Aqua.c1ub.net
*
  Sun 02/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลเกี่ยวกับปลา "ปักเป้าหน้าหมา" หน่อยครับ  (อ่าน 1544 ครั้ง)
longduza ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 17/05/13, [17:39:13] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ปักเป้าหน้าหมานี่เลี้ยงในตู้ที่มีก้นตู้ได้มั้ยครับ ไปซื้อปลาลูกสาวบอกอยากได้ตัวนี้ คนขายก็บอกเลี้ยงได้ ไม่ดุ กินเม็ดได้

พอเอามาลง แรกๆ ดีแหะแทะกินพวกราตามหิน ราวๆ30นาทีหันไปดู พู่หนอนท่อกระจายเต็มตู้เลยครับ
เห็นปักเป้ากะลังแทะตรงท่อหนอนท่อเลยครับ เลยรีบตักออกพักไว้กรองล่าง

ใครเคยเลี้ยง หรือพอจะทราบข้อมูลช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

-มันจะกินก้นตู้อื่นๆมั้ยครับ ในตู้มี ไข่ปลาหมึก กระดุม สตาร์ เพรท อแคน หนอนท่อ
-จะเลี้ยงมันยังไงดีครับ ลองให้เม็ดแล้ว มันไม่กินเลย
-แล้วถ้าหาก จัดตู้กรองล่างให้เจ้าปักเป้าอยู่ถาวรเลยทำได้มั้ยครับ ช่องกลางใหญ่พอสมควรแต่มีสกิมเมอแบบแขวน
ตู้ 24*12*16 กรอง 24*12*16

แนะนำด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/05/13, [17:43:36] โดย longduza »
ddtkiller ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/05/13, [18:25:14] »

ค่อนข้างกวน ก้นตู้จนถึง รับประทานเลยนะครับ รอท่านอื่นเสริม 
Krit2211 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/05/13, [19:55:08] »

ปักเป้ากินของสดครับเช่นกุ้งฝอยหรือไรทะเสครับไม่ค่อยเห็นกินเม็ดนะ
แนะนาให้เอาออกเลยครับมันแทะไม่เลือก
This`Is`AnField ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/05/13, [22:00:14] »

ถ้าเค้าใกล้ตายโดยการถูกทำร้ายหรือโดนไล่ เค้าจะปล่อยพิษออกมาด้วยคับ ตู้เล็กๆจะทำให้ปลาตัวอื่นตายได้เลยครับ อันนี้เป็นประสบการส่วนตัวนะครับโดนปลาวัวดำไล่ฉกจนตาย ปลาตัวอื่นร่วงหมด เหลือแต่ปลาวัวดำ
longduza ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/05/13, [00:32:25] »

ปักเป้ากินของสดครับเช่นกุ้งฝอยหรือไรทะเสครับไม่ค่อยเห็นกินเม็ดนะ
แนะนาให้เอาออกเลยครับมันแทะไม่เลือก
ถ้าเค้าใกล้ตายโดยการถูกทำร้ายหรือโดนไล่ เค้าจะปล่อยพิษออกมาด้วยคับ ตู้เล็กๆจะทำให้ปลาตัวอื่นตายได้เลยครับ อันนี้เป็นประสบการส่วนตัวนะครับโดนปลาวัวดำไล่ฉกจนตาย ปลาตัวอื่นร่วงหมด เหลือแต่ปลาวัวดำ
ค่อนข้างกวน ก้นตู้จนถึง รับประทานเลยนะครับ รอท่านอื่นเสริม  

โอ้วววว ขอบคุณมากนะครับ
พลาดจริงๆ ที่จริงผมน่าจะหาข้อมูลก่อน T-T แต่ติดตรงที่ร้านขายปลาวิ่งรถไปกลับ เกือบ 200โล [on_007]
พอไปถึงร้าน ปลาที่หาข้อมูลเจาะจงมาอย่างดี ดันหมด ซะอีก ประกอบกับหูเบาไปหน่อย [on_026]

ยิ่งมีอยู่ตู้เดียว ตู้แรกซะด้วยครับ ลองสับกุ้งให้ก็กินดีอยู่ ถ้าไม่ใหวจริงๆ คงได้ถือกลับไปให้ร้านเลี้ยงต่อละครับเอิ๊กๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/05/13, [00:35:29] โดย longduza »
bboy01 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 18/05/13, [11:28:44] »

ดุพอสมควรครับ เขาชอบทานหอย กุ้งครับ ถ้าได้กินอิ่มๆก็เห็นว่ายไปตอดนั่นตอดนี่ไปเรื่อยๆน่ะครับ ไม่ได้กินจริงจัง ของผมก็กินเม็ดครับ
Krit2211 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 18/05/13, [11:40:01] »

ถ้าเลี้ยงไม่ไหวก็ลงขายเลยครับ
ให้คนที่หาอยู่รับไปดูแลต่อ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์