Aqua.c1ub.net
*
  Sun 09/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช้วยด้วยครับ ตู้มีตระไคร่เต็มเลย  (อ่าน 1038 ครั้ง)
keng2517 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 03/04/13, [23:43:37] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับ น้องใหม่เพิ่งตั้งตู้เหมือนกันมาขอคำแนะนำด้วยครับ ตอนนี้ได้ตั้งตู้มาเกือบเดือนแล้ว แต่ตระไคร่เริ่มมาแล้วด้วย ที่สำคัญหินเป็นสีม่วงๆ กลับกลายเป็นสีขาวเหมือนใยแมงมุมและสีน้ำตาล จะทำไงดีครับ ตู้ 24" 12" 12

Species ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/04/13, [00:01:36] »

ขอข้อมูลตู้นิดนึงครับ  มีน้อยไปนิด
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/04/13, [00:12:55] »

ตู้ยาว 24 กว้าง 12 ลึก 12 มีกลองล้าง กั้นสองช่อง มีสกิมเมอร์ ยี่ห้อ marco มีไฟ T5 ไม่มีชิลเลอร์ครับ ไม่ค่อยได้เปิดไฟเลย ใช้น้ำปะปาทำน้ำเค็ม เกลือซื้อจากร้ายพี่ต่อ ที่สวน แล้วก็ไม่มีอะไรแล้วครับ แต่กะลังจะซื้อชิลเลอร์ครับ เพราะเห็นว่าอากาศมันร้อน ตั้งตู้มาจะหนึ่งเดือนแล้วครับ ตอนนี้ค่าความเค็มอยู่ที่ 40 ครับ วัดจากกล้องส่งความเค็ม
sodedta ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/04/13, [07:11:23] »

เปลี่ยนจากน้ำประปาเป็นroครับ
IceZash ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 04/04/13, [10:05:11] »

ถ้าหาพวกปลาที่กินทั้งเม็ดทั้งตะใคร่ ก็จะมี kole yellow tang and kole blue eye tang ถ้าเบรนนี่ต้องหน้าผี กินดี๊ดี ตัวนี้ ใน3โลก
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #5 เมื่อ: 04/04/13, [10:19:01] »

ขัดหินด้วยแปรงสีฟันขัดตู้ด้วยใยแก้วดักตะกอนออกเยอะๆแล้วปรับความเค็มลงมาที่ 30-32
การลงปลาแบบน้องไอซ์บอกก็ช่วยได้ระดับนึงแต่ต้องแก้ที่ต้นเหตุคือน้ำประปาครับ
ส่วนหินม่วง ครอโรไลน์มันแพ้น้ำร้อนบวกสภาพระดับของเสียสูงตอนรันน้ำมันเลยฟอกตาย
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 04/04/13, [12:39:50] »

ขัดหินด้วยแปรงสีฟันขัดตู้ด้วยใยแก้วดักตะกอนออกเยอะๆแล้วปรับความเค็มลงมาที่ 30-32
การลงปลาแบบน้องไอซ์บอกก็ช่วยได้ระดับนึงแต่ต้องแก้ที่ต้นเหตุคือน้ำประปาครับ
ส่วนหินม่วง ครอโรไลน์มันแพ้น้ำร้อนบวกสภาพระดับของเสียสูงตอนรันน้ำมันเลยฟอกตาย

แล้วงี้ถ้าวันสองวันนี้ผมได้ชิลเลอร์มา หินเป็นจะกลับคืนสภาพเดิมมั้ยครับ หรือว่าหินมันตายไปแล้วต้องบำบัดใหม่
ขอบคุณมากๆเลยครับ ตั้งใจว่าจะเลี้ยงให้สวยให้ได้
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 04/04/13, [12:54:00] »

ู็แล้วแบบนี้ผมพอจะลงปลาได้แล้วใช่มั้ยครับ แต่ในตู้ผมมีปูอยู่ด้วยนะครับ ยังไม่ตาย
Pongsatorn35 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #8 เมื่อ: 04/04/13, [13:03:24] »

ค่าno2-no3เป็นยังไงบ้างครับ ก่อนที่จะลงปลาเช็คก่อน ใจเย็นๆครับ ความเค็มลดมา30-32ก็พอครับ ที่ตะใครมาไม่แปลกเลยเพราะใช้น้ำปะปา ต่อไปใช้roนะครับ ค่อยลงปลานะครับอย่าลงพรวดเดียวทีล่ะหลายๆตัว
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #9 เมื่อ: 04/04/13, [13:08:04] »

แล้วงี้ถ้าวันสองวันนี้ผมได้ชิลเลอร์มา หินเป็นจะกลับคืนสภาพเดิมมั้ยครับ หรือว่าหินมันตายไปแล้วต้องบำบัดใหม่
ขอบคุณมากๆเลยครับ ตั้งใจว่าจะเลี้ยงให้สวยให้ได้

เห็นรันน้ำมาพักนึงแล้วเอางี้ครับลองกวนทรายปัดตะไคร่ดักตะกอนพอน้ำเริ่มสงบวัดค่า no2 ดูถ้าผ่านก็เปลี่ยนน้ำซัก 20-30%
ให้น้ำสดขึ้นอีกนิดผ่านไปอีกวัน วัดใหม่ถ้าผ่านก็ลงได้ครับ ส่วนปะการังรันอีกซักพักดูโอเคก็ลงได้ครับ หินม่วงกลับมาม่วงได้
ถ้าไฟดีน้ำเย็นแร่ธาตุนิ่งแต่ต้องใช้เวลาหน่อย พวกปูขนตามหินมันทนครับเอามาเป็นตัววัดค่าไม่ได้ฆ่ามันซะดีกว่า
Species ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 04/04/13, [13:13:34] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง]
ลองพื้นด้วยอะไรครับ หนาไปนิดนะผมว่า ต่อไปจะหมักหมมเอา
ตอนนี้รันน้ำไปก่อน รอให้นิ่งกว่านี้ค่อยลงปลาดีกว่าครับ  [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์