Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Review กระชอนนักล่า......กุ้ง  (อ่าน 15085 ครั้ง)
~!!!GoR@!!!~ ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 01/01/14, [16:26:01] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยู่บ้านใช้กระชอนอันเก่าตักกุ้งแล้วหงุดหงิด เลยต้องออกเดินทางไปยังดินแดนที่เหล่าจอมยุทธชอบไปชุมนุมกัน
และเป็นแหล่งวัตถุดิบชั้นเลิศ ในการประเคณ สรรพสิ่งอันทรงคุณค่าลงตู้ไม้น้ำ ที่รัก การเดินทางครั้งนี้ พุ่งเป้าไปยังร้านดัง เรื่อง กุ้งๆ ที่มีมือโปรด้านกุ้งโดยเฉพาะเป็นเจ้าของร้าน ว่าแล้วคงไม่พลาด ร้าน Ebi Club หรือที่รู้จักกันในนาม ร้านคุณเกี๊ยว

เมื่อเปิดประตูและย่างเท้าเข้าไป......
ลมเย็นวาปได้พัดตีเข้าปะทะใบหน้าของหนุ่มน้อยหน้ามน บรรยากาศ เย็นยะเยือกทำให้ ขนลุกซู่
เจ้าของร้าน กล่าวคำตอนรับ อย่างเป็นมิตร "สวัสดีครับ รับอะไรดีครับ"
ผมจึงเอ่ยปากออกไปทันควัน อย่างมั่นใจว่า "มะมีตังค์ ครับ มานั่งตากแอร์ เฉยๆ"
ระหว่าง สนทนากันอย่างเมามันส์ เจ้าของร้านได้งัดอาวุธลับ ขึ้นมาโชว์ แล้วพูดว่า "นี่ยาวไม๊เเข็งด้วย อึดสุดๆ" [ชิบหาย]

มันคือ กระชอนนักล่า ตัวใหม่ อาวุธพิฆาตของเหล่าจอมยุทธกุ้งทั้งหลาย ไม่ว่าจะเป็น กุ้งแคระ กุ้ง RED BEE
ซึ่งมีหลายแบบให้เลือกมากมาย หลากสีสรร เมื่อผมลองสำผัสและคลำๆดูจึงเลือกอันที่เหมาะมือที่สุด และเหมาะสมกับลักษณะตู้ของผม  เนื่องจากตู้ที่บ้านผมมันมีหลายมุมในการตัก จึงได้ศาสตราวุธ กระชอนนักล่ารุ่น ไกลแค่ไหน คือ ใกล้!!!

ว่าแล้วเมื่อได้รับของดีมาก็ มาลองซะหน่อย
ลองมาดูกัน
กระชอนรุ่นนี้ สามารถยึดได้ หดได้ วัสดุทำจาก สเเตนเลส เนื้อหนากว่าเสาอากาศ นะจ๊ะ เมื่อหดสั้นสุดจะยาวประมาณ 25cm.
และเมื่อยืดออกยากประมาณ 60cm. เลยทีเดียว ตัวตาข่ายทรงกระบอกที่มีการตัดเย็บได้ปราณีตไร้ตะเข็บ นี่คือข้อดีสุดๆ เพราะเวลาช้อนลูกกุ้งจะไม่ติดตะเข็บตาย ทำให้ลดการสูญเสียช่วงวัยเยาว์ได้เป็นอย่างดี อีกทั้งตาข่ายยังคงรูป ตลอดเวลา

สำหรับการปรับให้เหมาะสม ผมเเนะนำว่าให้ยืดจากทางด้านโคนด้ามมาใช้เพื่อความเเข็งแรงของก้านกระชอนนะครับ

ว่าแล้วก็หากุ้งมาสังเวยซะหน่อย เหล่ไปเห็นเจ้า ซูชิแอบอยู่ข้างหินเลยซัดซะ ดูดีๆนะครับ ระหว่างเอากระชอนเข้าไปแนบกับหินเพื่อดักทางเจ้า ซูชิ กระชอนมีการเปลี่ยนรูปตามแรงเบียดที่เกิดขึ้น

เมื่อจับได้แล้วยกขึ้น กระชอน กลับคืนรูปตามเดิม

หลายคนสงสัย แล้วมันดียังไง
เซียนกุ้งจะรู้ถึงข้อดีตรงนี้ครับ เพราะถ้ากระชอนพับหรือบี้ กุ้งจะบาดเจ็บครับ การคืนตัวของกระชอนทำให้กุ้งอยู่ในอิริยาบท ที่ไม่ถูกกดทับ คนที่ชอบสงสัยว่าทำไมกุ้งตาย ส่วนหนึ่งมาจากการช้อนที่ทำให้กุ้งมีอาการบาดเจ็บอันมองไม่เห็น ไม่ว่าจะขาหัก หรือถูกกระชอนบีบ เป็นสาเหตุให้กุ้งบาดเจ็บและทนพิษบาดแผลไม่ไหว แล้วตายในที่สุด ดูเหมือนไร้สาเหตุ เเต่ลองดูครับ ผมเพาะกุ้งมาหลายปี เป็นพันตัว รู้ซึ้งถึงข้อนี้ดี แต่งก เงินไม่กี่บาท
ทีนี้ลองมาดู ว่าจับเจ้า ยามาโตะขนาด 3cm. เป็นยังไง ปรากฏว่า จับง่าย และแก้ปัญหากุ้งกระโดดออกจากกระชอนได้เป็นอย่างดี

ทีนี้มาดูตู้เจ้าปัญหาของผม ที่เป็นตู้วางบนชั้นไม้ มีความห่างระหว่างคานกับตู้แต่ 2นิ้ว ซื่งแต่ก่อนกระชอนยาวๆของผมเวลาช้อนแล้วเวลางัดขึ้นจะติด ตัวนี้แก้ปัญหาได้เป็นอย่างดี

จับได้แว้ว สบายจุงเบย

จากที่ได้ใช้มาถือว่าคุ้มค่าตัวมากๆครับ เพื่อนลองหามาเล่นดูนะ ไม่ว่าจะรุ่นไหนๆ สำคัญที่สุดคือ ตัวตาข่ายนะครับ ส่วนด้ามเป็นการเลือกตามความชอบและความถนัด die1

By
~!!!GoR@!!!~

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/01/14, [18:24:21] โดย บัง! »
Tags: กุ้งแคระ 
My Scape ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 01/01/14, [19:36:52] »

รีวิวสนุกเพลินดีครับ 55  [เจ๋ง]
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #2 เมื่อ: 01/01/14, [21:10:06] »

โอ้วจอร์ดมันยอดมาก

JPS ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 01/01/14, [23:00:28] »

แบบที่ชอบมีแต่ราคาทารุณ  [on_024] [on_024]
« ตอบ #4 เมื่อ: 02/01/14, [00:30:28] »

แบบที่ชอบมีแต่ราคาทารุณ  [on_024] [on_024]

กระซิบให้ว่า รุ่นใหม่ ราคา ยิ้มระรื่นสบายกระเป๋าครับ gossip
JPS ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 02/01/14, [18:15:58] »

กระซิบให้ว่า รุ่นใหม่ ราคา ยิ้มระรื่นสบายกระเป๋าครับ gossip

เอาไว้จะไปขอเยี่ยมชมดูมั่งครับ   [on_066]
chaninw9 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 02/01/14, [18:40:27] »

จับได้แว้ว สบายจุงเบย

ตัวนี้เป็นกุ้ง hybrid อะไรอะครับคุณ ~!!!GoR@!!!~
JPS ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 02/01/14, [19:26:30] »

ว่าแต่ กระชอนตักกุ้งนี่มันเกี่ยวกะไม้น้ำตรงไหนเนี่ย... [on_006]
« ตอบ #8 เมื่อ: 02/01/14, [21:27:33] »

ตัวนี้เป็นกุ้ง hybrid อะไรอะครับคุณ ~!!!GoR@!!!~

Hybrid GoR@ made ครับ อิอิ

ว่าแต่ กระชอนตักกุ้งนี่มันเกี่ยวกะไม้น้ำตรงไหนเนี่ย... [on_006]

พอดีผมเลี้ยงกุ้งในตู้ไม้น้ำ อะครับ อิอิ ดูจิมีต้นไม้ด้วยน๊าาาาา [on_026]
pulp ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 03/01/14, [12:01:27] »

กุ้งหลายหมื่น ก้อต้องระดับนี้สินะ

แล้วพริตตี้ เบอร์ตอง ต้องใช้ระดับไหนอะ
« ตอบ #10 เมื่อ: 07/01/14, [16:28:48] »

กุ้งหลายหมื่น ก้อต้องระดับนี้สินะ

แล้วพริตตี้ เบอร์ตอง ต้องใช้ระดับไหนอะ

รอพี่พาไปช้อน อยู่ครับ
soudiey ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 20/01/14, [16:40:55] »

แจ่มเลยครับ
Green24farm ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 24/01/14, [22:10:47] »

[เจ๋ง]  ต้องลองหามาลองบ้างแล้วครับ [on_026]
Crystal Prince ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 27/01/14, [15:28:07] »

ผมเห็นร้าน Diso ทุกอย่าง 60 บาท มี Pointer ขายครับ สแตนเลสหนากว่าเสาอากาศ ชี้จุดให้ครับ เผื่อใครจะสนใจไปสอยมา D.I.Y. กัน
Cruzio ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #14 เมื่อ: 03/02/14, [10:25:55] »

[เจ๋ง]
cheer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 15/03/14, [23:12:49] »

ร้านอยุ่ตรงไหน อันละเท่าไหร่ครับผม
♜ AKE ♜ ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #16 เมื่อ: 04/04/14, [14:41:07] »

อยากได้เหมือนกัน  จะเอาไป จับลูกเคร ถ้าเครตัวใหญ่ กระช่อน อาจจะขาดได้ 55555
matonana ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 29/04/14, [14:14:47] »

ตัวใหญ่จัง
zedusvc76 ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 09/10/14, [09:24:25] »

เยี่ยมยุทเลยทีเดียว
nram ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 08/01/15, [08:33:47] »

[เจ๋ง]
nutzs2 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 22/03/16, [07:32:02] »

ขอทราบ จุดยุทธศาสตร์ ในการเข้าตีครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์