วโลกเช่นกัน ถ้างานแบบนี้เราน่าจะใช้คำว่างานของนักวิชาการไทยได้แบบไม่เคอะเขิน

ปล.ถ้าผมอาจจะซีเรียสกับเรื่องเล็กๆน้อยๆมากเกินไป หรือพาออกทะเล ก็ขออภัยด้วยครับ

[เจ๋ง]   [เจ๋ง]   [เจ๋ง]  คมมากครัชชชพี่วงษ์
ต้มยำกุ้ง ออฟไลน์
« ตอบ #166 เมื่อ: 11/03/14, [14:49:12] »

วงการเครฟิชน่าจะมีผมคนเดียวที่โดน เพราะผมมีสินค้าเกี่ยวกับกุ้งเครมาขาย [on_007]
« ตอบ #167 เมื่อ: 11/03/14, [16:33:07] »

[เจ๋ง]   [เจ๋ง]   [เจ๋ง]  คมมากครัชชชพี่วงษ์

เราว่าเอ็งเลิกครัชชช อะไรนี่ได้ละมั้ง  จงใจสะกดภาษาฮิตไปทำไมบ่อยๆ

ครัช ครัช ครัชชช ...อ่านละหงุดหงิด [อื่มมม...]
himhim ออฟไลน์
« ตอบ #168 เมื่อ: 11/03/14, [19:54:24] »

เพิ่งทราบมาไม่นานว่าปุ๋ยน้ำนำเข้าเจ้าหนึ่งจากอินโดก็ได้รับสูตรมาจากนักวิชาการไทยคนหนึ่งมานานแล้ว

ต้องถือว่าเค้าเป็นคนฉุดภาพลักษณ์ของนักวิชาการไทยให้ตกต่ำอย่างแท้จริง [on_026]
« ตอบ #169 เมื่อ: 11/03/14, [20:02:01] »

คำว่านักวิชาการผลิตให้ วิจัยให้ ฟังดูแล้วทำให้ผลิตภัณฑ์ดูน่าเชื่อ

สังเกตได้ว่ามีใช้บ่อยๆตามพวกสินค้าขายตรงทั้งหลาย เป็นคำหากินง่ายๆ ใช้ได้เรื่อยๆมาเรียงๆ
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #170 เมื่อ: 11/03/14, [20:51:03] »

เราว่าเอ็งเลิกครัชชช อะไรนี่ได้ละมั้ง  จงใจสะกดภาษาฮิตไปทำไมบ่อยๆ

ครัช ครัช ครัชชช ...อ่านละหงุดหงิด [อื่มมม...]

5555  cryingrun  ครับก็ได้ครับพี่เอ   [on_055]
จอมใจไร้รัก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #171 เมื่อ: 11/03/14, [21:06:22] »

คิดเหมือนกันจุงเบย [on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/03/14, [21:13:35] โดย จอมใจไร้รัก »
JPS ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #172 เมื่อ: 12/03/14, [01:43:03] »

ไม่รู้จะเล่าเรื่องไหนดี  036
R-yan ออฟไลน์
« ตอบ #173 เมื่อ: 12/03/14, [07:02:20] »

คำว่านักวิชาการผลิตให้ วิจัยให้ ฟังดูแล้วทำให้ผลิตภัณฑ์ดูน่าเชื่อ

สังเกตได้ว่ามีใช้บ่อยๆตามพวกสินค้าขายตรงทั้งหลาย เป็นคำหากินง่ายๆ ใช้ได้เรื่อยๆมาเรียงๆ

จากประสบการณ์ผม และความเป็นจริง
มหาวิทยาลัย เวลาวิจัย ผลงานชิ้นนั้นๆจะถือเป็นลิขสิทธิ์
การที่เอกชนจะรับไปผลิตต้องมีสัญญาในลักษณะต่างๆเป็นข้อตกลง
ในขณะที่ตัวนักวิจัยเอกไม่สามารถผลิตแล้วนำออกมาขายได้

มองในด้านนึงคือ เขารู้จัก นวก จริง
เขาก็อาจจะนำผลงานมาลองจำหน่ายจริง
แต่ไม่สามารถจะระบุว่ามาจากใหน
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #174 เมื่อ: 12/03/14, [17:39:53] »

วงการเครฟิชน่าจะมีผมคนเดียวที่โดน เพราะผมมีสินค้าเกี่ยวกับกุ้งเครมาขาย [on_007]

อันนี้แอบเห็นในวันนั้น และก็คิดอยู่ในใจว่า ใช้คําแรงไปมั๊ย สังคมตรงนี้มันไม่น่าจะเป็นสังคมที่รู้จักกันแล้วบาดหมางสร้างศัตรู จากคําพูดคําเขียนที่ออกแนวสร้างการเกลียดชังได้ถึงขนาดนี้

Third 25. ออฟไลน์
เกรียน Inw
« ตอบ #175 เมื่อ: 13/03/14, [14:58:00] »

ปิดตำนาน ใจดีรีสอร์ททททท
alohanutwut ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #176 เมื่อ: 13/03/14, [15:06:49] »

น่าสงสาร ลุงแกนะ  036
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #177 เมื่อ: 13/03/14, [17:09:51] »

ปิดตำนาน ใจดีรีสอร์ททททท

อ้าวใครไปประกันตัวออกมานี่  [mo_001]
myboyvz ออฟไลน์
« ตอบ #178 เมื่อ: 13/03/14, [17:47:41] »

น่าสงสาร ลุงแกนะ  036

ร้านเค้ายังเปิดอยู่ครับ  สงสารก็อุดหนุนแกได้  ร้านแกจังไม่เจ๊ง  แหม พูดซะ  036
nouvo ออฟไลน์
« ตอบ #179 เมื่อ: 13/03/14, [18:10:24] »

ร้านเค้ายังเปิดอยู่ครับ  สงสารก็อุดหนุนแกได้  ร้านแกจังไม่เจ๊ง  แหม พูดซะ  036

พี่เขาคงกลัวนักวิขาการตกงานแน่ๆเลย  n032 n032
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8   ขึ้นบน
พิมพ์