Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 16" Low Class Nano Reef Tank >>>ยุบตู้แล้วครับ 25/01/57  (อ่าน 26214 ครั้ง)
utaromix ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 07/10/13, [19:22:44] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

(วันที่ 6 มกราคม 2557)

ตามเก็บข็อมูลในเว็บนี้อยู่นานครับ เอามาให้ติชมกันบ้าง

ข้อมูลตู้นะครับ

ตู้หลัก : 16'' x 12'' x 14'' กรจก 6 mm.
ตู้กรอง : 15'' x 11'' x 10'' แบ่ง2ชอง            >>>>>>>(ปริมาตรน้ำรวมทั้งหมด ไม่เกิน 60L.)
ปั๊ม : sicce 2.5(หลัก) และ sicce 1.5 (เปาตะกอนในกรองช่องที่ใส่สกิมเมอร์)
สกิมเมอร์ : Bubble Magus Q3 (ทำน้ำ 300 L.)
ปั๊มทำคลื่น : VorTech Mp10 1ตัว
ระบบทำความเย็น : ชิลเลอร์ ไฮลี 66A
ไฟ : LED AI VEGA 1โคม
เกลือ : H2o
อุณหภูมิ : 26-27 องศาเซลเซียส
ความเค็ม : 35 ppt . หรือ 1.025 sg
แร่ธาตุ : C A M-max และ Red Sea และ รีฟเอนเนอจี
การเปลี่ยนน้ำ : ทุกวันอาทิตย์ (ครั้งละ 10% หรือครั้งละ 6ลิตร)
แบททีเรีย : Bio Clear ของบลูสเปส (นานๆฉีดที) และ Bio Digest
รีมูฟต่างๆ : โรว่าคาร์บอน ,PhosBan
ระบบสำรองไฟฟ้าดับ : ups ของคอมพิวเตอร์ ต่อกับปั๊มหลัก และปั๊มทำคลื่น

::::: กระบอกรีมูฟ 3 กระบอก::::::  
กระบอกที่ 1ใส่ทรายธรรมดาๆ (เพื่อลดแรงของปั๊มและใช้เป็นกรองทรายไหล)
กระบอกที่ 2 ใส่ โรว่าคาร์บอน (เปลี่ยนทุกเดือน)
กระบอกที่สามใส่ PhosBan (รีมูฟฟอสเฟส) (เปลี่ยนทุกเดือน)

ข้อมูลการดูแลตู้

ทุกวัน
- เติมน้ำเปล่าให้ได้ระดับที่กำหนดไว้เพื่อชดเชยน้ำที่ระเหย
- โดส รีฟเอนเนอจี พาส A และ B อย่างละ 1ml.
- โดส แร่ธาตุ kh ca mg ตามปริมาตรที่กำหนด
- ให้อาหารปลา(ตู้หลัก) และ ปู(กรองล่าง)

วันพุธและ เสาร์
- ให้อาหาร Lps และแอน ด้วยอาหารเม็ดสำหรับ LPS
- โดส แร่ธาต ของ เรดซี พาส A B C D อย่างละ 1 ml.
- ขัดตะไคร่ที่กระจก

วันอาทิตย์
- เปลี่ยนน้ำ 10% หรือ 6ลิตร

ทุกวันที่1 ของเดือน
- เปลี่ยน คาร์บอน และรีมูฟฟอสเฟส

สมาชิกในตู้ (ปลา) (22 มกราคม 2557)

1.สกูตเตอร์ 1 ตัว (ตู้หลัก)
2.กุ้งเซ็กซี่ 2 ตัว (ตู้หลัก)
3.ปูแอโรแครป 1 ตัว (กรองล่าง)
4.ลูกๆเป๋าฮื้อ เกือบๆ 10 ตัว (ทั้งกรองล่างและตู้หลัก)
5.ดาวทะเลสีแดง 1 ตัว (ตู้หลัก)
6.การ์ตูนส้มขาว 1 ตัว (ตู้หลัก)
7.แก้วเหลือง 1 ตัว (ตู้หลัก)

ค่าต่างๆในน้ำ ที่คุมได้ ณ ตอนนี้ (6 มกราคม 2557)
Po4 : 0
No2 : 0
No3 : น้อยกว่า 10
Ca : 400+
Mg : 1300+
Kh : 9 กว่าๆ ครับ

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

************************************************************************************
************************************************************************************
------------------------------------------------ (วันที่ 6 มกราคม 2557) ---------------------------------------

รวมภาพ (6 มกราคม 2557)

gossip ทุกรูปถ่ายด้วย ไอโฟน5  ไม่ใช้ App.
++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

hah1 ติชมได้นะครับ ยินดีรับฟังทุกความคิดเห็น เพื่อนำไปปรับปรุงแก้ไข ขอบพระคุณครับที่ติดตามตู้ น้อยๆของผม  [เขิลลลล]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/01/14, [17:46:57] โดย utaromix »
นายบรรเจิด ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/10/13, [19:40:58] »

036  low ตรงไหนอะ
lps_style ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/10/13, [19:45:41] »

สวยงามมากครับ  คุณมิกก
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 07/10/13, [20:00:10] »

สวยงามมากครับ  คุณมิกก
ได้ก้นตู้สวยๆจากพี่ มาหลายตัวเลย อิอิ

036  low ตรงไหนอะ

เป็นชื่อเฟสผมครับ แล้วมันก็ low จริงๆแหละครับ ตู้มันเล็กนิดเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/10/13, [00:09:03] โดย utaromix »
BlueLemon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 07/10/13, [20:03:11] »

super high class

[yuno]

Innocent ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 07/10/13, [20:31:38] »

สวยจังเลยคับ
Bosses ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/10/13, [21:05:55] »

แหล่มมากเลยครับ

ชื่นชมนะครับ เป็นหนึ่งในตู้ nano ที่ดีที่สุดที่ผมเคยเห็นเลยครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
G-o-l-F ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 07/10/13, [21:26:25] »

คุ้นๆๆเหมือนเคยเห็น 5555
Mewclub ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 07/10/13, [21:53:12] »

ขอชมกรองล่างแบบชัดๆได้ไหมครับ
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 07/10/13, [21:54:25] »

super high class

[yuno]

แหล่มมากเลยครับ

ชื่นชมนะครับ เป็นหนึ่งในตู้ nano ที่ดีที่สุดที่ผมเคยเห็นเลยครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/10/13, [00:12:34] โดย utaromix »
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 07/10/13, [21:55:04] »

คุ้นๆๆเหมือนเคยเห็น 5555

ตรงไหนไม่ดี ติได้นะพี่
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 07/10/13, [21:59:37] »

ขอชมกรองล่างแบบชัดๆได้ไหมครับ

มีแค่ เศษปะการังหักใส่ตะกร้า วางบนขาวางเล็กๆให้มันลอยจากพื้น มีสาหร่ายลูกปัดแดงกับสาหร่ายพวงองุ่นแดงเล็กๆ
เลี้ยงเพื่อหวังพอตครับ สกิม Q3 แล้วก็ไฟ LED ถูกๆ อันนึง
Dr.Slum ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 08/10/13, [07:09:49] »

ถามนิดครับ C M A MAX กี่วันใส่ครับ
-: TOBBY :- ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 08/10/13, [10:08:46] »

สวยมากครับ ของแต่ละอย่างไม่ low แล้วครับ  dea02

#ส่วนลูกโป่งเขียวระวังโดนซาลาเปานะครับ
Puigoodman ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 08/10/13, [10:32:35] »

สวยใสครับ  [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 08/10/13, [11:18:29] »

ถามนิดครับ C M A MAX กี่วันใส่ครับ

ผมวัดก่อนเติมอ่ะครับ
สวยมากครับ ของแต่ละอย่างไม่ low แล้วครับ  dea02

#ส่วนลูกโป่งเขียวระวังโดนซาลาเปานะครับ

ผมก็ระแวงอยู่ครับแต่พอจะมีพื้นที่อยู่นิดนึง ระหว่างโป่งกับเปา ยังคิดอยู่ว่าจะเอาไงกับมันดี เพราะตู้มันเล็กจัดยากมากครับ  [on_007] ผมไม่รู้จะย้ายอะไรดี เพราะเปาเวลาบานมันจะสูงนิดนึง ถ้าเอาไว้หน้าตู้มันจะบัง อแคน หรือเอาออกดีแล้วเอา ทอสทองมาใส่ ช่วยผมคิดทีครับ เคยเจออยู่ครั้งนึง ทั้งเปาและโป่งบานเต็มที่เลย เปามันเอาหนวดเส้นนึง ไปจิ้มโป่ง เลยเอาคีมเขี่ยออก

สวยใสครับ  [เจ๋ง]

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/10/13, [11:28:36] โดย utaromix »
-: TOBBY :- ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 08/10/13, [11:44:30] »

ผมก็ระแวงอยู่ครับแต่พอจะมีพื้นที่อยู่นิดนึง ระหว่างโป่งกับเปา ยังคิดอยู่ว่าจะเอาไงกับมันดี เพราะตู้มันเล็กจัดยากมากครับ  [on_007] ผมไม่รู้จะย้ายอะไรดี เพราะเปาเวลาบานมันจะสูงนิดนึง ถ้าเอาไว้หน้าตู้มันจะบัง อแคน หรือเอาออกดีแล้วเอา ทอสทองมาใส่ ช่วยผมคิดทีครับ เคยเจออยู่ครั้งนึง ทั้งเปาและโป่งบานเต็มที่เลย เปามันเอาหนวดเส้นนึง ไปจิ้มโป่ง เลยเอาคีมเขี่ยออก

ลูกโป่งกินเนื้อทีเยอะมากเลยนะครับ แล้วเจ้าตัวยิ่งมีพิษแรงอยู่ด้วย ถ้าชอบก็หาเป็นก้อนเล็กๆหน่อยนึงก็น่ารักไปอีกแบบครับ
เปาเองก็บานเต็มที่ก็เอาเรื่องเลยหละครับ แล้วก้อนเล็กๆก็หายากพอตัว
ยังไงก็พยายามให้ระยะไม่โดนกันดีที่สุดหละครับ แล้วก็ระวังเรื่องกลิ้งหล่นหรือตก
ถ้าเกิดมาทับกันพอดี ได้หายไปก้อนนึงแน่เลยครับ  dea02
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 08/10/13, [16:49:16] »

ลูกโป่งกินเนื้อทีเยอะมากเลยนะครับ แล้วเจ้าตัวยิ่งมีพิษแรงอยู่ด้วย ถ้าชอบก็หาเป็นก้อนเล็กๆหน่อยนึงก็น่ารักไปอีกแบบครับ
เปาเองก็บานเต็มที่ก็เอาเรื่องเลยหละครับ แล้วก้อนเล็กๆก็หายากพอตัว
ยังไงก็พยายามให้ระยะไม่โดนกันดีที่สุดหละครับ แล้วก็ระวังเรื่องกลิ้งหล่นหรือตก
ถ้าเกิดมาทับกันพอดี ได้หายไปก้อนนึงแน่เลยครับ  dea02

ลูกโป่งมันบานใหญ่จริงๆครับ นี่ขนาดหาได้เล็กที่สุดเเล้วนะครับ ส่วนเปาก็หาเล็กสุดได้เท่านี้เลยครับ ตัวโครงของเปาเท่าเหรียญ 10 อะครับ ประเดนมันติดที่ ลูกโป่ง เอาออกไม่ได้แฟนซื้อให้ ที่เอาออกได้ก็น่าจะเป็น เปา แต่ก็เสียดาย ถ้าเอาเปาออกจะหาอะไรมาวางแทนดี ที่คิดไว้น่าจะเป็นทอสทองหรือไม่ก็สโคลี่ ยังคิดไม่ตกและ บวกกับเงินในกระเป๋าด้วย ฮ่าฮ่า ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ [เจ๋ง]
maiboot ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 08/10/13, [17:30:18] »

แก้ปัญหาได้ไม่ใช่เรื่องยากครับผม ลองไปหาหินก้อนทรงสูงขนาดพอดีกับช่องว่างของพื้นที่ลูกโป่ง จะเป็นหินกิ่งขนาด ๆ เล็ก ๆ ก็ได้ครับ ( พยายามหาหินทรงสวยๆ ถ้าเป็นหินกิ่งก็หาที่มันแผ่ก้านออกมาเพื่อเอาไว้วางโป่ง ) แล้วก็เอาลูกโป่งวางไว้บนนั้นครับให้มันยกตัวสูงขึ้น ทั้งหมดปัญหาเรื่องแย่งพื้นที่ของปะการัง และตู้จะดูมีมิติสวยกว่าเดิมแน่ครับ รับรองครับ ( เพราะตู้เราหนักไปทางด้านขวา เราต้องยกด้านซ้ายให้สูงประมาณครึ่งนึงของด้านขวาจะทำให้มีมิติสวยงามมากขึ้นและหมดปัญหาเรื่องเนื้อที่ ผมก็ตู้ไซด์พอ ๆ กันครับ ลองดู )
 ปล.ตู้นี้น้องไอซ์เคยเอาลงในคลับใช่ป่าวหว่า น่าจะใช่ 555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/10/13, [17:32:43] โดย maiboot »
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 08/10/13, [18:47:26] »

แก้ปัญหาได้ไม่ใช่เรื่องยากครับผม ลองไปหาหินก้อนทรงสูงขนาดพอดีกับช่องว่างของพื้นที่ลูกโป่ง จะเป็นหินกิ่งขนาด ๆ เล็ก ๆ ก็ได้ครับ ( พยายามหาหินทรงสวยๆ ถ้าเป็นหินกิ่งก็หาที่มันแผ่ก้านออกมาเพื่อเอาไว้วางโป่ง ) แล้วก็เอาลูกโป่งวางไว้บนนั้นครับให้มันยกตัวสูงขึ้น ทั้งหมดปัญหาเรื่องแย่งพื้นที่ของปะการัง และตู้จะดูมีมิติสวยกว่าเดิมแน่ครับ รับรองครับ ( เพราะตู้เราหนักไปทางด้านขวา เราต้องยกด้านซ้ายให้สูงประมาณครึ่งนึงของด้านขวาจะทำให้มีมิติสวยงามมากขึ้นและหมดปัญหาเรื่องเนื้อที่ ผมก็ตู้ไซด์พอ ๆ กันครับ ลองดู )
 ปล.ตู้นี้น้องไอซ์เคยเอาลงในคลับใช่ป่าวหว่า น่าจะใช่ 555+

ใช่แล้วครับ คิดเหมือนผมเลยครับ ผมหาหินที่มีอยู่มา กะจะยกให้ลูกโป่งมันสูงขึ้น แต่ยังคิดว่าจะเอาไงดี
จะเวิคไหม ดีที่พี่มาชี้โพรงให้กระรอกอีก 1 เสียง ตอนนี้กำลังต่อหินอยู่ครับ อิอิ ขอบพระคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ
มีประโยชน์มากครับ คิดเองหัวเดียวมันช่างตึ๊บจริงๆ [เจ๋ง]
SUPERTEE ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 08/10/13, [18:54:25] »

สั้นๆเลยครับ สุดยอด!!! บวกให้ๆ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #21 เมื่อ: 08/10/13, [20:03:23] »

ใช่แล้วครับ คิดเหมือนผมเลยครับ ผมหาหินที่มีอยู่มา กะจะยกให้ลูกโป่งมันสูงขึ้น แต่ยังคิดว่าจะเอาไงดี
จะเวิคไหม ดีที่พี่มาชี้โพรงให้กระรอกอีก 1 เสียง ตอนนี้กำลังต่อหินอยู่ครับ อิอิ ขอบพระคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ
มีประโยชน์มากครับ คิดเองหัวเดียวมันช่างตึ๊บจริงๆ [เจ๋ง]
ถือว่าช่วยกันแชร์ความคิดเห็นกันครับ ยินดีด้วยครับผม [เหะๆ]
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 08/10/13, [20:19:46] »

สั้นๆเลยครับ สุดยอด!!! บวกให้ๆ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ถือว่าช่วยกันแชร์ความคิดเห็นกันครับ ยินดีด้วยครับผม [เหะๆ]

ขอบคุณครับ

แก้ไขได้ตามรูปครับ ไม่รู้ว่าเวลาบานจะเป็นยังไง ทะลึ่งติด อีพ๊อกซี่แล้วด้วย

รอดูพรุ่งนี้ครับ ว่ามันจะเป็นยังไง
« ตอบ #23 เมื่อ: 09/10/13, [00:06:54] »

แบบนี้ก็ได้ครับ แต่จริงๆ หินน่าจะสูงกว่านี้อีกนิดจะสวยกว่านี้ เพราะตอนนี้มันสูงระดับเดียวกับสตาร์ มันเลยทำให้ลูกโป่งไม่เด่นเท่าที่ควรครับ ระดับมันเท่ากันเกิน ( เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมเองนะครับ ) และต่อไปหนวดอาจจะโดนสตาร์ได้ แล้วก็ลองถ้าลูกโป่งสูงกว่านี้ เราสามารถหาหินก้อนเล็ก ๆ มาวางติดกับหินที่วางลูกโป่ง เพื่อวางปะการังตัวอื่น ให่เป็นระดับชั้นลงมาเรื่อย ๆ จะทำให้ตู้ดูมีมิติ และสวยยิ่งขึ้นไปอีกครับ
  ปล.ทั้งหมดเป็นแค่มุมมองความคิดของผมนะครับ ชอบงานออกแบบ อิอิ [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว]
  ปล. 2 เรื่องหินผมไม่ค่อยแนะนำให้ติดอีพอกซี่ เพราะเราจะไม่สามารถเปลี่ยนเลย์เอ้าท์ ได้ หรือเปลี่ยนได้ยากลำบาก เพราะตู้ทะเล อะไรมันก็ไม่แน่นอน อิอิ [เขิลลลล]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/10/13, [00:11:14] โดย maiboot »
skynew2000 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 09/10/13, [08:02:11] »

[เจ๋ง]งามมากครับ
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 09/10/13, [11:39:33] »

[เจ๋ง]งามมากครับ

ขอบคุณครับ

แบบนี้ก็ได้ครับ แต่จริงๆ หินน่าจะสูงกว่านี้อีกนิดจะสวยกว่านี้ เพราะตอนนี้มันสูงระดับเดียวกับสตาร์ มันเลยทำให้ลูกโป่งไม่เด่นเท่าที่ควรครับ ระดับมันเท่ากันเกิน ( เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมเองนะครับ ) และต่อไปหนวดอาจจะโดนสตาร์ได้ แล้วก็ลองถ้าลูกโป่งสูงกว่านี้ เราสามารถหาหินก้อนเล็ก ๆ มาวางติดกับหินที่วางลูกโป่ง เพื่อวางปะการังตัวอื่น ให่เป็นระดับชั้นลงมาเรื่อย ๆ จะทำให้ตู้ดูมีมิติ และสวยยิ่งขึ้นไปอีกครับ
  ปล.ทั้งหมดเป็นแค่มุมมองความคิดของผมนะครับ ชอบงานออกแบบ อิอิ [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว]
  ปล. 2 เรื่องหินผมไม่ค่อยแนะนำให้ติดอีพอกซี่ เพราะเราจะไม่สามารถเปลี่ยนเลย์เอ้าท์ ได้ หรือเปลี่ยนได้ยากลำบาก เพราะตู้ทะเล อะไรมันก็ไม่แน่นอน อิอิ [เขิลลลล]

ใจผมก็อยากไล่ระดับจากหลังมาหน้าอย่างที่ท่านว่าแหละครับ กับลูกโป่ง ผมกังวลเรื่องกระแสน้ำครับ เพราะ มันจะพัดจากขวามาซ้าย ต้องดูวันนี้ตอนไฟสว่าง 100% ครับว่ามันจะบานเต็มที่ไหมเพราะน้ำมันไม่โยกแต่มันจะพัดเข้าที่ด้านขวาของลูกโป่ง

เมื่อคืนผมได้ย้ายอแคนไปวางบนหินที่ไล่ระดับลงมาจากลูกโป่งแล้ว ไม่รู้จะเวิคไหมกับกระแสน้ำตรงนั้น จัดยากฝุดๆ

ปล.ขอบคุณทุกความเห็นครับ
~pHeT~เพชร~ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 09/10/13, [14:29:18] »

[drollrainbow] [foreveralone]
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #27 เมื่อ: 10/10/13, [09:49:32] »

ประเดนมันติดที่ ลูกโป่ง เอาออกไม่ได้แฟนซื้อให้

ขนาดในระบบตู้ทะเลก็ยังมีเด็กเส้นนะครับ แหม [lol]
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 10/10/13, [10:25:53] »

ขนาดในระบบตู้ทะเลก็ยังมีเด็กเส้นนะครับ แหม [lol]

เส้นใหญ่มากเลยรับพี่บัง [เจ๋ง]
iice_karin ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 19/10/13, [02:42:43] »

เฟี้ยวอะลูกพี่
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์