Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนคน ซื้อกุ้งหน่อยนะครับ โดยเฉพาะ คนที่ ซื้อพวกสายพี เช่นโกส  (อ่าน 8105 ครั้ง)
shanazzaa ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 17/10/13, [22:54:40] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เมื่อประมาณ 4-5 อาทิตย์ก่อนได้ (ประมาณเอานะครับ ไม่ได้จำจริงๆ)  ผมได้ ซื้อลูกโกสต์ไซส์แรกเกิด มาจากพ่อค้ารายหนึ่งใน เวปเรานี่

แหละ

รอบแรกผมซื้อมาชุดนึงแล้ว ของไม่มีปัญหาโตมาเป็นโกสต์  ผมเลยตัดสินใจซื้ออีก20 ตัว รวมเป็นนเงิน6,000กว่าบาท ครับรวมส่ง

แต่ปรากฏว่ารอบนี้ กุ้งโตมาประมาณไซส์1นิ้ว สีของกุ้งประมาน10 ตัว กลายเป้นสีน้ำเงินบ้าง ออกดำๆ บ้าง ออกน้ำตาลบ้าง ดูยังไงก็มิกคัลเลอ ตอนแรกผมคิดในแง่ดีว่า รอมันโตอีกหน่อย สีอาจจะเพี้ยน รึปล่าว  พอมาถึงวันนี้ กุ้ง พวกนั้น โตประมานไซร์ 2 นิ้วได้แล้ว สีนี่ ดูยังไงก็ มิกคัลเลอ ฟ้ามาทั้งตัว น้ำตาล ทั้งตัว ดำๆเทาๆ ซึ่ง ถ้าคนเลี้ยงโกสจะรุ้ว่า สีของโกส ช่วง1นิ้ว-2นิ้ว สีของโกสจะ ออกแนวๆ ขาวๆ อาจจะมีเม็ดสี บ้าง ตามหัวและหลัง  

หลังจากนั้นแรกที่ผมเห็นกุ้ง ตอนไซส์ 1 นิ้ว ผมได้ติดต่อไปยัง คนขาย คนขายบอกว่าไม่รับคืนทุกกรณี เพราะเค้าจะรู้ได้ยังไงว่า กุ้งที่เค้าได้คืนเป้นของเค้า  ผมก็ทำใจเลยครับทีนี้  สรุปว่า กุ้งล๊อตนี้ ผมเก็บไว้เองไม่กล้าปล่อยต่อให้ลูกค้าเลย

คือส่วนตัวผมเอง ไม่ได้เลี้ยงกุ้งเป็นอาชีพ เพราะยังเรียนอยุ่ ยังขอเงินพ่อแม่ ใช้อยู่ จึงไม่ได้เดือดร้อนเรื่องเงิน จนถึงขนาดต้อง เอากุ้งคนอื่นมาบอกว่าของปลอม แล้วจะเอาเงินคืน เงินจากขายกุ้ง ก็แค่ เงิน เล็กๆ น้อยๆ ขายได้ ก็ ได้ ไม่ได้ ก็ไม่เดือดร้อน ผมไม่มีสาเหตุต้องไปโกงใคร กิน แต่ผมคิดถึงคนอื่นว่า บางคนเก็บเงินมา หลายอาทิตย์ มาซื้อ โกสราคา 5ตัว 1500 แต่กลับได้มิกซ์คัลเลอร์มา5 ตัว มันจะเจ็บใจ แค่ไหน ตัวผมเอง ซื้อมา20 ตัว 6000 บาท เรียกได้ว่า หมดกำไร ทั้งหมดที่ขายมาก่อนหน้านี้เลย เพราะไม่กล้าปล่อยต่อให้ใคร เก็บไว้ เอง

ในกรณีนี้ ผมคิดว่า คนขาย อาจจะเลี้ยงกุ้ง โกส แม่พันธุ์ รวมกับ พ่อพันธุ์ และก็ มิกคัลเลอร์ และอาจจะมีตอนไหน สักตอนที่มิกคัลเลอมันไปผสมกับ แม่พันโกส แต่คนขายไม่รุ้  แล้วอาจจะไปเห็นอีกครั้งนึงตอนที่ โกสแม่พันธุ์แท้ไปผสมกับโกสพ่อพันธุ์แท้ เลยคิดว่าลูกต้องออกมาเป็นโกสต์แท้

ผมจึงอยากเตือนว่า ใครจะซื้อโกสต์ ระวังหน่อยนะครับ ควรถามพ่อค้า แม่ค้าว่า เขาได้เลี้ยงรวม กับ ตัวอื่นรึปล่าว ที่เป้นสายพี ด้วยกัน บางทีอาจจะไม่ได้เลี้ยงรวม แต่ตอนเปลี่ยนน้ำอาจจะเอามันมารวมกันไว้ พักเดียว  มันก็อาจจะผสมกันได้  เลยอยากขอมา เตือนทุกคนกันหน่อยครับ

ผมจะไม่ขอเอ่ย ชื่อ usernameนั้น ออกที่สาธารณะ แล้วกันนะครับ  แต่บอกไว้ว่า ตอนนี้ เค้าก็ยังขายลูกโกส ไซส์ แรกเกิดอยุ่ในเวปเรานี่แหละ  สุดท้าย ถ้าสิ่งที่ผมพูดไป มันไม่จริงหรือว่าผมกุเรื่องขึ้นมา ผมขอให้ตัวผมไม่เจริญ ทำอะไร ไม่สำเร็จ ขอให้ชีวิตสั้นลง ตายภายในสามวันเจ็ดวัน เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/11/13, [19:49:30] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
pongchiro ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/10/13, [23:05:27] »

แย่จังครับ
N3T. ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/10/13, [23:13:43] »

n032 n032 n032
BB. ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/10/13, [23:40:40] »

ขอบคุณมาก. ครับ!. น่าเห็นใจ เงิน6,000ไม่ใช่น้อยๆนะครับ. แต่ถ้าเป็นผมนะ!แค่1,000 ผมยอมเสีย!มากกว่านี้ทีจะตามตัวมัน!
ผมคนนึงครับ!. ทีไม่ชอบเลย"ไอ่พวกแบบนี้" ขอบคุณจริงๆ
J A M E B O N D ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/10/13, [08:07:40] »

cryingrun cryingrunเสียใจด้วยครับ
อู๋ @ ขอนแก่น ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 18/10/13, [08:17:09] »

คนขายน่าจะมีความรับผิดชอบมากกว่านี้ครับ  [on_065]
« ตอบ #6 เมื่อ: 18/10/13, [09:45:13] »

คนแบบนี้ กล้าเอาของอื่นมาปน  มันไม่มีความผิดชอบ ตั้งแต่แรก  ตอนนี้อย่าไปหวัง ความดีจากคนพวกนี้เลยครับ
Coral Reef House ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 18/10/13, [10:12:06] »

เหอะๆ แย่มากครับ ยังไงก้สู้ครับ คนแบบนี้เดียวนี้มีเยอะครับ [on_009]
Lobster~Bisque ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 18/10/13, [11:00:32] »

ขอ user ของคนๆนี้ หลังไมค์ได้ป่าวครับ จะได้ระวังไว้ ขอบคุณครับ
BPJ AquaCrayfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 18/10/13, [12:23:16] »

ถ้าจะเอาเรื่องเขา คุนมีรูปถ่ายไว้ไมละคับ กุ้งที่เปนมิกอะ ต้องมีภาพถ่ายเปนระยะๆเวลาของการเลี้ยงเลยนะถึงจะไปเอาเรื่องเขาได้ ถ้ามีแค่ข้อมูลที่คุนพูดมันยังไม่หนักแน่นพอที่จะเอาผิดเขาอะคับ ลองๆหาดูว่าคุนพอมีรูปไมสักนิดก้อยังดี ถ้ามีหลักฐานแล้วเขาไม่ยอมนะ กรณีแบบนี้ต้องประจารอย่างเดียวคับ ให้คนเขารู้ว่าไอ้ขี้โกงนี้เปนใคร อย่าปล่อยไว้คับ [on_065] [on_065] [on_065]
BN Crayfish ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 18/10/13, [15:04:38] »

ขอ user ทาง PM ด้วยคนได้ไหมครับ ขอบคุงครับ
Aun 555 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 18/10/13, [17:38:10] »

ผมขอ user หน่อยครับ ทางPMก็ได้ จะได้ระวังๆ เบื่อจริงๆพวกเห็นแก่ได้
ขอบคุณมากเลยครับ เป็นประโยชน์จริงๆ
จอมใจไร้รัก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #12 เมื่อ: 18/10/13, [17:41:35] »

[on_047]
« ตอบ #13 เมื่อ: 18/10/13, [18:44:20] »

ใครอยากได้ ชื่อ pmมาครับ
ต้มยำกุ้ง ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 18/10/13, [19:23:40] »

เมื่อประมาน4-5อาทิตก่อนได้ (ประมานเอานะครับ ไม่ได้จำจริงๆ)  ผมได้ ซื้อลูกโกสไซแรกเกิด มาจากพ่อค้ารายหนึ่งใน เวปเรานี่

แหละ

รอบแรกผมซื้อมาชุดนึงแล้ว ของไม่มีปันหาโตมาเป็นโกส  ผมเลยตัดสินใจซื้ออีก20 ตัว รวมเป้นเงิน6,000กว่าบาท ครับรวมส่ง

แต่ปรากฏว่ารอบนี้ กุ้งโตมาประมานไซร์1นิ้ว สีของกุ้งประมาน10 ตัว กลายเป้นสีน้ำเงินบ้าง ออกดำๆ บ้าง ออกน้ำตาลบ้าง ดูยังไงก็มิกคัลเลอ ตอนแรกผมคิดในแง่ดีว่า รอมันโตอีกหน่อย สีอาจจะเพี้ยน รึปล่าว  พอมาถึงวันนี้ กุ้ง พวกนั้น โตประมานไซร์ 2 นิ้วได้แล้ว สีนี่ ดูยังไงก็ มิกคัลเลอ ฟ้ามาทั้งตัว น้ำตาล ทั้งตัว ดำๆเทาๆ ซึ่ง ถ้าคนเลี้ยงโกสจะรุ้ว่า สีของโกส ช่วง1นิ้ว-2นิ้ว สีของโกสจะ ออกแนวๆ ขาวๆ อาจจะมีเม็ดสี บ้าง ตามหัวและหลัง  

หลังจากนั้นแรกที่ผมเห้นกุ้ง ตอนไซร์1นิ้ว ผมได้ติดต่อไปยัง คนขาย คนขายบอกว่าไม่รับคืนทุกกรณี เพราะเค้าจะรู้ได้ยังไงว่า กุ้งที่เค้าได้คืนเป้นของเค้า  ผมก็ทำใจเลยครับทีนี้  สรุปว่า กุ้งล๊อตนี้ ผมเก็บไว้เองไม่กล้าปล่อยต่อให้ลูกค้าเลย

คือส่วนตัวผมเอง ไม่ได้เลี้ยงกุ้งเป็นอาชีพ เพราะยังเรียนอยุ่ ยังขอเงินพ่อแม่ ใช่อยู่ จึงไม่ได้เดือดร้อนเรื่องเงิน จนถึงขนาดต้อง เอากุ้งคนอื่นมาบอกว่าของปลอม แล้วจะเอาเงินคืน เงินจากขายกุ้ง ก็แค่ เงิน เล็กๆ น้อยๆ ขายได้ ก็ ได้ ไม่ได้ ก็ไม่เดือดร้อน ผมไม่มีสาเหตุต้องไปโกงใคร กิน แต่ผมคิดถึงคนอื่นว่า บางคนเก็บเงินมา หลายอาทิตย์ มาซื้อ โกสราคา 5ตัว 1500 แต่กลับได้มิกคัลเลอมา5 ตัว มันจะเจ็บใจ แค่ไหน ตัวผมเอง ซื้อมา20ตัว6000 บาท เรียกได้ว่า หมดกำไร ทั้งหมดที่ขายมาก่อนหน้านี้เลย เพราะไม่กล้าปล่อยต่อให้ใคร เก้บไว้ เอง

ในกรณีนี้ ผมคิดว่า คนขาย อาจจะเลี้ยงกุ้ง โกส แม่พัน รวมกับ พ่อพัน และก็ มิกคัลเลอ และอาจจะมีตอนไหน สักตอนที่มิกคัลเลอมันไปผสมกับ แม่พันโกส แต่คนขายไม่รุ้  แล้วอาจจะไปเห็นอีกครั้งนึงตอนที่ โกสแม่พันแท้ไปผสมกับโกสพ่อพันแท้ เลยคิดว่าลูกต้องออกมาเป้นโกสแท้

ผมจึงอยากเตือนว่า ใครจะซื้อโกส ระวังหน่อยนะครับ ควรถามพ่อค้า แม่ค้าว่า เขาได้เลี้ยงรวม กับ ตัวอื่นรึปล่าว ที่เป้นสายพี ด้วยกัน บางทีอาจจะไม่ได้เลี้ยงรวม แต่ตอนเปลี่ยนน้ำอาจจะเอามันมารวมกันไว้ พักเดียว  มันก็อาจจะผสมกันได้  เลยอยากขอมา เตือนทุกคนกันหน่อยครับ

ผมจะไม่ขอเอ่ย ชื่อ usernameนั้น ออกที่สารธรณะ แล้วกันนะครับ  แต่บอกไว้ว่า ตอนนี้ เค้าก็ยังขายลูกโกส ไซร์ แลกเกิดอยุ่ในเวปเรานี่แหละ  สุดท้าย ถ้าสิ่งที่ผมพูดไป มันไม่จริงหรือว่าผมกุเรื่องขึ้นมา ผมขอให้ตัวผมไม่เจริญ ทำอะไร ไม่สำเร็จ ขอให้ชีวิตสั้นลง ตายภายในสามวันเจ็ดวัน เลยครับ

อยากทราบว่าไปเอาข้อมูลมาจากไหนเหรอครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/10/13, [19:26:03] โดย ต้มยำกุ้ง »
« ตอบ #15 เมื่อ: 19/10/13, [00:36:59] »

อยากทราบว่าไปเอาข้อมูลมาจากไหนเหรอครับ

ดูจากครอกที่เคยเพาะได้เองอะครับ แล้วก็ ที่ซื้อมาจาก คนอื่นแล้วนำมาเลี้ยงจนโต หลายๆ ตัว

ขอบคุณสำหรับรูปภาพครับ
ต้มยำกุ้ง ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 19/10/13, [01:46:35] »

ดูจากครอกที่เคยเพาะได้เองอะครับ แล้วก็ ที่ซื้อมาจาก คนอื่นแล้วนำมาเลี้ยงจนโต หลายๆ ตัว

ขอบคุณสำหรับรูปภาพครับ

ไม่เป็นไรครับผม
รูปภาพผมลงไว้ให้เพือ มือใหม่ หรือ คนเลี้ยงกุ้งที่สนใจ Procambarus Clarkii Ghost ได้แยกได้ว่า Ghostเลือด100 % ผสม Ghostเลือด 100 % นั้นสีจะออกตั้งแต่ไซส์เล็ก  ดูได้ไม่ยากครับ

ถ้าผสมกับสโนว์ หรือ มิก สีจะออกอีกสีนึง เท่านั้นครับ  ยิ่งคุณเอ็มเป็นพ่อค้ามือใหม่ขนาดแยกแยะบลูเพิร์ลแท้กับลูกครึ่งบลูเพิร์ล + เดสไม่ออกแล้ว ผมยิ่งต้องให้ความรู้ครับ  เวลารับใครมาขายจะได้ไม่ถูกหลอก

ไม่ได้ประชดนะครับ พูดในเชิงข้อมูล เพราะเดียวนี้ Ghost ผสมสโนว์ ผสมมิก มันเยอะ

ผมเพิ่งเตือนในกระทู้นี้ไม่นาน คุณเอ็มโดนเสียแล้ว

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=232993.0

[on_018]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/11/13, [19:45:54] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
« ตอบ #17 เมื่อ: 19/10/13, [23:11:28] »

ไม่เป็นไรครับผม
รูปภาพผมลงไว้ให้เพือ มือใหม่ หรือ คนเลี้ยงกุ้งที่สนใจ Procambarus Clarkii Ghost ได้แยกได้ว่า Ghostเลือด100 % ผสม Ghostเลือด 100 % นั้นสีจะออกตั้งแต่ไซส์เล็ก  ดูได้ไม่ยากครับ

ถ้าผสมกับสโนว์ หรือ มิก สีจะออกอีกสีนึง เท่านั้นครับ  ยิ่งคุณเอ็มเป็นพ่อค้ามือใหม่ขนาดแยกแยะบูลเพิลแท้กับลูกครึ่งบูลเพิล + เดสไม่ออกแล้ว ผมยิ่งต้องให้ความรู้ครับ  เวลารับใครมาขายจะได้ไม่ถูกหลอก

ไม่ได้ประชดนะครับ พูดในเชิงข้อมูล เพราะเดียวนี้ Ghost ผสมสโนว์ ผสมมิก มันเยอะ

ผมเพิ่งเตือนในกระทู้นี้ไม่นาน คุณเอ็มโดนเสียแล้ว

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=232993.0

[on_018]

ตอนซื้อมามัน เป็นไซร์แรกเกิดด้วย แหละครับ เห็นว่า เป็นคนในคลับ มีรูปพ่อพัน แม่พัน ตอนไข่ก็มีรูป ไม่คิดว่าจะ โดนผสม กุ้งมา แบบนี้
บัลตั้น!!! ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 20/10/13, [18:32:04] »

สู้ๆคับ เป็นกำลังใจให้อีกหนึ่งคนคับ เห็นใจน้องกุ้งที่ได้ไปด้วยคับ เพราะกุ้งเค้าไม่รู้อะไรด้วยเลย ความผิดนี้คนขายผิดเต็มๆคับ เงินตั้ง 6,000บาท ไม่ใช่น้อยคับ ขอเป็นกำลังใจให้คุณshanazzaa ด้วยคับ  Correct!
k2skong ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 22/10/13, [10:09:00] »

ขอชื่อคนขายหลังไมค์ด้วยครับ กำลังจะหาซื้อโกสพอดีเลย
บัลตั้น!!! ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 22/10/13, [16:45:12] »

เลี้ยงให้ทุกข์ หรือเลี้ยงให้สุข คุณเลือกได้คับ  [on_066]
playerkill ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 27/02/15, [13:56:46] »

ขอชื่อคนขายหลังไมค์ด้วยครับ กำลังจะหาซื้อโกสพอดีเลยกลัวจะโดน
myboyvz ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 27/02/15, [22:55:06] »

เห็นโกสปั๊บ บอกตรง. คันตีนสุดๆเลย [on_026]
ponglertlam ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 27/02/15, [23:08:18] »

ถ้าเป็นเรา คงรับไม่ได้ แอบเศร้าคนเดียว เข้าใจความรู้สึกนี้ เคยโดนคล้ายๆกัน หมดเป็นหมื่นเหมือนกัน (เรื่องงาน ไม่เกี่ยวกับกุ้ง)
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์