Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามหน่อยครับใครเจอแบบผมบ้าง(ระบายความรู้สึกนะครับขออภัยด้วย)  (อ่าน 2631 ครั้ง)
nana2511 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 14/08/13, [19:48:23] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอตั้งขายปลาที่ทำท่าจะถูกหน่อยชอบมีพวกพ่อค้ามาถามราคา ทั้งที่เราก็ขายเล่นๆอยากให้คนเลี้ยงปลาเหมือนกันได้ปลาถูกจากที่เราไปเจอมาก็แค่แนะนำอาจมาบวกเปอร์เซ็นบ้างเล็กๆน้อยๆแค่นี้ผิดมากเหรอครับ  พวกพ่อค้าเขาไม่คิดจะคืนกำไลให้ลูกค้าบ้างเหรอครับ  แล้วต้องมาถามเพื่ออะไรครับ ขออภัยหากข้อความนี้รบกวนใคร  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/08/13, [20:02:45] โดย nana2511 »
euplectella ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/08/13, [20:04:48] »

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ผมว่าถ้าขายไม่เยอะ ตัวสองตัว จะขายถูกขายแพง มันก็ความพอใจของทั้งสองฝ่ายอยู่แล้วครับ
แต่ถ้าเข้าข่ายการขายตัดราคาคนอื่น อันนี้ไม่เหมาะอะครับ  [เจ๋ง]

ปล.เหมือนจะตั้งผิดห้องเปล่าครับ แต่ต้องตั้งห้องไหนผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ  [on_026]
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/08/13, [20:20:52] »

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ผมว่าถ้าขายไม่เยอะ ตัวสองตัว จะขายถูกขายแพง มันก็ความพอใจของทั้งสองฝ่ายอยู่แล้วครับ
แต่ถ้าเข้าข่ายการขายตัดราคาคนอื่น อันนี้ไม่เหมาะอะครับ  [เจ๋ง]

ปล.เหมือนจะตั้งผิดห้องเปล่าครับ แต่ต้องตั้งห้องไหนผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ  [on_026]
ผมก็ไม่รู้นะครับว่าต้องตั้งห้องไหนแค่อยากระบายนะครับ ผมตั้งขายไม่เคยเยอะเลยครับเพราะผมตั้งใจขายให้คนที่ชอบเลี้ยงปลารวมกันหลายๆชนิด ชนิดละไม่กี่ตัวนะครับ ถ้าซื้อปลีกมันแพงจริงไหมครับ ถ้าซื้อส่งราคาถูกแต่ปลาเยอะแยะเอาไปไว้ไหนละครับ  ผมแค่มาเสนอให้คนที่ชอบเลี้ยงปลาหลายๆชนิดรวมกันเหมือนผมแค่นั่นครับ  ไม่ได้มีเจตนาตัดราคาครับ คงไม่น่าจะทำให้ใครกำไลหายอะไรหนักน่า แต่ทำไมต้องมาถามราคาแล้วก็กวน..ผมด้วยก็ไม่รู้นะครับ   ้hahaha  แถมยังมีการมาบอกอีกว่าซื้อที่คนนู้นคนนี้ราคาถูกยังงี้ [on_026] [on_026]  ขอบคุณครับ  ผมแค่ระบาย ขออภัยที่ทำให้ใครหลายคนไม่พอใจนะครับ [on_026] [on_026]
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/08/13, [20:30:54] »

ผมก็ไม่รู้นะครับว่าต้องตั้งห้องไหนแค่อยากระบายนะครับ ผมตั้งขายไม่เคยเยอะเลยครับเพราะผมตั้งใจขายให้คนที่ชอบเลี้ยงปลารวมกันหลายๆชนิด ชนิดละไม่กี่ตัวนะครับ ถ้าซื้อปลีกมันแพงจริงไหมครับ ถ้าซื้อส่งราคาถูกแต่ปลาเยอะแยะเอาไปไว้ไหนละครับ  ผมแค่มาเสนอให้คนที่ชอบเลี้ยงปลาหลายๆชนิดรวมกันเหมือนผมแค่นั่นครับ  ไม่ได้มีเจตนาตัดราคาครับ คงไม่น่าจะทำให้ใครกำไลหายอะไรหนักน่า แต่ทำไมต้องมาถามราคาแล้วก็กวน..ผมด้วยก็ไม่รู้นะครับ   ้hahaha  แถมยังมีการมาบอกอีกว่าซื้อที่คนนู้นคนนี้ราคาถูกยังงี้ [on_026] [on_026]  ขอบคุณครับ  ผมแค่ระบาย ขออภัยที่ทำให้ใครหลายคนไม่พอใจนะครับ [on_026] [on_026]

สู้ๆครับ  [on_018]
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/08/13, [20:48:47] »

สู้ๆครับ  [on_018]
ขอบคุณครับ 555+ ผมคงไม่อยากลงขายแล้วละครับ เอาเป็นว่าผมแค่ระบายนะครับ ไม่อยากมีปัญหากับใครผมเบื่อการมีเรื่องแล้วนะครับ ้hahaha ้hahaha ้hahaha
sakurathai ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 14/08/13, [21:09:03] »

ถึงคุณ NANA2511 ***
การที่พี่จะขายของ(หรืออะไรก็ตามแต่...)อยู่ที่ความพอใจ ระหว่างผู้ซื้อ-ผู้ขายนะ..ไม่ว่าจะถูกหรือแพง อยู่ที่ผู้ซื้อ-ฝาก เขาตัดสินใจนะครับ  ตามที่กะทู้***ผมเห็นว่าท่าน(ไม่ขอเอ่ยชื่อ)***ไม่น่าจะต่อว่าพี่NANA2511  เขานะครับ..ถ้าท่านไม่พอใจที่จะฝากซื้อ ก็ไม่ต้องฝากซื้อ*************การนำเสนอสิ่งที่ถูก กว่าที่ เราๆไปเจอมา(กุ้ง-หอย-ปู-ปลา)  แล้วเขาเสนอของที่ถูกกว่า ก็น่าจะรับฟังไว้นะครับท่าน*************ถ้าความคิดผม..ผิดพลาดประการใด..ก็ขออภัยสมาชิกทุกท่าน...ไว้ ณ ทีนี้ด้วยครับ
*******คนที่เขาตั้งใจ...มันเสียความรู้สึกครับ********
****ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ**********
 [on_055] [on_055] [on_055]
Boy aquarium & Crayfish ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 14/08/13, [21:23:08] »

ถึงคุณ NANA2511 ***
การที่พี่จะขายของ(หรืออะไรก็ตามแต่...)อยู่ที่ความพอใจ ระหว่างผู้ซื้อ-ผู้ขายนะ..ไม่ว่าจะถูกหรือแพง อยู่ที่ผู้ซื้อ-ฝาก เขาตัดสินใจนะครับ  ตามที่กะทู้***ผมเห็นว่าท่าน(ไม่ขอเอ่ยชื่อ)***ไม่น่าจะต่อว่าพี่NANA2511  เขานะครับ..ถ้าท่านไม่พอใจที่จะฝากซื้อ ก็ไม่ต้องฝากซื้อ*************การนำเสนอสิ่งที่ถูก กว่าที่ เราๆไปเจอมา(กุ้ง-หอย-ปู-ปลา)  แล้วเขาเสนอของที่ถูกกว่า ก็น่าจะรับฟังไว้นะครับท่าน*************ถ้าความคิดผม..ผิดพลาดประการใด..ก็ขออภัยสมาชิกทุกท่าน...ไว้ ณ ทีนี้ด้วยครับ
*******คนที่เขาตั้งใจ...มันเสียความรู้สึกครับ********
****ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ**********
 [on_055] [on_055] [on_055]

ผมเห็นด้วยกับคุณ sakurathai  นะคับ [เก๊กหล่อ]
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 14/08/13, [21:41:51] »

ขอบคุณทุกท่านที่เข้าใจผมนะครับ ผมแค่ระบาย555+  ส่วนมากผมจะโดนทางpmนะครับ หลายกระทู้แล้วครับเลยแค่อยากระบายว่ามีใครเคยโดนบ้าง  ้hahaha ้hahaha ้hahaha  ขออภัยทุกท่านนะครับ
Aqua_X ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 14/08/13, [22:52:45] »

ถ้ากระทู้นี้ไปอยู่ห้องร้องทุกข์ คงจะเหมาะมากเลยครับ
จอมใจไร้รัก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #9 เมื่อ: 14/08/13, [23:29:49] »

คนขี้อิจฉาเยอะมั้ง หรือพวกเสียผลประโยช นี่ผมเม้นแบบไม่ได้รู้ตื้นลึกหนาบางไรใครเลยนะครับ กระเดนไปถูกใครก้ขออภัยละกัน
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 15/08/13, [00:29:23] »

คนขี้อิจฉาเยอะมั้ง หรือพวกเสียผลประโยช นี่ผมเม้นแบบไม่ได้รู้ตื้นลึกหนาบางไรใครเลยนะครับ กระเดนไปถูกใครก้ขออภัยละกัน
เยี่ยมครับเพ่ [เจ๋ง]
narugakung ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #11 เมื่อ: 15/08/13, [00:59:47] »

คนที่เค้าขายเป็นอาชีพก็ต้องบวกเยอะหน่อยเป็นธรรมดาอ่ะครับ

เพราะต้องบวกค่าปลาตายไปด้วย  % เสียหายมันมีเยอะ ไม่ใช่แค่ราคาต้นทุน + กำไรนิดหน่อยก็พอ

เพราะถ้าจะทำเป็นอาชีพ ก็ต้องทำจำนวนมากหน่อย ถึงจะอยู่ได้

และปลาจำนวนมากก็ไม่สามารถดูแลได้ทั่วถึงได้เหมือนที่ท่าน จขกท ทำอยู่ครับ ทำให้ราคาค่อนข้างจะต่างกัน

ส่วนเรื่องการตัดราคา ผมว่าตลาดมันมีกลไกของมันอยู่แล้ว ถ้ามีคนมาขายราคาถูกเกินไป เขาก็จะอยู่ได้ไม่นาน

เพราะกำไรน้อย ได้ไม่คุ้มทุน ก็จะล้มหายตายจากไปในระยะสั้นๆ พ่อค้าถ้ามืออาชีพจริง เขาไม่เดือดร้อนหรอกครับ

เพราะงั้น พ่อค้าที่ PM ไปด่า จขกท คงเป็นพวกพ่อค้าใจแคบ คิดการ์ณไม่ไกล หรือไม่ก็เป็นพวกมือสมัครเล่น

ที่คิดว่าตวเองฉลาดอยู่คนเดียว ซื้อของถูกมาขายแพง พอได้เข้าหน่อยก็ได้ใจสั่งมาขายเยอะๆ

พอมีคนรู้แหล่งแล้วเอามาขายราคาที่มันควรจะเป็น ก็เดือดร้อนกระโตกกระตาก

ผมว่าต่างคนต่างอยู่ ต่างคนต่างขายดีกว่า ส่วนถ้ามีใครมาต่อว่า แคปรูปที่เขา PM เข้ามา

แล้วส่งแอดมินห้องร้องทุกข์ไปเลย คนนิสัยใจแคบแบบนี้ควรโดนด่าซะบ้างครับ

ป.ล.ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียนะครับ พอดีอยู่ว่างๆ ลยอยากออกความคิดเห็นเสยๆ  hah1
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์