Aqua.c1ub.net
*
  Sun 09/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาการ์ตูนไม่กินอาหาร  (อ่าน 3727 ครั้ง)
sydneyapple ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 06/05/13, [17:57:49] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เลี้ยงมา5วันแล้ว
iamsak1234 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/05/13, [18:59:30] »

ระวังนะครับ ของผมเพิ่งจากไปเมื่อกี้นี้เอง เริ่มจากไม่ยอมเล่นแอน ผละตัวออกมาอยู่มุมตู้ ให้อาหารก็ไม่กิน พยายามต้อนให้ไปเล่นกับแอนก็หนีตลอด บางทีพอเขาใกล้แอนเหมือนหนวดแอนจะจับเขาติดเลยครับ คล้ายๆตัวเขาไม่มีเมือกแล้ว

จากนั้นก็ว่ายหัวทิ่มลงไปก้นตู้ ผมเลยแยกเอามาใส่ยาเหลือง แค่ยี่สิบนาทีตายเรียบร้อย สงสารมันมาก ตัวเล็กที่สุดในตู้ด้วย สงสัยสาเหตุมาจากการที่ผมล้างกรองล่าง แล้วเติมน้ำใหม่เข้าไป เขาอาจจะไม่มีภูมิต้านทานพอ ตัวอื่นๆอีกสามไม่เป็นไรครับ อยู่กินปกติ
sugar88 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 06/05/13, [19:15:43] »

ระวังนะครับ ของผมเพิ่งจากไปเมื่อกี้นี้เอง เริ่มจากไม่ยอมเล่นแอน ผละตัวออกมาอยู่มุมตู้ ให้อาหารก็ไม่กิน พยายามต้อนให้ไปเล่นกับแอนก็หนีตลอด บางทีพอเขาใกล้แอนเหมือนหนวดแอนจะจับเขาติดเลยครับ คล้ายๆตัวเขาไม่มีเมือกแล้ว

จากนั้นก็ว่ายหัวทิ่มลงไปก้นตู้ ผมเลยแยกเอามาใส่ยาเหลือง แค่ยี่สิบนาทีตายเรียบร้อย สงสารมันมาก ตัวเล็กที่สุดในตู้ด้วย สงสัยสาเหตุมาจากการที่ผมล้างกรองล่าง แล้วเติมน้ำใหม่เข้าไป เขาอาจจะไม่มีภูมิต้านทานพอ ตัวอื่นๆอีกสามไม่เป็นไรครับ อยู่กินปกติ

036 อารมณ์เดี๋ยวกันเลย แต่ผมไม่มียาเหลือง ตอนนี้แยกมาเปิด อ็อคใส่ไว้แล้วคร้าบ  [on_024]

ตอนนี้กลังหัวทิ่ม พึ่งเปลี่ยนน้ำ  20% เมือวาน  036
Rut(Iris) ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 06/05/13, [19:21:07] »

ปลามีกี่ตัวในตู้ครับโดนไล่หรือเปล่า
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 06/05/13, [19:42:01] »

ปลามีกี่ตัวในตู้ครับโดนไล่หรือเปล่า

มีตัวเดี๋ยว อีกตัวลงท่าน้ำลงไปอาทิตย์ที่แล้ว  [on_024] กุ้ง ปรกติ หน้าผี ปรกติ
Rut(Iris) ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 06/05/13, [23:05:33] »

อาจเป็นเพราะไม่มีเพื่อนก็ได้ครับเคยมีกรณีอย่างนี้มาแล้วเมื่อไม่นานมานี้แล้วพอเพิ่มปลาเข้าไปมันก็เข้าคู่แล้วกินเป็นปรกติ
ลองดูครับอันที่จริงตามธรรมชาติมันก็เป็นปลาฝูงอยู่แล้ว [on_047]
Pongsatorn35 ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/05/13, [09:10:11] »

เลี้ยงมา5วันแล้ว
อ่านบทความเรื่องโรคต่างๆดูนะครับแล้วสังเกตุว่ามีลักษณะตรงตามโรคไหนไหม ถ้าไม่มีก้อย่าคิดมากขนาดปลาที่เลี้ยงมา5-6เดือนกินเก่งย้ายตู้กว่าจะกินเม็ดใช้เวลา3วันเลย  วัดค่าน้ำต่างๆด้วยก้ดีครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=139970.0

ส่วนอันนี้โรคเมือกขุ่นครับลองอ่านดู บทความเก่าช่วยได้เยอะถ้านั่งอ่านดีๆ แทบไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่เลย ลองอ่านในกระทู้ด้านบนดูนะครับ
โดยส่วนตัวผมอยากให้ไปยุ่งกับเค้านะครับปลาเครียดเอาเปล่าๆ เค้าไม่เล่นแอนก็ไม่เห็นแปลกบางตู้กว่าจะยอมเล่นแอนใช้เวลาเป็นเดือนหรือปี
อาจเป็นเพราะไม่มีเพื่อนก็ได้ครับเคยมีกรณีอย่างนี้มาแล้วเมื่อไม่นานมานี้แล้วพอเพิ่มปลาเข้าไปมันก็เข้าคู่แล้วกินเป็นปรกติ
ลองดูครับอันที่จริงตามธรรมชาติมันก็เป็นปลาฝูงอยู่แล้ว [on_047]
ใช่เลยครับน้องปอเปี๊ยะตู้พยาบาลที่หอเอามัลติบาร์มาพยาบาลตอนแรกไม่กินเม็ดเลยเอาการ์ตูนมากินให้ดุ ตอนนี้กินเม้ดแล้ว  [on_055]
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 07/05/13, [09:22:53] »

[on_051]
iamsak1234 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #8 เมื่อ: 07/05/13, [16:28:48] »

ส่วนอันนี้โรคเมือกขุ่นครับลองอ่านดู บทความเก่าช่วยได้เยอะถ้านั่งอ่านดีๆ แทบไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่เลย ลองอ่านในกระทู้ด้านบนดูนะครับโดยส่วนตัวผมอยากให้ไปยุ่งกับเค้านะครับปลาเครียดเอาเปล่าๆ เค้าไม่เล่นแอนก็ไม่เห็นแปลกบางตู้กว่าจะยอมเล่นแอนใช้เวลาเป็นเดือนหรือปี

กระทู้นี้ผมไม่ได้ตั้งนะครับ งง?
« ตอบ #9 เมื่อ: 07/05/13, [18:27:23] »

ส่วนอันนี้โรคเมือกขุ่นครับลองอ่านดู บทความเก่าช่วยได้เยอะถ้านั่งอ่านดีๆ แทบไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่เลย ลองอ่านในกระทู้ด้านบนดูนะครับโดยส่วนตัวผมอยากให้ไปยุ่งกับเค้านะครับปลาเครียดเอาเปล่าๆ เค้าไม่เล่นแอนก็ไม่เห็นแปลกบางตู้กว่าจะยอมเล่นแอนใช้เวลาเป็นเดือนหรือปี

กระทู้นี้ผมไม่ได้ตั้งนะครับ งง?
ก็เห็นบอกก็อยากแนะนำมือใหม่ต้องการคำตอบที่ตัวเองต้องการพอเข้าใจได้ ฟังและคิดตามเยอะบางก็ดีนะครับ
« ตอบ #10 เมื่อ: 07/05/13, [18:36:28] »

และผมก็ไม่ได้บอกว่าคุณตั้งด้วยนะครับแค่พูดร่วมๆ ไอ้ที่คุณตั้งมาทั้งหมด ในกระทู้เก่าก็มีแต่ผมก็ตอบแทบทุกอันแบบจริงใจ แต่เจอสวนมาแบบนี้มันทำให้พวกหน้าเก่าไม่อยากตอบคำถามหน้าก็เพราะอย่างนี้ไงครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์