Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมมีปัญหาชีวิต มาเล่าให้ เพื่อนๆฟังกันคับ เพื่อใคร เจอแบบผมบ้าง  (อ่าน 4880 ครั้ง)
aom24 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 10/03/13, [04:05:09] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ใครที่มีบ้านเป็น ตึก คูหา หลายๆห้องติดกัน แล้วคุณก็เปิดเป็น ร้านค้า-ขาย ธุระกิจส่วนตัว ส่วนห้องข้างๆ ก็คือเพื่อนบ้านของคุณ
-ปัญหาที่เกิด คือ มีการแย่งที่จอดรถกัน เพื่อให้ลูกค้าของตนเองได้จอด เช่น ลูกค้าของคุณ ไปจอดรถหน้าบ้าน ของห้องข้างๆเเล้วเดินมาซื้อของที่ร้านคุณ หรือ ลูกค้าของเพื่อนบ้าน มาจอดรถบังหน้าบ้านคุณ ทำให้คุณค้าขายไม่สะดวก
-ปัญหา เสียงดัง รบกวนกัน เช่น ลูกหลานของคุณ เล่นหน้าบ้าน บนฟุตบาท แต่ห้องข้างๆ กลับเดินมาต่อว่า ว่าทำไมไม่ดู ลูกหลาน ปล่อยให้เล่นกันเสียงดัง รบกวนชาวบ้านเขา
-ปัญหาการ ยืมของ หรือแม้แต่เงินๆ ทองๆ ของเพื่อนบ้าน ที่อาศัยความเป็น เพื่อนบ้าน ยืมแล้วไม่ค่อยจะคืน เช่น สั่งของไปกิน แล้วเอา จานมาคืน แต่ไม่ค่อยถือตังมาด้วย
-ปัญหา ลูกหลาน ของคุณเล่นกับ ลูกหลาน ของเพื่อนบ้าน โดยต่างเล่นกันอย่างสนุก แต่พอสักพัก เด็กคนนึงร้องไห้ ก็กลายเป็น ลูกคุณไปรังแก ลูกเขา

ปัญหาเหล่านี้ มองดูอาจเป็นเรื่องเล็ก แต่บางครั้ง มันก็ทำให้คนเข่นฆ่ากัน เพราะเรื่องแบบนี้ มาเเล้ว
ใคร มีทางออก มีความคิดเห็นอย่างไร แสดงความคิดเห็นกันได้ เต็มที่นะคับ (เพื่อให้คนไทยรักกัน) [เจ๋ง]
อู๋ @ ขอนแก่น ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/03/13, [07:51:08] »

ใครที่มีบ้านเป็น ตึก คูหา หลายๆห้องติดกัน แล้วคุณก็เปิดเป็น ร้านค้า-ขาย ธุระกิจส่วนตัว ส่วนห้องข้างๆ ก็คือเพื่อนบ้านของคุณ
-ปัญหาที่เกิด คือ มีการแย่งที่จอดรถกัน เพื่อให้ลูกค้าของตนเองได้จอด เช่น ลูกค้าของคุณ ไปจอดรถหน้าบ้าน ของห้องข้างๆเเล้วเดินมาซื้อของที่ร้านคุณ หรือ ลูกค้าของเพื่อนบ้าน มาจอดรถบังหน้าบ้านคุณ ทำให้คุณค้าขายไม่สะดวก
= ผูกมิตรไว้ครับ ยังไงก็เพื่อนบ้าน
-ปัญหา เสียงดัง รบกวนกัน เช่น ลูกหลานของคุณ เล่นหน้าบ้าน บนฟุตบาท แต่ห้องข้างๆ กลับเดินมาต่อว่า ว่าทำไมไม่ดู ลูกหลาน ปล่อยให้เล่นกันเสียงดัง รบกวนชาวบ้านเขา
=อันนี้ลูกหลานเราเองนี่ครับ ต้องบอกได้ครับ เราต้องแก้เอง
-ปัญหาการ ยืมของ หรือแม้แต่เงินๆ ทองๆ ของเพื่อนบ้าน ที่อาศัยความเป็น เพื่อนบ้าน ยืมแล้วไม่ค่อยจะคืน เช่น สั่งของไปกิน แล้วเอา จานมาคืน แต่ไม่ค่อยถือตังมาด้วย
=ทุกครั้งที่ยืมจะปฏิเสธครับ  ว่าอย่างไรก็แล้วแต่ว่าเราอยู่ในสถานการณ์แบบไหน
-ปัญหา ลูกหลาน ของคุณเล่นกับ ลูกหลาน ของเพื่อนบ้าน โดยต่างเล่นกันอย่างสนุก แต่พอสักพัก เด็กคนนึงร้องไห้ ก็กลายเป็น ลูกคุณไปรังแก ลูกเขา
=เป็นกันทุกที่ครับ อย่าไปใส่ใจมาก  เราก็แค่ทำเป็นยอมรับผิดซะ แล้วค่อยพาลูกหลานเราไปเที่ยวกินขนมปลอบใจดีกว่าเยอะครับ

ปัญหาเหล่านี้ มองดูอาจเป็นเรื่องเล็ก แต่บางครั้ง มันก็ทำให้คนเข่นฆ่ากัน เพราะเรื่องแบบนี้ มาเเล้ว
ใคร มีทางออก มีความคิดเห็นอย่างไร แสดงความคิดเห็นกันได้ เต็มที่นะคับ (เพื่อให้คนไทยรักกัน) [เจ๋ง]

ผมมีทางออกแค่นี้ครับ เพราะเจอมาหมดแล้ว อยู่ตึกแถวแล้วก็ค้าขายด้วยครับ  [on_066]
Too^ooT ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/03/13, [21:42:22] »

อย่าไปใส่ใจมากครับ  ยังไงก็เพื่อนบ้านกัน  ถ้าเป็นรถที่มาจอดเพื่อซื้อของ  (แต่ถ้าเป็นรถของคนบ้านข้างนั้นมาจอดหน้าบ้านเราอันนี้ ควรที่จะให้เขามาเลื่อนครับ)

เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นได้ตลอดเวลาครับ  เราก็บอกให้ลูกหลานเราเล่นกันเบาๆ ไม่ให้รบกวนเขา  (แต่ถ้าลูกหลานเขาเล่นเสียงดังแล้วเขาไม่บอกให้เบาๆบางแสดงว่าเขาจ้องจะหาเรื่องกับคุณมากกว่า)

อันนี้สำคัญครับ  ผมไม่ค่อยให้ใครยืมของเท่าไหร่ครับ  ถ้าไม่สนิทหรือไมค่อยได้คุยกัน

เรื่องนี้ง่ายเลยครับไม่ต้องให้ลูกหลานเราไปเล่นกับลูกหลานเขา  (ถ้ามันเคยเกิดเรื่องแบบนี้เดียวมันก็ต้องเกิดอีกครับ)

ใคร มีทางออก มีความคิดเห็นอย่างไร แสดงความคิดเห็นกันได้ เต็มที่นะคับ (เพื่อให้คนไทยรักกัน)

เรื่องแบบนี้ถ้าใครคุยด้วยเราก็คุยครับ  ใครเรื่องมากหรือคอยหาเรื่องเราก็ไม่ต้องไปใส่ใจกับไม่ต้องคุยกับเขา  จะได้ไม่มีปัญหา
ซามูไรศพหมา ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 11/03/13, [00:19:11] »

บ้านเรือนเคียงกันก็ต้องกล้ำกลืนฝืนทนกันไปครับ อย่ามีปัญหากับเพื่อนบ้านดีที่สุด

เพราะเมื่อถึงจุดหนึ่งคนที่ทนไม่ไหวถ้าไม่ลงไม้ลงมือกันก็ต้องย้ายหนีกันไปละครับ

เคยเห็นาเยอะแล้วครับ ไม่ยอมกัน นักเลงใส่กันเรื่องมันจะบานปลาย

อย่าว่าแต่บ้านตึกแถวเลยครับ นี่ผมเพิ่งไปซื้อบ้านเดี่ยวหลังไม่ใช่น้อยๆมา

ก่อนซื้อคิดไปเล่นๆว่าซื้อบ้านระดับนี้คงไม่มีเพื่อนบ้านเกรียนๆละมั้ง

ที่ไหนได้ รู้งี้ตรูซื้ออาคารพาณิชย์ไว้ทำมาค้าขายหรือปล่อยเช่าดีกว่า

[on_065]
ตั้งชื่อไงลืมแล้ว ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 11/03/13, [01:39:39] »

# ผมว่าควร ถอยรถ น่ะคับ ^____^*
จอมใจไร้รัก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #5 เมื่อ: 11/03/13, [02:10:24] »

ข้างบ้านมันเอารั้วมาล้อมหน้าบ้านจนมิด แต่เจือกเอารถมาจอดหน้าบ้านเรา แต่มันไม่เคยทักทายหรือแม้แต่จะมองหน้าเลย
ตะคอกไปทีไม่เอามาจอดอีกเลยหลังจากทนเป็นปี ตัวผมเองแทบไม่เคยเอารถจอดหน้าบ้านใครเลย เอารถเข้าบ้านตลอด

หมาข้างบ้านมาขี้หน้าบ้านเรา ผมหวด(ลำแข้ง)เต็มแรง จบ ไม่เคยปล่อยหมามาหน้าบ้านอีกเลยหรือหมามันไม่กล้ามาเอง

ส่วนเด็กหนวกหูบ้างทนได้ครับ ก็เพราะมันเป็นเด็กไง อันนี้ผมยอมได้ครับ ส่วนเด้กเล็กที่บ้านไม่มี จบ

เรื่องยืมเงินหมดสิทธ์ ขนาดผมให้ของกินข้างบ้านไป หรือพวกน้ำ ขนม นมเนย อยู่มาสามสิบปีไม่เคยได้กลับคืนซักชิ้นอย่าได้หวังเรื่องเงินเลย และแถวบ้านหน้าบางครับจะด้อยกว่าข้างบ้านไม่ได้ ขี้นินทามาก แทบจะไม่มีใครมาเคยยืมเงินเลย

ตรงข้ามบ้านมีคาราโอเกะ ยิงปืนใส่กระสอบทรายเวลามีเสียงดัง ส่วนมากลุกค้าจะไม่ดังจะดังอีพวกเด็กนั่งดริ้งอะ กรีดกันลั่น ยิงทุกครั้งที่มีการเสียงดัง เงียบสนิด ขนาดเจ้าของร้านเป็นสารวัตผมยังไม่สนเลย

อันนี้แถม  มอไซส์แว้นพวกโจทย์เก่า ผ่านหน้าบ้านผมทีไรจะเบิ้ลเสียงดังตลอด ผมเตะตกรถมาหลายสิบคันละ อันนี้ทำตั้งแต่ 18 - 25 ตอนนี้เป็นคนดีละครับกลับตัว (โดนรุมกระทืบมาก็เยอะ)

สรุปแม่ให้ย้ายบ้านเพราะทะเลาะกับคนรอบข้างจนหมด และก็ต้องจรลีจากลาดพร้าวมาอยู่ชายแดน พระรามสอง
ไกลปืนเที่ยงดีแท้

ที่กล่าวมาทั้งหมดบ้านห้องแถวครับ
Asphyxia ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 11/03/13, [11:56:13] »

ข้างบ้านมันเอารั้วมาล้อมหน้าบ้านจนมิด แต่เจือกเอารถมาจอดหน้าบ้านเรา แต่มันไม่เคยทักทายหรือแม้แต่จะมองหน้าเลย
ตะคอกไปทีไม่เอามาจอดอีกเลยหลังจากทนเป็นปี ตัวผมเองแทบไม่เคยเอารถจอดหน้าบ้านใครเลย เอารถเข้าบ้านตลอด

หมาข้างบ้านมาขี้หน้าบ้านเรา ผมหวด(ลำแข้ง)เต็มแรง จบ ไม่เคยปล่อยหมามาหน้าบ้านอีกเลยหรือหมามันไม่กล้ามาเอง

ส่วนเด็กหนวกหูบ้างทนได้ครับ ก็เพราะมันเป็นเด็กไง อันนี้ผมยอมได้ครับ ส่วนเด้กเล็กที่บ้านไม่มี จบ

เรื่องยืมเงินหมดสิทธ์ ขนาดผมให้ของกินข้างบ้านไป หรือพวกน้ำ ขนม นมเนย อยู่มาสามสิบปีไม่เคยได้กลับคืนซักชิ้นอย่าได้หวังเรื่องเงินเลย และแถวบ้านหน้าบางครับจะด้อยกว่าข้างบ้านไม่ได้ ขี้นินทามาก แทบจะไม่มีใครมาเคยยืมเงินเลย

ตรงข้ามบ้านมีคาราโอเกะ ยิงปืนใส่กระสอบทรายเวลามีเสียงดัง ส่วนมากลุกค้าจะไม่ดังจะดังอีพวกเด็กนั่งดริ้งอะ กรีดกันลั่น ยิงทุกครั้งที่มีการเสียงดัง เงียบสนิด ขนาดเจ้าของร้านเป็นสารวัตผมยังไม่สนเลย

อันนี้แถม  มอไซส์แว้นพวกโจทย์เก่า ผ่านหน้าบ้านผมทีไรจะเบิ้ลเสียงดังตลอด ผมเตะตกรถมาหลายสิบคันละ อันนี้ทำตั้งแต่ 18 - 25 ตอนนี้เป็นคนดีละครับกลับตัว (โดนรุมกระทืบมาก็เยอะ)

สรุปแม่ให้ย้ายบ้านเพราะทะเลาะกับคนรอบข้างจนหมด และก็ต้องจรลีจากลาดพร้าวมาอยู่ชายแดน พระรามสอง
ไกลปืนเที่ยงดีแท้

ที่กล่าวมาทั้งหมดบ้านห้องแถวครับ

ที่อุดหูร้านยามีนะ คู่ละ 40  ้hahaha
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #7 เมื่อ: 11/03/13, [13:06:40] »

Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 11/03/13, [18:03:40] »

ผม ทัมใจอยู่ นานละคับ ข้างบ้านมี แต่คนรวย  แต่ผมมันหาเช้า กินค่ำ
1เพื่อนบ้านทาง ซ้าย ก็ ค่ำๆ มาจะเข้าบ้าน ถ้ามีรถขวางหน้าบ้าน มันบีบแตรใส่ลั่นเลย ยาวๆด้วย
2เพื่อนบ้านทางซ้าย ห้อง2 สั่งน้ำขวดบ้าง อาหารบ้าง ไปกิน แล้วก็ ทั้งขวดเปล่า หั้งจามชาม ไม่เอาค่อยมาคืน บางทีก็   ต้องให้ทวง ถามว่ากินอะไรไปบ้าง (ทำไมต้องรอให้ทวงด้วยวะ)
3เพื่อนบ้านทางขวา ห้อง1ทำตัวเวอร์ๆ ออกผู้ดี มีลูก3คน วัย 4 5 และ 8ขวบ กำลังซน มาเล่นกับเด็กบ้านผม แต่พ่อแม่เขาไม่ค่อยสนใจดู กลายเป็นเราที่ต้อง คอยเฝ้า เวลาเด็กมันเล่นกัน ทั้งที่ บ้านผมมีเด็กแค่คนเดียว พอลูกเขาร้อง ก็ออกมาดูทีนึง บางทีก็หาว่าเด็กเราเก้ พอเด็กเล่นกันเสียงดัง เพื่อนบ้านห้องที่3 มาด่าเรา หาว่าเรา ไม่ดูแลเด็ก (หลานเราคนเดียว แต่เด็กอีก3คน เล่นด้วยกัน ไม่ไปว่าพ่อแม่เขา กลับมาว่าเรา)
4เพื่อนบ้านทางขวา ห้อง2 ทำตัวเวอร์ ๆ ออกผู้ดี ไม่ชอบเสียงดัง ไม่ชอบให้ใครมาวุ่นวายหน้าบ้าน ไม่ยอมให้ใครมาจอดรถหน้าบ้านตัวเองถ้าไม่ใช่ลูกค้าของเขาเอง
นี่เเหระคับ เพื่อนบ้านที่เเสนดีของผม  [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/03/13, [18:25:27] โดย aom24 »
NoneLove ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 11/03/13, [18:40:41] »

หันหน้าเข้าธรรมะ ทุกที่ย่อมมีคนทุกรูปแบบ ขึ้นอยู่กับว่าแบบใดจะมีเยอะกว่ากัน.

ระงับ โลภะ โทสะ โมหะ ได้ ชีวิตย่อมพบแต่ความสุข ความเจริญ.

heaven [นะโม นะโม] [นะโม นะโม] [นะโม นะโม] heaven

.

.

.

.

.

แนะนำได้ แต่ตรูก็ยังทำไม่ได้.

[โฟ่ววว] [โฟ่ววว] [โฟ่ววว]
shrimp-lang ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 11/03/13, [22:36:09] »

เมื่อก่อนก็เคยเป็นครับ

ลองศึกษาธรรมมะ ดูช่วยได้แน่นอน

เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร
Club Leader
« ตอบ #11 เมื่อ: 11/03/13, [22:47:40] »

หันหน้าเข้าธรรมะ ทุกที่ย่อมมีคนทุกรูปแบบ ขึ้นอยู่กับว่าแบบใดจะมีเยอะกว่ากัน.

ระงับ โลภะ โทสะ โมหะ ได้ ชีวิตย่อมพบแต่ความสุข ความเจริญ.

heaven [นะโม นะโม] [นะโม นะโม] [นะโม นะโม] heaven

.

.

.

.

.

แนะนำได้ แต่ตรูก็ยังทำไม่ได้.

[โฟ่ววว] [โฟ่ววว] [โฟ่ววว]

เมื่อก่อนก็เคยเป็นครับ

ลองศึกษาธรรมมะ ดูช่วยได้แน่นอน

เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร

สุดยอดครับทั้งสองท่านนี้
ray ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 11/03/13, [23:17:12] »

ออกจากบ้านซักตี 5 เช้า กลับบ้านตี 2 ไม่มีปัญหากับข้างบ้านแน่ครับ [on_055]
Naxinho ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #13 เมื่อ: 13/03/13, [21:36:34] »

คนประเภทนี้มีเยอะประเภทห้ามจอดหน้าร้าน ผมไม่ชอบเอาเลยคนพวกนี้
ทั้งๆที่มันก็ถนนส่วนรวมอ่ะนะ

taga ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 14/03/13, [13:50:48] »

คนประเภทนี้มีเยอะประเภทห้ามจอดหน้าร้าน ผมไม่ชอบเอาเลยคนพวกนี้
ทั้งๆที่มันก็ถนนส่วนรวมอ่ะนะ

ใช่ครับ ถนนเป็นที่สาธารณะ แต่ เคยเจอไม๊ ล่ะคนประเภทนี้ล่ะ
มาจอดตั้งแต่ยังไม่เปิดร้าน ใส่เบรก เปิดกันขโมย ( โดนรถเมล์ วิ่งผ่าน ก็แหกปากร้อง ) มาเอารถออก ก็ปิดร้านไปแล้ว 2 ชั่วโมง
ตกลง ผมเสียภาษี ท้องที่ ท้องถิ่น นอกรูปแบบ ให้คุณจอดรถหน้าบ้านผม ผมผิดที่เสือกมีที่กลางเมือง ?
จอดไม่จอดเปล่า ติดเครื่อง รมควันให้เราอีก มณึง คิดว่าคนในบ้านเป็นปลาแห้งต้องรมให ( รวมถึงอัดบุหรี่ แถมมะเร็งให้  ผมอีก )
ลงไปบอกมันก็บอกเหมือนคุณแหละ ถนนเป็นที่สาธารณะ กูจะจอดมึงจะทำไม
จอดเมื่อไหร่ กูก็ไม่รู้ แต่รถมันถูกมอไซค์เสย มันมาด่ามณึงอีก ทำไมไม่ดูรถให้กู ทำไมไม่จด กท. ให้ กู ไอ้วรนัส ไอ้แอนนิมอล
มรึงมาจอดไม่เคยมาบอก มาขอ แต่มีปัญหามา ด่าแม่ กูร
คุณว่าผมควรมีน้ำใจกับ ผีไม่มีศาล แบบนี้ยังไงดี
บอกผมทีคุณคนดี
Club Leader
« ตอบ #15 เมื่อ: 14/03/13, [14:08:37] »

ใช่ครับ ถนนเป็นที่สาธารณะ แต่ เคยเจอไม๊ ล่ะคนประเภทนี้ล่ะ
มาจอดตั้งแต่ยังไม่เปิดร้าน ใส่เบรก เปิดกันขโมย ( โดนรถเมล์ วิ่งผ่าน ก็แหกปากร้อง ) มาเอารถออก ก็ปิดร้านไปแล้ว 2 ชั่วโมง
ตกลง ผมเสียภาษี ท้องที่ ท้องถิ่น นอกรูปแบบ ให้คุณจอดรถหน้าบ้านผม ผมผิดที่เสือกมีที่กลางเมือง ?
จอดไม่จอดเปล่า ติดเครื่อง รมควันให้เราอีก มณึง คิดว่าคนในบ้านเป็นปลาแห้งต้องรมให ( รวมถึงอัดบุหรี่ แถมมะเร็งให้  ผมอีก )
ลงไปบอกมันก็บอกเหมือนคุณแหละ ถนนเป็นที่สาธารณะ กูจะจอดมึงจะทำไม
จอดเมื่อไหร่ กูก็ไม่รู้ แต่รถมันถูกมอไซค์เสย มันมาด่ามณึงอีก ทำไมไม่ดูรถให้กู ทำไมไม่จด กท. ให้ กู ไอ้วรนัส ไอ้แอนนิมอล
มรึงมาจอดไม่เคยมาบอก มาขอ แต่มีปัญหามา ด่าแม่ กูร
คุณว่าผมควรมีน้ำใจกับ ผีไม่มีศาล แบบนี้ยังไงดี

อย่างนี้ต้องซักตุป ครับ
ⓦⓔⓔⓩⓔⓡ ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 15/03/13, [21:11:19] »

ผมก็เจอ... ชอบมาจอดรถเปิดเครื่องเสียงโชว์ไม่รู้โชว์ให้ใครฟัง.. asspainแบบกระบะหลังจัดเต็ม ไม่กล้าออกไปบอกกลัวโดนตื้บ
แถมชอบเอา สิบล้อมาจอดหน้าบ้าน เซ็งเป็ดสุดๆ จอดแล้วก็ไปนั่งคุยกันแทบทู๊กวัน กะไอ้แก๊ํงค์เครื่องเสียง  ปลาผมไม่ไข่ก็เพราะเครื่องเสียงสงสัยเปิดที่ตู้กระเทือน..กระเทือนยันลำไส้  shock1 shock1 shock1

สังคมบ้านนอกคับ ทำใจ....แว๊นก็เยอะ ตอนกลางคืน บางวันมี ยกล้อโชว์แถวหน้าบ้านอีกตัวปิ๊ดนึุง... พวก ต. โน่นดักจับแต่หมวกกันน๊อคใบขับขี่ ไอ้มายกล้อโชว์พี่ไม่จับแถมเด็กๆท้างน้านกำลังห้าวเลย
GhostDevil ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 15/03/13, [22:41:49] »

หาวันว่างๆซื้อที่ล็อกล้ออย่างดีกุญแจแข็งๆล็อกลอ้รถมันปิดร้านไปเที่ยวพักผ่อนซักวันกลับดึกๆ ถ้ามันด่าเราก็ตอบกลับมันไปว่า พอดีผมไม่ได้อยู่เฝ้ารถ ผมกลัวรถคุณหาย
« ตอบ #18 เมื่อ: 16/03/13, [00:14:18] »

หาวันว่างๆซื้อที่ล็อกล้ออย่างดีกุญแจแข็งๆล็อกลอ้รถมันปิดร้านไปเที่ยวพักผ่อนซักวันกลับดึกๆ ถ้ามันด่าเราก็ตอบกลับมันไปว่า พอดีผมไม่ได้อยู่เฝ้ารถ ผมกลัวรถคุณหาย

ผมก็อยากทำอยู่ แต่ผมอยู่ในที่แจ้งครับ ได้สะใจ ไม่ได้ใจก็ไม่มีประโยชน์ ผมล๊อครถมันได้ มันก็มีปัญญาซื้อโซโล มาล๊อคประตูบ้านผมได้ มันเป็น ใครมาจากไหนเรายังไม่รู้เลย ไอ้พวกมีแค่เงินซื้อรถ แต่ไม่มีปัญญาจ่ายค่าจอดรถ จ้องจะเอาเปรียบจอดมันข้างถนน คุณจะรู้หรือว่า ไอ้ที่เอารถมาจอดน่ะ มันหมา หรือ คน
โดยปรกติ คนมีมารยาทเค้าจอดเค้าจะมาบอกว่า เค้าไปทำอะไร ที่ไหน นานเท่าไหร่ ที่ตรงนี้สะดวกให้จอดช่วงนั้นไม๊ อย่างนี้ ผมเรียกว่าคนครับ คนมีมารยาท ได้รับการอบรมมาดี รู้จักสิทธิของตัวเองและรู้จักเคารพสิทธิผู้อื่น แบบนี้จอดครึ่งวันผมก็ให้ แต่ผมขอเบอร์ติดต่อนะเผื่อฉุกเฉิน
แต่ไอ้พวกบอกนานๆมาที ใช้ฝีมือเข้าซอง แล้วรีบลงรถหายหัวไป พอกลับมาเจอกระดาษ(ไม่ใช่ใบสั่ง)ติดหน้ารถเตือนว่าวันหลังทิ้งเบอร์ให้ พี่หน่อย แล้วแสดงอาการไม่มี ปริตํ สั่งสอน ปัจจุบันนี้มีเยอะมาก ผมถือว่าเป็นหมาครับ คุยกับหมามันไม่ได้ประโยชนืกับเรา ให้มันไปเจออะไรอย่างที่คุณเสนอที่อื่น ผมไม่อยากไปเสียเวลาฝึกหมาให้เปื้อนน้ำลายหมาครับ
ปล. คุณรู้ไหมไอ้พวกที่คิดว่านานๆมาที มีไม่ต้องมาก ซัก400-500 คน น่ะ มันโง่ขนาดคิดเลขไม่เข้าใจว่า พวกมันมา 2 ปีครั้ง หน้าบ้านคนอื่นก็ไม่มีวันไหนที่ไม่มีหมาจรจัดมาอาศัยจอดทุกวันแล้ว พวกนี้เป็นแต่คิดเข้าข้างตัวเอง เค้าขี้เกียจรำคาญถึงจัดของวางขวางไว้
เจอคนดีทำไมเค้าจะไม่ช่วย แต่ส่วนใหญ่เจอแต่พวกมีดี เค้าเลยต้องใส่ลูกกันไว้ก่อน แล้วยังมีหน้ามาบอกเกลียดพวกจองที่ห้ามจอด น้อง Naxinhoเค้ามองเป็นแต่มองออกไป ไม่มีปัญญาพอจะมองเข้ามา มองมุมคนอื่นมั่งซิครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/03/13, [21:01:59] โดย taga »
bobo ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 18/03/13, [13:29:00] »

ตัวอย่าง น่ากลัวจริงๆสมัยนี้

http://news.sanook.com/1174998/ห้อยระเบิดท้ายรถ-บึ้มดับ-1-คาดปมแย่งที่จอดรถ/
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 18/03/13, [18:12:10] »

http://news.sanook.com/1174998/ห้อยระเบิดท้ายรถ-บึ้มดับ-1-คาดปมแย่งที่จอดรถ/
ปัญหาเยอะคับ สังคมไทย แย่ลงทุกวัน เราต้องช่วยกันปลูกฝังความดี กันตั้งแต่เด็กๆ(ลูกๆหลานๆ)ของเราเอง  คับ โตขึ้นมาจะได้เป็นคนดี ไม่สร้างความเดือดร้อนให้คน รอบข้างและครอบครัว ก็พอ
« ตอบ #21 เมื่อ: 18/03/13, [23:07:19] »

ปัญหาเยอะคับ สังคมไทย แย่ลงทุกวัน เราต้องช่วยกันปลูกฝังความดี กันตั้งแต่เด็กๆ(ลูกๆหลานๆ)ของเราเอง  คับ โตขึ้นมาจะได้เป็นคนดี ไม่สร้างความเดือดร้อนให้คน รอบข้างและครอบครัว ก็พอ
คำตอบ ก็อย่างที่พิมพ์ไว้แล้ว
ไอ้พวกมีแค่เงินซื้อรถ แต่ไม่มีปัญญาจ่ายค่าจอดรถ จ้องจะเอาเปรียบจอดมันข้างถนน คุณจะรู้หรือว่า ไอ้ที่เอารถมาจอดน่ะ มันหมา หรือ คน
คนมีมารยาท ได้รับการอบรมมาดี รู้จักสิทธิของตัวเองและรู้จักเคารพสิทธิผู้อื่น
« ตอบ #22 เมื่อ: 18/03/13, [23:10:51] »

ได้สะใจ ไม่ได้ใจก็ไม่มีประโยชน์ ผมล๊อครถมันได้ มันก็มีปัญญาซื้อโซโล มาล๊อคประตูบ้านผมได้ มันเป็น ใครมาจากไหนเรายังไม่รู้เลย
juniji ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 24/03/13, [13:12:52] »

เดี๋ยวนี้ผมแปะไว้หน้าบ้านเลย จอดได้ไม่ว่านะครับ แต่ทิ้งเบอร์ไว้หน้ารถด้วย  ก็มีคนเข้าใจแล้วทำนะครับ เวลารถจะเข้าบ้านก็โทรตามเค้าได้ไม่หงุดหงิด  แต่คนโง่ๆก็ยังมี   เวลารถจะเข้าบ้านเดินหากันให้วุ่น ที่แท้มันมาหาหมอนวด โธ่อิ๊บอ๋าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/03/13, [14:02:36] โดย juniji »
« ตอบ #24 เมื่อ: 25/03/13, [10:27:15] »

ที่แท้มันมาหาหมอนวด โธ่อิ๊บอ๋าย
เคยเจอ อันนี้น่าเห็นใจพวกขาดความอบอุ่น (ไม่ได้ ) ้hahaha ้hahaha ้hahaha
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์