Aqua.c1ub.net
*
  Mon 03/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้ 48" พื้นมีทราย เพื่อน ๆ ใช้ทำคลื่นตัวไหนกันครับ ทรายที่พื้นถึงไม่ปลิว  (อ่าน 1211 ครั้ง)
Frozen ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 29/10/13, [20:16:28] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ 48" พื้นมีทราย เพื่อน ๆ ใช้ทำคลื่นตัวไหนกันครับ ทรายที่พื้นถึงไม่ปลิว

พอดีผมใช้ wp40 แล้วทรายที่พื้นตู้อีกฝั่งมันลอยหายไปอะครับ เลยอยากขอแชร์เพื่อน ๆ หน่อย
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 29/10/13, [21:09:37] »

ของผมดีที่ใช้กรวดปะการัง เลยไม่ค่อยกระจาย 5555 ผมตู้ 36 ใช้ Jebao ครับ เปิดแรงสุดนี่ ก้นตู้ปลิวว่อนเลย กาวปะการังที่ติดสตาร์ไว้หลุดเลยครับ กระดุมโยกโคลงเคลง หนวดทอร์ชยืดจากเส้นเท่าบะหมี่กลายเป็นเท่าเส้นหมี่แล้ว แต่พอเปิดเบา ก็กลายเป็นน้ำไม่ถึงอีกฝั่งของตู้ และบางส่วนของตู้อับกระแสน้ำ เลยต้องเปิดแรงเหมือนเดิมแล้วหากาวปะการังช่วย

ผมว่ากระแสน้ำแรงนี่ดีนะ อย่างน้อยตะกอนตามพื้นตู้ก็ถูกพัดปลิวลงกรองได้บ้าง แต่ถ้าเดิมเป็นทราย แล้วมันฟุ้ง ผมว่าลองใช้กรวดปูทับดูไหมครับ (ป.ล. แค่แนะนำเฉยๆ นะ)
i_pop ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 30/10/13, [17:00:53] »

ของผมใช้โหมด w1 ปรับสปีดที่ s3 แล้วค่อยๆปรับหน่วงเวลาให้โยกเอา ถามว่าทำยังไงถึงจะไม่ปลิว ก็ต้องลองย้ายที่ ลองปรับดูครับ ของผมตอนแรกๆก้มีฟุ้งบาง ซักพักก็หาย
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 30/10/13, [21:25:38] »

ของผมใช้โหมด w1 ปรับสปีดที่ s3 แล้วค่อยๆปรับหน่วงเวลาให้โยกเอา ถามว่าทำยังไงถึงจะไม่ปลิว ก็ต้องลองย้ายที่ ลองปรับดูครับ ของผมตอนแรกๆก้มีฟุ้งบาง ซักพักก็หาย
w1 s3 โยกเยอะป่ะครับ ผมเคยลองกด w1s1 โยกน้ำแทบกระฉอกออก
ตอนนี้ใช้ H3 S3 เปิดเบาสุด พอทนครับ แต่ยังไม่รู้กระแสน้ำเบาไปหรือเปล่า

ของผมดีที่ใช้กรวดปะการัง เลยไม่ค่อยกระจาย 5555 ผมตู้ 36 ใช้ Jebao ครับ เปิดแรงสุดนี่ ก้นตู้ปลิวว่อนเลย กาวปะการังที่ติดสตาร์ไว้หลุดเลยครับ กระดุมโยกโคลงเคลง หนวดทอร์ชยืดจากเส้นเท่าบะหมี่กลายเป็นเท่าเส้นหมี่แล้ว แต่พอเปิดเบา ก็กลายเป็นน้ำไม่ถึงอีกฝั่งของตู้ และบางส่วนของตู้อับกระแสน้ำ เลยต้องเปิดแรงเหมือนเดิมแล้วหากาวปะการังช่วย

ผมว่ากระแสน้ำแรงนี่ดีนะ อย่างน้อยตะกอนตามพื้นตู้ก็ถูกพัดปลิวลงกรองได้บ้าง แต่ถ้าเดิมเป็นทราย แล้วมันฟุ้ง ผมว่าลองใช้กรวดปูทับดูไหมครับ (ป.ล. แค่แนะนำเฉยๆ นะ)
ทรายเป็นค่อนข้างเบามากครับ
na_napas ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 30/10/13, [21:51:02] »

ของผมก็ตู้48ครับใช้wp40 ปรับที่ W1S1 เหมือนกันแต่ปรับปุ่มกลมๆหน่วงไว้สุดๆให้คลื่นยาวๆครับ
แต้พื้นปูด้วยประการังหยาบเบอร์0 ครับไม่ปลิวเลย555
ลองขยับปั้มให้สูงขึ้นหรือยังครับอาจช่วยได้ [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 31/10/13, [20:12:58] »

ของผมก็ตู้48ครับใช้wp40 ปรับที่ W1S1 เหมือนกันแต่ปรับปุ่มกลมๆหน่วงไว้สุดๆให้คลื่นยาวๆครับ
แต้พื้นปูด้วยประการังหยาบเบอร์0 ครับไม่ปลิวเลย555
ลองขยับปั้มให้สูงขึ้นหรือยังครับอาจช่วยได้ [เจ๋ง]
หน่วงสุดนี่มัน ซ้าย ขวา อะครับ
na_napas ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 31/10/13, [21:18:42] »

หมุนขวาสุด คลื่นจะยาวครับ..ลองดู
Coral Reef House ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 01/11/13, [15:39:32] »

ลองเอาเวฟไว้ๆบนๆดูครับ ของผมปูทรายเป็น ปรับ W1S1 ไม่ปลิวนะครับ
This`Is`AnField ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 02/11/13, [11:55:43] »

แลกๆก็จัดกระแสน้ำกันเหนื่อย แต่หลังๆชินแล้วเห็นพื้นกระจกซะด้านนึง
dmax ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #9 เมื่อ: 03/11/13, [02:44:11] »

ปรับยิงขึ้นผิวน้ำซิครับยังไงก็ไม่ปริวตู้เท่าผมเลยตัวเดียวอยู่
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 05/11/13, [21:42:55] »

ขอบคุณมากครับ ผมงานยุ่ง ๆ ยังทรายหายไปข้างนึงอยู่เลยเด่วลองไปปรับดู 555+
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์