Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 16" Low Class Nano Reef Tank >>>ยุบตู้แล้วครับ 25/01/57  (อ่าน 26213 ครั้ง)
9un ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #30 เมื่อ: 24/10/13, [02:03:11] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พี่ครับขอดูท่อน้ำขึ้นหน่อยครับ อยากได้ไอเดียการต่อท่อมากๆ เพราะตอนนี้ผมมีปัญหากับท่อน้ำลงอย่างเดียวเลย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
utaromix ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #31 เมื่อ: 24/10/13, [15:34:44] »

พี่ครับขอดูท่อน้ำขึ้นหน่อยครับ อยากได้ไอเดียการต่อท่อมากๆ เพราะตอนนี้ผมมีปัญหากับท่อน้ำลงอย่างเดียวเลย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ท่อน้ำขึ้นผมใช้สายยางครับ ยิงจากปั๊มหลักเข้าชิลเลอร์ แล้วออกจากชิลเลอร์เข้ากระบอกรีมูฟแล้วลงตู้เลย
ส่วนท่อน้ำลงก็ทั่วไปอะครับ สงสัยจุดไหนครับ เพราะจะได้ถ่ายให้ดูได้ถูก
vahahaha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #32 เมื่อ: 30/10/13, [04:18:06] »

ท่อน้ำขึ้นผมใช้สายยางครับ ยิงจากปั๊มหลักเข้าชิลเลอร์ แล้วออกจากชิลเลอร์เข้ากระบอกรีมูฟแล้วลงตู้เลย
ส่วนท่อน้ำลงก็ทั่วไปอะครับ สงสัยจุดไหนครับ เพราะจะได้ถ่ายให้ดูได้ถูก
ปั๊มหลักยิงตรงเข้ากระบอก remove น้ำมันไม่แรงไปเหรอครับ
Club Member
« ตอบ #33 เมื่อ: 30/10/13, [13:21:13] »

ปั๊มหลักยิงตรงเข้ากระบอก remove น้ำมันไม่แรงไปเหรอครับ

ผ่านชิลเลอร์ก่อนครับ แล้วกระบอกรีมูฟกระบอกแรกผมใส่ทรายมันเลยลดความแรงของปั๊มไป
แต่จะมีปัญหากับการทำงานของชิลเลอร์ อาจจะนานหน่อยเพราะน้ำผ่านเบาไปเพราะ โดนลดแรงไปหลายขั้นตอน
แต่โดยรวมก็โอเคครับ
Crystal Prince ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #34 เมื่อ: 09/11/13, [12:57:21] »

สวยมากๆครับ ตู้ผมกากไปเลย  asspain
Club Member
« ตอบ #35 เมื่อ: 10/11/13, [02:58:08] »

สวยมากๆครับ ตู้ผมกากไปเลย  asspain

ขอบคุณครับ [เจ๋ง]
ณชช โคม ปะการัง ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #36 เมื่อ: 19/11/13, [21:28:52] »

แค่ไฟก็อลังแล้ว มาดูก้นตู้โหด เด็ดมว๊ากๆๆ
chimpanzeesz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #37 เมื่อ: 20/11/13, [01:45:50] »

ขอดูกรองล่าง ชัดๆสักรูปได้ไหมครับ

แล้วขาไฟนี่ของยี่ห้ออะไรหรอครับ  hide2
su_pea ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #38 เมื่อ: 20/11/13, [10:07:40] »

ชอบไฟครับ ราคาเท่าไหร่กันเนี่ยยย
Club Member
« ตอบ #39 เมื่อ: 20/11/13, [13:46:31] »

แค่ไฟก็อลังแล้ว มาดูก้นตู้โหด เด็ดมว๊ากๆๆ

gossip ไฟคุณ ณชช อนาจดีกว่าในระยะยาวก็เป็นได้ ผมอยากได้หลอก UV ด้วยแล้วเนี่ย

ขอดูกรองล่าง ชัดๆสักรูปได้ไหมครับ

แล้วขาไฟนี่ของยี่ห้ออะไรหรอครับ  hide2

ขาไฟ ผมให้น้องที่เชียงใหม่ซื้อส่งมาให้อ่ะครับ

ชอบไฟครับ ราคาเท่าไหร่กันเนี่ยยย

ไฟ ยี่ห้อ AI รุ่น VEGA ครับ ราคารวมคอลโทล ผมได้มา สองหมื่นนิดๆครับ
2517jan ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #40 เมื่อ: 21/11/13, [15:24:44] »

ไฟมีสีอะไรบ้างครับ
Club Member
« ตอบ #41 เมื่อ: 21/11/13, [19:28:28] »

ไฟมีสีอะไรบ้างครับ

LEDs
Vega Color

4 - Cree XM-L Cool White
8 - Cree XP-E Royal Blue
2 - Cree XP-E Blue
2 - OSRAM OSLON Deep Blue
2 - Cree XP-E Green
2 - OSRAM OSLON Deep Red
G-o-l-F ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #42 เมื่อ: 22/11/13, [14:15:21] »

ตู้หล่อกว่าเจ้าของอีก
Club Member
« ตอบ #43 เมื่อ: 22/11/13, [19:11:11] »

ตู้หล่อกว่าเจ้าของอีก

โด่ว จารกลอฟ ทำร้ายจิตใจ 036
Club Member
« ตอบ #44 เมื่อ: 27/12/13, [22:41:28] »

อัพเดท นิดนึงครับ
TOOKAPLE ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #45 เมื่อ: 23/01/14, [23:35:43] »

Mp10ใช้โหมดไรบ้างครับ ปรับระดับความแรงที่เท่าไหร่ รบกวนถามหน่อยนะครับ ตู้นาโนเหมือนกัน ก้นตู้บางอย่างในตู้คุณผมก็อยากเพิ่ม ติดตรงที่ตู้เล็กกลัวกระแสจะแรงสำหรับก้นตู้บางตัว ตั้งเบาก็กลัวเป่าตะกอนไม่ลงกลอง เลยอยากทราบข้อมูลเบื้องต้นเพื่อเป็นเคจประมาณนี้ครับ ขอบคุณครับ
Club Member
« ตอบ #46 เมื่อ: 24/01/14, [00:10:43] »

Mp10ใช้โหมดไรบ้างครับ ปรับระดับความแรงที่เท่าไหร่ รบกวนถามหน่อยนะครับ ตู้นาโนเหมือนกัน ก้นตู้บางอย่างในตู้คุณผมก็อยากเพิ่ม ติดตรงที่ตู้เล็กกลัวกระแสจะแรงสำหรับก้นตู้บางตัว ตั้งเบาก็กลัวเป่าตะกอนไม่ลงกลอง เลยอยากทราบข้อมูลเบื้องต้นเพื่อเป็นเคจประมาณนี้ครับ ขอบคุณครับ

ผมใช้ โหมด short pulse ความแรง5จุดครับ การยิงคลื่น น่าจะ 2หรือ3จุดนี่แหละครับ คลื่นจะโยกประมาณ1-1.5 เซน
และใช้ โหมดกลางคืนเวลา 3ทุ่ม ถึง 9 โมงเช้า ปรับเบาสุด

เรื่องตะกอนตู้ผมมีเยอะครับ ต้องยอมรับว่าตู้เล็กและปูทรายดูแลยากมาก ผมพยายามให้มันพัดตะกอนลงให้ได้มากสุดได้เท่านี้
และบางครั้งต้องเอาหลอดให้อาหารปะการัง เปาทรายและตามหินเพื่อไล่ตะกอนให้ฟุ้งและไหลลงกรองล่างไป แต่ก็มีตกค้างเพียบเลยครับ ไม่ไหวจะเคลีย ส่วนเรื่องกระแสน้ำ ในตู้ผมจะมีจุดที่น้ำแรงมากๆคือ มุมขวาล่าง แรงจนสตาร์หนวดบิดเลย ตอนนี้แก้ไขโดยการแยกสตาร์ออกจากจุดที่น้ำลงแรงๆและตรงที่เห็นว่าผมวาง ซุปเปอร์ซัน ก็แรงเช่นกัน แต่พอดีว่าซุปซันมันชอบน้ำแรง ก็โอเคไป อย่างว่าแหละครับ ตู้นาโน เล็ก ดูแลยาก จัดวางยาก มันยากไปซะหมด ค่อยๆแก้ปัญหาไปครับ
Club Member
« ตอบ #47 เมื่อ: 24/01/14, [11:47:39] »

ผมใช้ โหมด short pulse ความแรง5จุดครับ การยิงคลื่น น่าจะ 2หรือ3จุดนี่แหละครับ คลื่นจะโยกประมาณ1-1.5 เซน
และใช้ โหมดกลางคืนเวลา 3ทุ่ม ถึง 9 โมงเช้า ปรับเบาสุด

เรื่องตะกอนตู้ผมมีเยอะครับ ต้องยอมรับว่าตู้เล็กและปูทรายดูแลยากมาก ผมพยายามให้มันพัดตะกอนลงให้ได้มากสุดได้เท่านี้
และบางครั้งต้องเอาหลอดให้อาหารปะการัง เปาทรายและตามหินเพื่อไล่ตะกอนให้ฟุ้งและไหลลงกรองล่างไป แต่ก็มีตกค้างเพียบเลยครับ ไม่ไหวจะเคลีย ส่วนเรื่องกระแสน้ำ ในตู้ผมจะมีจุดที่น้ำแรงมากๆคือ มุมขวาล่าง แรงจนสตาร์หนวดบิดเลย ตอนนี้แก้ไขโดยการแยกสตาร์ออกจากจุดที่น้ำลงแรงๆและตรงที่เห็นว่าผมวาง ซุปเปอร์ซัน ก็แรงเช่นกัน แต่พอดีว่าซุปซันมันชอบน้ำแรง ก็โอเคไป อย่างว่าแหละครับ ตู้นาโน เล็ก ดูแลยาก จัดวางยาก มันยากไปซะหมด ค่อยๆแก้ปัญหาไปครับ
ขอบคุณครับ ช่วงไฟเปิดผมตั้ง NTM (ช่วงแรกมันจะยิงShort pulse ประมาณครึ่งชม แล้วมันจะเปลี่ยนมาเป่าปกติ สลับกันไป ผมว่ามันช่วยเป่าตะกอนได้ดีกว่าเปิด short pulseอย่างเดียวน่ะครับ) ส่วนช่วงไฟดับผมตั้ง reefcrest ไว้น่ะครับ(บางทีก็เปิดตลอด) เห็นฝรั่งชอบแนะนำ ม่ะใช่ไรหรอกครับ ไนท์โหมดผมยังไม่เคยลองเล่นเลยอ่ะ555 เดี๋ยงลองดูบ้างครับ ขอบคุณอีกครั้งนะครับ ตอนนี้สนใจกะลังจะเพิ่มลูกโป่ง กับหอยน่ะครับ ส่วนบัสโตเห็นมันชอบน้ำต่ำๆก็เลยถามดูน่ะครับ เห็นในตู้คุณมีครบเลย สวยด้วย [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #48 เมื่อ: 24/01/14, [14:50:45] »

ขอบคุณครับ ช่วงไฟเปิดผมตั้ง NTM (ช่วงแรกมันจะยิงShort pulse ประมาณครึ่งชม แล้วมันจะเปลี่ยนมาเป่าปกติ สลับกันไป ผมว่ามันช่วยเป่าตะกอนได้ดีกว่าเปิด short pulseอย่างเดียวน่ะครับ) ส่วนช่วงไฟดับผมตั้ง reefcrest ไว้น่ะครับ(บางทีก็เปิดตลอด) เห็นฝรั่งชอบแนะนำ ม่ะใช่ไรหรอกครับ ไนท์โหมดผมยังไม่เคยลองเล่นเลยอ่ะ555 เดี๋ยงลองดูบ้างครับ ขอบคุณอีกครั้งนะครับ ตอนนี้สนใจกะลังจะเพิ่มลูกโป่ง กับหอยน่ะครับ ส่วนบัสโตเห็นมันชอบน้ำต่ำๆก็เลยถามดูน่ะครับ เห็นในตู้คุณมีครบเลย สวยด้วย [เจ๋ง]

เมื่อก่อนผมก็ตั้งแบบนั้นครับ แต่มันไม่สะใจ อยากเห็นมันโยกเยตั้งแบบนี้แทน เรื่องตะกอนใช้ที่ให้อาหารปะการังเป่าเอาครับ ก็พอช่วยได้ ส่วนโหมดกลางคืนมันเปาตลอดเลยครับ แล้วแต่ว่าเราตั้งความแรงไว้ ที่ผมตั้งกะจะให้ปะการังพักบ้าง และพักปั๊มทำคลื่นไปในตัว ปะการังผมผสมมั่วไปหมดแหละครับ ไม่ได้สนใจอะไรมากมาย เขาก็เลี้ยงเพื่อให้มันมีรูปทรงของเขา จะเอาสีให้แจ่มๆด้วยก็คงจะไม่ไหว แต่ได้สีด้วยก็แจ๋ว แต่คงยากครับ
Club Member
« ตอบ #49 เมื่อ: 24/01/14, [16:10:24] »

เมื่อก่อนผมก็ตั้งแบบนั้นครับ แต่มันไม่สะใจ อยากเห็นมันโยกเยตั้งแบบนี้แทน เรื่องตะกอนใช้ที่ให้อาหารปะการังเป่าเอาครับ ก็พอช่วยได้ ส่วนโหมดกลางคืนมันเปาตลอดเลยครับ แล้วแต่ว่าเราตั้งความแรงไว้ ที่ผมตั้งกะจะให้ปะการังพักบ้าง และพักปั๊มทำคลื่นไปในตัว ปะการังผมผสมมั่วไปหมดแหละครับ ไม่ได้สนใจอะไรมากมาย เขาก็เลี้ยงเพื่อให้มันมีรูปทรงของเขา จะเอาสีให้แจ่มๆด้วยก็คงจะไม่ไหว แต่ได้สีด้วยก็แจ๋ว แต่คงยากครับ
ครับเดี๋ยวลองตั้งโหมดกลางคืนดูบ้าง ตั้งไม่เป็นเดี๋ยวรบกวนถามอีก อิอิ ขอบคุณครับ
Club Member
« ตอบ #50 เมื่อ: 24/01/14, [17:25:52] »

ครับเดี๋ยวลองตั้งโหมดกลางคืนดูบ้าง ตั้งไม่เป็นเดี๋ยวรบกวนถามอีก อิอิ ขอบคุณครับ

ตาม ลิงค์ไปครับ http://www.siamreefclub.com/forums/index.php?/topic/30324-vortech-ecosmart-driver/

Club Member
« ตอบ #51 เมื่อ: 26/01/14, [17:54:14] »

ตู้นี้ ยุบแล้วนะครับ 25/01/57 เพราะต้องไปทำงานต่างจังหวัดครับ มีโอกาสจะกลับมาทำนาโน ใหม่ครับ
ยังคงแนวคิดเดิมน้ำไม่เกิน60-70ลิตร
Lapath ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #52 เมื่อ: 26/01/14, [19:12:46] »

อ้าวววยุบซะงั้น 036
Club Member
« ตอบ #53 เมื่อ: 27/01/14, [10:59:43] »

ขอบคุณครับ
กลับมาอีกครั้งจะรอชมนะครับ [เจ๋ง]
John-Amazonas ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #54 เมื่อ: 27/01/14, [16:25:13] »

[เจ๋ง]สวยมากครับผม ถึงจะดูแน่นแต่ดูแล้วเพลินจิงๆเลย ^^
aun buy2ve ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #55 เมื่อ: 30/01/14, [12:11:52] »

สวยมากๆคับ

yakushiko ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #56 เมื่อ: 02/04/14, [15:23:07] »

สวยค่ะ  [on_066]
♜ AKE ♜ ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #57 เมื่อ: 04/04/14, [14:22:23] »

มากเก็บข้อมูล  [on_026] [on_026] [on_026]
เหมือนว่า ตู้ทะเล จะยากกว่าไม้น้ำ ผมอยากลองตั้งตู้ทะเล ความรู้ 0
Club Member
« ตอบ #58 เมื่อ: 12/04/14, [19:13:48] »

สวยมากๆคับ

สวยค่ะ  [on_066]
มากเก็บข้อมูล  [on_026] [on_026] [on_026]
เหมือนว่า ตู้ทะเล จะยากกว่าไม้น้ำ ผมอยากลองตั้งตู้ทะเล ความรู้ 0
[เจ๋ง]สวยมากครับผม ถึงจะดูแน่นแต่ดูแล้วเพลินจิงๆเลย ^^
ขอบคุณมากครับ
Totsawat ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #59 เมื่อ: 22/07/14, [08:47:10] »

ขอถามหน่อยครับว่าชิลเลอทำงานกี่นาทีแล้วตัดกี่นาทีหรอครับ
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์