Aqua.c1ub.net
*
  Sat 01/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์ทีครับต่อ ยีสต์ แล้วมันไม่ออกครับผม มีรูปภาพประกอบและวิธีทำครับ  (อ่าน 3657 ครั้ง)
dongfocus ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 09/08/13, [09:22:24] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

[on_066] [on_066]
ตามภาพครับ  ผมทำตามสูตร ลิ้งนี้ครับ http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=9530.0
ส่วนผสมก็มี
-น้ำตาลทรายแดง(ซื้อจาก เซเว่น)
-ยีสต์ผงทั่วๆไป
-เบคกิ้งโซดาผง(ซื้อจากร้านขายเครื่องทำขนม)

3. ปลายท่อหลอดยังไม่ได้ปิดก้านสำลี จะเช็คว่ามีฟองออกป่าว ผมเลยทำการดูดน้ำไว้ที่ปลายท่อใส [on_003] ให้พอมองเห็น จะได้รู้ว่ามีแรงดันน้ำที่ค้างท่อออก ปรากฏว่า เงียบ dea02
4. สอบถามจากน้อง นิล สมาชิกในบอร์ด ลองเปลี่ยนน้ำตาล ตอนแรกผมไปซื้อน้ำตาลทรายแดงแบบเม็ดเล็กมาแต่ไม่ใช่ยี่ห้อมิตรผล เที่ยงคืนเลยไปซื้อที่เซเว่นอีกรอบ และใส่ยีส เพียงเล็กน้อย [นะโม นะโม] [นะโม นะโม]
5.  ยีสที่ผมใช้ยี่ห้อนี้แต่เป็นซองเล็กๆครับ ยี่ห้อเดียวกัน  [on_042]  และผมก็ซื้อที่โลตัสแบบขวดแก้วมา ด้วยแต่ยังไม่ได้ลองผสม ดูครับ [on_020]
6. ขวดแรกน้ำตาลทรายแดงเม็ดเล้กทิ้งไว้ตั้งแต่ 4 ทุ่มถึง หกทุ่มเงียบเหมือนเป่าสาก [on_008] [on_007] เลยผสมใหม่ หอบสังขารออกไปเซเว่น [เดะแว๊น] หาซื้อมิตรผลทรายแดงมาผสม [mo_015] ตั้งกล้อง ip camera แล้วนอนดูในห้องนอน [on_065] หลับๆ ตื่นๆ ตื่นเช้ามาเดินออกมาดู [on_023] น้ำที่ทำค้างท่อไว้ ยังนิ่งที่ตำแหน่งเดิม   [on_065] [on_065] [on_024]

หมายเหตุ
ก่อนมาตั้งคำถามผมผมอ่านข้อมูลในส่วนนี้และเตรียมซื้ออุปกรณ์มาไว้เรียบร้อยเกือบสองอาทิตย์ และหน้า D.I.Y.Homemade ผมนั่งอ่าน18 หน้าหาอ่านเรื่องการทำ co2 ครบทุกหน้า ไม่รู้ผมพลาดตรงไหน รบกวนท่านผุ้รู้ทั้งหลายช่วยวิเคราะห์ให้ผมด้วยครับ ขนาดตู้ 24 ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/08/13, [09:24:40] โดย dongfocus »
อู๋ @ ขอนแก่น ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/08/13, [09:28:51] »

[on_055]ถ้าไม่มีแรงดันเกิดขึ้นเลย ขวดน่าจะมีจุดรั่วครับ  ลองเช็คจุดเชื่อมต่อทุกจุดครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/08/13, [09:43:42] »

เพิ่มเติมครับ
จุกซื้อจุกแบบดำๆ วิทยาศาตร์ หลอดแก้ว ทั้งหมด ซีลด้วยเทปพันท่อปะปาทุกอัน และรอบๆ จุกดำ ก็พันเทปปะปาก่อนยัดลงขวด มั่นใจว่า ตรงปากขวดทั้งยีส และด่างทับทิม ไม่มีรั่ว เหลือประเด็นกันย้อน แต่ก็ไม่น่าจะใช่ เด่วเลิกงานไปต่อตรงดูอีกที n032 n032

ตอนนี้น้องที่ทำงานมีกากน้ำตาล จะลองดูอีกที กะจะเปลี่ยนยีสไปใช้ของโลตัส เผื่อซองเล็กผมซื้อมันไม่เวิก  [on_007] [on_007] [on_065]

ขอบคุณท่าน HS$IDF@KhonKaen ครับผม
อู๋ @ ขอนแก่น ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 09/08/13, [09:55:42] »

หมายถึงตรงต่อสายยางครับ ข้อต่อสายยางจากจุกนั่นแหละครับ ที่ชอบรั่ว  [on_066] แล้วดินน้ำมันเอาไม่อยู่หรอกครับ

ปล. ปัญหามันไม่ได้เกิดจากยีสน์หรือน้ำตาลหรอกครับ ไม่ต้องไปหาซื้อใหม่ให้เสียตังค์หรอกครับ เชื่อเถอะว่ารั่วชัวร์ [on_018]
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 09/08/13, [09:59:38] »

ขอบคุณคร้าบบบบบ  ตอนเที่ยงจะไปลองยิงปืนกาวอีกทีครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]  แล้วบ่ายจะมารายงานให้ทราบครับผม
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 09/08/13, [10:26:33] »

มานั่งอ่าน ทวนตรงนี้อีกรอบเรื่องผงฟู  http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=87609.0

ตรงที่ว่า
....สรุปตามสูตรนี้ที่เราจะใช้ต้องชื่อ ผงฟู เบคกิ้งพาวเดอร์(Baking Powder)เท่านั้น ไม่ใช่เบคกิ้งโซดา จะดับเบิ้ล ไม่ดับเบิ้ล  ว่ากันต่อ
ดูความแตกต่างที่นี่http://users.rcn.com/sue.interport/food/bakgsoda.html
เรา ใช้เบคกิ้งโซดา (Baking soda) ในการหมักยีสต์ไม่ได้เพราะจะไม่ให้ Co2 เพราะเราไม่ได้เติมกรดนะครับ
เราต้องเลือก และบอกคนขายว่า ขอผงฟูแบบเบคกิ้งพาวเดอร์(Baking Powder)

ผมซื้อเบกกิ้งโซดามา   036  แต่ตามที่ทำไว้ครั้งแรก อ่านตามสูตรให้ใส่ เบกกิ้งโซดา   [on_007] ผมเริ่มสับสนหล่ะ แต่ตอนเที่ยงเตรียมขวดใหม่ หล่ะ จะไปซื้อเบกกิ้งพาวเดอร์มาอีก [on_009] ้hahaha
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 09/08/13, [13:27:18] »

กลับบ้านไปทานข้าว มองเห็นขวดกัก บุ๋งๆ อยู่เลยเอ๊ะ หรือจะออกหล่ะ เลยรอดู สักพัก ออกหล่ะ คับฟอง เลยยัดก้านสำลีตามเทคนิคในบอร์ดต่อ  ขอบคุณความรู้มากมายในพื้นที่แห่งนี้ครับ

nopmju69 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 12/08/14, [09:42:30] »

[เจ๋ง] ของมันดีไทยทำดีทุกอย่างอิอิ
ตะไคร่ น้ำ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #8 เมื่อ: 12/08/14, [16:14:10] »

ที่จิงทำง่ายนิดเดียวครับ
1. หาขวดน้ำอัดลม 1.5L
2. เดินไปกดน้ำตู้ RO 1 บาท
3. ใส่น้ำตาล 2.5กรัม หรือขีด
4. ใส่ยีส ครึ่งช้อนชา
5. ปิดฝา เขย่าๆ น้ำตาลละลาย
6. รอ เดี๋ยวมันก็ออก
ผมใช้วิธีนี้นานและ แต่เป็นถัง 6L กด 4 บาท น้ำตาล 1 โล ยีส ช้อนนึง
มะก่อน ใช้ 2 ถัง แต่คิดว่าแรงไปและเบาไม่ได้กลางคืนก็เปิดทิ้ง เลยเหลือถังเดียวพอ [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์