Aqua.c1ub.net
*
  Sun 16/Jun/2024
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอ D.I.Y การทำกรองล่างหน่อยครับ  (อ่าน 23440 ครั้ง)
gameCory ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 17/12/13, [20:04:02] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีช่วงนี้จะสิ้นปีเเล้วอยากได้ ไอเดีย การทำกรองล่างไว้ใช้กับตู้ 30นิ้วหน่อยอ่ะครับ
หากพี่ๆหรือเพื่อนๆมี ไอเดียเจ๋งๆ ยังไงบอกกันหน่อยนะครับ^__^
longduza ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 18/12/13, [18:05:10] »

รอเก็บไอเดียด้วยคนครับ อยากลองทำเหมือนกัน    [on_026]
เด็กสุพรรณบุรีเลี้ยงปลาทะเล ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/09/14, [19:31:00] »

รอนานมากเลยคับ รอชมไอเดียมากเลยคับบบ [on_024] [on_024] [on_024] [on_024]
whitewidow ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/09/14, [17:40:49] »

ใหม่ในเว็บนี้เหมือนกันครับ หัดลงอยู่ ตัวนี้เป็น ver.2 คับ เคยทำตัวแรกออกหมาแล้วใช้ได้ครับ แต่ไม่สวยเท่าไหร เลยไม่เอามาลงครับ
http://

มองออกมั๊ยครับว่าทำงานยังไง
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 26/09/14, [17:49:02] »

แบ่งเป็นสองส่วนครับ ส่วนบนไว้กรองน้ำที่ดูดมาครับ แล้วปล่อยลงถังพักรอปั๊มขึ้นตู้ครับ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 26/09/14, [17:55:49] »

ผมใช้กับตู้ขนาด36นิ้ว เลยต้องเลือกถังใหญ่ๆหน่อย ที่จริงนี่คือโหลแม้ค้าธรรมดานี่แหละครับ ร้อยกว่าบาท
ใช้ปั๊ม รุ่นที่ประสิทธิภาพพอๆกันกับ sonic ap-4500 ครับ ลองค้นหาชื่อนี้ใน กูเกิ้ลดูแล้วจะรู้ว่ามันปั๊มได้มากน้อยแค่ไหนครับ
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 26/09/14, [17:57:53] »

เดี๋ยวรายล่ะเอียดปลีกย่อยค่อยว่ากันอีกทีครับ ถ้ามีคนติดตามอยู่ผมจะได้มีกำลังใจลงหน่อยพอดีไม่เก่งคอมเท่าไหร่คับ
« ตอบ #7 เมื่อ: 26/09/14, [21:42:07] »

เดี๋ยวรายล่ะเอียดปลีกย่อยค่อยว่ากันอีกทีครับ ถ้ามีคนติดตามอยู่ผมจะได้มีกำลังใจลงหน่อยพอดีไม่เก่งคอมเท่าไหร่คับ

ชอบมากครับ
รอติดตามครับ
« ตอบ #8 เมื่อ: 26/09/14, [21:45:51] »

แล้วพวกสาย ยางกับตะกร้อนี่ใช้อะไรเป็นอุปกรณ์หรอครับ
ถามอีกหน่อยครับ ถ้าผมอยากให้มันดูดน้ำเข้ากรองแบบแรงๆหน่อยผมก็ต้องใช้ปั้มน้ำดูดออกแรงๆด้วยใช่ไหมครับ
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 27/09/14, [07:29:29] »

โหนี่คุณรอมาเป็นปีเลยนะเนี่ย  036 นึกว่าจะไม่ย้อนมาดูซะแล้วโอเคๆ ขอถ่ายรูปแป๊บ
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 27/09/14, [07:41:28] »

นี่ครับรูปฝาของถังพัก เน้นครับว่าทุกอย่างต้องไม่รั่วครับ ที่ถามว่า ถ้าอยากให้น้ำดูดออกมาแรงต้องใส่ปั๊มแรงถูกต้องมั๊ย
นั้นถูกต้องแล้วครับ ยิ่งน้ำถูกสูบขึ้นตู้มากเท่าไหร่ น้ำ้ยิ่งลดเร็ว แล้วก็จะเกิดแรงสุญญากาศมากขึ้นเท่านั้น น้ำก็จะถูกดูดจากตู้เร็วตามแรงปั๊มและแรงสุญญากาศครับ และเนื่องจากว่า ถังมีลักษณะ ยุบ-และพองตัวได้ ผมจึงสำรองด้วยการใช้ปั๊มอ๊อกซิเจนธรรมดาทั่วไปนี่แหละครับ แต่ใช้แบบสวนทางกัน คือเอาปั๊มมาใช้ช่วยดูดอากาศออกครับ ทำให้ถังมีแรงดูดตลอดเวลา(ตรงจุกเขียวๆนั่นแหละ) ส่วนการโมปั๊ม จากเป่าออกให้เป็นดูดเข้าทำยังไงค่อยว่ากันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/09/14, [07:44:52] โดย whitewidow »
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 27/09/14, [07:50:26] »

ส่วนนี้เป็นส่วนที่ใช้ดูดน้ำออกจากตู้ครับ เรียกกันว่า out flow ทำมาจากท่ออะคริลิคใสครับ(หาโคตรยากเลยครับ ร้านขายอุปกรณ์ทั่วไปไม่มีครับต้องไป วงเวียน 22 อย่างเดียวครับ แต่ก็คุ้มกว่าซื้อเครื่องแก้วมากครับ) แล้วก็ต่อด้วยสายยางซิลิโคนครับ ยืดตัวได้ดีเมื่อโดนความร้อน และหดตัวได้อย่างเหนียวหนึบเมื่อเย็นตัวลง ไม่หลุดง่ายๆ ส่วนข้อต่อที่น้ำเข้า-ออกที่ถังกรองและถังพักทำมาจากท่ออะคริลิคทั้งหมดเลยครับเนื่องจากบังเอิญไซส์มันโคตรพอดีเลยครับยัดลงข้อต่อท่อประปาได้เป๊ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/09/14, [09:23:16] โดย whitewidow »
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 27/09/14, [07:54:02] »

เดี๋ญววันนี้จะเชื่อมขาตู้ครับ บ่ายๆเย็นๆเด๋วลงต่อให้ครับ
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 27/09/14, [09:17:10] »

นี่ครับสภาพตู้เดิมๆตอนซื้อมา(มือสอง)วันนี้จะโมขาตู้ให้เหมาะสมกับการใช้งานแล้วก็ทาสีใหม่ครับ
« ตอบ #14 เมื่อ: 28/09/14, [22:24:10] »

นี่ครับรูปฝาของถังพัก เน้นครับว่าทุกอย่างต้องไม่รั่วครับ ที่ถามว่า ถ้าอยากให้น้ำดูดออกมาแรงต้องใส่ปั๊มแรงถูกต้องมั๊ย
นั้นถูกต้องแล้วครับ ยิ่งน้ำถูกสูบขึ้นตู้มากเท่าไหร่ น้ำ้ยิ่งลดเร็ว แล้วก็จะเกิดแรงสุญญากาศมากขึ้นเท่านั้น น้ำก็จะถูกดูดจากตู้เร็วตามแรงปั๊มและแรงสุญญากาศครับ และเนื่องจากว่า ถังมีลักษณะ ยุบ-และพองตัวได้ ผมจึงสำรองด้วยการใช้ปั๊มอ๊อกซิเจนธรรมดาทั่วไปนี่แหละครับ แต่ใช้แบบสวนทางกัน คือเอาปั๊มมาใช้ช่วยดูดอากาศออกครับ ทำให้ถังมีแรงดูดตลอดเวลา(ตรงจุกเขียวๆนั่นแหละ) ส่วนการโมปั๊ม จากเป่าออกให้เป็นดูดเข้าทำยังไงค่อยว่ากันครับ
ออคือเอาปั้มลมเป่าเข้าไปในตัวกรองด้วยหรอครับ รบกวนอธิบายส่วนนี้อีกทีอ่ะครับตรงจุกเขียวๆนั้น พอดียังไม่ค่อยเข้าใจ
แต่ก็ดูดีมากเลยครับเดียวลองทำบ้าง อิอิ
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 29/09/14, [10:02:04] »

ปั๊มลมอยู่นอกถังครับ แต่ก่อนจะใช้ได้ต้องโมฯนิดนึง ตามรูปเลยครับ ปั๊มลมทุกตัวต้องมีช่องลมเข้าครับซึ่งมันจะยัดสายเข้าไปได้พอดีครับ แกะลูกยางออกมาก่อนแล้วยัดสายเข้าไปครับ แล้วขันน๊อตให้แน่นตามเดิมครับ มันจะหนีบสายให้พอดีครับ แล้วก็เจาะรูตรงฝาครอบให้สายดูดลมเข้าไปได้ครับ ระวังตอนเดินสายนิดนึงนะครับ อย่าให้สายพับ เดี๋ยวมันจะดูดไม่ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/09/14, [10:03:57] โดย whitewidow »
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 29/09/14, [10:04:50] »

ประกอบกลับตามเดิม ก็จะออกมาแบบนี้ครับ
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 29/09/14, [10:07:15] »

ทีนี้ก็เอาไปต่อเข้ากับจุกเขียวๆที่เห็นนี่แหละครับ มันจะไปช่วยดูดน้ำจากตู้ลงมาครับ
ทีนี้ทำเสร็จแล้วต้องลองดูครับว่ามันตอบสนองยังไงไวแค่ไหน ถ้าใช้ปั๊มข้างเดียวแล้วตอบสนองช้า ก็เอาท่อดูดอีกข้างนึงมาต่อสามทางช่วยเพิ่มแรงดูดอีกทีก็ได้ครับ ปั๊มมีลูกยางสองข้างใช้ให้คุ้มครับ แล้วทำไมต้องช่วยดูด? เด๋วอธิบายต่อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/09/14, [10:10:40] โดย whitewidow »
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 29/09/14, [10:17:57] »

นี่ครับท่อดูดน้ำออกจากตู้ที่เค้าเรียกันว่า flow out ครับ ที่จริงเป็นระบบกาลักน้ำครับ แต่เราต้องเจาะรู้ไว้ที่ผิวน้ำหน่อย
เพื่อป้องกันไม่ให้ดูดน้ำออกมาเกินไป เพราะเมื่อน้ำลดลงมาตำ่กว่ารูที่เจาะไว้ ท่อก็จะดูดอากาศเข้าไปแทนที่น้ำ แล้วกาลักน้ำก็จะค่อยๆหยุดการทำงานลงครับ

แต่เมื่อถึงเวลาน้ำพ้นขึ้นมาเหนือรูที่เจาะไว้เนี่ยสิครับปัญหามันมีอยู่ว่ากาลักน้ำมันไม่ทำงานเองครับเลยต้องเอาปั๊มลมที่โมไว้คอยช่วยดูดให้กาลักน้ำทำงานครับ(เคยดูตามกระทู้แล้วเห็นแบบที่มือโปรทั้งหลายทำกัน แบบนั้นมันดูดเองไม่ต้องใช้ปั๊มช่วย เป็นกาลักน้ำที่สมบูรณ์แบบ แต่.....ยุ่งยากในการดัดท่ออะคริลิค ดูแล้วรู้สึกรกตู้ เลยไม่ชอบครับ)

Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 29/09/14, [10:22:04] »

ตรงท่อน้ำที่ปั๊มมาจากกรองเข้าตู้ หรือที่เรียกกันว่า flow in ก็เช่นกันครับ เจาะรูไว้เหนือผิวน้ำ เผื่อวันไหนไฟดับ มันจะได้ไม่กลายเป็นกาลักน้ำเสียเอง ป้องกันน้ำท่วมบ้านครับ เพราะน้ำในสาย flow in นั้นมันมีเต็มสายตลอดเวลา เมื่อไหร่ไฟดับ น้ำไหลย้อนกลับมันจะกลายเป็นสิ่งที่น่าสยดสยองพอสมควรคับ(โดนมาแล้ว) n032

Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 29/09/14, [10:38:35] »

เสร็จแล้ว หน้าตาออกมารวมๆได้ประมาณนี้ครับ

ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนทำให้ระบบเสถียรครับต้องปรับแต่งนิดหน่อย ปัญหาคือน้ำปั๊มขึ้นมากไปทำให้ดูดลงไม่ทันครับ ในการปั๊มน้ำทั้งขึันและลง ต้องบาลานซ์กันครับ โมไปเรื่อยๆจนกว่าจะมั่นใจได้ว่ามันจะไม่มีน้ำล้นออกมา ถึงจะเอาขึ้นบนบ้านครับ ที่เหลอก็ ทำถังคาร์บอน โคมไฟ ดินปลูก นู่นนี่นั่น อีกสารพันมากมาย ไม่รู้จักจบจักสิ้นครับ เสาร์ที่ผ่านมาใช้เวลาทั้งวันหมดไปกับการขัดเชื่อมทาสีขาตู้ครับกว่าจะเสร็จ นู่นสองทุ่มดีนะเมียไม่บ่นเอา

สรุปยอดค่าใช้จ่ายเฉพาะชุดกรองนะครับ
ถังปั๊ม ขนาด 26 ลิตร 130   (ใส่น้ำแค่ 21 ลิตร คิดเป็น สิบกว่าเปอร์เซ็นต์ของน้ำในตู้ 162ลิตร 4-5วันเปลี่ยนน้ำในถังปั๊มทีนึง)
ถังกรอง ขอเค้ามา
ปั๊มน้ำ 350
ใยกรอง 50
ไบโอบอล 50
สายยางซิลิโคน 4 เมตร เมตรละ 30 = 120
ท่ออะคริลิค ขนาด 13มิล ยาว 2 เมตร 460 บาท (ใช้ไม่ถึงสองเมตรหรอกครับ เหลือประมาณศอกนึง แต่ร้านเค้าไม่แบ่งครับ)
ข้อต่อเกลียวใน+จุกเกลียวนอกชุดละ 10 บาท 5 ชุด 50 บาท
เทปพันเกลียว สองม้วน 20 บาท (ใช้พันเกลียวฝาถังกรองและถังปั๊ม)
ปั๊มลม เอ....จำไม่ได้ ซื้อมานานแระ น่าจะ ร้อยกว่าบาท
ค่าเหนื่อย ค่าสมองไหล ค่าแรงกายแรงใจ จ่ายด้วยใจรัก [on_026]
รวมๆแล้วก็......... 1230 บาทครับ เทียบๆดูระบบกรองนอกสำเร็จ(2500-3000บาท) + เครื่องแก้วที่ใช้เป็น flow in (500-900บาท) ก็ถูกกว่ากันเยอะครับ ถ้าหาวัสดุทั้งหมดนี้ใขเขต ตจว.ก็น่าจะแพงกว่านี้นิดหน่อย แต่คงไม่ถึงสองพันหรอกครับ แต่ที่หายากที่สุดคือท่ออะคริลิคครับ ถ้าพอรู้จักร้านรับทำป้ายอะคริลิคหรือมีแหล่งขายแผ่นอะคริลิคก็พอถามเค้าได้ครับว่าจะมาเอาของที่วงเวียน 22ในกทม.อีกเมื่อไหร่ เพราะไอ้ท่อเนี่ยมันหาซื้อที่ไหนไม่ได้จริงๆวิ่งมาทั่วแล้วต้องที่นี่ที่เดียว ขายเส้นละ2เมตรไม่แบ่งด้วย บางร้านก็ขายแพงเหลือเกินครับ650แน่ะ อ้างเกรดดีกว่านู่นนี่นั่นโกหกทั้งเพ
สำหรับผมนี่เป็นตู้ไม้น้ำตู้แรกครับ แต่ถ้านับเป็นตู้ปลา ตู้นี้ตู้ที่ 2 ครับ เด๋วจะลงรูปวิวัฒนาการไปเรื่อยๆครับ รอดูกันแต่ก่อนอื่นต้องเก็บตังค์ก่อนครับ ใส้จะแห้งแล้วครับ  n032 ยังไงก็ฝากขุดกระทู้ ฝากแชร์ให้ด้วยนะครับ เพราะโมเดลนี้ ในเวบนี้ ยังไม่เห็นมีใครทำครับ  ต่อไปยังมีเข็มขัดรัดฝาถังปั๊มอีกครับ กันไว้อีกชั้นนึง ยังไม่ได้ทำครับ จะทำเร็วๆนี้แหละ หาของก่อน แล้วก็ยังต้องทำตะเกรงกันกุ้งอีก โอยจะเยอะไปไหน
ใครมีคำแนะนำ แนะนำเข้ามาเลยครับ หรือถ้าชอบ ก็ขอฝากบวกให้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/09/14, [11:12:40] โดย whitewidow »
เด็กสุพรรณบุรีเลี้ยงปลาทะเล ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 29/09/14, [22:52:55] »

ผมชอบนะคับความคิดดีคับ พัฒนาต่อไปเรื่อยๆคับ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]กด+ไปให้ละ
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 30/09/14, [06:53:51] »

ขอบคุณค้าาบ [on_055]
« ตอบ #23 เมื่อ: 30/09/14, [22:47:57] »

ผมก็ชอบนะครับแต่ก็ยัง งงตรงปั้มลมถ้าไม่มีได้ไหมครับ
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 01/10/14, [00:18:56] »

อืมใช่ครับ  หลังจากที่ลองเดินระบบดูมาซักระยะนึงพบว่ามีปัญหาตรงกาลักน้ำแรงดูดมันยังไม่พอครับ

ถ้าเกิดว่า ผมไม่อย่บ้าน แล้วบังเอิญไฟดับระบบหนุนเวียนน้ำก็จะหยุดทำงานสนิทภายในห้านาที แล้วถ้าเมื่อหลังจากที่ระบบหยุดการทำงานโดยอัตโนมัตแล้ว ไฟฟ้ากลับมาใช้ได้เหมือนเดิม ปั๊มสูบน้ำขึ้นทำงานแต่กาลักน้ำไม่สามารถดูดกลับมาได้เองด้วยแรงปั๊มลมได้ ถ้าอาศัยปอดของเราดูดเองถึงจะได้ ซึ่งอาจจะนำพามาซึ่งวิกฤตการณ์ครั้งยิ่งใหญ่ได้เพราะน้ำจะล้นตู้ และป๊มจะใหม้
แต่ถ้าลงทุนอีกร้อยนึง เอาปั๊มตัวเล็กๆช่วยปั๊มขึ้นเอามาช่วยแก้ไขตรงจุดสตาร์ทผมว่าน่าจะคุ้มนะ เพราะตรงนั้นหากกาลักน้ำทำงานสมบูรณ์ก็จะมีแรงดูดของมันเองอยู่แล้ว แค่ใช่ปั๊มเล็กๆช่วยส่งเท่านั้นเอง เด๋วพนุ่งนัี้จะลองดูแล้วลงให้ดูครับ ปั๊มลมไม่ต้องมีก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/10/14, [00:20:41] โดย whitewidow »
« ตอบ #25 เมื่อ: 01/10/14, [23:42:18] »

อืมใช่ครับ  หลังจากที่ลองเดินระบบดูมาซักระยะนึงพบว่ามีปัญหาตรงกาลักน้ำแรงดูดมันยังไม่พอครับ

ถ้าเกิดว่า ผมไม่อย่บ้าน แล้วบังเอิญไฟดับระบบหนุนเวียนน้ำก็จะหยุดทำงานสนิทภายในห้านาที แล้วถ้าเมื่อหลังจากที่ระบบหยุดการทำงานโดยอัตโนมัตแล้ว ไฟฟ้ากลับมาใช้ได้เหมือนเดิม ปั๊มสูบน้ำขึ้นทำงานแต่กาลักน้ำไม่สามารถดูดกลับมาได้เองด้วยแรงปั๊มลมได้ ถ้าอาศัยปอดของเราดูดเองถึงจะได้ ซึ่งอาจจะนำพามาซึ่งวิกฤตการณ์ครั้งยิ่งใหญ่ได้เพราะน้ำจะล้นตู้ และป๊มจะใหม้
แต่ถ้าลงทุนอีกร้อยนึง เอาปั๊มตัวเล็กๆช่วยปั๊มขึ้นเอามาช่วยแก้ไขตรงจุดสตาร์ทผมว่าน่าจะคุ้มนะ เพราะตรงนั้นหากกาลักน้ำทำงานสมบูรณ์ก็จะมีแรงดูดของมันเองอยู่แล้ว แค่ใช่ปั๊มเล็กๆช่วยส่งเท่านั้นเอง เด๋วพนุ่งนัี้จะลองดูแล้วลงให้ดูครับ ปั๊มลมไม่ต้องมีก็ได้ครับ

ออคือง่ายๆว่าเราควรเจาะรู้ไว้ตรงท่อน้ำเข้าอะไรแบบนี้เวลาไฟดับน้ำมันจะไม่ไหลลงกรองหมดจนทำให้เกิดปัญหาน้ำท่วมบ้านรึป่าวครับ แต่ถ้าเป็นกรองแบบปิดที่มันมีทางน้ำออกทางเดียวคือทางน้ำออกที่ไหลลงตู้อ่ะครับนี่มันก็ไม่น่ามีปัญหารึป่าวอ่ะครับ คือคล้ายๆกรองนอกสำเร็จทั่วๆไป คือผมดูเเล้ว กรองที่พี่ทำเอง คือมันมีฝาปิดสนิท ผมเลยคิดว่าถ้าไฟดับถึงปั้มน้ำจะทำหน้าที่ลักน้ำแต่ถ้าไม่มีทางออกมันก็น่าจะหยุดลักรึป่าวครับเพราะแรงดันก็คงไม่พอที่จะออกทางท่อน้ำที่ไหลลงตู้ การลักน้ำผมคิดว่ามันก็คงหยุดแค่นั้นรึป่าว
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 03/10/14, [09:55:36] »

ครับ ตามความคิดคุณ game ถ้าคิดตามหลักแล้ว ใช้ได้ครับ แต่ส่วนตัวผมไม่มั่นใจกับถังที่ทำมาครับ เพราะถังมันอ่อน มันไม่แข็งเหมือนท่อ pvc ซึ่งมันจะมีอาการซึมให้เห็นครับ ถ้าคุณ game หาภังที่มีเกลียวที่ดี แข็งแรง จะทำอย่างที่คุณ game คิดไว้ก็ได้ครับผมว่ามันน่าจะดีกว่าที่ผมทำมาเสียอีก แต่ติดตรงที่ว่า ถังใหญ่ขนาดนี้ แข็งแรงกว่านี้ เกลียวแน่นกว่านี้ ราคาต่ำกว่า 200บาท ไม่รู้จะไปหาที่ไหนหรือเอาอะไรมาแปลงดีครับ(มันติดตรงงบกับของนี่แหละของดีงานก็ออกมาดีครับ) ที่ผมบอกว่าต้องทำเข็มขัดรัดฝาถังอีกทีก็นี่แหละครับ เคยมีครั้งนึ้ง ผมปล่อยให้น้ำไหลจนเต็มสุดๆ สิ่่งที่เกิดขึ้นตามมาคือน้ำเริ่มซึมออกจากขอบฝาเกลียวแล้วฝาก็ค่อยๆดันตัวเองออกจากเกลียวครับ 036 ตอนนี้ เลยต้องนั่งทำใจครับ แล้วแก้ปัญหาด้วยวิธีนี้ครับ

ติดปั๊มตัวเล็กๆช่วยครับ (ของเก่าเอามาจากตู้เดิมครับ) แล้วตอนลงไม้น้ำ ค่อยหาวิธีอำพรางเอาเองครับ

แบบนี้งคงอำพรางไม่ยากมั๊งครับ ที่เหลือคือปรับให้ปั๊มที่อยู่ในถัง ปั๊มน้ำขึ้นให้พอดีกันครับ ตอนนี้ลองรันน้ำดูมาสองวัน ใช้ได้ครับนิ่งดี กระแสน้ำที่ปล่อยลงตู้ก็ไม่เบาเกินไปครับ แล้วรูที่เจาะไว้ทำให้น้ำพุ่งออกมาเล็กน้อย ช่วยสร้างการกระเพื่อมตัวของผิวน้ำ แลดูเป็นธรรมชาติดีครับ ตอนนี้เอาทั้งตู้ทั้งขาขึ้นบ้านแล้วครับ
Inaloop ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 08/10/14, [09:03:14] »

สวัสดีครับ
ไอเดียดีมากครับ สำหรับภาชนะลองใช้เป็นตัวนี้ไหมครับ

http://www.duan-daw.com/product/254/กระบอกกรองน้ำ-housing-ใส-10-นิ้ว-รูเกลียว-4-หุน-fast-pure

มีรูพร้อม ใสด้วย แถมแน่นไม่รั่วง่ายๆ เพิ่มเงินอีกนิด

ติดตามผลงานอยู่นะครับ
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 15/10/14, [10:18:10] »

ตัวนี้ก็น่าสนคับ แต่ปริมาตรน้ำจะน้อยไปมั๊ยคับ คือถ้าได้ภาชนะที่มัความจุน้ำ มากกว่า 10% ขึ้นไปของน้ำในตู้ผมว่าแหล่มเลยล่ะ
เพราะเวลาเปลี่ยนน้ำใหม่ก็ไม่ต้องดูดน้ำจากในตู้ไปเปลี่ยน แค่เอาน้ำในถังกรองไปเปลี่ยนที่เดียวจบ สำหรับการเปลี่ยนน้ำทุก 3-4 วัน และ housing เครื่องกรองน้ำผมกำลังมองๆอยู่เหมือนกันว่าจะซื้อมาประกอบเครื่องกรองน้ำเองอยู่ตัวนึง
Inaloop ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 17/10/14, [09:00:17] »

ถ้าอย่างนั้นมันมีแบบ 20 นิ้วด้วยนะครับราคา 3xx ต่างกับ 10 นิ้ว 100 นึงครับ
ส่วนเรื่องเปลี่ยนน้ำผมใช้น้ำหยดและ overflow ครับสะดวกดี
เครื่องกรองน้ำถ้าไม่ไกลมากแนะนำสวนสยามครับ ราคาน่าคบ
ผมอยากทราบว่ายางที่เอามาแปะกันซึมระหว่างข้อต่อ pvc ใช้ยางอะไรครับ เคยลองไปหาซื้อเจอแต่โอริง
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
พิมพ์