Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องกรองกับจำนวนสิ่งมีชีวิตในตู้หน่อยครับ  (อ่าน 848 ครั้ง)
•“double2tenor”• ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 04/08/13, [18:56:37] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้24*15*15
ปลาขนาดเล็กประมาณแรมอาย 40-50 ตัว
เล็บมือนาง 6 ตัว
พานาเม้น 3 ตัว
อ็อตโต้ 8 ตัว
บู่แคระ 10 ตัว
หอยเขา 5 ตัว
กุ้งอีกเกือบร้อยตัว

ต้นไม้ไม่ค่อยเยอะมากส่วนมากเป็นพวกคริปอนูเบียส
อุณหภูมิ 26-28
กรอง eheim ecoรุ่นตัวเล็กประมาณ2213 พ่วงกรองเสริม2215

คือจำนวนสัตว์มันเยอะเกินกว่าระบบกรองผมมันจะรับไหวรึป่าวครับ
《★》WING《★》 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/08/13, [19:19:47] »

ในความคิดผมนะ ผมว่าใช้มีเดีย ดีๆ ความพรุนเยอะๆ พอที่แบคที่เรียจะอาศัยได้จำนวนมาก เท่านี้ก็น่าจะย่อยทันแล้ว

แต่คิดอีกแง่ กรองอาจจะเล็กไปก็ได้ ลองดูครับ Azoo quartball 2ลิตร น่าจะไหว
•“double2tenor”• ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/08/13, [19:29:37] »

ในความคิดผมนะ ผมว่าใช้มีเดีย ดีๆ ความพรุนเยอะๆ พอที่แบคที่เรียจะอาศัยได้จำนวนมาก เท่านี้ก็น่าจะย่อยทันแล้ว

แต่คิดอีกแง่ กรองอาจจะเล็กไปก็ได้ ลองดูครับ Azoo quartball 2ลิตร น่าจะไหว
ขอบคุณครับ
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/08/13, [20:28:06] »

ของผมตู้24"12"14"
สิ่งมีชีวิต
ปลาคาร์ดินัล50
ปลาออตโต้4
กุ้งเรดโนส6
กุ้งเชอรรี่140
หอยม้าลาย3

กรองนอกEheim2213
ตู้ผมก็ปกติดีครับ นํ้าใสมากๆ ผมเคยลงต้นไม้เเน่นๆ ก็ปกติดีครับ ตอนนี้จัดใหม่ โล่งๆก็ปกติดีครับ
เเต่จะไหวไม่ไหวผมว่าขึ้นอยู่กับที่อยู่ของเเบคทีเรียกับปริมาณเเบคทีเรียนะครับ
ซึ่งตอนตั้งตู้ ผมใช้พัมมิส1kg. + เซรามิกริงค์ อีกถุงใหญ่ๆครับ ใส่ถุงตาข่ายไว้ เเล้วเอาเเบคทีเรียรองพื้นโรย(ผมใส่มากกว่าโดส10เท่าครับ) เเล้วพอต่อกรอง ก็ใส่เเบคทีเรียลงในมีเดียในกรองด้วยครับ เเละใช้จุลินทรีย์นํ้าใส่ทุกวัน (เกินโดส4เท่า) เเละเติมเเบคทีเรียผงผสมนํ้าใส่ตู้ อาทิตย์ละครั้ง (เกินโดสเช่นเคย) สิ่งมีชีวิตก็ปกติดีครับ ต้นไม้ก็ปกติดีทุกอย่างครับ
ยังไงลองหามีเดียดีๆมาใช้ดูครับ+ใส่จุลินทรีย์นํ้าด้วยครับ (ผมเคยใช้ของPS Bioของร้านไวท์เครนครับ ก็เวิร์คดีครับเเต่หมดเร็วเเละค่อนข้างเปลืองเพราะผมใส่เกินโดส4เท่า อย่างที่บอกไป ้hahaha )
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์