Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: (ต่อจากกระทู้เอาหินออก)หินยังอยู่ครับ เย้ แต่ตะไคร่รุกแล้ว T T  (อ่าน 2677 ครั้ง)
zentinel ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 20/05/13, [11:53:25] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมอ่าน m101 102 และบทความทั่วๆไปแล้ว พอทราบแนวทางเรื่องการกำจัด แต่ปลาเยอะเต็มบ่อ เอาปลาลงอีกน่าจะยากครับ
ต้องการรบกวนเพื่อนๆผู้เชี่ยวชาญช่วยดูสถานการณ์สำหรับเคสนี้หน่อยอะครับ
 มันมาแบบนี้ เอาไม่ออก เอามือดึงก็ไม่ได้
มีคนนึงในเวบนี้แนะนำให้ เปลี่ยนน้ำบ่อยๆ ปรกติก็เติมน้ำอยู่เรื่อยๆอะครับ ไม่แน่ใจว่ามันพอไหม หรือต้องเปลี่ยนเยอะแค่ไหน
รบกวนด้วยครับ ยังไม่อยากแพ้ (แต่ถ้าแพ้คงวางตู้ใหม่หมด)

Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/05/13, [12:05:28] »

อ่าต้องถามว่าเปลี่ยนน้ำทีเยอะแค่ไหนเหรอครับ 1/4 ของตู้เลยดีไหม (ด้วยน้ำที่หมักให้คลอรีนหายไปแล้ว)
ขอบคุณเพื่อนๆที่ช่วยเหลือครับ :D
boomwarm ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/05/13, [12:41:42] »

การเติมน้ำไม่ใช้การเจือจางคับเพราะมันระเหยแค่น้ำต้องเอาของเก่าออกแล้วเติมของใหม่ลงไป สัก30%ก็ได้
randolphy ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/05/13, [13:12:54] »

ลงสอดดำ 5-10 ตัว เล็บมือนาง 2 ตัว เปลี่ยนน้ำ 30-50 % ทุก 2-3 วัน ไม่นานครับ ปัญหายังไม่หนักมาก
winsuck ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 20/05/13, [14:28:38] »

จัด ยาเลยครับหายเร็ว หายชัวร์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 20/05/13, [14:45:09] »

เค้าบอกว่าจัดยามันแค่ปัญหาปลายเหตุปะครับ
อยากหาทางแก้ระยะยาวจังเลยครับ >.<
TFMAKO ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 20/05/13, [14:52:21] »

เปลี่ยนน้ำ 20-30% อ่ะครับ สองวันครั้ง ซักสองอาทิด เปิดไฟนานแค่ไหนครับ เห็นบอกตอนกลางวัน นี่หมายถึง ตั้งแต่เริ่มงานจนเลิกงานเลยรึป่าว

ปลาเต็มตู้ก้เอากุ้งลงแทนครับ
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 20/05/13, [16:01:07] »

ขอบคุณครับ เปิดไฟตามเวลาทำงานเลยครับ เลิกทำงานก็ปิด 55 หยุดงานๆ
เดียวจะเริ่มจากลองเปลี่ยนน้ำดูครับ ต้องหาเวลาไปตรียมถังน้ำมาหมักก่อน
ก่อนจะไม่ทันการ ขึ้นเต็มกว่านี้
« ตอบ #8 เมื่อ: 20/05/13, [16:40:49] »

ขอบคุณครับ เปิดไฟตามเวลาทำงานเลยครับ เลิกทำงานก็ปิด 55 หยุดงานๆ
เดียวจะเริ่มจากลองเปลี่ยนน้ำดูครับ ต้องหาเวลาไปตรียมถังน้ำมาหมักก่อน
ก่อนจะไม่ทันการ ขึ้นเต็มกว่านี้

เริ่มงานกี่โมง เลิกงานกี่โมง ตู้นี้ตั้งนานแค่ไหนแล้ว

หุ้นกะเพื่อนซื้อเครื่องกรอง RO มาติดดีกว่ามั้ยครับ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาพักน้ำ
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 20/05/13, [16:47:38] »

เนื่องจากเพื่อนผุ้เชียวชาญโดนแฟนสั่งห้ามเสพติดตู้ปลา เลยผมต้องมาจัดการเอง เหมือนคนโง่เลยครับตอนนี้ ทำไรไม่เป็น
มีเครืองกรองอยู่ใต้ตู้อะครับ Hailea
ที่พักน้ำนี่เพื่อต้องการลดคลอรีนเฉยๆอะครับ

ตอนนี้แอบสังเกต ตะไคร่พันธุ์ที่2เป็นจุดเขียวเกาะตามกระจกตู้อะ
เริ่มรู้สึกตู้กำลังจะล่มเลย 55
พอนั่งอ่านตามกระทู้ต่างๆ รู้สึกว่าอุปกรณ์มันเยอะมากจริงๆเนอะจะเลี้ยงตู้ปลาเนี่ย 55 (บ่นเฉยๆ เพราะเงินจะหมด)

เปิดราว 9 - 6 โมงเย็นครับ ตู้นี้เป็นตู้เก่า อายุ 3 -4 ปี แปลว่าใต้ดินมีตะไคร่โบราณฝังอยู่อย่างสงบ จำนวนมาก
แล้วก็เอาน้ำออกจนเกือบถึงดิน เอาปลาออก เอาต้นไม้ออก แล้วใส่ใหม่ จัดใหม่ ตอนนี้อายุราว 1เดือนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/05/13, [16:49:12] โดย zentinel »
« ตอบ #10 เมื่อ: 20/05/13, [17:01:07] »

ลดไฟก่อนเลยครับ เปิด 9 ปิด บ่ายสี่ พอครับ

ที่มันขึ้นก้คงเพราะไปรื้อตู้นี่แหละครับ ตะกอนมันเลยฟุ้ง

ลงสอดดำ 5-10 ตัว เล็บมือนาง 2 ตัว เปลี่ยนน้ำ 30-50 % ทุก 2-3 วัน ไม่นานครับ ปัญหายังไม่หนักมาก

ตามนี้แหละคับ แก้ได้ ไม่ต้องให้อาหารปลา
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 20/05/13, [17:53:43] »

ขอบคุณครับ เป็นไงจะมารายงานนะครับ ^^
trinity ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 21/05/13, [07:14:11] »

อีกวิธีที่เคยใช้ได้ผล คือ เอาพวกสาหร่ายโตเร็วๆ อย่างหางกระรอก พุงชะโด มาลอยไว้เพื่อช่วยใช้สารอาหาร น่าจะได้ผลยิ่งเคสที่เกิดจากตะกอนหมักหมมฟุ้งขึ้นมานี่ยิ่งน่าจะเหมาะ
trinity ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 21/05/13, [07:21:24] »

เพิ่งเห็นว่าตู้จัดใหม่ด้วย ผมว่าน่าจะเป็นว่าไม้ใหม่ยังไม่ตั้งตัวดี มีไฟเยอะ อาหารเยอะ เลยเหลือไปถึงตะใคร่ งานนี้น่าจะใช้สาหร่ายโตไวมาช่วยได้ บวกกับลดไฟเหลือ 6 ชั่วโมง เปลี่ยนน้ำบ่อยๆ

วิธีนี้ผมชอบมากกว่าลดไฟหนักๆ ตรงไม้เก่าเราจะไม่โทรม วิธีลดไฟเยอะๆมันเหมือนวัดใจว่าใครอึดกว่ากัน ซึ่งถ้าสารอาหารยังฟุ้งอยู่ในตู้เยอะ บางทีตะใคร่จะอึดกว่า ในขณะที่วิธีนี้เหมือนเอาพวกมาช่วยแย่งสารอาหารตะใคร่น่ะครับ
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 21/05/13, [12:13:04] »

ขอบคุณทุกคำตอบจากทุกคนจริงๆครับ มีแรงใจ และได้ความรู้มากๆ เลยครับ
(อยู่ๆเหมือนมีทารกตกลงในมือ มันทำไรไม่ถูกเลย 55)
ตอนนี้มีคาร์บอน น้ำไม่ร้อน  มีปุ๋ยใส่ไว้ต้นเดือนก่อน มีแสง แต่ต้นไม้ทางซ้ายใบยังละลายอยู่เลยครับ
(เสาร์อาทิตย คุมยากอะครับไม่มีแอร อาจจะทำให้น่้ำอุณหภูมิขึ้น)
พอมีใครประมาณการณ์ที่ใบยังละลายไหมครับว่าเกิดจากอะไรได้บ้าง>.< n032 n032
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์