Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การซื้อขายเว็ปนี้ ไม่น่าเชื่อถือเลยครับ  (อ่าน 4397 ครั้ง)
suradech ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 17/12/13, [17:30:46] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมได้ แสดงความประสงค์ที่จะซื้อไว้ชัดเจนผมเห็นว่าเป็นผู้ขายที่ขายของอยู่ประจำเป็นพวกหลอดไฟ
ของไม่ได้มีมูลค่าอะไรมากครับ(ผมจะซื้อวัสดุกรอง)  แต่เสียความรู้สึกครับ

ผู้ดูแลควรจะปรับปรุงหรือพัฒนาบ้างก็ดีนะครับ

ถ้าผมไม่สุภาพก็ลบล็อคอินได้เลยครับผมคงไม่ตั้งกระทู้อะไรอีกต่อไป
Kasama ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/12/13, [17:32:48] »

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=12445.0

ชัดเจนนะครับ
savagepong ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/12/13, [17:33:14] »

ไม่เข้าใจว่าจะสื่ออะไรครับ ขอแบบละเอียดๆหน่อยได้มั้ยว่าจะให้ปรับปรุงหรือพัฒนาอย่างไร  แบบนี้เหมือนเข้ามาระบายอารมณ์มากกว่า
ราศี 12 ออฟไลน์
General Moderator
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/12/13, [17:33:32] »

คือ... การซื้อ/ ขาย เป็นเรื่องของตัวบุคคล ถ้าไม่พอใจ ไม่ถูกใจ ก็ไม่ต้องเลือกซื้อครับ มีท่านอื่นอีกเยอะ  [on_007]
ณชช โคม ปะการัง ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 17/12/13, [17:36:31] »

คือขอโต้กลับแบบตรงๆเลย ในฐานะที่คุณกล่าวหาโดยตรง ใช่ครับผมลงประกาศขาย media กรอง ในบอร์ด แล้วคุณก็มาประสงค์จองเป็นรายแรกหน้ากระทู้ ที่ผมปฏิเสธแจ้งไปทาง PM รวมถึงขอโทษแล้วด้วย เนื่องจากมีคนติดต่อมาทางหลังไมค์ก่อนคุณโพสต์จองเสียอีก แล้วเขาก็มารับของถึงบ้านเอง หัดเป็นคนใจกว้างเปิดใจ เอาความใจคนอื่นมาใส่กับความรู้สึกตัวเองบ้างนะครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: 17/12/13, [17:38:53] »

นี่กระทู้ที่ผมลงขายมิเดียเอาไว้ครับ เผื่อใครอยากเข้าไปดูรายละเอียด

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=241043.0
« ตอบ #6 เมื่อ: 17/12/13, [17:47:21] »

ผมขอแสดงความรับผิดชอบ และขอโทษสมาชิก aquaclub ทุกๆ ท่านด้วยนะครับ ที่ทำให่เกิดเหตุการต่อว่าแบบนี้ขึ้น หากจะมีบทลงโทษใดใด ผมยินดีรับไว้ทั้งหมดครับ เนื่องจากได้แจ้งให้ผู้จองทราบแล้วนะครับ แต่ก็ต้องขออภัยผู้จองด้วยที่ไม่ได้แจ้งรายละเอียดให้ชัดเจน

ถ้ามองในมุมของผู้ขายบ้าง เป็นยูเซอร์ที่ค่อนข้างใหม่ และกระทู้โพสต์ไม่เคยมีมาก่อน หลักความน่าเชื่อถือก็แถบจะไม่มี ผู้ขายก็ถือว่ามีความเสี่ยงเกิดขึ้นเช่นกัน ผมก็ขายในนี้มานานก็ทราบระเบียบและกติกาในการซื้อขายระดับหนี่ง ผมมาขายของเพื่อสร้างสังคม สร้างมิตรภาพดีดีระหว่างหลายๆท่าน มากกว่าแสวงหาผลกำไรที่จะเอาไปเลี้ยงชีพ

ก็ขอให้เหตุการณ์นี้จบลงอย่างสงบและเกิดความยุติธรรมกับทุกผ่าย ขอขอบคุณบอร์ดแห่งนี้ สำหรับเว็บไซค์ดีดี ผู้ก่อตั้งดีดี ครับ
Dewy_49 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 17/12/13, [18:48:27] »

คือขอโต้กลับแบบตรงๆเลย ในฐานะที่คุณกล่าวหาโดยตรง ใช่ครับผมลงประกาศขาย media กรอง ในบอร์ด แล้วคุณก็มาประสงค์จองเป็นรายแรกหน้ากระทู้ ที่ผมปฏิเสธแจ้งไปทาง PM รวมถึงขอโทษแล้วด้วย เนื่องจากมีคนติดต่อมาทางหลังไมค์ก่อนคุณโพสต์จองเสียอีก แล้วเขาก็มารับของถึงบ้านเอง หัดเป็นคนใจกว้างเปิดใจ เอาความใจคนอื่นมาใส่กับความรู้สึกตัวเองบ้างนะครับ

ขอเเสดงความคิดเห็นนิดนะครับ จากที่อ่านกระทู้การขาย มันมีประเด็นนิดหน่อยคือ เวลาที่จขกท.โพสจองนั้นเวลา 22:52:43 ซึ่งผู้ขายก็ได้ตอบกลับมาเรื่อยๆ จนกระทู้สุดท้าย "ได้ครับ งั้นก็แจ้งมาในรายการสั่งซื้อด้วยละกันครับ พร้อมทั้งโอนค่า media มาพร้อมกับหลอดไฟก็ได้ครับ ค่าจะสั่งมิเดียคิดตามเดิมนะครับ มันมีน้ำหนักพอสมควร"เวลา 00:33:54 ซึ่งมันผ่านมาเเล้วประมาณชั่วโมงกว่า หากมีผู้จองก่อน จนกท.จริงผู้ขายน่าจะเเจ้งตั้งเเต่ต้นนะครับ เพราะหากเป็นผมได้รับข้อความเเบบนี้ผมก็มั่นใจว่าผมต้องได้รับของเเน่นอน เเต่หากว่าผู้ขายไม่สะดวกส่งให้ หรือมีคนรู้จักกันมาขอซื้อก็ควรเเจ้งจนกท.ตรงๆนะครับ เพราะอย่างที่กฎบอกครับ การขายเป็นสิทธิ์ของผู้ขาย เมื่อผู้ขายจะขายให้คนอื่นควรบอกเหตุผลตรงๆครับ ซึ่งผู้ซื้อก็ต้องยอมรับจะไปบังคับขายก็ไม่ได้เพราะไม่มีสัญญาซื้อขายกัน เเต่มันก็คือความจริงใจกันในสังคมนะครับ เเต่จนกท.ก็ไม่ควรใช้อารมย์มาโวยวาย เหมารวมทั้งเวปครับ เพราะผมก็ซื้อของในเวปนี้มาเกือบสองปีเเล้วตั้งเเต่ราคาหลัก 10 ยันหลักหมื่น ก็ไม่เคยพบปัญหาครับ ขอให้เคลียกันได้นะครับ สังคมเราต้องใจกว้างรับฟังกันมากๆครับ สังคมจะได้น่าอยู่
« ตอบ #8 เมื่อ: 17/12/13, [19:49:40] »

ผมตั้งกระทู้ตอน 22.42 จริงครับ แต่ประมาณ 22.45 ก็มีคนโทรมาสอบถามก่อนในเบื้องต้น และติดต่อขอรับของเองที่บ้าน ก็คุยกันอย่างหลวมๆ และคุณ suradech ก็โพสต์จองในช่วงเวลา 22.52 และ 22.55 หลังจากนั้นผมก็พักผ่อนตามปกติ จนถึงช่วงเวลาประมาณ 23.50 ทางคนที่โทรมาคุยก็ตกลงและยืนยันขอรับของ และได้แจ้งชำระเงินผ่าน couterservice เรียบร้อย ซึ่งหลังจากที่ผมโพสต์ตอบคุณ suradech ไป ทั้งนี้ต้องขอโทษด้วยที่ไม่ได้มาเมนต์ตอบทันที กำลังวุ้นกับการพูดคุยลูกค้า และตอบกิจกรรมแจก ปะการัง โคมไฟ ในเว็บเพจของผมอยู่ แล้วก็เตรียมของแพ็คพัสดุสำหรับส่งของ ผมจึงได้มาบอกยกเลิกตอนประมาณ 9-10 โมง ช่วงเวลาที่ผมตื่นนอน ขอชี้แจ้งรายละเอียดเพียงเท่านี้ครับ ไม่อยากต่อความยาวสาวความยืด

หวังว่าคุณ suradech คงจะเข้าใจและเห็นใจกันและกัน ถ้าไม่กลัวอะไรก็ออกมาทำความเข้าใจกันตรงๆ ได้นะครับ ยินดีพูดคุยกันตรงๆ
L.D Shrimp ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #9 เมื่อ: 17/12/13, [20:19:34] »

คนตั้งกระทู้นี้ก็ไม่ได้มีความเป็นผู้ใหญ่เลยนะครับ สิทธ์การขายอยู่ที่ผู้ขายและตัดสินใจในการขายนะครับ พี่เค้าเปิดรับจองได้ทั้งมือถือและในกระทู้ เค้าไม่ได้แสดงเจตนาว่าต้องลงกระทู้เท่านั้นจึงได้สิทธิ์แรก อาจมีคนโทรไปแจ้งซื้อ ถ้าคุณอยากมีสิทธิ์มาก ๆ ผมแนะนำให้ไป 7-11 ซื้อครบ 40 บาทได้ 1 สิทธิ์ แล้วก็แลกซื้อได้ตามใจชอบเลย แต่ช่วงไหนเค้าแจกแสตมเค้าไม่มีสิทธิ์แจก นะครับเด๋วไปร้องหน้า 7-11 ว่าไม่ยุติธรรม การที่คุณบอกว่าจะบล๊อกอิน ก็เชิญเพราะคุณจะไม่มาเล่นอีกแล้ว พี่่ admin เค้าไม่บล๊อกคุณหรอก เพราะเค้าคิดว่าการที่คุณตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อ โพสฟ้องญาติผู้ใหญ่ เท่านั้นแหละ
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #10 เมื่อ: 17/12/13, [20:43:06] »

คนตั้งกระทู้นี้ก็ไม่ได้มีความเป็นผู้ใหญ่เลยนะครับ สิทธ์การขายอยู่ที่ผู้ขายและตัดสินใจในการขายนะครับ พี่เค้าเปิดรับจองได้ทั้งมือถือและในกระทู้ เค้าไม่ได้แสดงเจตนาว่าต้องลงกระทู้เท่านั้นจึงได้สิทธิ์แรก อาจมีคนโทรไปแจ้งซื้อ ถ้าคุณอยากมีสิทธิ์มาก ๆ ผมแนะนำให้ไป 7-11 ซื้อครบ 40 บาทได้ 1 สิทธิ์ แล้วก็แลกซื้อได้ตามใจชอบเลย แต่ช่วงไหนเค้าแจกแสตมเค้าไม่มีสิทธิ์แจก นะครับเด๋วไปร้องหน้า 7-11 ว่าไม่ยุติธรรม การที่คุณบอกว่าจะบล๊อกอิน ก็เชิญเพราะคุณจะไม่มาเล่นอีกแล้ว พี่่ admin เค้าไม่บล๊อกคุณหรอก เพราะเค้าคิดว่าการที่คุณตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อ โพสฟ้องญาติผู้ใหญ่ เท่านั้นแหละ

[on_026]  ฮาาตรง7-11ครับ บวกๆให้ ฮ่าๆๆๆ ปล.ช่วงนี้งดเเจกเเละงดเเลกเเสตมป์เเล้วครับ ดังนั้นถ้าซื้อครบ40บาทก็ได้1สิทธิ์ เลยครับอิอิ  ้hahaha   
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #11 เมื่อ: 17/12/13, [21:22:07] »

ตั้งกระทู้บ่นยังตั้งไม่ถูกห้องเลย

ทางเว็บเป็นสังคมๆหนึ่ง ทุกคนมาใช้บริการกันที่นี่ สิทธิในการซื้อ-ขายเป็นเรื่องของส่วนบุคคล

คนขายมีเป็นพันคน จะให้พวกผมมานั่งดูแลทุกคน ? พอซื้อของไม่ได้มาโวยวายเหมารวมทั้งเว็บ ? คิดได้ไงเนี่ย

ความคิดเจ้านั้นยังแคบนัก จักอยู่ในสังคมใดๆก็มักจะอยู่ยากนักแล

ย้าย เข้าห้องร้องทุกข์
AKEKAKAE ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 20/12/13, [13:35:32] »

ผมตั้งกระทู้ตอน 22.42 จริงครับ แต่ประมาณ 22.45 ก็มีคนโทรมาสอบถามก่อนในเบื้องต้น และติดต่อขอรับของเองที่บ้าน ก็คุยกันอย่างหลวมๆ และคุณ suradech ก็โพสต์จองในช่วงเวลา 22.52 และ 22.55 หลังจากนั้นผมก็พักผ่อนตามปกติ จนถึงช่วงเวลาประมาณ 23.50 ทางคนที่โทรมาคุยก็ตกลงและยืนยันขอรับของ และได้แจ้งชำระเงินผ่าน couterservice เรียบร้อย ซึ่งหลังจากที่ผมโพสต์ตอบคุณ suradech ไป ทั้งนี้ต้องขอโทษด้วยที่ไม่ได้มาเมนต์ตอบทันที กำลังวุ้นกับการพูดคุยลูกค้า และตอบกิจกรรมแจก ปะการัง โคมไฟ ในเว็บเพจของผมอยู่ แล้วก็เตรียมของแพ็คพัสดุสำหรับส่งของ ผมจึงได้มาบอกยกเลิกตอนประมาณ 9-10 โมง ช่วงเวลาที่ผมตื่นนอน ขอชี้แจ้งรายละเอียดเพียงเท่านี้ครับ ไม่อยากต่อความยาวสาวความยืด

หวังว่าคุณ suradech คงจะเข้าใจและเห็นใจกันและกัน ถ้าไม่กลัวอะไรก็ออกมาทำความเข้าใจกันตรงๆ ได้นะครับ ยินดีพูดคุยกันตรงๆ

อ่านแล้วสงสัยครับว่าถ้าคนขายคุยโทรศัพท์และตกลงขายไปแล้วตั้งแต่ตอนเที่ยงคืน ทำไมตอนเที่ยงคืนครึ่งถึงมาโพสรับออเดอร์ครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ เท่าที่ดูในกระทู้ถาม-ตอบ ผมเห็นจขกท. เป็นคนโพสจองคนแรกและถามตอบกันหลายรอบ จนตกลงกันแล้วว่าจะขายให้ และผู้ซื้อก็ตั้งใจว่าจะซื้อหลอดไฟเพิ่ม แต่สุดท้ายมาถูกปฏิเสธ โดยอ้างว่าคุยกันทางโทรศัพท์ (ไม่มีหลักฐาน) ผมว่าผู้ซื้อก็น่าจะเสียความรู้สึกไม่น้อย การตั้งกระทู้ก็น่าจะเป็นเรื่องที่สมควรทำได้เพื่อให้คู่กรณีมาชี้แจง

เท่าที่อ่านดูแล้วไม่ค่อยสบายใจคือการที่ผู้เสียหายมาร้องทุกข์แล้วกลับถูกตำหนิแรงๆ ทั้งๆที่เป็นผู้เสียหาย ซึ่งการตั้งกระทู้ผิดห้องแม้จะเป็นความผิดแต่ก็ไม่น่าจะเป็นเรื่องใหญ่อะไรถ้าไม่ใช้การทำผิดซ้ำๆแบบจงใจ หัวข้อกระทู้อาจเหมารวมไปหน่อยแต่ก็อาจเป็นเพราะอารมณ์ชั่ววูบ แต่ผมก็มองว่าไม่ได้เป็นการเจาะจงไปที่ใคร และไม่ได้ไปทำให้ใครเสียหายโดยตรง  ลองนึกดูครับใจเขาใจเราครับ

ประเด็นของกระทู้นี้ที่อยากรู้คือ มีการรับปากแล้วแต่มาปฎิเสธทีหลังเพราะส่งง่ายขายสะดวกกว่า แล้วคนที่จองไว้ตกลงกันไว้เสียความรู้สึกก็ไม่เป็นไร เพราะทุกอย่างขึ้นอยู่กับผู้ขายใช่ไหมครับ หรือว่าจะเอายังไงกันดีครับ ค่อยๆอธิบาย ค่อยๆพูด ค่อยๆจากันก็ได้ครับ ^-^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/12/13, [13:43:09] โดย AKEKAKAE »
•“double2tenor”• ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #13 เมื่อ: 20/12/13, [14:06:29] »

[on_047]
คุณพ่อหน้าเด็ก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #14 เมื่อ: 23/12/13, [18:16:35] »

เริ่มมีประเด็น
นพ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 25/12/13, [17:56:28] »

อ่านดูหัวข้อขายก็ปกตินี่ครับ เบอร์โทรก็มี โทรคุยกันง่ายกว่าครับ จองในกระทู้ก็จริง ไม่เอาก็เยอะไป ขนาดโทรมาจอง ไม่เอาก็มี ไม่เห็นต้องซีเรียสเลยครับ ใจเย็นๆ ผมว่าคนเจอหนักกว่านี้มีอีกเยอะ โอนเงินไปไม่ได้ของยังน่าเห็นใจมากกว่า  [เอ๊ะ!!!]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์