Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การถ่ายแบบหลังขาวจั๊วววว เพิ่มเติมสีอื่นๆนิดหน่อย  (อ่าน 17168 ครั้ง)
NiCoTiN ออฟไลน์
Club Leader
« เมื่อ: 09/12/13, [20:28:06] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เนื่องจากช่วงนี้นั่งเป็นหมาเหงาอยู่บ้านหลายวันละ

วันนี้ขอนำเสนอทางเลือกในการถ่ายรูปอีกรูปแบบนึง หลายๆท่านอาจจะรู้หรือเคยทำมาก่อนแล้ว

นั้นคือ การถ่ายแบบหลังขาวจั๊วววว (ผมเรียกเองนะ ขอเรียกแบบนี้ไปตลอดละกัน)

นั่งดูรูปประกวด Iaplc มาหลายครั้ง สังเกตุจะเห็นตู้หลายๆใบถ่ายรูปออกมาแบบหลังขาวจั๊วมาก

ตัวอย่าง

พอทำให้หลังขาวจั๊วได้ จะทำให้ เส้นขอบน้ำหลังตู้และด้านข้างหายไปทันที ความรู้สึกส่วนตัวมันทำให้ตู้ดูดีขึ้นมากสำหรับผม  
จึงทำให้ผมอยากลองเล่นมั้ง

อุปกรณ์ที่ผมใช้ในครั้งนี้
1.กล้อง DSLR
2.Len Fix 50 mm f1.8
3.Flash SB700 + Soft Box ที่แถมมา(ไม่รู้เค้าเรียกงี้ป่าวนะ)
4.ตัวแยก Flash
5.กล่องไฟ (ขอเรียกแบบง่ายๆ) อันนี้ทำเองเดียวจะมีรูปให้ดู

เริ่มกันเลย บ้านผมกำแพงห้องเป็นสีฟ้าอ่อน
รูป 1. ข้อมูลรูป f/1.8--s1/80--iso 200
ไฟตู้นี้เป็น Odyssea 24*4 แขวนห่างจากตู้ 7 นิ้ว
รูปนี้ถ่ายเมื่อเดือน 3 รูปนี้ไม่ได้ใช้แฟลช ไม่ได้ใช้กล่องไฟ ใดๆเลย
สังเกตุ เส้นขอบน้ำด้านหลังมันก็หายไป แต่หลังยังไม่ขาวจั๊ว ขาวแค่บนๆที่ไฟส่องไปถึง ตอนนั้นก็จบไปแค่นั้น

รูปใหญ่คลิ๊ก

อันนี้เป็นการทดลองวันนี้ รูปที่ 2- 6  ใช้ f/5.6--s1/80--iso 400(ลืมดูตอนถ่ายจริงๆใช้ 200 ก็ได้)  ตู้ขนาด 14 นิ้ว ไฟ Aquasky 361 สภาพตู้อย่าไปสนใจ เละๆหน่อย รูปที่สาม-หก เป็นการใช้แฟลชทุกรูป ความแรงของแฟลชแตกต่างกันไป เป็นการเปรียบเทียบให้เห็นถึงความสว่าง

รูป 2. ไม่ใช้แฟลช ไม่ใช้กล่องไฟ
สังเกตุ จะเห็นเส้นขอบน้ำหลังตู้กับฉากหลังที่สีจะไล่ระดับจากเข้มไปอ่อนลงมา

รูป 3. ใช้แฟลชวางบนไฟแล้วยิงแฟลชไปที่กำแพง ความแรงแฟลช 1/128 กำแพงอยู่ห่างจากตู้ประมาณ 11 นิ้ว ไม่ใช้กล่องไฟ
สังเกตุ เส้นขอบน้ำหลังตู้หายไปละ แต่ก็ยังไม่ขาวจั๊ว (สำหรับผม) ข้อเสียก็คือ รายละเอียดต้นไม้ด้านหลังจะหายไปนิดๆ เนื่องจากความสว่างที่มากขึ้น

รูป 4. ใช้แฟลชวางบนไฟแล้วยิงแฟลชไปที่กำแพง ความแรงแฟลช 1/64 กำแพงอยู่ห่างจากตู้ประมาณ 11 นิ้ว ไม่ใช้กล่องไฟ
สังเกตุ เส้นขอบน้ำหลังตู้หายไปละ ขาวจั๊ว ขนาดนี้โอเคสำหรับผม ข้อเสียก็คือ รายละเอียดต้นไม้ด้านหลังจะหายไปนิดๆ เนื่องจากความสว่างที่มากขึ้น

รูป 5. ใช้แฟลชวางบนไฟแล้วยิงแฟลชไปที่กำแพง ความแรงแฟลช 1/32 กำแพงอยู่ห่างจากตู้ประมาณ 11 นิ้ว ไม่ใช้กล่องไฟ
สังเกตุ เส้นขอบน้ำหลังตู้หายไปละ ขาวจั๊วเวอร์ไปพอสมควร ข้อเสียก็คือ รายละเอียดต้นไม้ด้านหลังจะหายไปพอควร เนื่องจากความสว่างที่มากขึ้น

รูป 6. ใช้แฟลชวางบนไฟแล้วยิงแฟลชไปที่กำแพง ความแรงแฟลช 1/16 กำแพงอยู่ห่างจากตู้ประมาณ 11 นิ้ว ไม่ใช้กล่องไฟ
สังเกตุ เส้นขอบน้ำหลังตู้หายไปละ ขาวจั๊วเวอร์ไปมาก เริ่มมีแสงสะท้อนที่กระจกด้านหน้า ข้อเสียก็คือ รายละเอียดต้นไม้ด้านหลังจะหายไปมาก เนื่องจากความสว่างที่มากขึ้น

ปล. ความแรงของแฟลชแต่ละขนาด ใช้ได้หมด เช่น ถ้าใช้ 1/16 เราก็สามารถปรับ F หรือ S เพิ่มขึ้นตามความแรงแฟลชที่ใช้ เพื่อไม่ให้ขาวจั๊วเวอร์ไปมาก ไม่ได้มีค่าอะไรตายตัวสามารถปรับได้ตามถนัด

อันนี้แถมเป็นการทดลองโดยใช้แฟลช ถ่ายตู้ใหญ่ขนาด 48 นิ้ว ใช้ฉากหลังสีขาวแบบถือกันเอง ฉากหลังห่างจากตู้ประมาณ 12 นิ้ว ไฟ MH 150W*2 โคมห่างจากตู้ประมาณ 12 นิ้ว เป็นของสมาชิกท่านนึงในคลับนี้
ข้อมูลรูป  f/5.6--s1/60--iso 800 ความแรงแฟลชจำบ่ได้

ชุดนี้เป็นการใช้กล่องไฟ  เกรินนำซักนิด

รู้จักครั้งแรกอ่านเจอจากเฟสมาก่อน แต่ก็ไม่เคยเห็นของจริง
ครั้งแรกที่ผมได้เห็นของจริงตัวเป็นๆก็ งานวันปลาสวยงามแห่งชาติ 2556 เป็นของ พี่ Near คนดังนี้เอง

ผมจึงเอากลับมาคิดดัดแปลง ให้เหมาะสมกับตัวเอง

อุปกรณ์ที่ใช้ทำกล่องไฟ
1.กระดาษอัด ไม่รู้เค้าเรียกอะไร หาซื้อใน B2S
2.หลอดเกลียว 24 W + ขาหลอด ผมใช้เกลียว E27 หาหลอดได้ง่ายๆทั่วไป
3.บานพับประตู (จริงๆไม่ต้องก็ได้ แล้วแต่ความเหมาะสมแต่ละท่าน)
4.ปืนกาว หรือจะใช้อะไรก็ได้ที่มันยึดติดได้

รูปตอนทำไม่มี ไม่ได้ถ่ายไว้
ตอนสำเร็จ หน้าตาเป็นเยี่ยงนี้

รูป 7.

รูป 8.

รูป 9. ถามว่าทำไมต้องติดบานพับ เพราะ ถ้าติดแบบปกติ มันจะออกมาใหญ่ดูเกะกะเวลาเคลื่อนย้ายหรือเก็บ ผมจึงติดบานพับเพื่อให้เก็บหรือเคลื่อนย้ายง่ายขึ้น

รูป 10. ส่วนรูปนี้ถามว่าทำไมต้องมีบานพับด้านบน เพราะผมเอาไว้กลับหัวเอาไฟไว้ข้างบน จะได้มีฐานสีขาว ไว้ถ่ายอุปกรณ์นู้นนี้ของผมเอง แหะๆ

รูป 11.  เมื่อกลับไฟไว้ด้านบนแล้วจะได้แบบนี้

กลับมาดูรูปที่ใช้กล่องไฟนี้กันต่อ
รูป 12. ข้อมูลรูป  f/5.6--s1/80--iso 400 รูปนี้วางกล่องไฟแต่ยังไม่ได้เปิดไฟ
สังเกตุ สีของฉากหลังจะออกขาวกว่าเมื่อรูปที่ 2 แต่ก็ยังเห็นขอบน้ำหลังตู้ และก็ยังไล่โทนสีจากเข้มลงมาอ่อน

รูป 13. ข้อมูลรูป  f/5.6--s1/80--iso 400 รูปนี้วางกล่องไฟ  เปิดไฟ
สังเกตุ สีออกมาขาวจั๊วเหมือนใช้แฟลชถ่ายเลย

รูป 14. ด้านหลังผมวางแบบนี้

ปล 1. แสงจากกล่องไฟไม่สามารถควบคุมได้เหมือนแฟลช ถ้าสว่างเกินไปก็ต้องมาปรับที่กล้องกันเอาเองเท่านั้น

เมื่อเปรียบเทียบกันระหว่างแฟลชกับกล่องไฟ
-- แฟลชสามารถควบคุมแสงได้ตามต้องการ
-- กล่องไฟไม่สามารถควบคุวแสงได้
-- แฟลชมีราคาแพงและต้องใช้คู่กับกล้อง DSLR
-- กล่องไฟมีราคาถูก ใช้ได้กับกล้องอะไรก็ได้ มือถือ แทปแลต บลาบลาฯ
-- กล่องไฟน่าจะง่ายต่อการเปลียนสีฉากหลัง เช่น สีฟ้าหรือน้ำเงิน (ไว้ลองเล่นจะมาเล่าให้ฟังใหม่)

ปล 2. ที่เขียนๆมาไม่ได้มีหลักการอะไรหรืออาจจะผิดหลักการด้วยซ้ำ แค่ลองถ่ายจริงแล้วนำมาเล่าสู่กันฟังเท่านั้น
ปล 3. สถานที่ที่วางตู้แต่ละที่ไม่เหมือนกัน อาจจะได้มั้งหรือไม่ได้ก็แล้วแต่สถานที่
ปล 4. ผมชอบฉากหลังขาวจั๊ว สีอื่นเลยยังไม่เคยลอง
ปล 5. เทคนิคของแต่ละท่าน อาจง่ายกว่าหรือยากกว่านี้ ก้แล้วแต่ชอบกัน
ปล 6. ต้องขอบคุณพี่วงษ์ (Near) ที่เป็นต้นแบบให้ผม
ปล 7. การถ่ายรูปตู้ ใบนึงยังมีวิธีอีกมากมาย ผมก็ยังรู้ไม่หมดเหมือนกัน
ปล 8. ผิดถูกยังไงก็อ่านผ่านๆกันปายละกานนนน

beg1 beg1 beg1

วันนี้ 14-12-56 มาต่อภาค 2 กันเล็กน้อย
กับอีก 2 สี คือ สีฟ้าใส กับ สีน้ำเงินเข้ม อุปกรณ์ที่เพิ่มเข้ามาคือ แผ่นพลาสติก (จำไม่ได้ว่าเรียกว่าอะไร)
หาซื้อได้ที่ B2S แผ่นละประมาณ 60-80 มั้ง แต่ที่ผมมีอยู่ มันถูกตัดมาเป็นเศษละ ขนาดไม่เท่ากับตู้ที่ใช้ถ่ายรูป

รูป 15. ข้อมูลรูป  f/5.6--s1/100--iso 200 รูปนี้วางกล่องไฟ  เปิดไฟ หลอดไฟอยู่ด้านล่าง วางแผ่นพลาสติกสีฟ้าใส
สังเกตุ สีฟ้าจะไล่จากเข้มลงมาอ่อน แต่ยังเห็นขอบน้ำหลังตู้

รูป 16. ข้อมูลรูป  f/5.6--s1/100--iso 200 รูปนี้วางกล่องไฟ  เปิดไฟ ตอนนี้สลับหลอดไฟอยู่ด้านบน วางแผ่นพลาสติกสีฟ้าใส
สังเกตุ สีฟ้าจะค่อนข้างจะกระจายสีเท่าๆกันทั่วตู้ ขอบน้ำหลังตู้หายไปละ (มุมซ้ายตรง Inflow กับ มุมขวาบนหลัง จะออกเป็นสีขาวกว่า เพราะแผ่นพลาสติกสีฟ้าใสนั้น ขนาดไม่กว้างเต็มเท่าตู้ ผมขี้เกียจหาแผ่นใหม่ สีมันจึงต่างกันหน่อย)

รูป 17. ข้อมูลรูป  f/5.6--s1/80--iso 200 ลด s ลงมานิด เพื่อจะให้สว่างขึ้นเพื่อเปรียบเทียบกับรูป 16. รูปนี้วางกล่องไฟ  เปิดไฟ ตอนนี้สลับหลอดไฟอยู่ด้านบน วางแผ่นพลาสติกสีฟ้าใส
สังเกตุ สีฟ้าจะอ่อนลงกว่ารูป 16 แต่ยังกระจายสีเท่าๆกันทั่วตู้ ขอบน้ำหลังตู้หายไปละ (มุมซ้ายตรง Inflow กับ มุมขวาบนหลัง จะออกเป็นสีขาวกว่า เพราะแผ่นพลาสติกสีฟ้าใสนั้น ขนาดไม่กว้างเต็มเท่าตู้ ผมขี้เกียจหาแผ่นใหม่ สีมันจึงต่างกันหน่อย)

รูป 18. ข้อมูลรูป กล้องมือถือ
สังเกตุ ให้เห็นถึงลักษณะการวางแผ่นพลาสติกและไฟที่ถูกกลับมาอยู่ด้านบน

รูป 19. ข้อมูลรูป  f/5.6--s1/100--iso 200 รูปนี้วางกล่องไฟ  เปิดไฟ ตอนนี้สลับหลอดไฟอยู่ด้านบน วางแผ่นพลาสติกสีน้ำเงินเข้ม
สังเกตุ สีค่อนข้างจะเข้ม สีจะอ่อนลงเกือบๆด้านล่างของตู้ ขอบน้ำหลังตู้หายไป แต่ในรูปอาจจะไม่เนียน เพราะผมไม่ได้ปิด Co2 มันเลยลอยเป็นฟอง ทำให้เด่น ถ้าปิดคิดว่าน่าจะเนียนกว่านี้แน่นอน (มุมซ้ายตรง Inflow กับ มุมขวาบนหลัง จะออกเป็นสีขาวกว่า เพราะแผ่นพลาสติกสีน้ำเงินนั้น ขนาดไม่กว้างเต็มเท่าตู้ ผมขี้เกียจหาแผ่นใหม่ สีมันจึงต่างกันหน่อย)

รูป 20. ข้อมูลรูป  f/5.6--s1/80--iso 200 ลด s ลงมานิด เพื่อจะให้สว่างขึ้นเพื่อเปรียบเทียบกับรูป 19.  รูปนี้วางกล่องไฟ  เปิดไฟ ตอนนี้สลับหลอดไฟอยู่ด้านบน วางแผ่นพลาสติกสีน้ำเงินเข้ม
สังเกตุ สีค่อนข้างจะเข้มน้อยกว่ารูป 19. สีจะอ่อนลงเกือบๆด้านล่างของตู้ ขอบน้ำหลังตู้หายไป แต่ในรูปอาจจะไม่เนียน เพราะผมไม่ได้ปิด Co2 มันเลยลอยเป็นฟอง ทำให้เด่น ถ้าปิดคิดว่าน่าจะเนียนกว่านี้แน่นอน (มุมซ้ายตรง Inflow กับ มุมขวาบนหลัง จะออกเป็นสีขาวกว่า เพราะแผ่นพลาสติกสีน้ำเงินนั้น ขนาดไม่กว้างเต็มเท่าตู้ ผมขี้เกียจหาแผ่นใหม่ สีมันจึงต่างกันหน่อย)

รูป 21. ข้อมูลรูป กล้องมือถือ
สังเกตุ ให้เห็นถึงลักษณะการวางแผ่นพลาสติกและไฟที่ถูกกลับมาอยู่ด้านบน

ปล 9. ก่อนถ่ายรูป (แบบจริงจังหรือส่งประกวด) ความเห็นส่วนตัว ควรปิด Co2
ปล 10. ฟอง Co2 จะเป็นมารร้าย ต่อเมื่อ ใช้ฉากหลังสีเข้ม

ส่วนสีอื่นๆก็น่าจะลักษณะการวางคล้ายกัน

ขอบคุณครับที่เข้ามาอ่าน ประสบการณ์เล็กๆน้อยๆของผม

ผิดพลาดประการใด ขออภัยไว้ ณ ที่นี้

deepkiss deepkiss
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/01/14, [18:24:22] โดย บัง! »
Tags: การถ่ายภาพ 
RK` ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/12/13, [20:33:28] »

[กู้ดครับ!] [กู้ดครับ!] [กู้ดครับ!] [กู้ดครับ!]
S@n Aqua ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/12/13, [20:47:42] »

ตู้สวยครับ ได้ความรู้มากครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 09/12/13, [21:13:53] »

เซียนจริงๆครับพี่ติน  [กู้ดครับ!]  ... รอเข้าเรียนคลาสการถ่ายภาพของพี่ ในวันงานครับ สวดยอดจริงๆๆๆๆครับ ... บวกๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/12/13, [21:56:15] โดย ROMMY »
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #4 เมื่อ: 09/12/13, [21:15:28] »

ก็เพราะแบบนี้ไง ถึงต้องลงชื่อว่า NiCoTin จะเป็นคนสอนถ่ายภาพ
เด็ดดวงจริงๆค่ะคู๊ณณณณณ [กู้ดครับ!] [สุดติ่งกระดิ่งแมว]
Undel2line™ ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 09/12/13, [21:38:48] »

+ครับความรู้เน้นๆตู้สวยด้วย
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #6 เมื่อ: 09/12/13, [21:52:04] »

ยอดเยี่ยวกระเทียวดองที่ซู๊ดดด  [ถูกต้องนะค้า]
คุณพ่อหน้าเด็ก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #7 เมื่อ: 09/12/13, [22:05:34] »

สุดยอดเลยครับ

ปกติผมใช้เต็นถ่ายกระเป๋าที่ผมขาย พึ่งรู้ว่าใช้กับไม้น้ำได้ด้วย [เจ๋ง]
anuwat78 ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #8 เมื่อ: 09/12/13, [23:56:52] »

สุดยอดมากครับ ความรู้ล้วนๆครับ  [เจ๋ง]
tazan ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 10/12/13, [00:53:37] »

ถ่ายภาพได้สวยคมชัดทั้งตู้เลย สุดยอดมากพี่ติน
Romio_rcn ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 10/12/13, [08:39:12] »

จดๆความรู้ทั้งน้านนนนน [เจ๋ง]
PoNgPaNg+ ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 10/12/13, [09:24:46] »

ว้าว เคยสงสัยมานานว่าถ่ายอุปกรณ์ยังไงให้พื้นหลังขาวจั๊ว แต่ก็ไม่รู้จะไปถามใคร

มีผู้รู้มาบอกวิธีแล้ว ขอบคุณมากครับ [เจ๋ง]
Machete ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 10/12/13, [10:18:32] »

บวกไม่ต้องรอเลยครับ ได้ความรู้เรื่องการถ่ายภาพ แถมยังได้ DIY อุปกรณ์เสริมด้วย  [on_066]
chongsky ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #13 เมื่อ: 10/12/13, [10:39:46] »

เยี่ยมไปเลยครับ
Club Leader
« ตอบ #14 เมื่อ: 10/12/13, [11:20:52] »

[กู้ดครับ!] [กู้ดครับ!] [กู้ดครับ!] [กู้ดครับ!]

ขอบคุณครับ คุณชาติ

ตู้สวยครับ ได้ความรู้มากครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ขอบคุณครับ

เซียนจริงๆครับพี่ติน  [กู้ดครับ!]  ... รอเข้าเรียนคลาสการถ่ายภาพของพี่ ในวันงานครับ สวดยอดจริงๆๆๆๆครับ ... บวกๆ

ไม่ขนาดนั้น มีคนรู้เยอะกว่าผมแน่นอน

ก็เพราะแบบนี้ไง ถึงต้องลงชื่อว่า NiCoTin จะเป็นคนสอนถ่ายภาพ
เด็ดดวงจริงๆค่ะคู๊ณณณณณ [กู้ดครับ!] [สุดติ่งกระดิ่งแมว]

ผมก็ลอกการบ้านมาจากพี่อะแหละ

+ครับความรู้เน้นๆตู้สวยด้วย

ขอบคุณครับ

ยอดเยี่ยวกระเทียวดองที่ซู๊ดดด  [ถูกต้องนะค้า]

ขอบคุณครับ พี่เอ hah1 hah1
Club Leader
« ตอบ #15 เมื่อ: 10/12/13, [11:23:55] »

สุดยอดเลยครับ

ปกติผมใช้เต็นถ่ายกระเป๋าที่ผมขาย พึ่งรู้ว่าใช้กับไม้น้ำได้ด้วย [เจ๋ง]

เต็นท์ถ่ายก็ใช้ได้แน่นอนฮับ

สุดยอดมากครับ ความรู้ล้วนๆครับ  [เจ๋ง]

ขอบคุณครับ
ถ่ายภาพได้สวยคมชัดทั้งตู้เลย สุดยอดมากพี่ติน

มีจุดไม่ชัดอีกหลายที่ครับวิทย์ ดูดีๆก็จะเห็น  [on_026]

จดๆความรู้ทั้งน้านนนนน [เจ๋ง]

ขอบคุณครับ

ว้าว เคยสงสัยมานานว่าถ่ายอุปกรณ์ยังไงให้พื้นหลังขาวจั๊ว แต่ก็ไม่รู้จะไปถามใคร

มีผู้รู้มาบอกวิธีแล้ว ขอบคุณมากครับ [เจ๋ง]

ขอบคุณครับ

บวกไม่ต้องรอเลยครับ ได้ความรู้เรื่องการถ่ายภาพ แถมยังได้ DIY อุปกรณ์เสริมด้วย  [on_066]

ขอบคุณครับ
เยี่ยมไปเลยครับ

ขอบคุณครับ

wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #16 เมื่อ: 10/12/13, [14:04:00] »

เด๋วมิดติ้งต้องไปชมการสาธิตให้ได้ ปีหน้ากะเอาที่ 1 ada ซะหน่อยครับ  ้hahaha
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #17 เมื่อ: 10/12/13, [14:05:38] »

เด๋วมิดติ้งต้องไปชมการสาธิตให้ได้ ปีหน้ากะเอาที่ 1 ada ซะหน่อยครับ  ้hahaha
บ๊ะ!! เอาเลยครับป๋า ระดับป๋าเเล้ว มีลุ้นเเน่นอนค้าบบบบ   [เจ๋ง]  มีตติ้งผมเข้าคลาสพี่ตินเเล้วจะไปขอความรู้ป๋าด้วยนะครับ 555555555   lau01
pekbonk ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 10/12/13, [15:54:54] »

เยี่ยมไปเลยครับ  [on_066]
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #19 เมื่อ: 10/12/13, [18:00:32] »

+ ให้เลยครับข้อมูลดีมากๆ
ภาคภูมิ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #20 เมื่อ: 10/12/13, [20:17:37] »

[เจ๋ง]
winsuck ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 11/12/13, [10:25:18] »

[เจ๋ง]สุดยอดมากครับ
sit ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #22 เมื่อ: 11/12/13, [17:56:59] »

เทคนิคเยี่ยมมากครับ  [เจ๋ง]
Club Leader
« ตอบ #23 เมื่อ: 12/12/13, [18:17:51] »

นี้แหละ หมดเปลือกแล้วคร้าบบบ

เยี่ยมไปเลยครับ  [on_066]

ขอบคุณครับ

+ ให้เลยครับข้อมูลดีมากๆ

ขอบคุณครับ

[เจ๋ง]

ขอบคุณครับ

[เจ๋ง]สุดยอดมากครับ

ขอบคุณครับ

เทคนิคเยี่ยมมากครับ  [เจ๋ง]

ขอบคุณครับพี่ ผมก็ลอกวิธีของพี่มาเยอะเลย  hah1
nikorn ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 14/12/13, [18:06:09] »

อยากจะบวกเพิ่มให้อีก ก็ไม่ได้แล้ว
ยกตัวอย่างให้เลือกตัดสินใจเองได้ด้วย ชอบมากๆ ครับ
(ถึงแม้ผมจะไม่มีกล้อง และถ่ายรูปไม่เป็นก็ตาม)ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ [on_026]
Romio_rcn ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 14/12/13, [19:24:32] »

เข้ามาเก็บเทคนิคหลังสีเพิ่มครับ
Wine-Fine ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #26 เมื่อ: 14/12/13, [22:54:48] »

ข้อมูลเยอะมาก เลือกวิธีไม่ถูกเลย ้hahaha
Mr.MAI ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 15/12/13, [22:25:55] »

แหล่มเป็ด         [เจ๋ง]
BJP Crayfish ^ ^ ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 16/12/13, [09:15:43] »

เยี่ยมไปเลยครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง]
chaichana ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 16/12/13, [23:24:58] »

เยี่ยมมากๆชัดเจน...​ ขอบคุณครับ
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
พิมพ์