Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: "_/\_" ขอความช่วยเหลือครับ เรื่องคำแนะนำต้องทิ้งตู้ไว้นาน 3 สัปดาห์  (อ่าน 3051 ครั้ง)
SONGPOPFCC ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 26/08/13, [15:40:08] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆทุกท่าน
ตู้ของผมขนาด 24 นิ้ว มีอายุตู้ประมาณ 1 เดือน และอีกประมาณ1เดือนครึ่งข้างหน้าจะต้องทิ้งตู้ไว้กับห้องประมาณ 25 วัน ครับ
ตอนนี้ยังไม่แน่ใจว่าควรทำอย่างไรดี เพราะไม่สามารถหาคนมาช่วยเติมหรือเปลี่ยนน้ำให้ได้เลยครับ
จึงอยากขอคำแนะนำหรือ ท่านใดเคยมีประสบการณ์ กรุณาช่วยชี้นำด้วยนะครับ
(เท่าที่คิดได้คือ รื้อต้นไม้ออกแล้วเอาใส่ถังกะละมังใ่ส่น้ำวางไว้กลางแดด แล้วต่อสายคาบอนตั้งเวลาเหมือนเดิมครับ)
ปกติตู้ตั้งเวลาเปิดไฟวันละ 6ชม. คาบอนถัง 2 ฟองต่อวิ ตามเวลาเปิดไฟ
สิ่งมีชีวิต ออตโต้2 และกุ้งเชอรรี่ 10 ตัว
ต้นไม้สส่วนใหญ่เป็น แฮร์กลาส,หวีดจิ๋ว,คริสมัสมอสครับ
ขอบขอบพระคุณครับ
อู๋ @ ขอนแก่น ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/08/13, [15:46:11] »

ผมเคยทิ้งไว้ประมาณสิบกว่าวันครับ ใช้ทามเมอร์ตั้งเวลาครับ ลดเวลาเปิดไฟ ปิดพัดลม นอกนั้นเหมือนเดิมครับ

กลับมาถึงอาจจะไม่สวยเท่าเดิมแต่ก็ดีกว่าตายครับ  [เจ๋ง]
algren ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/08/13, [16:21:48] »

เอามาให้ผมเลี้ยงก่อนได้ครับ ้hahaha
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/08/13, [17:01:58] »

ผมเคยทิ้งไว้ประมาณสิบกว่าวันครับ ใช้ทามเมอร์ตั้งเวลาครับ ลดเวลาเปิดไฟ ปิดพัดลม นอกนั้นเหมือนเดิมครับ

กลับมาถึงอาจจะไม่สวยเท่าเดิมแต่ก็ดีกว่าตายครับ  [เจ๋ง]
เอามาให้ผมเลี้ยงก่อนได้ครับ ้hahaha
[/quote]

ขอบพระคุณครับ อีกใจก็นึกห่วงเรื่องน้ำกับไฟนี่ละครับ
จึงได้คิดว่า"หรือเราจะรื้อออกเอาใส่กะละมังใช้แสงธรรมชาติไว้ทีระเบียงนะครับ ^_^"
« ตอบ #4 เมื่อ: 26/08/13, [17:11:56] »

จริงๆหาทามเมอร์มาใช้ซิครับ อันละไม่กี่บาทหรอก แล้วก็น้ำ ถ้าไม่มีพัดลมมันก็ลดไม่เยอะเท่าไหร่ กลับมารีบเปลี่ยนน้ำก็น่าจะโอเคอยู่นะ ส่วนคาร์บอนก็เปิดไปเลย 1ฟอง/วิ 24 ชม.(ถ้าไม่มีโซลินอยนะ) ไฟก็ตั้งทามเมอร์เปิดปิดวันละ 6-8 ชม. สู้ๆครับ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 26/08/13, [17:20:52] »

จริงๆหาทามเมอร์มาใช้ซิครับ อันละไม่กี่บาทหรอก แล้วก็น้ำ ถ้าไม่มีพัดลมมันก็ลดไม่เยอะเท่าไหร่ กลับมารีบเปลี่ยนน้ำก็น่าจะโอเคอยู่นะ ส่วนคาร์บอนก็เปิดไปเลย 1ฟอง/วิ 24 ชม.(ถ้าไม่มีโซลินอยนะ) ไฟก็ตั้งทามเมอร์เปิดปิดวันละ 6-8 ชม. สู้ๆครับ

ขอบพระคุณครับ
ปกติใช้ทามเมอร์เปิดปิด ไฟและคาบอนอยู่แล้วครับ แต่ผมไม่มั่นใจว่า
น้ำจะลดหายไปมากไหม และ น้ำจะเสียหรือไม่(ใช้กรองอีฮาม2215) ตู้24นิ้ว ต้องทิ้งไว้ 25 วันครับ ^_^"
« ตอบ #6 เมื่อ: 26/08/13, [18:18:30] »

น้ำไม่เสียหรอกครับ

แล้วก็ถ้าไม่ได้เปิดพัดลมเป่า น้ำมันก็ลดไม่เยอะหรอกครับ

ยิ่งตู้ จขกท ไม่มีปลา ของเสียก็น้อยด้วยครับ
PoNgPaNg+ ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 26/08/13, [18:28:40] »

เหมือนเดจาวู ตอนนั้นต้องทิ้งตู้ไว้ในห้องสองเดือน [on_024]

สิ่งมีชีวิตน้อยน่าจะปล่อยตู้ไว้ได้นะครับ ซื้อทามเมอร์มา 250 บาท ตั้งไฟแค่ 5 ชม พอ ตาร์บอน 0.5-1 ฟอง 24 ชม

เปลี่ยนน้ำก่อนไป เท่านี้ก็โอเคแล้วครับ เด่วเชอรี่หาตะไคร่กินเอง
maxxes ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 26/08/13, [19:49:52] »

ปิดพัด ลม ละก็ตั้งไทมเมอร์ไฟ ครับ ส่วน co2 เปิดไปยาวๆ ผมทำงี้ตอนไป ตจว ทั้งบ้าน เกือบเดือนก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ยิ่งช่วงนี้อากาศไม่ร้อนมากยิ่งน่าจะสบาย [เจ๋ง]
คุณพ่อหน้าเด็ก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #9 เมื่อ: 26/08/13, [19:52:38] »

จะลื้อออกทำไม เปลี่ยนน้ำก่อนไปซัก 30-40% แล้วออกไปเลย อย่างอื่นใช้ไทม์เมอร์คุมเอาครับ ปิดพัดลมอย่างเดียวพอ
Boy aquarium & Crayfish ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 26/08/13, [23:47:26] »

ผมก็อยากถามเหมื่อนกันเลยคับ เพราะไม่แน่ผมอาจจะไม่อยู่บ้านอาจจะต้องไปถึง 6 เดือน ควรจะทำไงดีคับ [สาวน้อยร้องไห้]

ถ้าจะต้องรื้อก็คงต้องรื้อหมด3ตู้ ที่บ้านก็ไม่รู้จะมีใครดูให้มั้ย ถึงกับเซงๆเลยคับตอนนี้ยังไม่รู้จะเอาไงดี
ข้อมูลตู้ผมนะคับ พัดลมคาร์บอนไฟ เปิดปิดตามเวลาทามเมอร์ วันล่ะ 8ช.ม ไฟ T5HO*4  2ตู้ไม่มีปลามีแต่กุ้ง ส่วนอีกตู้ ปลาเต็มตู้เลยคับ [on_051]

ขอความคิดเห็นจากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆด้วยคับ  [on_012]
คุณพ่อหน้าเด็ก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #11 เมื่อ: 26/08/13, [23:58:05] »

ผมก็อยากถามเหมื่อนกันเลยคับ เพราะไม่แน่ผมอาจจะไม่อยู่บ้านอาจจะต้องไปถึง 6 เดือน ควรจะทำไงดีคับ [สาวน้อยร้องไห้]

ถ้าจะต้องรื้อก็คงต้องรื้อหมด3ตู้ ที่บ้านก็ไม่รู้จะมีใครดูให้มั้ย ถึงกับเซงๆเลยคับตอนนี้ยังไม่รู้จะเอาไงดี
ข้อมูลตู้ผมนะคับ พัดลมคาร์บอนไฟ เปิดปิดตามเวลาทามเมอร์ วันล่ะ 8ช.ม ไฟ T5HO*4  2ตู้ไม่มีปลามีแต่กุ้ง ส่วนอีกตู้ ปลาเต็มตู้เลยคับ [on_051]

ขอความคิดเห็นจากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆด้วยคับ  [on_012]

อันนี้ต้องมีคนช่วยเติมน้ำละครับ และก็ให้อาหารปลาด้วย
Boy aquarium & Crayfish ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 27/08/13, [00:03:22] »

อันนี้ต้องมีคนช่วยเติมน้ำละครับ และก็ให้อาหารปลาด้วย

ถ้าผมจะยกพัดลมออกก่อนดีมั้ยคับ น้ำจะได้ไม่ลดเยอะ แต่ผมว่าตู้ร้อนแน่ๆเลยคับ
Ikorn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 27/08/13, [00:12:23] »

เรื่องเติมน้ำถ้าจำเป็นจริงๆ ซื้อเครื่องเติมน้ำอัตโนมัตในบอร์ดซื้อขายสิ ลองหาดูในบอร์ด ราคาประมาณ 1,000 ฿
ส่วนเรื่องอาหารปลาซื้อเครื่องให้อาหารอัตโนมัติ มีขายลองใช้googleหาดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/08/13, [09:26:59] โดย Ikorn »
function_wor ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #14 เมื่อ: 27/08/13, [00:31:26] »

ถ้าผมจะยกพัดลมออกก่อนดีมั้ยคับ น้ำจะได้ไม่ลดเยอะ แต่ผมว่าตู้ร้อนแน่ๆเลยคับ

6 เดือน น้ำหายหมดตู้แน่ครับ หาคนช่วยเติมดีกว่าไหม
function_wor ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #15 เมื่อ: 27/08/13, [00:34:16] »

สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆทุกท่าน
ตู้ของผมขนาด 24 นิ้ว มีอายุตู้ประมาณ 1 เดือน และอีกประมาณ1เดือนครึ่งข้างหน้าจะต้องทิ้งตู้ไว้กับห้องประมาณ 25 วัน ครับ
ตอนนี้ยังไม่แน่ใจว่าควรทำอย่างไรดี เพราะไม่สามารถหาคนมาช่วยเติมหรือเปลี่ยนน้ำให้ได้เลยครับ
จึงอยากขอคำแนะนำหรือ ท่านใดเคยมีประสบการณ์ กรุณาช่วยชี้นำด้วยนะครับ
(เท่าที่คิดได้คือ รื้อต้นไม้ออกแล้วเอาใส่ถังกะละมังใ่ส่น้ำวางไว้กลางแดด แล้วต่อสายคาบอนตั้งเวลาเหมือนเดิมครับ)
ปกติตู้ตั้งเวลาเปิดไฟวันละ 6ชม. คาบอนถัง 2 ฟองต่อวิ ตามเวลาเปิดไฟ
สิ่งมีชีวิต ออตโต้2 และกุ้งเชอรรี่ 10 ตัว
ต้นไม้สส่วนใหญ่เป็น แฮร์กลาส,หวีดจิ๋ว,คริสมัสมอสครับ
ขอบขอบพระคุณครับ

ไม่ทราบอยู่แถวไหนครับ?

หลักๆเปลี่ยนน้ำก่อนไป 50%เลยก็ได้มั๊งครับ และก็ปิดพัดลม ส่วนไฟ กับคาร์บอน ใช้ timer

3 อาทิตย์กลับมา ต้นไม้น่าจะโทรม และตะไคร่คงถามหานะครับ ต้องทำใจ

ว่าแต่อยู่แถวไหนครับ
maxxes ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 27/08/13, [02:44:34] »

ถ้า 6 เดือนนี้ยังไงก้ต้องมีคนช่วยดูแลให้อ่ะครับ ต่อให้มีเครื่องเติมน้ำผมว่าก้ไม่ไหวมั้ง  [on_065]
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 27/08/13, [13:15:32] »

เหมือนเดจาวู ตอนนั้นต้องทิ้งตู้ไว้ในห้องสองเดือน [on_024]

สิ่งมีชีวิตน้อยน่าจะปล่อยตู้ไว้ได้นะครับ ซื้อทามเมอร์มา 250 บาท ตั้งไฟแค่ 5 ชม พอ ตาร์บอน 0.5-1 ฟอง 24 ชม

เปลี่ยนน้ำก่อนไป เท่านี้ก็โอเคแล้วครับ เด่วเชอรี่หาตะไคร่กินเอง

ขอบคุณมากครับ ^__^

ปิดพัด ลม ละก็ตั้งไทมเมอร์ไฟ ครับ ส่วน co2 เปิดไปยาวๆ ผมทำงี้ตอนไป ตจว ทั้งบ้าน เกือบเดือนก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ยิ่งช่วงนี้อากาศไม่ร้อนมากยิ่งน่าจะสบาย [เจ๋ง]

ขอบคุณครับ คาบอนจะตั้งเวลาให้เปิดประมาณ 12 ชม./วัน ประมาณ 1 ฟองครับ

จะลื้อออกทำไม เปลี่ยนน้ำก่อนไปซัก 30-40% แล้วออกไปเลย อย่างอื่นใช้ไทม์เมอร์คุมเอาครับ ปิดพัดลมอย่างเดียวพอ

ขอบคุณครับ ได้อ่านคำแนะนำจากหลายๆท่าน แล้วค่อยเบาใจละครับ

เรื่องเติมน้ำถ้าจำเป็นจริงๆ ซื้อเครื่องเติมน้ำอัตโนมัตในบอร์ดซื้อขายสิ ลองหาดูในบอร์ด ราคาประมาณ 1,000 ฿
ส่วนเรื่องอาหารปลาซื้อเครื่องให้อาหารอัตโนมัติ มีขายลองใช้googleหาดู

ขอบคุณครับ
ไม่ทราบอยู่แถวไหนครับ?

หลักๆเปลี่ยนน้ำก่อนไป 50%เลยก็ได้มั๊งครับ และก็ปิดพัดลม ส่วนไฟ กับคาร์บอน ใช้ timer

3 อาทิตย์กลับมา ต้นไม้น่าจะโทรม และตะไคร่คงถามหานะครับ ต้องทำใจ

ว่าแต่อยู่แถวไหนครับ

ขอบคุณครับ และก่อนไปจะใส่น้ำใหม่(ที่พักไว้แล้ว) 50% ตั้งเวลาเปิดไฟ 5 ชม./วัน
ตั้งเวลาเปิดคาร์บอน 1ฟอง/วิ นาน 12 ชม./วัน ครับ

ขอบพระคุณทุกทุกน้ำใจ อีกครั้ง ได้ไปและกลับมาจะอัพเดทอีกครั้งครับ ^___^

Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 27/08/13, [13:20:35] »

เมื่อสักครู่เพิ่งเปลี่ยนน้ำครับ ^_____^
PoNgPaNg+ ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 28/08/13, [15:28:35] »

เมื่อสักครู่เพิ่งเปลี่ยนน้ำครับ ^_____^

ถ่ายออกมาสวยมากเลยครับ  [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 30/08/13, [17:07:16] »

ถ่ายออกมาสวยมากเลยครับ  [เจ๋ง]

ขอบคุณครับใช้ S4 ถ่ายนะครับ^__^"
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์