Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Palytoxin พิษที่อันตรายถึงตายที่มากับปะการังกระดุมที่ไม่ควรมองข้าม  (อ่าน 13898 ครั้ง)
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 06/01/14, [10:04:09] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เคดิต คุณ BIG จาก Reefthailand ครับ
ผมเห็นว่าเป็นความรู้ดีๆเลย ขออนุญาตเจ้าของกระทู้เอามาลงครับ โดยไม่มีการดัดแปลงใดๆทั้งสิ้น
Palytoxin พิษที่อันตรายถึงตายที่มากับปะการังกระดุมที่ไม่ควรมองข้าม

วันก่อนเดินเล่นที่จตุจักร เจอร้านค้าร้านนึงกำลังเอามีดหั่นปะการังกระดุม แบบว่าเสียวแทนอ่ะเลยมาเขียนบทความสักหน่อย

บทความนี้หากใครต้องการจะยืมไปแปะหรือโพสที่ไหนสามารถทำได้นะครับแต่ขอเครดิตรนิดนึงด้วย

น่าแปลกใจที่ Web สอนเลี้ยงปลาทะเลส่วนใหญ่ในไทยไม่มีเรื่องนี้ลงเลย พอผมกล่าวถึงชื่อนี้ Palytoxin หวังว่าทุกท่านคงจะรู้จักมันมากขึ้นและสวมอุปกรณ์ป้องกันอย่างถุงมือยางและ แว่นตาในการ Frag / จับปะการัง กันมากขึ้นนะครับ เพราะมันเป็นอันตรายถึงชีวิตเลยทีเดียว อีกทั้งถ้าเกิดเราโดนพิษนี้ขึ้นมา ผมเชื่อว่าแพทย์ส่วนใหญ่ในไทยคงไม่ทันได้วินิจฉัยว่าโดนพิษ Palytoxin เป็นแน่ ...และนั่นอาจจะทำให้ผู้เลี้ยงปลาถึงแก่ชีวิตได้เลยทีเดียว

พิษจากปะการังกระดุม Palythoa sp. / Zoanthid sp.

หลายๆท่านคงทราบดีอยู่แล้วว่าปะการังแต่ละชนิดนั้นมีพิษ แต่เจ้ากระดุมที่หาซื้อได้ง่าย... นี่สิดันมีพิษที่มีชื่อว่า Palytoxin อยู่ซะด้วย โดยปกติแล้วชื่อไทยเราจะเรียกว่าปะการังกระดุม แต่ชื่อวิทยาศาสตร์นั้นมี 2 ชื่อที่ดูคล้ายกันมาก นั่นคือ Zoanthid sp. และ Palythoa sp. ซึ่งทั้งสองตัวนี้จะมีลักษณะค่อนข้างยากที่จะดูออกว่าเป็นประเภทไหน ในกลุ่มของ Palythoa นั้นแน่นอนว่ามีพิษ Palytoxin อยู่แน่นอนและกลุ่มของ Zoanthis sp. นั้นมีบางชนิดที่มีพิษดังกล่าวซึ่งผมคิดว่า... ผู้เลี้ยงทั่วๆไปคงแยกไม่ออกอย่างแน่นอน ...

เอาเป็นว่าถ้าเป็นปะการังกลุ่มกระดุมถ้าต้องการจะจับย้ายที่หรือแฟร็ก ก็ป้องกันเอาไว้ก่อนจะดีที่สุดครับ

Palytoxin เป็นพิษร้ายแรงถึงแก่ชีวิตอันดับ 2 ของโลก

Palytoxin ผลิตขึ้นจากปะการังบางชนิดในกลุ่ม Palythoa sp. / Zoanthid sp. มี LD 50 นั่นหมายความว่า ให้สารดังกล่าวในหนูเพียงแค่ 300 นาโนกรัม/กิโลกรัม หรือ ใน 50% ของหนูทดลองที่ให้ Oalytoxin 300 นาโนกรัมต่อกิโลกรัมจะตายภายในระยะเวลาที่กำหนดไว้

พูดง่ายๆก็คือ 1 กรัมของ Palytoxin สามารถฆ่าหนูได้ถึง 170 ล้านตัว ...

เป้าหมายของพิษ Palytoxin

Palytoxin จะเข้าโจมตี sodium-potassium pump ในเซลล์และทำให้การทำงานในการแลกเปลี่ยน ion ซึ่งเป็นสิ่งสำคัญที่สุดในการทำงานของระบบเซลล์สิ้นสุดลง

อาการที่เกิดจากพิษ Palytoxin

- ปวดจุดเสียดหน้าอก , แน่นหน้าอก
- รู้สึกเหมือนเป็นโรคหอบหืด
- หายใจลำบาก
- ความดันโลหิตไม่ปกติ
- เม็ดเลือดแดงแตก (เกิดจากการเข้าทำงานเซลล์เม็ดเลือดแดง)
- คลื่นไฟฟ้าแสดง T Wave

การเสียชีวิตจะเกิดขึ้นหลังจากได้รับพิษไปไม่นานนักทั้งนี้ขึ้นอยู่กับปริมาณสารพิษที่ได้รับ

Case Study

ภาพกระดุมที่เจ้าของนำหินเป็นไปต้มและดันสูดดมอากาศปนเปื้อนสารพิษเข้าไป

เหตุการณ์ดังกล่าวเกิดขึ้นเมื่อปี 2013 เมื่อสองสามีภรรยาใน US ได้พยายามที่จะเก็บหินเป็นเอาไว้แต่ไม่มีที่ตากแห้งจึงใช้วิธีนำไปต้มเพื่อกำจัดสิ่งที่ติดมาต่างๆเพื่อฆ่าเชื้อ

แต่การนำไปต้มดังกล่าวทำให้สาร Polytoxin ระเหยและสองสามีภรรยารวมทั้งสุนัขได้หายใจเอาอากาศที่ปนเปื้อนเข้าไปหลังจาก นั้นไม่นานสุนัขของเขาก็เกิดอาการยืนไม่ได้เดินไม่ไหว รวมถึงสองสามีภรรยาทั้งสองด้วย

ในตอนแรกทั้งสองคิดว่าเกิดจากเชื้อราหรือติด เชื้อหวัดจึงทำการค้นหาแต่ก็ไม่พบเชื้อราบริเวณบ้านจากนั้น จึงได้ไปเปิด คอมพิวเตอร์ค้นหา และได้ข้อมูล Palytoxin จากกระดุม จึงมุ่งหน้าไป รพ. ในเวลา 15 นาทีต่อมา

ในขณะที่เขาอยู่ในห้องฉุกเฉินนั้นทั้งสองได้รู้สึกว่าหายในลำบากมาก ซึ่งทางหมอที่ รพ. ได้ฟังข้อมูลที่เขาเล่าเรื่องนำหินเป็นไปต้มและได้สูดอากาศที่มีสารพิษเข้าไปแพทย์ผู้รักษาได้บอกกับทั้งคู่ว่า

ไม่ได้ได้พบอาการประหลาดอย่างนี้มาก่อน และต้องการข้อมูลเพิ่มเติม เกี่ยวกับสารพิษ เขาจึงบอกให้หมอลองค้นหาดูในอินเตอร์เน็ทจะมีข้อมูลพิษอยู่เกี่ยวกับ Palytoxin

หมอจึงได้ตอบเขาว่าอาจจะต้องใช้เวลาค้นหาเพิ่มเติมสักครู่นึง หลังจากนั้นไม่นานหมอได้กลับมาพร้อมกับข้อมูลบางส่วนจึงได้สั่งตรวจเลือดและปัสสาวะของทั้งสองรวมถึง X-Ray ด้วย

ผลการ X-Ray ออกมาว่าเป็นอาการคล้ายหลอดลมอักเสบ

หลังจากนั้นหมอได้ให้ยากลุ่ม Steroid และ Tylenol สำหรับลดไข้ ยา Steroid นั้นช่วยให้ทั้งสองหายใจสะดวกขึ้น

2 วันหลังจากนั้นทั้งสองยังคงมีอาการดังกล่าวจากพิษ Palytoxin อยู่ (หายใจลำบาก เจ็บหน้าอก)แต่ดีขึ้นกว่าวันแรกๆค่อนข้างมาก

ข้อควรระวังผมได้เรียบเรียงมาเป็นข้อๆดังนี้ครับ

- ใส่ถุงมือที่หนาและยาวก่อนจะจับปะการังทุกครั้ง
- ใส่แว่นตาป้องกันสารพิษที่จะกระเด็นเข้าตาได้เมื่อทำการแฟร็กปะการังโดยเฉพาะอย่างยิ่งการยกปะการังขึ้นเหนือน้ำ
- ล้างมือให้สะอาดทุกครั้งก่อนสัมผัสอวัยวะส่วนอื่นเช่นตา/ปาก รวมถึงอาหารหลังจากนำมือลงตู้ปลา
- โดยปกติแล้วกระดุมหัวเล็กจะมีพิษน้อยกว่า คุณอาจจะรู้สึกเจ็บแป๊รบๆหรือชา หากคุณไม่มีแผลในบริเวณที่โดนน้ำหรือพิษ
- อย่าคิดเองเออเองหลังจากการอ่านบทความนี้ ...เช่น
o คิดว่าการแฟร็กปะการังในน้ำจะช่วยลดโอกาสในการติดพิษได้ แต่คุณรู้หรือไม่ว่า Palytoxin นั้นอยู่ในน้ำได้สักพักใหญ่ๆ จนกว่าคุณจะเปลี่ยนน้ำเลยทีเดียว
- Palytoxin จะเข้าสู่ร่างกายได้ง่ายขึ้นหากมีแผลและนำมือลงตู้ปลา...
- Palythoa Grandis เป็นกระดุมที่มีพิษ Palytoxin มากที่สุดใครมีอยู่ก็ระวังกันหน่อยครับ

ภาพตัวอย่าง Green Palythoa Grandis

อย่าให้เรื่องนี้หยุดการเก็บสะสมกระดุมของคุณ....

ลอง Google คำว่า "palythoa toxica" and "palytoxin poisoning" ดูครับ

ยังมีปะการังที่มีพิษที่ไม่มียารักษาอีกมาก รวมถึง Palytoxin นั้นก็ยังไม่มียารักษาได้มีแต่บรรเทาอาการจนพิษสลายไปเองเท่านั้นครับ ดังนั้นอย่าลืมใส่ถุงมือก่อนจะหยิบจับปะการังในตู้นะครับ

- Skimmer สามารถช่วยลด Palytoxin ในน้ำได้แต่ไม่ทราบปริมาณเนื่องจากยังไม่มีผลการทดลองที่เชื่อถือได้

<a href="http://www.youtube.com/v/XNPhJojxABs" target="_blank">http://www.youtube.com/v/XNPhJojxABs</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/01/14, [18:45:25] โดย Longhairguy »
Tags: ก้นตู้ 
utaromix ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/01/14, [15:04:33] »

น่ากลัวเลยทีเดียว +1 ครับผมสำหรับความรู้ที่เอามาให้รับรู้
slektich ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 06/01/14, [17:31:31] »

+1 ครับ เพิ่งรู้เลยนะครับเนี่ย โห
Lapath ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 06/01/14, [21:15:27] »

+1 ด้วยครับผมก้อกะลังสงสัยอยู่เหมือนกันเวลาดูคลิปแฟรกปะการังของฝรั่งเค้าทำมัยมันต้องใส่ถุงมือยางด้วยหว่า [อะไรฟะ]บางคนใส่แว่นป้องกันตาด้วยพออ่านแล้วเข้าจัยเลยคับว่าของสวยๆก้อมีพิษแบบคาดใม่ถึงเลยครับ [โน่ววววว]
tono ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 06/01/14, [22:06:19] »

ผมก็หั่นสดเหนือน้ำนะครับ มีคนเคยบอกว่ากระดุมพิษมันแรง จับแล้วล้างมือ เดี๋ยวเอามือไปโดนตาแล้วจะคัน มีอยู่ทีนึงแฟรกเสร็จลืมไปเอามือไปขยี้ตา ก็คันๆนิดๆครับ ล้างน้ำก็หาย ระวังไว้ก็ดีครับ แต่ผมว่ามันก็ไม่ได้อันตรายขนาดนั้นนะ

แต่..... แบบนี้เวลาหมั่นไส้ใคร เอากระดุมสับๆใส่ข้าวให้กินดีกว่า หึๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  lau02 lau02 lau02
. : ไร้นาม : . ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 06/01/14, [23:30:45] »

+1 ป้องกันไว้หน่อยก็ดีถ้าโดนจริงๆไม่มีโอกาสแก้ตัว  [on_008]
Luxuria ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/01/14, [08:04:28] »

ผมลองศึกษาเพิ่มเติมจากเว๊ปนอก พบว่า พิษของปะการัง ในทะเล จะมากกว่า ในระบบปิด เพราะใช่ป้องกันตัว แต่สำหรับ ปะการัง ที่เคยเลี้ยงในระบบปิดแล้วพิษจะลดลง หรือ แทบไม่มีเลย แต่ยังไงยังไม่มีการวิจัยว่า ต้องใช่ระยะเวลาเลี้ยงนานขนาดไหนถึงจะทำให้ปะการังผลิตพิษน้อยลง เพื่อความปลอดภัยใส่ถุงมือดีกว่าครับ ป้องกันไว้ก่อน เพื่อโชคดีอาจไปเจอปะการัง ที่เก็บจากทะเลมาซึ่งพิษอาจจะรุนแรง [on_018]
mido ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 07/01/14, [08:42:47] »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ  [เจ๋ง]
chickela69 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 07/01/14, [11:40:08] »

ขอบคุณครับ บทความนี้น่าจะปักหมุดไว้เลยนะครับ ยอดซื้อกระดุมลดเเน่ 5555+ ล้อเล้นครับ cryingrun
un_petit_garcon ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 07/01/14, [13:48:27] »

ไม่เกี่ยวกับเรื่องนี้นะ แต่อยากจะเล่า 5555

คือ ปกติผมเป็นคนแพ้พิษสัตว์ทะเลมากมาย เวลาไปดำน้ำ ก็ได้แผลได้ผื่นกลับมาทุกครั้ง แต่ผมก็ไม่ค่อยชอบใส่อะไรที่บีบรัดร่างกาย อย่างเวลาดำน้ำ ก็ไม่ใช้เว็ทสูท แต่เวลาจับของในตู้นี้ ถ้าเป็นไปได้ก็พยายามใช้ถุงมือทุกครั้ง เพราะแค่พิษแอนก็ทำผมบวมได้อย่างกับโดนแมงกะพรุนไฟเลย แต่อย่างที่บอก บางทีก็รำคาญ เลยมักง่าย เอาถุงพลาสติกห่อมือลงไปดื้อๆ เลย 5555

แหม่ แต่พิษที่ไม่ค่อยมีคนรู้จักนี่ ก็น่าเอาไปวางยาเหมือนกันนะ เอากระดุมใส้น้ำในถ้วย เขี่ยๆๆๆๆๆ ให้มันคายพิษ แล้วเทน้ำนั้นใส่แกงจืดเลย อิอิ
(เข้าสู่โหมดโรคจิค หึหึ wuuuu wuuuu wuuuu evi01 evi01 evi01)
utaromix ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 07/01/14, [14:06:07] »

ผมว่ากันไว้ดีกว่าแก้นะครับ เพราะถ้าแย่แล้วมันจะแก้ไม่ทัน
mai2610 ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 07/01/14, [15:16:11] »

ผมแพ้แมงกระพรุน ที่ใส่ในก๊วยเตี๋ยว ธรรมด๊า ธรรมดา นี่แระ  [on_026]

อ๊วกแตกเป็นวันๆ  thr01
job_tdh ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 07/01/14, [16:36:31] »

+1 สุดยอดแห่งความน่ากลัว ต้องระวังกันด้วยนะจ๊ะ [เจ๋ง]
นายบรรเจิด ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 08/01/14, [12:00:21] »

[mo_001] สิ่งที่ไม่เคยรู้....  ขอบคุณครับ หน้ากลัวมาย
Beetle1933 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 13/01/14, [02:34:56] »

ไม่เคยรู้เลย ใช้มือจับประจำด้วย==
เป้สีชมพู... ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 15/01/14, [16:18:17] »

ที่ผ่านมามือเพรียวๆ.....ยังไม่เคยโดนพิษ หรือว่าหนังหนาไม่รุ้สึกก็ไม่รุ... [on_065]
far_blue ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 17/01/14, [12:08:40] »

พึ่งรู้เลย ดีมากๆเลยครับ
longduza ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 22/01/14, [21:39:57] »

โอ้ววว ขอบคุณมากครับ สำหรับการแชร์บทความนี้

นึกแล้วสยิวเลย ปรกติผมยิ่งไม่เคยใส่ถุงมือเลย จับปาดๆ หั่นๆ ติดกาวเลย เหอะๆ

เล่นเอาไม่กล้าแฟรกเลย  n032
Guspoesidon ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 23/01/14, [08:42:33] »

ใช่ครับผมดูเว็ปนอก มีการใส่ถุงมือ กับ เเวนตา ด้วย
Ikqsung ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 31/01/14, [17:05:42] »

cryingrunไม่กล้าลงปะการังเลยครับ ที่บ้านมีเด็กเยอะ สงสัยต้องปลาล้วนอย่างเดียว 036
Prapats ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 01/02/14, [17:35:00] »

เรื่องนี้เรื่องจริงครับ เนื่องจากจับกระดุมเยอะมากแฟรก เยอะมาก  ไม่ใช่กระดุมทุกสายพันธุ์ที่จะมีพิษแแรง บางตัวอ่อนบางตัวแรงครับ 
ร่างกายของเราขับสารพิษตัวนนี้ได้ช้ามากครับ ถ้าเกิดการสะสมเกินขนาด ก็ จบครับ

เตือนสำหรับเพื่อนๆ ที่แฟรกปะการัง ครับควรใส่ถุงมือทุกคร้างในการแฟรกปะการังครับ ทุกวันนี้มือผมยังเน่าไม่เลิกครับเพียงเพราะทำแล้วเพลินไม่ล้างมือ จนเกิดอาการแพ้ครับ
jeenajung ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 09/03/14, [00:57:38] »

น่ากลัวจัง 036
alammy1234 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 18/03/14, [09:24:43] »

เป็นประโยชน์มากๆครับ ต้องรู้จักป้องกันไว้ก่อนจะดีที่สุด
Nava Coral Reef ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 28/07/14, [13:00:39] »

ขอบคุณครับ เป็นประโยชน์มาก +1 ให้เลยครับ
tipparin ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 18/08/14, [13:27:24] »

ขอบคุณความรู้มากๆนะค่ะ แพรกำลังหาอยู่เลยค่ะ ขออนุญาติไปโพสต์ไว้หน้าเฟสนะค่ะ ขอบคุณค่ะ [เฮะๆ]
mai2610 ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 19/10/14, [18:09:34] »

ขุดหน่อย เพราะปวดนิ้วมา 2 ชม.แระ
กระดุมตัวนี้ก็แรงนะ purple death Zoan.
2 ชม.ยัง ชาๆอยู่เลย

[วิญญาณ] [วิญญาณ] [วิญญาณ] [วิญญาณ] [วิญญาณ] [วิญญาณ] [วิญญาณ] [วิญญาณ]
nram ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 15/01/15, [09:15:28] »

[on_008]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์