Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Master Plan แผนประกวดปลาหมอแคระทุกงานในรอบปี  (อ่าน 11643 ครั้ง)
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
Moderator
« เมื่อ: 27/06/13, [07:09:29] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

งานประมงน้อมเกล้ายังไม่ทันเริ่ม เจ้าของงานปลางานถัดไปก็ขอรายชื่อปลาหมอแคระที่จะประกวดแล้วครับ
ทำให้ผมคิดว่า เราน่าจะวางแผนกันระยะยาวหน่อย ว่าในแต่ละรอบปี เราจะจัดประกวดปลาชนิดไหนกันบ้าง

ข้อมูลเบื้องต้นเกี่ยวการประกวดปลาหมอแคระ
การประกวดปลาหมอแคระในปัจจุบัน จะแจมไปกับงานปลาใหญ่ๆ ประจำปีของบ้านเรา ซึ่งจะมีปีละ 3 งาน คือ
- งานประมงน้อมใจฯ ประมาณเดือนมีนาคม มักจะจัดที่เดอะมอลล์บางกะปิ
- งานประมงน้อมเกล้าฯ ประมาณเดือนมิถุนายน-กรกฎาคม มักจะจัดที่ฟิวเจอร์พาร์ค รังสิต
- งานวันปลาสวยงาม ประมาณเดือนตุลาคม มักจะจัดที่เดอะมอลล์งามวงศ์วาน
ทั้งนี้ ยังมีงานอื่นอีกซึ่งเราไม่ได้ไปแจม เพราะจัดต่างจังหวัด

แผนประกวดชนิดปลา
จากการสอบถามกับเพื่อนๆ และกรรมการชมรมฯ ผมขอสรุปว่า ในแต่ละรอบปี เราน่าจะประกวดกันตามแผนนี้ครับ
- งานประมงน้อมใจ  ประกวด แรม อกาสซิสสิอาย ไตรฟาสเซียตา (เปลี่ยนเป็นไบทีเนียตา สำหรับปี 2557)
- งานประมงน้อมเกล้าฯ  ประกวด แรม คาคาทอยเดส แมคมาสเตอร์อาย
- งานวันปลาสวยงาม  ประกวด แรม อกาสซิสสิอาย คาคาทอยเดส

หมายเหตุ
- สำหรับงานประมงน้อมเกล้าจะเปลี่ยนชนิดได้ยาก เพราะต้องให้ผู้ใหญ่กรมประมงอนุมัติ
- อีก 2 งานจะเปลี่ยนชนิดได้ตามใจเรา (แต่ต้องแจ้งเขาล่วงหน้า) จึงพอจะปรับเปลี่ยนได้หากมีเหตุสมควร เช่น ถ้าสมมุติว่าช่วงไหนไบเทียได้รับความนิยมสูง คนเลี้ยงกันเยอะ ก็อาจเปลี่ยนเข้ามาประกวดแทนไตรฟาสก็ได้ครับ
- ถ้าอนาคตเราจัดการกันได้ดีขึ้น ก็อาจขอเพิ่มจำนวนชนิดปลาได้ จากงานละ 3 ชนิด เป็น 4 ชนิด แต่ ณ ปัจจุบันนี้ ผมว่าแค่ 3 ชนิดก็ค่อนข้างเหนื่อยมากแล้วครับ

จึงแจ้งมาให้ทุกคนทราบครับ
ถึงแม้แผนจะเปลี่ยนแปลงได้ แต่อย่างน้อยเราก็มีแนวทางแล้ว
จะได้มีเวลาหาปลามาเลี้ยง มาเพาะ ล่วงหน้าหลายๆ เดือนครับ
 [เจ๋ง] [เจ๋ง]

รวมลิงก์งานที่ผ่านมา

งานประมงน้อมใจ 2557
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=267

งานประมงน้อมเกล้า 2557
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=251680.0

งานวันปลาสวยงาม 2556
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=229363.0

งานประมงน้อมเกล้า 2556
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=219014.0
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=218757.0
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=212443.0

งานประมงน้อมใจ 2556
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=210887.0
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=199705.0

งานวันปลาสวยงาม 2555
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=191770.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/09/14, [23:18:46] โดย อ๊อด Melanochromis »
meotwister ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/06/13, [07:22:11] »

งานต่อไปจ่อรอแล้ววเหรอครับเนี่ย โฮ๊ะๆๆๆๆ
nightdream ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/06/13, [08:10:05] »

ทำไมแรมถึงเป็นตัวหลักตลอดเลยครับ เพราะเห๊นส่วนใหญ่แรมจะมีปัญหาคนไม่ค่อยส่งนี้ครับ
konlek Unlovable ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 27/06/13, [08:25:14] »

งานวันปลาสวยงาม  อกาสซิสสิอายเตรียมตัวไว้แล้วนะ
bobo ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 27/06/13, [08:41:17] »

ทำไมแรมถึงเป็นตัวหลักตลอดเลยครับ เพราะเห็นส่วนใหญ่แรมจะมีปัญหาคนไม่ค่อยส่งนี้ครับ

คนเที่ยวชมงานชอบที่สุดครับ เพราะมันเชื่องไม่กลัวคน สีสวย
.......แต่คนเลี้ยงไม่ค่อยมี 555  ้hahaha
nightdream ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 27/06/13, [09:51:53] »

คนเที่ยวชมงานชอบที่สุดครับ เพราะมันเชื่องไม่กลัวคน สีสวย
.......แต่คนเลี้ยงไม่ค่อยมี 555  ้hahaha
อ่ออ ขอบคุณครับ
Funny ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 27/06/13, [10:15:58] »

รอบนี้คาคาทอยส่งน้อย แต่คุณภาพคับจอเลยครับ [เจ๋ง]
Apisto_Lism ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #7 เมื่อ: 27/06/13, [13:32:17] »

รอบนี้คาคาทอยส่งน้อย แต่คุณภาพคับจอเลยครับ [เจ๋ง]

ข้าน้อยไม่มีปลาต้องขอยอมแพ้  [on_052]
เอสวา ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #8 เมื่อ: 27/06/13, [14:04:25] »

งานวันปลาสวยงาม  อกาสซิสสิอายเตรียมตัวไว้แล้วนะ
เจอกันรองแชมป์เก่า(้เดี๋ยวหาปลาก่อน) [on_026]
LanCz ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 27/06/13, [14:30:40] »

เดี๊ยวงานหน้า เพราะจะไปรักษา แชมป์ ด้วยนะ
^^ เตรียมไว้ล่ะ
artc4 ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 27/06/13, [14:33:33] »

ขอให้รางวัลกันทุกๆคนนะครับ [เจ๋ง]
Elninyo POND ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 27/06/13, [14:33:51] »

ประกวดอากาส  die1
« ตอบ #12 เมื่อ: 27/06/13, [14:57:21] »

ประกวดอากาส  die1

พี่ปอน ข้ามผมไปให้ได้ก่อนนะ  [on_026] [on_026] [on_026]
konlek Unlovable ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #13 เมื่อ: 27/06/13, [15:07:04] »

เจอกันรองแชมป์เก่า(้เดี๋ยวหาปลาก่อน) [on_026]
เจอกันพี่เอกมีตัวทีเด็ดกำลังขุนอยู่นะ
Moderator
« ตอบ #14 เมื่อ: 27/06/13, [16:47:34] »

ทำไมแรมถึงเป็นตัวหลักตลอดเลยครับ เพราะเห๊นส่วนใหญ่แรมจะมีปัญหาคนไม่ค่อยส่งนี้ครับ

มีหลายเหตุผลครับ

1. ตามที่คุณ bobo บอกเลยครับ
แรมเป็นปลาเรียกคน สีมันสะดุดตา เห็นแต่ไกลครับ และมันอยู่หน้าตู้ตลอด ไม่เคยหลบครับ
ถ้าไม่มีแรม คนจะเดินผ่านปลาหมอแคระไปเลย จะแทบไม่หยุดดู
แตถ้าเอาแรมไว้เป็นด้านที่คนเดิน เขาจะหยุดดู หยุดถ่ายรูป และบางทีก็ดูเลยมาจนถึงหมอแคระชนิดอื่นๆครับ

2. เจ้าของงานชอบแรม กรมประมงก็ชอบแรม
ตราบใดที่เขายังชอบปลาเรา เขาก็เต็มใจเชิญเราไปร่วมจัดประกวดกับเขาครับ
อย่างกรมประมง เขาจะสนใจปลาที่ส่งออกได้ เพาะเชิงพาณิชย์ได้ ก็หนีไม่พ้นแรมครับ
เวลาเขาถามเรื่องนี้ ผมก็อ้างแรมก่อนเลย แล้วค่อยเนียนพ่วงอพิสโตแกรมมาไป

3. แรมเป็นปลาขึ้นกล้องมากๆ ใครลองถือกล้องไปถ่าย จะรู้ว่ามันง่ายกว่าถ่ายอกาสซิสหรือคาคาทอยมากๆ
มันก็จะได้โปรโมทปลาหมอแคระครับ จะได้มีรูปสวยๆออกสื่อเยอะๆ
เวลาหนังสือหรือทีวีมาถ่าย ผมก็ชี้ให้เขาถ่ายแรมเลย มันก็วิ่งเข้าหากล้องให้ถ่าย

จะเห็นว่า แรมทำประโยชน์ให้วงการหมอแคระมากมาย เป็นตัวชูโรงสำหรับงานประกวดเลยทีเดียว
แต่ปัญหาก็คือ พวกเราเอง ไม่นิยมเลี้ยงแรม ส่งแรมเข้าประกวด
ทำให้ค่อนข้างเหนื่อยตอนหาปลาครับ อย่างงานล่าสุดนี่ก็หืดขึ้นคอมากๆ
อยากให้มาเลี้ยงแรมกันเยอะ ลองเพาะ ลองคัดสายกันดู น่าจะสนุกดีนะครับ
อาจจะได้แรมแบบใหม่ๆกันก็ได้ อย่างงานนี้ก็มีแรมแบบใหม่ส่งมาด้วยครับ และได้รางวัลที่ 2 ด้วย

napkaowshop ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 27/06/13, [17:41:40] »

ผมว่าน่าจะมีการหมุนเวียนปลาชนิดอื่นบ้างนะครับ เพราะจะเอาแค่คาคาทอย อากาส ไตรฟาส แค่นี้คนภายนอกจะรา้จักแค่ไม่กี่ชนิด ปลาเก่สประเภทอื่นจะหายไปจากตลาดหมด อยสกเสนอว่าลองโหวตกันเลยก่อนมีการประกวดครั้งหน้า คือเช่นการปนะกวดครั้งนี้เราลองเริ่มโหวตเลยว่างานหน้าจะเอาปลาแบบไหนดีจะได้เสนอผูเจัดได้ล่วงหน้า และมีเวลาหาปลาขุนปลากันทันช่วงแรกคงลำบากแต่ผมว่าถ้าเราร่วมมือกันน่าจะไดนะครับไม่เช่นนั้นปลาพวกโบเรล อโนมาลา ฟิราเมน ยูโนตัส และอีกหลายชนิดจะหายไปจากบ้านเราเพรสะไม่มรคนสนใจพัฒนา อยสกให้ลองดูเมืองนอกทำไมราคาปลาเขายังแพงเหมือนเดิม บางชนิดแพงกว่าเดิมด้วยเพรสะมีการรักษาสายพันธุ์เดิมและพัฒนาเพิ่มเรื่อยๆ ดังนั้นบ้านเขาจึงมีปลาแทบทุกสายพันธ์เลยครับ เท่าที่ราบมาสิงค์โปรสายพันธุ์เขามีหลสกหลายกว่าเราอีก อันนี้คือความเห็นผมนะครับ ส่วนท่านอื่นคิดเห็นประการใดยังไงรบกวนด้วยครับ
Moderator
« ตอบ #16 เมื่อ: 27/06/13, [18:15:01] »

ผมว่าน่าจะมีการหมุนเวียนปลาชนิดอื่นบ้างนะครับ เพราะจะเอาแค่คาคาทอย อากาส ไตรฟาส แค่นี้คนภายนอกจะรา้จักแค่ไม่กี่ชนิด ปลาเก่สประเภทอื่นจะหายไปจากตลาดหมด อยสกเสนอว่าลองโหวตกันเลยก่อนมีการประกวดครั้งหน้า คือเช่นการปนะกวดครั้งนี้เราลองเริ่มโหวตเลยว่างานหน้าจะเอาปลาแบบไหนดีจะได้เสนอผูเจัดได้ล่วงหน้า และมีเวลาหาปลาขุนปลากันทันช่วงแรกคงลำบากแต่ผมว่าถ้าเราร่วมมือกันน่าจะไดนะครับไม่เช่นนั้นปลาพวกโบเรล อโนมาลา ฟิราเมน ยูโนตัส และอีกหลายชนิดจะหายไปจากบ้านเราเพรสะไม่มรคนสนใจพัฒนา อยสกให้ลองดูเมืองนอกทำไมราคาปลาเขายังแพงเหมือนเดิม บางชนิดแพงกว่าเดิมด้วยเพรสะมีการรักษาสายพันธุ์เดิมและพัฒนาเพิ่มเรื่อยๆ ดังนั้นบ้านเขาจึงมีปลาแทบทุกสายพันธ์เลยครับ เท่าที่ราบมาสิงค์โปรสายพันธุ์เขามีหลสกหลายกว่าเราอีก อันนี้คือความเห็นผมนะครับ ส่วนท่านอื่นคิดเห็นประการใดยังไงรบกวนด้วยครับ

ปกติก็ให้โหวตกันก่อนอยู่แล้วครับ
ทั้งแรม คาคาทอย อกาสซิส ไตรฟาส และแมคมาสเตอร์ ทุกตัวก็มาจากที่ขอให้เสนอกันในกระทู้ครับ
โบเรล เคยมีคนเสนอมาเหมือนกันครับ แต่ไม่ได้เสียงสนับสนุนเท่าตัวบนๆ ที่ว่าครับ

นอกจากให้โหวตกันในกระทู้แล้ว ผมก็ยังขอคุยโดยตรงด้วย
อย่างเมื่อวานก็ขอให้ทุกคนที่ไปช่วยงานช่วยเสนอชนิดมา จึงได้ตามที่ว่านี้ครับ
napkaowshop ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 27/06/13, [19:19:30] »

ครับพอทราบความเคลื่อนไหวอยู่บ้าง น่าเสียดายนะครับ ยังไงครั้งหน้าเดี๋ยวส่งปลาร่วมด้วยครับ
champ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #18 เมื่อ: 27/06/13, [22:10:59] »

ผมว่าสถานการณ์ตอนนี้โอเคเลยนะ ผมว่าให้ปลาที่เพาะง่ายๆมีความหลากหลายสูงเป็นตัวยื้นพื้นประกวดแบบนี้จะทำให้ดีต่อวงการระยะยาวมากกว่า เช่น คาคาทอย ไตรฟาส อกาสซิสอาย แมคมาสเตอร์ ไบเทีย เพราะ คนเลี้ยงแล้วไม่เบื่อ แต่ล่ะตัวมีสีต่างกัน ประกวดแต่ล่ะทีก็มีลุ้น บ้างไรบ้าง แล้วต่อไปนะ ผมเชื่อว่านักเลี้ยงหมอแคระที่เริ่มจากปลาพวกนี้ก็จะเสาะแสวงหาปลาหายากต่อไป ผมเองก็เป็นหนึ่งในนั้น  ้hahaha
ส่วนตัวผมบ้านเรามีศักยภาพด้านการเพาะและการเลี้ยงสูงมากปลาสวยๆตอนนี้อยู่ในมือนักเลี้ยงมากกว่าร้านค้าเสียอีก ถ้าทำดีๆผมว่าไม่แพ้แถบอาเซียนนี้หรอก ขาดแต่แหล่งกระจายสินค้า และนักเลี้ยงหน้าใหม่ๆ  ที่จะมาต่อยอดเท่านั้น
ถ้าวงจรครบมีขาย มีคนซื้อ มีการส่งออก ผมว่าไปได้อีกไกลเลย  [เจ๋ง]
champ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #19 เมื่อ: 27/06/13, [22:15:56] »

จะเห็นว่า แรมทำประโยชน์ให้วงการหมอแคระมากมาย เป็นตัวชูโรงสำหรับงานประกวดเลยทีเดียว
แต่ปัญหาก็คือ พวกเราเอง ไม่นิยมเลี้ยงแรม ส่งแรมเข้าประกวด
ทำให้ค่อนข้างเหนื่อยตอนหาปลาครับ อย่างงานล่าสุดนี่ก็หืดขึ้นคอมากๆ
อยากให้มาเลี้ยงแรมกันเยอะ ลองเพาะ ลองคัดสายกันดู น่าจะสนุกดีนะครับ
อาจจะได้แรมแบบใหม่ๆกันก็ได้ อย่างงานนี้ก็มีแรมแบบใหม่ส่งมาด้วยครับ และได้รางวัลที่ 2 ด้วย

[/quote]

ผมว่าคัดสายปลาเองก็สนุกดีนะครับ อยากลองคัดสายแรมเหมือนกัน
งานก่อนหน้านี้อกาสที่ผมคัดสายก็ได้รางวัลมา ถือว่าประทับใจมากเลย

« ตอบ #20 เมื่อ: 28/06/13, [01:12:32] »

มาหา ที่ Shop ผมก็ได้นะ  พี่  [on_026]
« ตอบ #21 เมื่อ: 28/06/13, [01:13:16] »

พี่ปอน ข้ามผมไปให้ได้ก่อนนะ  [on_026] [on_026] [on_026]
เดี๊ยวรู้ๆ  [on_026]
« ตอบ #22 เมื่อ: 28/06/13, [03:01:14] »

ส่งสาร ท้าไฝว้กันล่ะ  [on_026] [on_026] [on_026]

[on_018] [on_018] [on_018]
เดี๊ยวไปเบิกตัวละครลับมาใหม่
Club Leader
« ตอบ #23 เมื่อ: 28/06/13, [09:27:08] »

มาหา ที่ Shop ผมก็ได้นะ  พี่  [on_026]
Shop on the 3rd Floor เหรอ เดี๋ยวไปส่องดูก่อน   [on_026] [on_026]
Moderator
« ตอบ #24 เมื่อ: 28/10/13, [09:26:16] »

จาก Master Plan ชนิดปลาประกวดที่เราได้วางแผนไว้
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=220909.0

ด้วยนักเลี้ยงปลาหมอแคระ 10 กว่าท่าน ที่ไปช่วยงานวันปลาสวยงาม 2556 ได้ลงมติเป็นเอกฉันท์
เลือกไบทีเนียตา มาแทนไตรฟาสเซียตา สำหรับงานประกวดครั้งต่อไป

เพราะฉะนั้น งานประมงน้อมใจฯ ประมาณเดือนมีนาคม 2557 ซึ่งคาดว่าน่าจะจัดที่เดอะมอลล์บางกะปิ
ทางชมรมฯ จะเสนอเจ้าของงาน ให้จัดการประกวดปลาหมอแคระทั้งหมด 3 ชนิด คือ
- แรม (Mikrogeophagus ramirezi)
- อกาสซิสสิอาย (Apistogramma agassizii)
- ไบทีเนียตา (Apistogramma bitaeniata)

จึงแจ้งให้ทุกคนทราบครับ จะได้มีเวลาหาปลา เพาะปลา ขุนปลา กันแต่เนิ่นๆ เลยครับ
 [เจ๋ง]
Club Leader
« ตอบ #25 เมื่อ: 28/10/13, [10:25:54] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์