Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หางนกยูง มีจุดดำเกิดใต้เกล็ด ช่วยวิเคราะห์กับแนะวิธีแก้ มือใหม่หัดเลี้ยงครับ  (อ่าน 538 ครั้ง)
watutcc ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 02/09/13, [21:10:52] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ต้องบอกก่อนนะครับ ว่าพึ่งเริ่มเลี้ยง ปลากับกุ้งเคร ที่แรกอยู่รวมตู้กัน พอดีเครเป็นสนิมเลยหายามาใส่  หลังจากแช่ยาอยู่ในตู้เคร เลยสังเกตุเห็น จุดสีดำใต้ผิวเกล็ด จึงตักแยกมา ที่แรกเป็นจุดเดียว เหนือครีบเหงือกเมื่ออาทิตย์ก่อน เมื่อสองสามวันมานี้เห็นมีเพิ่มขึ้นมาเป็นจุดเล็กๆ ใต้กระโดงกับด้านบนหัว ทั้งหมดเป็นฝั่งเดียวกัน อีกฝั่งไม่เป็น จึงอยากสอบถามทุกท่าน ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับว่าเป็นอะไรอันตรายไม กับวิธีแก้ไขครับ
  ตอนนี้ มีทั้งหมด 3 ตัว เป็นแค่ตัวเมืยตัวเดียว ส่วนตัวผู้ 2 ตัวยังไม่มีอาการ ตอนนี้ 3 อยู่ด้วยกันครับ แต่ยังกินได้ว่ายน้ำดีอยู่ [on_007] ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ

watutcc ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/09/13, [12:01:21] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

n032 รบกวนด้วยครับ ใครก็ได้ช่วยแนะนำที่ 036
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์