Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Marimo ใหญ่ๆ ใครๆก็สร้างได้ By Oliver Knott (เพิ่มวิธีขึงเชือก)  (อ่าน 23097 ครั้ง)
อิสระ & วนิ ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 10/01/14, [17:37:08] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

หลังจากอ่านบทความคนอื่นมาเยอะ แล้วก็ชอบอ่านบทความต่างประเทศ เห็นอะไรหลายๆอย่าง เลยอยากเอามาแบ่งๆให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆบ้างครับ บทความนี้ผมแปลมาจากต่างประเทศของคุณ Oliver Knott ศิลปินด้านการจัดตู้ไม้น้ำที่ผมชื่นชอบที่สุดคนหนึ่ง หากแปลผิดตรงไหนสามารถแนะนำให้ผมแก้ได้นะครับ

ช่วงนี้เจ้ามอสบอล หรือมาริโมะ (ญี่ปุ่นอ่านออกเสียงว่า มาหริ-โหมะ) ฮิตซะเหลือเกิน ได้ข่าวว่าเป็นเพราะนักแสดงคนดังถ่ายรูปขึ้น ig ซะจนเป็นข่าว คนเลยตามมาหามาครอบครองแบบสุดๆ

เจ้ามาริโม มาจากการรวมคำ 2 คำ คือ Mari(แปลว่า ลูกบอลกลมๆ) และ Mo(แปลว่า สาหร่ายหรือตะไคร่น้ำ)
ชื่อวิทยาศาสตร์ : Cladophora ball หรือแบบเป็นทางการคือ Aegagropila linnaei
ชื่อบ้านๆ : Marimo มาริโมะ มาริโม่ มอสบอล ไอ้อ้วน ไอ้กลม อะไรก็ว่ากันไป ผมขอเรียกในบทความนี้ว่ามอสบอลละกันนะครับ

ซึ่งเจ้ามอสบอลนี้เดิมทีแล้วมันก็อาศัยอยู่ในแหล่งน้ำ และแน่นอนว่ามันไม่ได้มีรูปทรงกลมหรือเบี้ยวๆเสมอไป บางครั้งมันก็เป็นแผ่นๆแปะแถวๆซอกหินในแหล่งน้ำเหล่านั้น

อย่างนี้เป็นต้น

และในเมื่อเจ้ามอสบอลมันสามารถแปลงกายได้มากมายขนาดนี้ เพราะฉนั้น วันนี้เราจะมาดูการสร้างโครตมอสบอลยักษ์กัน

นั่นก็คือเจ้าสิ่งนี้

ถ้าดูตู้แล้วยังกะขนาดไม่ถูกว่ามันใหญ่มั้ย งั้นก็เอามาเทียบกับเฮียน๊อตซะหน่อย

เริ่มกันเลย

1. หาโฟมครึ่งวงกลมมา 2 ชิ้น ขนาดประมาณ 30 เซนติเมตร สามารถหาได้แถวๆ B2S สาขาใหญ่ๆหรือศึกษาภัณฑ์พาณิชย์

2. จากนั้นหาหลอดพลาสติกมายัดตรงกลาง ซึ่งมันจะใช้สำหรับแขวนเจ้ามอสบอลยักษ์ภายหลังจากทำเสร็จ (อย่าลืมล่ะ)

3. ตอนนี้เราก็ได้เวลาประกบติดกันเจ้าสองข้างนี้แล้ว มันก็จะกลายเป็นแกนของมอสยักษ์

4. แน่นอนว่าพอประกบแล้วมันก็จะเกิดช่องว่างมหาศาลอยู่ภายใน หากเราจับมันโยนลงน้ำมันก็ต้องลอยตุ๊บป่อง ฉนั้นก็ต้องเอาโฟมมาฉีดอัดให้เต็มรู (ถ้าให้ดีควรใช้โฟมแบบที่ไม่มี ไอโซไซยาเนต)

5. เอาล่ะ คราวนี้ก็ถืงเวลาสนุกแล้วสิ ได้เวลาประกอบร่างกันซะที โดยในครั้งนี้สำหรับการประกอบร่างลูกบอลยักษ์ซัก 1 ลูกนั้น หลายคนคงสงสัยว่าเราจะต้องใช้เจ้ามอสบอลกี่อัน คำตอบคือ "ใช้มอสบอลไซท์ปกติประมาณ 70-80 อัน"  [on_018]

6. วิธีการก็ง่ายแสนง่าย เริ่มจากเราเอาเจ้ามอสกลมกิ๊กๆมาบีบๆๆๆๆๆๆ ให้มันแบนๆ โดยการฉีกมันออกมาครับ แล้วก็แผ่เอาไว้ [on_009] [on_009]

7. ดูจากรูปคงไม่ต้องบรรยายอะไรมากนะครับ เพราะมันก็คือ การจับเหล่ามอสมาประกบกับโฟมบอลของเราที่เตรียมเอาไว้แล้วให้ทั่วๆ

[on_026] [on_026] [on_026]

8. พอประกบทั่วแล้วก็เอาเอ็นตกปลามาพันรอบๆให้แน่นๆ ย้ำมาว่าต้องแน่นๆๆๆ เลยนะครับ (ในที่นี้ใช้เอ็นขนาด 0.16 มิลลิเมตรครับ)

9. กว่าจะทั่วก็ใช้เอ็นไปทั้งหมด 350 เมตร  [mo_001] [mo_001]  สังเกตุดีๆ ว่าพี่น๊อตแกพันละเอียดแค่ไหน จำไว้เลยว่าเจ้ามอสบอลมันเป็นสิ่งมีชีวิตที่คิดได้และเจ็บเป็น  036 เอ้ย สิ่งมีชีวิตที่โตโครตช้า ฉะนั้นอย่าไปหวังพึ่งกันเกาะตัวของมันมากนัก เราต้องช่วยมันหน่อยครับ

10. คราวนี้ก็ครบกลายเป็นลูกบอลซะที เราก็ได้เวลาตกแต่งเพื่อลงตู้ซะที ครั้นจะเอาลงแบบเดี่ยวๆโดดๆมันก็คงจะดูเป็น Zen มาเกินไป  [on_026] [on_026] [on_026] พี่น๊อตเค้าก็เลยหากิ่งไม้งามๆมามันประกบสักนิสสส ในที่นี้ใช้กิ่ง Red moor มายึดด้วยเข็มสแตนเลส

11. แต๊ม แต่มมม เรียบร้อยแล้ว ดูดีๆจะเห็นว่ากิ่งที่เอามาใช้นั้นมันช่างพอดีกับขนาดของลูกบอลซะจริงๆ แค่นี้เราก็สร้างความแข็งแรงให้กับมอสบอลยักษ์ได้แล้ว

12. แล้วพี่น๊อตแกก็ไปหาใบนู่นนี่นั่นมาแปะเพิ่ม (ที่ใช้คำว่านู่นนี่นั่น เพราะผมไม่รู้ว่ามันคือใบอะไร  [on_026] [on_026])ให้มันดูสมบูรณ์กว่าเดิม

13. เพิ่มความแข็งแรงมั่นคงด้วยเข็มในทุกๆจุดที่ต้องการยึดกิ่งไม้หรือว่าใบไม้

14. พอจับแพะชนแกะ ผสมนู่นนี่นั่น เราก็จะได้ก้อนผักรกๆมาก้อนนึง พร้อมเอาลงไปแช่น้ำเล่นละ  [on_008]

15. จับยัดลงน้ำโลด ซึ่งขั้นตอนนี้เป็นขั้นตอนที่จะว่ายากที่สุดเลยก็ว่าได้ [on_008] เราต้องใช้เอ็นที่แข็งแรงอย่างน้อย 2 เส้นในการยึดเจ้ามอสบักษ์นี้เอาไว้ ยังจำหลอดพลาสติกที่บอกให้เจาะทะลุเจ้ามอสในตอนแรกได้ไหมครับ มันมีประโยชน์ตอนนี้ล่ะ เพราะว่าเราต้องใช้เอ็นลอดผ่านหลอดนี้จากด้านบนของมอสทะลุมาด้านล่าง แล้วเอามาผูกไว้กับทุ่นด้านล่าง ซึ่งจะใช้อะไรเป็นทุ่นนั้นขอบอกเลยว่า เอาให้หนักๆเข้าไว้ จะก้อนกินยักษ์ๆหรือว่าถ้าชั้นดินหน้าพอ เอาไปผูกกรองใต้กรวดก็ได้ครับ ย้ำว่าต้องแข็งแรงมากๆๆๆๆ เพราะว่าเจ้าบอลนี้ถึงแม้จะโดนฉีดพลาสติก แต่มันก็ยังมีพลังแรงสูงในการพยายามลอย และอย่าลืมว่า "มัน ใหญ่ มาก"

สำหรับการเตรียมตู้นั้น เดี๋ยวมาบอกอีกทีครับ ตอนนี้ขอไปดื่มด่ำบรรยากาศวันเด็กก่อน  [mo_001]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/01/14, [11:41:44] โดย อิสระ & วนิ »
Tags: ไม้น้ำ 
« ตอบ #1 เมื่อ: 11/01/14, [23:24:56] »

วิธีจัดตู้เพื่อขึงเจ้ามอสยักษ์ให้ไม่ลอยพุ่งทะลุฟ้า[on_055]

อันดับแรกเลย ใส่ตัวดูดกระจกที่แรงเยอะๆ ในที่นี้ใช้ตัวดูกระจกแบบเทฟลอนความแข็งแรงสูง (แรงดูดยึดจับมากกว่า 50 กิโลกรัมเลยทีเดียว)

มาซูมดูใกล้ๆกันหน่อย เราต้องผูกเอ็กตกปลาอย่างน้อย 2 เส้นกับเจ้าตัวดูดกระจก (เอ็นอย่างน้อยขนาด 0.35 มิลลิเมตร)
และปลายเอ็นมีขอเกี่ยวด้วยนะ ส่วนอีกปลายหนึ่งของเอ็นเราจะผูกให้มันหมุนรอบตัวดูดได้ ลูกบอลเราจะได้หมุนได้เผื่ออยากเปลี่ยนด้านในการโชว์

เพื่อความแข็งแรงและปกปิดตัวดูดกระจก ให้เราจัดเลย์เอาท์โดยเอาก้อนหินมาวางปิดๆตัวดูดกระจกอีกชั้นนึง

เผื่อช่องทางให้เอ็น 2 เส้นมันใช้เป็นพื้นที่วงสวิงในการหมุนด้วยนะครับ

หวังว่าทุกคนคงชอบนะครับ ยังไงจิ้มบวกให้ผมคนละจึ๊กสองจึ๊กก็ได้นะครับ  [on_026] [on_026]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/01/14, [11:40:48] โดย อิสระ & วนิ »
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #2 เมื่อ: 11/01/14, [23:29:10] »

เจ๋งดีครับ จิ้มบวกให้เรียบร้อยครับ .... จะว่าไปมอสบอลใหญ่ๆเเบบนี้ ใส่ในตู้โล่งๆ เลี้ยงเเต่ไม้พื้นก็สวยใช่เล่นนะเนี่ยยย  ้hahaha  ....
ibiker ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/01/14, [00:12:35] »

คุ้มรอครับ โพสตอนแรกงงว่าวิธีทำมันอยู่ไหน 555
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/01/14, [10:28:16] »

เจ๋งดีครับ จิ้มบวกให้เรียบร้อยครับ .... จะว่าไปมอสบอลใหญ่ๆเเบบนี้ ใส่ในตู้โล่งๆ เลี้ยงเเต่ไม้พื้นก็สวยใช่เล่นนะเนี่ยยย  ้hahaha  ....

ขอบคุณครับ  emb01

คุ้มรอครับ โพสตอนแรกงงว่าวิธีทำมันอยู่ไหน 555

5555 ทีแรกตอนพิมพ์ กะว่าจะกดดูตัวอย่างการแสดงผล แต่ดันกดโพสต์  [on_026] [on_026]
Bigger ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 12/01/14, [11:08:32] »

เดียวลองบ้าง
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #6 เมื่อ: 13/01/14, [09:41:40] »

บวกให้แล้วนะครับ อิอิอิ  [on_055]
siguson ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 13/01/14, [19:37:04] »

ทำได้ไงอเะครับเก่งจัง
nuizolos ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 13/01/14, [20:03:20] »

สวดยอด [เจ๋ง]
« ตอบ #9 เมื่อ: 14/01/14, [11:42:13] »

เพิ่มวิธีขึงเชือกแล้วนะครับ กระทู้สองเลยจ้า  [on_055]
sthapana ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 14/01/14, [13:56:12] »

+ ให้ครับ  [เจ๋ง]
หนูน้ำ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 17/01/14, [12:52:31] »

ตอนนี้ขายลูกละแพงมาก เอามาทำแบบนี้ จนแน่ๆ เลย หุหุ
PoNgPaNg+ ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 17/01/14, [13:16:41] »

บวกใหัแล้วครับ

//ราคาสมัยนี้สูงขึ้นเยอะเลย ปีก่อนที่มันจะดัง ซื้อก้อน 5cm มา 150 เอง
Tuns ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 22/01/14, [23:21:46] »

ชอบเลยคับ ขอบคุณมากกที่เอามาแบ่งกัลดู
thOngtOng ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 24/01/14, [02:42:55] »

036 มันจะworkเหรอน่ะ ไอมอสส่วนข้างล่างไม่โดนแสงเดี๋ยวก็ตายหมด
Green24farm ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 24/01/14, [12:58:05] »

[on_035]  ใหญ่ทันใจเลย ฮาๆ
nansannan ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 02/03/14, [18:14:43] »

เลี้ยงเอามันจะใหญ่เท่านี้ป่าวน้าาาา   [on_026] [on_026]
♜ AKE ♜ ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #17 เมื่อ: 04/04/14, [14:34:35] »

งบไม่พอ เอามอสธรรมดาทำแทนก่อน 55+ ้hahaha ้hahaha ้hahaha
jinbadus ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 21/04/14, [18:42:13] »

รูปภาพสวยมากๆครับ
hapterz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 08/05/14, [19:18:55] »

น่าติดตามเหมือนกันนะครับ
wernbaylagoon ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 09/06/14, [17:47:48] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
IamCronoss ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 21/10/14, [19:53:25] »

สวยจังเลยครับ ทำยากหรือเปล่าครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์