Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ~!!!GoR@!!!~ Review Easy Aqua EX1500 New Model  (อ่าน 22868 ครั้ง)
~!!!GoR@!!!~ ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 16/01/14, [19:28:18] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

Review กรองนักล่า บ้าพลัง กับ Easy Aqua EX1500 !!!
หนุ่มน้อยหน้ามล คนบ้านนอก หลังจากตรากตรำกับการงาน กลับถึงบ้านก็ต้องมาผ่อนคลายกับสิ่งที่รับ
วันหนึ่งเขากลับมาบ้าน นั่งพิจารณาตู้ปลาใบน้อยอยู่นาน สองนาน ก็สังเกตว่าเจ้ากรองนอก Easy Aqua EX1000 ที่มีอยู่ตัวเล็กเกินไป และใช้งานมาปีนึงแล้วควรจะพักบ้างแต่จะทำยังไงดี เงินก็น้อย ฐานะไม่ค่อยดี จะหากรองตัวใหญ่ๆซักตัวต้องกำเงิน 3-5000บาท ไหนจะมีเดียอีก คิดแล้วก็กลุ้มใจจิตตกอยู่ 2วัน เมื่อคิดได้ว่าถ้าไม่ออกตามหาก็จะไม่มีทางพบทางสว่าง จึงได้ออกเดินทางเข้าเขตยุทธภพแห่งเหลาจอมยุทธไม้น้ำจะมาช๊อปปิ้ง หาอาวุธคู่กายกัน หนุ่มน้อยหน้ามล เดินเข้าเดินออกร้านโน้นร้านนี้ เป็นนาน ก็ยังตัดสินใจไม่ได้ ซักที ยี่ห้อนั้นดี แต่เงินไม่มี ยี่ห้อนั้นถูกแต่แรงไม่ดี เฮ้อ หมดแรง  
เลยเดินไปตากแอร์ ร้านเดิมที่มีเทพกุ้งประจำการอยู่ จากคราที่แล้วก็ได้กระชอนนักล่ามาจากสำนักของท่านผู้นี้
เหตุการเดิมเกิดขึ้นอีกครั้งเมื่อประตูแง้มออก ลมเย็นได้พัดมาปะทะหน้า ขนลุกซู่ และบรรยากาศมาคุ ก็เกิดขึ้น
หนุ่มน้อยหน้ามล เอ่ย “ท่านเจ้าสำนัก มีกรองนอกยี่ห้ออะไร ถูกๆบ้างอะ”
เจ้าสำนักเทพกุ้ง “ท่านต้องการถูกขนาดไหนหละ” พลางยกมือแล้วชี้ไปที่กล่องใหญ่ๆดำๆ และพูดว่า
“อยากลองเด็กใหม่มะหละ เพิ่งมาหมาดๆ ซิงๆ เนื้อแน่นๆ ยังไม่เคยมีใครเคยสำผัส”
หนุ่มน้อยหน้ามล ตาลุกวาว แต่ในใจก็กลัวว่าจะไม่เหมาะสมกับเงินในกระเป๋า จึงเอ่ยปากถามเบาๆว่า “แพงไม๊อะ”
เจ้าสำนักหันมาชัดสีหน้า พร้อมตะโกนว่า “ไม่แพง Easy Aqua มีแต่ของถูก!!!!”
Easy Aqua EX1500 ในราคา 2,000นิดๆ
หนุ่มน้อยหน้ามล ก็พบทางสว่างไสวไฉไล เมื่อรับทราบราคา และพอใจมากกับ Specification ที่ให้แรงน้ำรุนแรง 1500L/hr อีกทั้งยังเป็นยี่ห้อที่เคยได้ลองใช้มาแล้ว 1ปีกว่า โดยไม่มีปัญหาใดๆ จึงตกลงปลงใจ หิ้วเจ้ายักษ์ใหญ่ กลับบ้าน
เหลามาซะนาน มา Review กันจะ เลยดีกว่า
สารรูปภายนอก Package สวยงามใช้ได้ มีการบอกรายละเอียดด้านข้าง

เมื่อเปิดกล่องก็พบแสงสีทองเจิดจ้าจนแสบตา
ในกล่องประกอบด้วย ตัวกรองห่อพลาสติกไว้  และกล่องอุปกรณ์

ด้านบนของเจ้ายักษ์ใหญ่ มีช่อง น้ำ IN / OUT และมี PUMP ไว้ให้ทำกาลักน้ำ พร้อมสติ๊กเกอร์  Name Plate บอกรายละเอียด

เมื่อยกออกมาเทียบขนาด กับ EHEIM 2217 แล้ว มีขนาดใหญ่กว่า

มาดูส่วนของอุปกรณ์ที่แถมมาให้หน่อยซิ๊ เป็นไงบ้าง ก็พบว่ามีอุปกรณ์มาให้อย่างครบครัน วัสดุก็ค่อนข้างดีใช้ได้

เปิดฝา เพื่อตรวจสอบ พบว่า ตัวล๊อค ฝากกรองมีขนาดใหญ่ และเปิดง่าย นุ่มนวล ไม่กึกกัก

และเมื่อหงายดูชุดปั๊ม พบว่ามีการเคลือบน้ำมันพืช หรือวาสลีนไว้ไม่แน่ใจ แต่ไร้สี ไร้กลิ่น ดูแล้วไม่อันตราย คงจะเคลือบไว้เพื่อถนอมเนื้อวัสดุเป็นแน่แท้ ช่างใส่ใจรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ ดีจัง

ในถังกรองประกอบด้วยถาดใส่สารกรอง มีมาให้ 5ถาด ซึ่งสามารถใส่ สารกรองได้เกิน 5ลิตร แน่นอน แต่ที่สำคัญ Easy Aqua หน้าด้านมาก แถมสารกรองมาให้ครบทุกถาด ทั้งที่ราคา แค่เนี่ยะ พูดง่ายๆ จ่ายตังค์ ครั้งเดียวจบ ใช้ได้เลย

ฟองน้ำและใยแก้วที่แถมมา ก็คุณภาพโอเคนะใช้ได้เลยไม่ต้องเปลี่ยน

มีเดียร์ สารกรองที่แถมมา 2ถุงจะเป็นลักษณะของ Bio Ring ทำจากอะไรไม่แน่ใจแต่ดูแล้วเป็นตัวที่มีขายทั่วๆไปในท้องตลาด

อีกถุง น่าจะเป็น หินกลุ่ม Zeolite หรือ หิน มอนส์ ไม่มันใจ แต่หลักๆ คือการดูดซับของเสียและข้อดีคือลดการเกิดตะใคร่

เมื่อประกอบสายยางเข้ากับ Valve และนำมา joint กับท่อเข้าท่อออก สามารถเข้าได้แน่นพอดี

จัดวางเข้าตำแหน่ง แล้วก็เสียบปลั๊ก ซะเลยทดูซิ๊ จะไหลเป็นเยี่ยวแมวรึเปล่า

โห....ดูแรงน้ำที่ออกจากสายยางสิ ไม่ธรรมดา

เมื่อเทียบกับ 2217 แล้วแรงกว่าอย่างเห็นได้ชัด (2217 ผมมีกรองฟองน้ำกันทางเข้าอยู่แต่ก็ลดแรงน้ำนิดหน่อย ยังไง  EX1500 ก็แรงกว่า เพราะ Flow rate ที่เค้าให้ไว้ก็เยอะกว่า 2217 อยู่แล้ว)

ทีนี้ลอง Spray Bar บ้าง 555 พุ่งปี๊ดเกือบครึ่งตู้ (ตู้ 60” นะครับ)

อายจังตู้ไม่สวยพอดีกำลังรื้อง ทำใหม่อยู่

เพิ่มเติม
เมื่อเทียบกับเจ้าตัวเล็กที่อึดถึกใช้งานมาปีกว่า ไม่มีปัญหาอะไรเลยแล้ว มาดูกันว่าต่างกันตรงไหนบ้าง
ขนาดที่แตกต่างอย่างชัดเจน ด้านความสูง

Head Pump เหมือนกันอย่างกะ แกะ to แกะ แต่ต่างที่ขนาด pump  แล้ว Valve มีขนาดไม่เท่ากันใช้ร่วมกันไม่ได้นะจ๊ะ

สุดท้ายนี้ โดยภาพรวมของผมคนเดียวนะ รู้สึกพอใจมาก เพราะราคาถูกดี และจากที่เคยใช้มาก็ไม่มีปัญหาอะไร เลยถือว่าคุ้มเงินครับ ถ้าไม่ติดเรื่อง Brand ก็ลองหันมาเล่นของถูกๆกันดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/01/14, [20:16:16] โดย ~!!!GoR@!!!~ »
Tags: ไม้น้ำ 
Panuruk ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/01/14, [20:19:03] »

ผมว่า 2217 น้ำเบาจังครับ ของผมต่อ Sub filter ยังออกแรงว่านี้นะครับ หรือเพราะเป็นภาพนิ่งดูไม่ออกเลย

สายยางเจ้าตัวนี้ดูนุ่มนิ่มน่าใช้นะครับ

ราคาก็น่าสนใจมากๆ เทียบกับ 2217 แล้ว ซื้อเจ้าตัวนี้ได้ 2 ตัวเลยทีเดียว

จริงๆแล้วต้องเทียบกับ EHEIM รุ่นโปรเลยนะครับ เพราะมีลักน้ำ in out คู่กัน

แต่ต้องดูระยะยาวว่าแรงน้ำจะตกหรือป่าว  วัสดุเหนียว ทนทานนานขนาดใหน

« ตอบ #2 เมื่อ: 17/01/14, [21:16:49] »

ผมว่า 2217 น้ำเบาจังครับ ของผมต่อ Sub filter ยังออกแรงว่านี้นะครับ หรือเพราะเป็นภาพนิ่งดูไม่ออกเลย

สายยางเจ้าตัวนี้ดูนุ่มนิ่มน่าใช้นะครับ

ราคาก็น่าสนใจมากๆ เทียบกับ 2217 แล้ว ซื้อเจ้าตัวนี้ได้ 2 ตัวเลยทีเดียว

จริงๆแล้วต้องเทียบกับ EHEIM รุ่นโปรเลยนะครับ เพราะมีลักน้ำ in out คู่กัน

แต่ต้องดูระยะยาวว่าแรงน้ำจะตกหรือป่าว  วัสดุเหนียว ทนทานนานขนาดใหน

2217 จริงๆแรงกว่านี้ครับแต่ผมใช้กรองฟองน้ำครอบทางเข้าไว้ แต่ก็ยังแรงสู้ไม่ได้อยู่ดี ปั๊มคนละเบอร์กันครับ
ถ้าพูดถึงเรื่องทน คงเทียบ อีฮาม รุ่นที่ผลิตเยอรมัน ไม่ได้หรอกครับ ทนหายห่วงเมื่อเทียบกับผลิตจีนแล้วคนละเรื่อง
แต่ถ้าพูดเรื่องราคา กับระยะเวลาของมือสมัครเล่นที่จะใช้เลี้ยงจริงๆ ผมว่าราคาเเค่นี้ กับคุณภาพขนาดนี้ ตอบโจทย์ มือใหม่ได้ดีเลยครับ หรือจะคนงบน้อยแบบผม ก็ถือว่าคุ้มครับ

ปล. ไม่ได้เชียร์ยี่ห้อนนี้ หรือมีผลประโยชน์อะไรนะ เพราะผมก็เสียเงินซื้อมาครับถ้าได้มาฟรีก็อีกเรื่อง
ที่ทำรีวิว นี้เพราะ ว่างครับ และเป็นความชอบส่วนตัว เพราะราคาถูกตัวใหญ่ เลยยอมเสียเวลาทำกระทู้รีวิวขี้นมา เพื่อประโยชน์ของเพื่อนๆ จะได้รับข้อมูลโดยไม่ต้องเสี่ยงก่อนจ่ายตังค์ ครับ
คุณพ่อหน้าเด็ก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 18/01/14, [00:46:16] »

2217 จริงๆแรงกว่านี้ครับแต่ผมใช้กรองฟองน้ำครอบทางเข้าไว้ แต่ก็ยังแรงสู้ไม่ได้อยู่ดี ปั๊มคนละเบอร์กันครับ
ถ้าพูดถึงเรื่องทน คงเทียบ อีฮาม รุ่นที่ผลิตเยอรมัน ไม่ได้หรอกครับ ทนหายห่วงเมื่อเทียบกับผลิตจีนแล้วคนละเรื่อง
แต่ถ้าพูดเรื่องราคา กับระยะเวลาของมือสมัครเล่นที่จะใช้เลี้ยงจริงๆ ผมว่าราคาเเค่นี้ กับคุณภาพขนาดนี้ ตอบโจทย์ มือใหม่ได้ดีเลยครับ หรือจะคนงบน้อยแบบผม ก็ถือว่าคุ้มครับ

ปล. ไม่ได้เชียร์ยี่ห้อนนี้ หรือมีผลประโยชน์อะไรนะ เพราะผมก็เสียเงินซื้อมาครับถ้าได้มาฟรีก็อีกเรื่อง
ที่ทำรีวิว นี้เพราะ ว่างครับ และเป็นความชอบส่วนตัว เพราะราคาถูกตัวใหญ่ เลยยอมเสียเวลาทำกระทู้รีวิวขี้นมา เพื่อประโยชน์ของเพื่อนๆ จะได้รับข้อมูลโดยไม่ต้องเสี่ยงก่อนจ่ายตังค์ ครับ

อิฮามรุ่นคลาสสิคผลิตที่จีนนะพี่ รุ่นโปรถึงผลิตเยอรมัน [เจ๋ง]
nouvo ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/01/14, [11:15:39] »

ถ้าไม่ติดยี่ห้อไว้นี่ jebo ชัดๆ ทั้งหน้าตา ทั้งสายยาง แล้วก็ไม่รู้เป็นอะไรนะโรงงานที่รับทำ model ตัวนี้ สายยางในกล่องม้วนให้มันดีๆหน่อยก็ไม่ได้ ปล่อยให้มันพับงอ ซะอย่างงั้น น้ำก็เบาลงไปอีก แนะนำสำหรับใครที่จะซื้อมาใช้ ทั้งตัวนี้ และ jebo แนะนำให้ซื้อสายยางมาต่างหากจะดีกว่า ผมเองตอนแรกๆไม่ได้ซื้อเลยเอาที่หนีบผ้ามาหนีบช่วงสายยางที่มันพับงอ แต่ก็ช่วยได้นิดเดียว

myboyvz ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 18/01/14, [16:17:40] »

กรองหน้าตาแบบนี้ เท่าที่ผ่านๆตามีสัก 5 ยี้ห้อแล้วมั้งเนี้ย
ToY—•24h ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 19/01/14, [11:37:08] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง]
impersonate ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #7 เมื่อ: 19/01/14, [14:06:52] »

อยากได้  [on_055]
Machete ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 19/01/14, [16:45:55] »

ใช้กับตู้ 60 ต้องใช้กี่ตัวครับ..ตัวเดียวไหวมั๊ยครับ
pvvp11 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 19/01/14, [17:49:40] »

ถ้าใช้กับตู้ 30 นิ้ว จะใหญ่ไปไหมครับ
« ตอบ #10 เมื่อ: 20/01/14, [02:27:58] »

อิฮามรุ่นคลาสสิคผลิตที่จีนนะพี่ รุ่นโปรถึงผลิตเยอรมัน [เจ๋ง]

ใช่ครับ แต่ก่อนหน้านี้ ผลิตที่เยอรมันครับ เพิ่งย้ายมาผลิตที่จีน100% ประมาณ8ปีหลัง

ใช้กับตู้ 60 ต้องใช้กี่ตัวครับ..ตัวเดียวไหวมั๊ยครับ

ผมใช้2ตัวครับ Ex1500 กับ 2217 ครับ

ถ้าใช้กับตู้ 30 นิ้ว จะใหญ่ไปไหมครับ

แรงไปคีับ ผมแนะนำ Ex1200 น่าจะเหมาะกว่า
« ตอบ #11 เมื่อ: 20/01/14, [02:32:15] »

ถ้าไม่ติดยี่ห้อไว้นี่ jebo ชัดๆ ทั้งหน้าตา ทั้งสายยาง แล้วก็ไม่รู้เป็นอะไรนะโรงงานที่รับทำ model ตัวนี้ สายยางในกล่องม้วนให้มันดีๆหน่อยก็ไม่ได้ ปล่อยให้มันพับงอ ซะอย่างงั้น น้ำก็เบาลงไปอีก แนะนำสำหรับใครที่จะซื้อมาใช้ ทั้งตัวนี้ และ jebo แนะนำให้ซื้อสายยางมาต่างหากจะดีกว่า ผมเองตอนแรกๆไม่ได้ซื้อเลยเอาที่หนีบผ้ามาหนีบช่วงสายยางที่มันพับงอ แต่ก็ช่วยได้นิดเดียว

555 อันนี้จริงครับสายยางอ่อนปวกเปียกมาก
ผมได้มาเค้าม้วนมาดีสายไม่หัก
แต่ขอแนะนำครับ วัดให้พอดีกับความสูงที่จะใช้แล้วตัดครับ แก้ปัญหาสายยางบี้ได้ชงักครับ
อย่างไปเสียดาย แถมยังสวยงามอีกด้วย
pulp ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 20/01/14, [17:28:10] »

พี่ร่านช่วงนี้ขยันจังเบย
Dr.Slum ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 20/01/14, [19:09:11] »

พี่ครับแล้วกรองตัวนี้เป็นไงบ้าง เห็นยี่ห้อเดียวกัน
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #14 เมื่อ: 21/01/14, [11:58:59] »

พี่ครับแล้วกรองตัวนี้เป็นไงบ้าง เห็นยี่ห้อเดียวกัน

คาดว่าเหมือนกันครับ ต่างกันแค่ลวดลายบนฝากับสีและเนื้อของพลาสติกบางส่วน
แล้วมันคนละยี่ห้อกันนะครับ Easy-aqua กับ Up-aqua แต่คิดว่าคงเป็นโรงงานเดียวกัน อาจจะประมาณ OEM เพราะสินค้าสองยี่ห้อนี้จะเหมือนกันมากๆ

ถ้าไม่ต้องการความเนี๊ยบในชิ้นงาน หรือการออกแบบที่มีความสวยงาม
ต้องการแค่กรองนอกที่ใช้งานได้ดี ราคาถูก
กรองรุ่นนี้ก็ใช่เลยครับ ราคามันเทพมาก

EX-1000 = 1500
EX-1200 = 1800
EX-1500 = 2200

ประมาณนี้นะ ราคาจำได้ไม่เป๊ะ
แถมมีเดียด้วย

การใช้งานมันก็โอเคเลยนะ เท่าที่ฟังมา หลายคนประทับใจ ยังไม่เคยใช้หรอก เคยแต่แกะดู
ก็แบบ..กรองนอกอ่ะนะ มันก็ไม่ค่อยมีไรให้พังหรอก แค่ปั๊มนี่ของจีนมันก็ทนได้เป็นสิบปีเหมือนกัน
จะมีก็พวกวาล์วรั่ว ยางเสื่อม แต่ก็ 3-4 ปีได้สบาย กว่าจะแข็งจนใช้ไม่ได้ ถึงตอนนั้นก็คุ้มค่าตัวแล้วล่ะมั้ง
ตอนนี้ถ้าใครถามกรองนอกแนวโลว์คอส ก็แนะนำตัวนี้แหละครับ

ที่เกลียดก็ตรงพวกท่อกับสายยาง แม่งเหมือนพลาสติดกะละมังร้านทุกอย่าง 20 บาท จุ๊บยางก็ดูเนื้อแล้วคงหวังอะไรไม่ได้มาก
คุณพ่อน้องแพท ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 21/01/14, [18:51:23] »

ผมใช้รุ่น EX1200 อยู่ 2ปีละ ...สบาย ยยย  [เจ๋ง]
โมเล็กน้อย โดยถาดบนสุดผมเอาฟิลเตอร์กับกรองฟองน้ำสีดำมาอยู่ด้วยกัน
ถาดที่เหลือข้างล่างอัด Sub-Pro ไปเต็มๆ ล้นๆ เลยครับ
ล่างสุดเป็น คีรีก้า เบอร์ 1 ใส่ได้ลิตรกว่าเลยนะ [ เขย่าดีดี ]  [on_026]

ที่ผมชอบคือ แกนมอเตอร์มันเป็นแกนเซรามิค นะครับ  ถึก-ทน-อึด-นาน  [เจ๋ง]

-ข้อติเดียวจากการใช้งานคือ โอริง
หลังๆ มาเจอว่า ยางรองฝาชอบปลิ้น ยังหาอะหลั่ยไม่ได้ น้ำก็จะรั่วต้องดูดีๆ เลยตอนปิดฝา
โอริง ตัวใหญ่ที่ in-out flow มันหน้าตาดีนะ เป็นซิลิโคนนิ่มๆ แต่กักน้ำไม่ค่อยได้ ถ้าคิดจะรื้อฝาเล่นไม่แนะนำเดีญวมันจะเสีย
โอริง ตัวเล็กที่วาวล์น้ำ in-out flow อันนี้ เล็กจริงๆ บางจริงๆ เสียบ่อยจริงๆ แถมมันมี 2 ร่องแต่ผมได่มาอันเดียวอีกอันว่าง งง
 [on_055]  [on_055]  [on_055]
แต่ไม่เป็นไรครับ ...แกะออกมาเทียบอะหลั่ยร้านขายอะหลัยแอร์รถยนต์ได้  [on_066]
ขอแค่วงในเท่ากันพอ ตัวละ 10บาท สบาย ยยย
calamel ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 21/01/14, [22:00:35] »

เสียงเป็นไงครับดังหรือป่าวไว้ห้องนอนได้บ่อ
« ตอบ #17 เมื่อ: 21/01/14, [22:04:01] »

เสียงเป็นไงครับดังหรือป่าวไว้ห้องนอนได้บ่อ

เงียบเหมือน วางไว้เฉยๆ เลย 555
Green24farm ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 28/01/14, [11:05:53] »

แบบนี้ต้องลองบ้างแล้วครับ ราคาไม่แพงดี [เจ๋ง]
Test Kits Monitor ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 28/01/14, [12:28:42] »

ถ้าใช้กับตู้ 24 นิ้วนี่รุ่น EX-1000 พอมั้ยครับหรือต้องใช้ EX-1200 แล้วบอกได้มั้ยครับว่าซื้อร้านไหน pm มาก็ได้ครับ ขอบคุณครับ
« ตอบ #20 เมื่อ: 29/01/14, [17:57:48] »

ถ้าใช้กับตู้ 24 นิ้วนี่รุ่น EX-1000 พอมั้ยครับหรือต้องใช้ EX-1200 แล้วบอกได้มั้ยครับว่าซื้อร้านไหน pm มาก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

EX1000 ก็น่าจะพอนะครับ
ส่วนร้านที่ขายนี่ไม่แน่ใจว่าร้านไหนบ้าง ที่แน่มีที่
ร้าน Ebi Club ลานเร่หน้า เจเจมอล ร้านสีดำใหญ่ๆมีป้ายหน้าร้านเป็นกุ้งเรดบี
ร้าน พี เป็นร้านกระจก ขายปลาซัคเกอร์ อยู่ซอยข้างๆไวท์เครน ตรงร้านข้าวมันไก่ ร้านนี้ของเยอะครับ
Test Kits Monitor ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 30/01/14, [12:08:01] »

EX1000 ก็น่าจะพอนะครับ
ส่วนร้านที่ขายนี่ไม่แน่ใจว่าร้านไหนบ้าง ที่แน่มีที่
ร้าน Ebi Club ลานเร่หน้า เจเจมอล ร้านสีดำใหญ่ๆมีป้ายหน้าร้านเป็นกุ้งเรดบี
ร้าน พี เป็นร้านกระจก ขายปลาซัคเกอร์ อยู่ซอยข้างๆไวท์เครน ตรงร้านข้าวมันไก่ ร้านนี้ของเยอะครับ
ขอบคุณมากครับ [เจ๋ง]
pulp ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 30/01/14, [17:11:06] »

ร้าน The Nature กับ Aqu@mind ก้อมี  [on_055] [on_055]
sthapana ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 31/01/14, [10:23:36] »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล..   ได้ประโยชน์จริงๆ   [เจ๋ง]
« ตอบ #24 เมื่อ: 31/01/14, [13:16:23] »

ร้าน The Nature กับ Aqu@mind ก้อมี  [on_055] [on_055]

ไม่เคยรู้มาก่อนเลย
ของดี มีตัวแทนจำหน่ายเยอะแยะหลายร้านเลย  [on_026]
sweetmeiji ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 06/03/14, [22:16:19] »

มือใหม่กำลังจะหัดเลี้ยง ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ
monkeynoy ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 21/03/14, [13:38:24] »

ผมซื้อ EX1200 มาครับ
อยากทราบว่าสายยางของรุ่นนี้ ใช้กับเครื่องแก้ว ขนาดกี่ mm ครับ
แล้ว ตรงวาล์ลต้องปรับประมานไหนครับ ทั้ง in และ out
คุณพ่อน้องแพท ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 29/03/14, [20:05:03] »

ผมซื้อ EX1200 มาครับ
อยากทราบว่าสายยางของรุ่นนี้ ใช้กับเครื่องแก้ว ขนาดกี่ mm ครับ
แล้ว ตรงวาล์ลต้องปรับประมานไหนครับ ทั้ง in และ out

จำได้แม่นๆ คือขนาดมัน 13 กับ 17 มิล
แต่ไม่แนใจตรงนี้ ถ้าจำไม่ผิด in flow จะ 17 มิล และ out flow จะ 13 มิล นะครับ

วาวล์ผมเปิดสุดเลย  [on_026] คงเพราะชั้นบนสุด ผมยังมีแผ่นกรองอยู่น่ะนะ
ถ้ากดมีเดียไปเต็มๆ ก็ น่าจะหรี่วาวล์ลงมาซะ 1/4 ดูก่อนนะครับว่าจะแรงไปไม๊
wernbaylagoon ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #28 เมื่อ: 09/06/14, [17:47:31] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] น่าไปโดนมาก
pvvp11 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 07/11/14, [16:48:01] »

น้ำไม่ไหลอ่ะครับ ทำยังไงดี EX1200
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
พิมพ์