Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Set Up ถ่ายรูปกันแบบโปร CAU เค้าทำกันแบบนี้ครับ  (อ่าน 16984 ครั้ง)
wsquare ออฟไลน์
Club Leader
« เมื่อ: 05/04/13, [13:55:19] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

แปลจาก: Aquascape Photography Procedure - Photography
http://www.cau-aquascape.net/index.php/en/cau-study-room/10-aquascape-photography/60-aquascape-photography-procedure

วัน Meeting เห็นว่าอยากให้แปลไว้ ก็งูๆปลาๆนะครับ แต่ก็หวังว่าคงเป็นประโยชน์ ไม่มากก็น้อยครับ

http://showcase.aquatic-gardeners.org/2008/show56.html

เมื่อการเจริญเติบโตของต้นไม้เกือบถึงความตั้งใจที่พึงประสงค์ของเรา เราก็ต้องมีการวางแผนที่จะถ่ายภาพ เพราะส่วนใหญ่แล้วการฟอร์มของหมู่ต้นไม้โดยเฉพาะพวกไม้ข้อที่โตอย่างรวดเร็ว, เราจะมีห้วงเวลาอย่างมากไม่เกินหนึ่งสัปดาห์ ที่จะเก็บภาพสภาพที่ดีที่สุดของต้นไม้เหล่านั้นเอาไว้ได้  ยิ่งไปกว่านั้นเมื่อยิ่งใกล้วันที่จะถ่ายภาพมากขึ้นเท่าไหร่ คุณก็ยิ่งต้องให้ความสำคัญกับตู้ไม้น้ำขึ้นเท่านั้น การเตรียมการของขั้นตอนการถ่ายภาพ ต้องเริ่มต้นหนึ่งสัปดาห์ก่อนวันที่จะถ่ายภาพ เราสามารถทำตามขั้นตอนด้านล่างเพื่อเป็นข้อมูลอ้างอิงได้ดังนี้

http://showcase.aquatic-gardeners.org/2008/show56.html

7 วันก่อนการถ่ายภาพ: แม้แต่พืชที่เติบโตอย่างรวดเร็ว, 7วันก่อนวันที่จะถ่ายภาพจะเป็นวันสุดท้ายที่มีการการตัดแต่งกิ่ง และการตัดแต่งกิ่ง ก็ควรจะเป็นแต่เฉพาะในกิ่งที่โตเกินไป และ มีผลต่อภาพรวมขององค์ประกอบ แต่ไม่ใช้การตัดแต่งทั้งหมด

5 วันก่อนการถ่ายภาพ: สามารถเปลี่ยนน้ำของคุณตามปกติ และอย่าลืมทำความสะอาด ขัดกระจก ขูดตะไคร่ทำความสะอาดพื้นปลูก  ในขั้นตอนนี้ให้หลีกเลี่ยงการเปลี่ยนแปลงสภาพแวดล้อมเช่น การเปลี่ยนแสง หรือการให้ปุ๋ยโดยเฉพาะอย่างยิ่งอุณหภูมิของน้ำควรให้มีเสถียรภาพ ถ้าอุณหภูมิพลิกผันอาจมีผลต่อการชะงักการเติบโตของต้นไม้ในระยะสุดท้าย

http://twistedsifter.files.wordpress.com/2011/05/20-gary-wu-hong-kong.jpg

2 ถึง 3วันก่อนการถ่ายภาพ: เอาปลา และสัตว์น้ำพวกจำกัดตะไคร่พวกที่ชอบมานอนแช่พักผ่อนบนหน้ากระจก อย่างพวก Otocinclus SP ออก นี้คือเพื่อการหลีกเลี่ยงเจ้าพวกนี้มาติดบนกระจกเมื่อถ่ายภาพ อย่าเอาพวกนี้ออกหลังจากที่วันนี้เพราะมันเสี่ยงเกินไปที่จะทำลายต้นไม้ และ เลเอ้าท์ หรือทำให้พื้นปลูกฟุ้งกระจายระหว่างการจับพวกเขา หลังจากที่เอาปลาเหล่านั้นออกแล้ว เราค่อยใส่ปลา Tetra ที่จะทำให้เลเอ้าท์ของคุณน่าสนใจมากขึ้น ปลาที่เพิ่งปรับตัวเข้ากับสภาพแวดล้อมใหม่จะปกป้องตัวเอง และจะรวมกันเป็นกลุ่มได้ง่ายขึ้น ถ้าใส่เร็วเกินไปปลาเหล่านั้นอาจจะปรับตัวเข้ากับสภาพแวดล้อมแล้ว ไม่ค่อยรวมกลุ่ม หรือต้องใช้ความพยายามในการทำให้ปลามารวมกลุ่ม ถ้าใส่ช้าเกินไป ปลาอาจจะตกใจและหาพื้นที่ที่จะซ่อนตัว

http://cau-aquascape.net/index.php/en/cau-aquascape-gallery/category/2-dave-chow

คืนสุดท้ายก่อนถ่ายภาพ: เปลี่ยนน้ำ 1/5 ตรวจสอบว่ายังมีอะไรที่ติดบนกระจก ตามประสบการณ์ของเรา ฉันจะเพิ่ม PSB แบคทีเรีย หลังจากเปลี่ยนน้ำ มันจะย่อยสลายพวกอินทรีย์ขนาดเล็กที่ลอยอยู่ในน้ำ และทำให้น้ำมีความใส crystal clear ในวันต่อมา ตรวจสอบแบตเตอรี่ของอุปกรณ์ถ่ายภาพของคุณเพื่อหลีกเลี่ยงแบตเตอรี่ต่ำ หรือ หมดในระหว่างถ่ายภาพ

2 ชั่วโมงก่อนการถ่ายภาพ: เริ่มต้นขั้นตอนการเตรียมความพร้อมครั้งสุดท้าย

1 ใช้แผ่นสีดำหรือผ้าคลุมโดยรอบทั้งหมดของตู้ของเรา โดยเหลือไว้แต่กระจกด้านหน้าเท่านั้น
2 ติดตั้งพัดลมเป่าพิวน้ำ ตรวจสอบผลที่ได้จากกล้องของคุณเพื่อดูว่าคลื่นมีความเหมาะสมและทำการปรับความแรง และระดับ
3 เอาสาย และท่อต่างๆออกจากตู้ และทำความสะอาดผิวน้ำ หากมีเศษใบไม้ หรือสิ่งแปลกปลอมที่ลอยอยู่
4 ถ้าใช้แฟลชเป็นแหล่งกำเนิดแสง คุณก็ต้องติดตั้งกล่องไฟในขณะนี้ ทดสอบถ่ายรูปซัก 2-3รูปเพื่อดูว่ามีแสงสว่างรั่วไหลจากบริเวณไดหรือไม่ นอกจากนี้คุณยังสามารถตรวจสอบ exposure และเลือก exposure ที่เหมาะสม (นี้เป็นเพียงการปรับแต่งขั้นสุดท้าย การทดสอบ exposure ควรจะทดสอบสองสามวันก่อนวันถ่ายภาพ)

http://cau-aquascape.net/index.php/en/cau-aquascape-gallery/category/3-tony-wong

ช่วงเวลาที่ดีที่สุดสำหรับการถ่ายภาพ คือหนึ่งชั่วโมงหลังจากต้นไม้ตื่นขึ้น ก่อนที่ระดับออกซิเจนอิ่มตัวจนกลายเป็นฟองอันเนื่องมาจากการสังเคราะห์แสง เพราะเราได้เอากรองออก และการไหลเวียนของน้ำหยุด จึงเกิดฟองอากาศเร็วกว่าปกติ คุณสามารถลดแสงสว่างลงเหลือครึ่งนึงในชั่วโมงแรกถ้าตู้อยู่ติดหน้าต่าง แหล่งกำเนิดแสงธรรมชาติทำหน้าที่เป็นสัญญาณปลุกให้ต้นไม้ตื่นอยู่แล้ว

ถ้าคุณไม่สามารถจัดให้ถ่ายภาพในเวลาตอนเช้า คุณสามารถพยายามที่จะเริ่มต้นให้แสงสว่างเป็นช่วงๆอย่างน้อยหนึ่งเดือนก่อนวันถ่ายภาพ โดยให้ระยะไฟปิดไม่ควรน้อยกว่าสี่ชั่วโมง อีกหนึ่งช่วงเวลาที่สมบูรณ์แบบในการถ่ายภาพ จะอยู่ในช่วงบ่ายเมื่อไฟเปิดอีกครั้ง

อาจจะมีปัญหาที่ไม่สามารถคาดเดาได้ล่วงหน้าหากช่วงเวลาถ่ายภาพไม่ได้อยู่ที่ระยะเวลาที่แนะนำ ต้นไม้ส่วนใหญ่จะอยู่ในช่วงเวลาพักผ่อน ถ้าเราถ่ายรูปในช่วงเวลาที่มันยังเร็วเกินไปหรือช้าเกินไป ใบจะหุบไม่ขยาย ไม่หมือนตอนที่มีแสงในตอนกลางวัน ถ้าคุณถ่ายภาพหลังจากที่เปิดไฟมากกกว่าชั่วโมง, ต้นไม้จะคายฟอง ทำให้เกิดจุดสีขาวบนภาพจำนวนมาก

ทุกอย่างพร้อมแล้ว และถึงเวลาแล้วที่เราจะดูแลตู้ไม้น้ำของเราให้ถึงช่วงเวลาที่น่าสนใจมากที่สุด

http://thuysinh.kenh7.vn/ca-xinh-be-thuy-sinh-mau-road-of-samsara-dave-chow/

[วิ่งชิลๆ] Happy Aquascaping To All  [on_059]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/04/13, [14:57:02] โดย wsquare »
Tags: ไม้น้ำ 
7ty7 ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #1 เมื่อ: 05/04/13, [14:06:19] »

สำคัญผิดมาตลอด นึกว่าตอนต้นไม้คายฟองกันเยอะๆ น่าจะเป็นช่วงเวลาที่ดีที่สุด ที่ไหนได้ [on_051]
NiCoTiN ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #2 เมื่อ: 05/04/13, [14:30:43] »

เย้ เจอคนแปลซักที อังกฤษไม่แข็งแรงอย่างแรง ในวันงานก็ลุ้นอยู่ใครจะแปล

[กู้ดครับ!] [กู้ดครับ!]

wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #3 เมื่อ: 05/04/13, [14:43:20] »

กราบขอบพระอย่างสูงครับแปลได้สวยงามมากครับคุณ ม้อด
Romio_rcn ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #4 เมื่อ: 05/04/13, [15:07:16] »

[เจ๋ง] ขอบคุณมากๆครับ
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #5 เมื่อ: 05/04/13, [15:27:39] »

บทความที่ดีมากที่สุด บทความหนึ่งของเวปเลยครับ   [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
TFMAKO ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 05/04/13, [16:03:58] »

อ่าาาา ได้วิธีที่ถูกต้องซะที
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #7 เมื่อ: 05/04/13, [16:40:23] »

ขอบคุณมากครับพี่ม้อด  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
function_wor ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #8 เมื่อ: 05/04/13, [17:27:35] »

ขอบคุณมากครับ

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ภาคภูมิ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #9 เมื่อ: 05/04/13, [17:36:42] »

[ไอ้แว่น]
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #10 เมื่อ: 05/04/13, [18:36:56] »

พี่ม้อดๆๆ...พวกผมเอาลิ้งค์กระทู้นี้ไปลง TBAC นะครับ
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #11 เมื่อ: 05/04/13, [18:46:24] »

พี่ม้อดๆๆ...พวกผมเอาลิ้งค์กระทู้นี้ไปลง TBAC นะครับ
เห็นด้วยๆๆๆ  lau02
Club Leader
« ตอบ #12 เมื่อ: 05/04/13, [18:49:05] »

สำคัญผิดมาตลอด นึกว่าตอนต้นไม้คายฟองกันเยอะๆ น่าจะเป็นช่วงเวลาที่ดีที่สุด ที่ไหนได้ [on_051]

036

เย้ เจอคนแปลซักที อังกฤษไม่แข็งแรงอย่างแรง ในวันงานก็ลุ้นอยู่ใครจะแปล

[กู้ดครับ!] [กู้ดครับ!]

แฮะๆ พอดีวันนี้ว่างครับ [mo_007]

กราบขอบพระอย่างสูงครับแปลได้สวยงามมากครับคุณ ม้อด

เย้ย...... พี่ ผมต้องขอบพระคุณพี่ที่เข้ามาอ่านคร้าบ

เอาเลยครับๆ ด้วยความยินดีครับ [เจ๋ง]

sit ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #13 เมื่อ: 05/04/13, [18:54:03] »

ขอบคุณมากครับ
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 05/04/13, [20:30:40] »

ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว  [เจ๋ง]
kuroro9999 ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 05/04/13, [21:14:17] »

ขอบคุณมากครับ มาแอบจดๆ ความรู้ทั้งนั้น [ไอ้แว่น] [ไอ้แว่น]
Anne ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 05/04/13, [22:54:03] »

บวกแบบไม่ต้องคิดค่ะ [เจ๋ง]
babalane ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 06/04/13, [01:59:46] »

สาระดีดี +1ไปเลยครับ [เจ๋ง]
thepgung ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 07/04/13, [06:19:53] »

ขอบคุณมากเลยครับ
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #19 เมื่อ: 09/04/13, [00:06:08] »

บทความสุดยอด คนแปลสุดเยี่ยม [กู้ดครับ!]
L a k e I o n . ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #20 เมื่อ: 09/04/13, [02:42:37] »

ขอบคุณมาก ๆ เลยครับพี่

Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 09/04/13, [08:44:02] »

Virus[G] ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 09/04/13, [09:20:11] »

ขอบคุณมากๆ ครับพี่ สุดยอด Idol ของผม [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #23 เมื่อ: 15/04/13, [14:46:40] »

มีทริกมาเพิ่มให้ครับ

ถ้าต้องการคลื่นผิวน้ำในลักษณะแผ่เป็นวงๆแบบนี้

ให้ใช้พัดลมประเภทโบลวเวอร์ ดูที่ปากเล็กๆหน่อยครับ แบบนี้

หรือของ Gex ตัวนี้ก็ดีครับ ปากแคบดี วงสวย

จะเอาวงชัดๆก็หาตัวแรงๆ เอาลงชิดๆผิวน้ำ ถ้าจะเอาวงจางๆก็ยกสูงจากผิวน้ำหน่อย ถ้าจะเอาวงชัดสุดๆเลยก็แนะนำ นิ้วครับ ให้อีกคนคอยเอานิ้วทิ่มน้ำไว้ หรือทำน้ำหยดใส่ผิวน้ำในตู้ก็ได้ ใช้ถุงน้ำเกลือก็สะดวกดี จะเป็นวงคมเข้ม ไม่มีระลอกเล็กน้อยเลยครัับ หยดสูงก็ระลอกใหญ่ หยดเตี้ยก็ระลอกเล็ก

ถ้าจะเอาแบบเป็นคลื่นละเอียดๆทั่วๆแบบนี้ก็เอาพัดลมหน้าใหญ่ๆ พัดลมตั้งพื้น ตั้งโต๊ะก็ได้ครัับ เปิดเบาๆหน่อย

ต้องทำให้ลมมันกระจายทั่วๆครับ แล้วมันจะเป็นแบบนี้เอง คลื่นแบบนี้ทำให้ตู้ดูใหญ่กว่าความเป็นจริงด้วยครับ

การเลือกสีแบคกราวด์ก็สำคัญนะครับ ควรจะให้เข้ากัับตีมตู้ด้วย ไม่ใช่ตู้ออกแนวเซนๆ สีไม่จัด เล่นแบคกราวด์ฟฟ้าเข้มเข้าไป มันก็ดูดสายตาไปหมดจนตู้ไม่เด่นที่เลย์เอาท์ ไปเด่นที่แบคกราวด์แทน

อย่างตู้นี้

กับตู้นี้

สองตุ้นี้ใช้สีแบคกราวด์คล้ายกัน แต่ตู้ล่างนั้นตีมในตู้ค่อนข้างมืด แสงน้อยอยู่แล้ว เลยกลายเป็นพากันมืดไปใหญ่
แต่ตู้ด้านบนมีแสงในตู้มากพอที่จะขับต้นไม้ให้เด่น แม้จะใช้สีแบคกราวด์เดียวกัน แต่ก็ไม่ทำให้ตู้ดูมืดมนจนเกินไป
chongsky ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #24 เมื่อ: 15/04/13, [17:26:37] »

isarachon ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 15/04/13, [20:01:16] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง]
Club Leader
« ตอบ #26 เมื่อ: 16/04/13, [10:25:24] »

มีทริกมาเพิ่มให้ครับ

ถ้าต้องการคลื่นผิวน้ำในลักษณะแผ่เป็นวงๆแบบนี้

ให้ใช้พัดลมประเภทโบลวเวอร์ ดูที่ปากเล็กๆหน่อยครับ แบบนี้

หรือของ Gex ตัวนี้ก็ดีครับ ปากแคบดี วงสวย

จะเอาวงชัดๆก็หาตัวแรงๆ เอาลงชิดๆผิวน้ำ ถ้าจะเอาวงจางๆก็ยกสูงจากผิวน้ำหน่อย ถ้าจะเอาวงชัดสุดๆเลยก็แนะนำ นิ้วครับ ให้อีกคนคอยเอานิ้วทิ่มน้ำไว้ หรือทำน้ำหยดใส่ผิวน้ำในตู้ก็ได้ ใช้ถุงน้ำเกลือก็สะดวกดี จะเป็นวงคมเข้ม ไม่มีระลอกเล็กน้อยเลยครัับ หยดสูงก็ระลอกใหญ่ หยดเตี้ยก็ระลอกเล็ก

ถ้าจะเอาแบบเป็นคลื่นละเอียดๆทั่วๆแบบนี้ก็เอาพัดลมหน้าใหญ่ๆ พัดลมตั้งพื้น ตั้งโต๊ะก็ได้ครัับ เปิดเบาๆหน่อย

ต้องทำให้ลมมันกระจายทั่วๆครับ แล้วมันจะเป็นแบบนี้เอง คลื่นแบบนี้ทำให้ตู้ดูใหญ่กว่าความเป็นจริงด้วยครับ

การเลือกสีแบคกราวด์ก็สำคัญนะครับ ควรจะให้เข้ากัับตีมตู้ด้วย ไม่ใช่ตู้ออกแนวเซนๆ สีไม่จัด เล่นแบคกราวด์ฟฟ้าเข้มเข้าไป มันก็ดูดสายตาไปหมดจนตู้ไม่เด่นที่เลย์เอาท์ ไปเด่นที่แบคกราวด์แทน

อย่างตู้นี้

กับตู้นี้

สองตุ้นี้ใช้สีแบคกราวด์คล้ายกัน แต่ตู้ล่างนั้นตีมในตู้ค่อนข้างมืด แสงน้อยอยู่แล้ว เลยกลายเป็นพากันมืดไปใหญ่
แต่ตู้ด้านบนมีแสงในตู้มากพอที่จะขับต้นไม้ให้เด่น แม้จะใช้สีแบคกราวด์เดียวกัน แต่ก็ไม่ทำให้ตู้ดูมืดมนจนเกินไป

ท่านประธานมาเองเลย beg1 ขอบคุณมากคร้าบ ความรู้จากประสบการณ์ตรง [เจ๋ง]
ฮัท สกุลเนตรธารา ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 30/07/15, [17:48:27] »

สวยๆทั้งนัน้เลย
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์