Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ กับสกุล Biotoecus Opercularia  (อ่าน 1313 ครั้ง)
meotwister ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 20/08/13, [22:08:48] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เห็นว่า มีหลายคนเก็บปลาสกุลนี้อยู่ ซึ่งผมเองก็ชอบสกุลนี้อยู่บ้าง อยากได้มาครอบครอง แต่ทั้งราคาและความเปราะบางทำให้ต้องคิดใหม่เลยล่ะครับ แต่ว่า ผมเองก็อยากจะรู้ว่า ตอนนี้ปลาของทุกๆคนเป็นอย่างไรบ้างน่ะครับ จากที่อ่านๆ มา (ก็ไม่ค่อยจะเก่งภาษาอังกฤษเสียเท่าไหร่) เห็นว่า ต่างประเทศจะชอบเลี้ยงสกุลนี้กับทรายขาว และมีค่า PH 4.5 - 5 และน้ำออกสีชาอ่อน หรือใครมีความรู้กับสายนี้ก็อธิบายให้ฟังบ้างนะครับ ^^

ปล.มีรูปก็ดีนะครับ ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/08/13, [22:11:15] โดย meotwister »
champ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/08/13, [23:32:40] »

เห็นว่า มีหลายคนเก็บปลาสกุลนี้อยู่ ซึ่งผมเองก็ชอบสกุลนี้อยู่บ้าง อยากได้มาครอบครอง แต่ทั้งราคาและความเปราะบางทำให้ต้องคิดใหม่เลยล่ะครับ แต่ว่า ผมเองก็อยากจะรู้ว่า ตอนนี้ปลาของทุกๆคนเป็นอย่างไรบ้างน่ะครับ จากที่อ่านๆ มา (ก็ไม่ค่อยจะเก่งภาษาอังกฤษเสียเท่าไหร่) เห็นว่า ต่างประเทศจะชอบเลี้ยงสกุลนี้กับทรายขาว และมีค่า PH 4.5 - 5 และน้ำออกสีชาอ่อน หรือใครมีความรู้กับสายนี้ก็อธิบายให้ฟังบ้างนะครับ ^^

ปล.มีรูปก็ดีนะครับ ขอบคุณมากครับ

ตัวนี้เป็นปลาพื้นทรายอย่างที่ถามมาแหละครับ การทำรังจะเป็นหลุมทรายคล้ายพวกปลาเลคแทงนะครับ
เท่าที่เลี้ยงไม่เปราะเท่าไรอาจจะเพราะเป็นปลา เอฟหนึ่งแล้ว จะบอกว่าเลี้ยงง่ายสบายหายห่วง

สำหรับความหายากปัจุบันนี้ผมว่าหาไม่ยากแล้วครับ ถ้าคนที่คิดจะลี้ยงเพราะความหายากและราคาแพง
ต้องขอบอกไว้ก่อนว่ามันไม่สวยอย่างที่คิด ราคาก็ไม่ได้โหดร้ายกว่าอพิสโตแกรมมาทั่วไปมากนัก ถูกกว่าอโด  [on_026] ส่วนตัวผมว่าคาคาทอยสวยกว่าอีก
แต่สิ่งที่แตกต่างกันคือเจ้าพวกนี้ไ้อารมณืในการเลี้ยงที่แปลกไปจากหมอแคระสกุลอพิสโตแกรมมาพอตัวเลย
คือจะอาศัยเป็นฝูงไม่ค่อยหลบ มีพฤติกรรมสังคมอยู่เป็นกลุ่มที่น่ารักดีครับ [on_066]

็HALA BALA aquarium ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/08/13, [23:52:49] »

ผมชื้อมาช่วงแรกๆราคาสูงยิบเลย ช่วงนี้นำเข้ามาเป็นล๊อตราคาจับต้องได้ครับ ถ้าจะให้สวยควรเลี้ยงในน้ำสีเข้มๆปลาจะขับสีออกได้สวยมาก หรือกับไม้น้ำ แต่ถ้าจะเพาะพันธ์ุผมบอกเลยว่า ปลาต้องมีอายุ 7-8 เดือน ถึงจะเริ่มเพาะได้ และช่วงนี้จะเริ่มแยกเพศ
เป็นปลาที่อึดอีกตัวนึงครับ ไม่เปราะอย่างที่คิด
« ตอบ #3 เมื่อ: 21/08/13, [01:09:39] »

ผมยังไม่คิดถึงเรื่องเพาะพันธุ์เลยน่ะครับ แค่อยากเลี้ยงในสภาพที่เหมาะๆ เค้าจะได้สวยๆ น่ะครับ
praesepe ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 22/08/13, [11:27:28] »

ลองเลี้ยงเป็นฝูงดูครับ น่าร้ากกก ไม่เปราะแต่ก็ไม่อึดนะ ตอนนี้ถ้ายังหาได้และอยากเลี้ยง ผมแนะนำเลย เรื่องเงินอย่าไปพูดถึง  หลายปีก่อน Aquamart เปิดจอง ผมก็ไม่กล้าเพราะราคานี่แหละ เลยต้องรอไปอีกหลายปี   ้hahaha  ไม่หลบ ขออาหารตลอด แต่เอามือไปแหย่ก็วิ่งแจ้นไวเหมือนกัน  ้hahaha
« ตอบ #5 เมื่อ: 22/08/13, [22:25:46] »

ผมอยากลองเลี้วงกับทรายขาวดูนะ แต่ไม่มีอะไรมากดให้พีเอชต่ำๆ จะลองพีชมอส พัทยาก็หาไม่ได้เลย จะใช้ใบหูกวางมันจะกดพีเอชได้แค่ไหนก็ไม่รู้ด้วยสิ
bobo ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 23/08/13, [10:07:22] »

ผมอยากลองเลี้วงกับทรายขาวดูนะ แต่ไม่มีอะไรมากดให้พีเอชต่ำๆ จะลองพีชมอส พัทยาก็หาไม่ได้เลย จะใช้ใบหูกวางมันจะกดพีเอชได้แค่ไหนก็ไม่รู้ด้วยสิ

ใบหูกวางไม่ได้ช่วยกด ph เท่าไหร่หรอกครับ ต่อให้เทเป็นกระสอบถ้าค่า buffer ของน้ำยังสูงอยู่ ก็จะมีผลแค่ได้น้ำสีชา  [on_007]  หรือลดได้อย่างมากก็ไม่เกิน 0.3-0.5 เท่านั้นแหละ ถึงจะลด ph ไม่ได้เยอะแต่ข้อดีของมันคือกลายปล่อยสารแทนนินซึ่งจะช่วยให้ปลารู้สึกสบายไม่เครียด

พีชมอทถ้าจะใช้ผมแนะนำแบบอัดเป็นเม็ดดีกว่า ยัดใส่กรองนอกได้เลย....แต่ในตลาดตอนนี้หาแบบอัดเม็ดแทบไม่ได้แล้ว เท่าที่จำได้รู้สึกว่าร้านไวท์เครนจะมี..แต่เป็นของอีฮาม ราคาเลยค่อนข้างสูงแถมมีอายุใช้งานแค่ประมาณ 3-4 เดือน ขึ้นอยู่กับว่าเปลี่ยนน้ำบ่อยแค่ไหนด้วย  [on_065]

ถ้าอยากได้ก็ลองติดต่อร้านไวท์เครนดู เขาคงส่ง ems ให้ได้  [เจ๋ง]

« ตอบ #7 เมื่อ: 23/08/13, [18:40:51] »

ใบหูกวางไม่ได้ช่วยกด ph เท่าไหร่หรอกครับ ต่อให้เทเป็นกระสอบถ้าค่า buffer ของน้ำยังสูงอยู่ ก็จะมีผลแค่ได้น้ำสีชา  [on_007]  หรือลดได้อย่างมากก็ไม่เกิน 0.3-0.5 เท่านั้นแหละ ถึงจะลด ph ไม่ได้เยอะแต่ข้อดีของมันคือกลายปล่อยสารแทนนินซึ่งจะช่วยให้ปลารู้สึกสบายไม่เครียด

พีชมอทถ้าจะใช้ผมแนะนำแบบอัดเป็นเม็ดดีกว่า ยัดใส่กรองนอกได้เลย....แต่ในตลาดตอนนี้หาแบบอัดเม็ดแทบไม่ได้แล้ว เท่าที่จำได้รู้สึกว่าร้านไวท์เครนจะมี..แต่เป็นของอีฮาม ราคาเลยค่อนข้างสูงแถมมีอายุใช้งานแค่ประมาณ 3-4 เดือน ขึ้นอยู่กับว่าเปลี่ยนน้ำบ่อยแค่ไหนด้วย  [on_065]

ถ้าอยากได้ก็ลองติดต่อร้านไวท์เครนดู เขาคงส่ง ems ให้ได้  [เจ๋ง]

อูวววว ขอบคุณมากครับ  [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์