Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พื้นตู้ปลาแพะควรจะเป็นสีอะไรดีครับ  (อ่าน 4098 ครั้ง)
DeviceDrivee ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 09/03/13, [17:52:46] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อ่านห้องก้นตู้ 40 หน้า ส่วนมากจะเชียร์ "ทรายดำ" กัน แต่ไปเจอกระทู้ว่า เลี้ยงแพะบนทรายดำแล้ว
- แพะเขียว กลายเป็น concolor หรือ Black vene. (อันนี้ดี เพิ่มค่าตัว)
- Gold laser เหลือโกลด์แต่ตรงเลเซอร์ ส่วนอื่นดำหมด
เลยชักไม่แน่ใจว่า ทรายดำ จะดีจริงหรือเปล่า จะปลูกไม้น้ำด้วย เกิดต้องเปลี่ยนสีพื้นทีหลังไม่สนุกแน่

ใครเลี้ยงปลาแพะบนพื้นสีเข้ม ๆ แล้วปลาสีไม่เพี้ยนจนหลุดโลก ช่วยแนะนำด้วยครับ สีไหนดี
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/03/13, [20:14:41] »

ส่วนตัวผมว่าทรายดำไม่สวยครับ ชอบทรายสีอ่อนๆ เหมือนแหล่งกำเนิดของปลาแพะมากกว่า

ถ้าอยากให้แพะสีเข้ม ติดสติ๊กเกอร์หลังตู้เป็นสีดำดีกว่า
mtae ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/03/13, [08:11:31] »

ในความรู้สึกของผมนะครับ
สีที่สวยกำลังดีต้องประมาณสีของ กรวดลูกรัง(น้ำตาลเข้ม) ไม่สว่างและมืดจนเกินไป แต่เพราะกรวดลูกรังไม่ใช่วัสดุปูพื้นที่ดีของตู้ปลาแพะ(ผมเคยลองมาแล้ว) ทำให้ตัวเลือกนี้ต้องหมดไป

ตอนนั้นผมมีความคิดเหมือนคุณว่าจะปลูกต้นไม้่ด้วย ก็เลยไปเล่นดินโลกดำ ตอนแรกดินมันด๊ำ.....ดำ แต่รุ่นใหม่ออกมาสีจะออกสว่างขึ้น เวลาปลาว่ายไปอยู่บริเวณที่ผมลองใส่ดินรุ่นใหม่ดู จะทำให้ปลาดูเด่นขึ้นแต่ทั้งหมดมันอาจจะเกิดจากเพราะทั้งตู้มันดำด้วยผมก็เลยไม่กล้าฟันธง

แต่ถ้าอยากลองแบบปลูกไม้น้ำด้วย ผมเพิ่งไปเจอมาคือซื้อดินของโลมาแบบสีน้ำตาลครับ เห็นว่าดินยี่ห้อนี้ก็ปลูกต้นไม้โตดีแต่ค่อยๆโต เนื้อดินไม่แตกตัวง่าย คนเลี้ยงไม้น้ำบางคนชอบใช้ แต่ยังไม่เคยเห็นกลุ่มปลาแพะเรามีคนเคยใช้ ถ้ามีใครเคยใช้แล้วก็ช่วยโชว์ให้ดูกันด้วยนะครับ ผมเองก็อยากรู้ผลเหมือนกัน
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/03/13, [10:25:24] »

คิดว่าจะกั้นโซนครับ มีเนินสำหรับปลูกไม้น้ำเป็นกรวดหรือดินส่วนนึง แล้วมี "ลานแพะ" เป็นทรายส่วนนึง
เพราะฉะนั้น จะเป็นทราย ดิน หรือกรวด ได้ทั้งนั้นครับ

ส่วนที่ปลูกต้นไม้ผมเล็งกรวดลูกรังไว้เหมือนกัน มีข้อเสียยังไงหรือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/03/13, [10:27:51] โดย DeviceDrivee »
« ตอบ #4 เมื่อ: 10/03/13, [11:21:53] »

ผมก็เคยแบ่งเป็นโซนปลูกต้นไม้กับกรวดมาแล้วเหมือนกันครับ
ปัญหาก็คือ เจ้าปลาแพะของเรานั้นและครับ มันจะคุ้ยๆๆๆๆ จนดินกับกรวดปนกันอยู่ดี

ถ้าคุณจะแบ่งโซนปลูกต้นไม้ด้วยกรวด แล้วส่วนลานแพะปูทราย ผมยังคิดไม่ออกอะครับ คือ
การปลูกต้นไม้ต้องลงวัสดุปลูกสูงประมาณ 2 นิ้ว แต่การปูทรายเขาจะปูบางๆติดกระจก
ส่วนที่ว่าจะเอากรวดเป็นพื้นที่ปลูกต้นไม้ ผมว่าอย่าเลยดีกว่าครับถ้าคิดจะกั้นโซนปลูกแล้วลงดินไปเลยดีกว่า

ข้อเสียของกรวดก็คือ มันไม่ใช่วัสดุปลูก ไม่มีแร่ธาตุที่ต้นไม้ต้องการ ที่เขามาปลูกต้นไม้กันได้ก็ต้องอัดปุ๊ยอย่างเดียวครับ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 10/03/13, [12:54:50] »

จะเอาหินใหญ่ ๆ กั้นเลยครับ ฝั่งหนึ่งใส่วัสดุปลูกหนา ๆ ปลูกต้นไม้ อีกฝั่งเป็นทรายบาง ๆ
ดูแล้วคงเหมือนป่าริมหน้าผา แพะคงคุ้ยกรวดข้ามหินก้อนใหญ่มาปนกับทรายยากหน่อย

ตอนนี้ผมปลูกไม้น้ำบนพื้นกรวดแม่น้ำสีอ่อน ๆ มาขึ้นเดือนที่ 3 แล้ว ฝังปุ๋ยเอา พอไหวครับ
ทีแรกใส่ดินปลูกไปครึ่งตู้ดูแล้วไม่ชอบ เลยเกลี่ยดินที่ปูไปแล้วให้บางแล้วใส่กรวดทับ
คิดว่าคราวนี้คงใช้วิธีนี้เหมือนเดิม
sterbi 3 ตัวอยู่ในตู้มา 2 เดือนยังไม่มีหนวดขาด ปากแตก คิด (เข้าข้างตัวเอง) ว่ากรวดที่ใช้อยู่คงใช้ได้
(ตอนตั้งตู้ยังไม่รู้จักปลาแพะ) ตอนนี้อยากลองตู้ใหม่อีกซักตู้ แต่เปลี่ยนเป็นพื้นสีเข้ม ๆ บ้าง
แล้วจะมีทรายให้ปลาแพะอยู่ด้วย
llnirutll ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/03/13, [10:45:24] »

ประสบการณ์ตรงครับ

แต่ก่อนก็ใช้ทรายดำ ครับ แต่ เมื่อระยะเวลาผ่านไป ทรายสะสมของเสียเยอะมาก ดูดออกไม่หมด ขนาดตู้ 60"

ปลาแพะร่วง วันละ 1 ตัว 4 วันติด Concolour 2 สเตอร์ไบร์ 1 เขียว 1 เลี้ยงมา ปีกว่า เครียดมาก  cryingrun

หาอ่านจากใน web นี้ เอาทรายดำออกหมดเลย ปล่อยพื้นโล่ง มา 2 เดือน ปลาไม่ตายอีกเลย  [เจ๋ง]

ตอนนี้ผมก็มีไม้น้ำ แต่เน้นไปที่ไม้ขอน พวก อนูเบียส รากดำ โบบิทิส แอบสนใจกำลังจะเอา บูเซฟ มาลง  [on_026]
BooMZooM ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 12/03/13, [22:59:52] »

ประสบการณ์ตรงครับ

แต่ก่อนก็ใช้ทรายดำ ครับ แต่ เมื่อระยะเวลาผ่านไป ทรายสะสมของเสียเยอะมาก ดูดออกไม่หมด ขนาดตู้ 60"

ปลาแพะร่วง วันละ 1 ตัว 4 วันติด Concolour 2 สเตอร์ไบร์ 1 เขียว 1 เลี้ยงมา ปีกว่า เครียดมาก  cryingrun

หาอ่านจากใน web นี้ เอาทรายดำออกหมดเลย ปล่อยพื้นโล่ง มา 2 เดือน ปลาไม่ตายอีกเลย  [เจ๋ง]

ตอนนี้ผมก็มีไม้น้ำ แต่เน้นไปที่ไม้ขอน พวก อนูเบียส รากดำ โบบิทิส แอบสนใจกำลังจะเอา บูเซฟ มาลง  [on_026]

คุณพระ !!!!!! จิงเหรอคับ
เพราะผม เริ่มร่วง วันละตัว 7 วันติดเลยครับ

แต่พอเอาทรายออกครึ่งนึง ตอนนี้ก็รอดเหมือนกกันคับ ไม่รู้เพราะสาเหตุเดียวกันป่าวคับ

ถ้างั้นจะได้ให้เด็กแพะพื้นโล่งค้าบบ  [on_026] [on_026] [on_026] [on_026]
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 13/03/13, [09:07:58] »

คุณพระ !!!!!! จิงเหรอคับ
เพราะผม เริ่มร่วง วันละตัว 7 วันติดเลยครับ

แต่พอเอาทรายออกครึ่งนึง ตอนนี้ก็รอดเหมือนกกันคับ ไม่รู้เพราะสาเหตุเดียวกันป่าวคับ

ถ้างั้นจะได้ให้เด็กแพะพื้นโล่งค้าบบ  [on_026] [on_026] [on_026] [on_026]

เคยอ่านเจอครับ ในเว็บนี้แหละ ประมาณว่า ทรายเนื้อแน่นไม่มีช่องว่าง

สะสมของเสียไปเรื่อยๆระยะเวลานานเข้าก็เหมือนระเบิดเวลาครับ

Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 13/03/13, [22:11:16] »

ฟังแล้วน่ากลัวแฮะ ปูพื้นด้วยทรายมันเลวร้ายขนาดนั้นเลย

คิดไว้อีกอย่างคือปูพัมมิส ปูกรวดเหมือนปลูกไม้น้ำ แล้วโรยทรายหนาแค่ครึ่งเซ็นต์ โดยใช้ทรายสีเดียวกับกรวด
ถึงโดนแพะคุ้ยจนถึงกรวดก็เห็นไม่ค่อยชัดเท่าไร พอกลืน ๆ กันไปได้ แต่ถ้าเล่นแบบนี้ก็ต้อง ทรายดำ + กรวดดำอยู่ดี

ว่าแต่เลี้ยงบนทรายดำแล้วสีเพี้ยนรุนแรงกันไหมครับ
ถ้าสีเพี้ยนที่ผมเห็นในกระทู้เก่ามันเป็นเฉพาะบางตัว นาน ๆ เจอที จะได้ไม่ต้องไปให้ความสำคัญกับมันมาก
Aqua story ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #10 เมื่อ: 13/03/13, [22:20:25] »

ตอนนี้ผมลองเปลี่ยนวิธีเป็นตู้โล่งๆ แต่เอ่ากระดาษสีดำปูแล้วเอาตู้วางทับ
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 14/03/13, [11:56:21] »

ฟังแล้วน่ากลัวแฮะ ปูพื้นด้วยทรายมันเลวร้ายขนาดนั้นเลย

คิดไว้อีกอย่างคือปูพัมมิส ปูกรวดเหมือนปลูกไม้น้ำ แล้วโรยทรายหนาแค่ครึ่งเซ็นต์ โดยใช้ทรายสีเดียวกับกรวด
ถึงโดนแพะคุ้ยจนถึงกรวดก็เห็นไม่ค่อยชัดเท่าไร พอกลืน ๆ กันไปได้ แต่ถ้าเล่นแบบนี้ก็ต้อง ทรายดำ + กรวดดำอยู่ดี

ว่าแต่เลี้ยงบนทรายดำแล้วสีเพี้ยนรุนแรงกันไหมครับ
ถ้าสีเพี้ยนที่ผมเห็นในกระทู้เก่ามันเป็นเฉพาะบางตัว นาน ๆ เจอที จะได้ไม่ต้องไปให้ความสำคัญกับมันมาก
สีเพี้ยน จริงๆ ไม่น่าเกี่ยวกับพื้นเท่ากับอาหารนะครับผมว่า

ตู้ผมมีปอม ด้วยเลยให้ Tetrabit นี้ตัวดีเลย  [on_026]

ผมไม่ได้ว่าทรายไม่ดีนะแต่ผมว่าการดูแล(ของตัวผม) ไม่สามารถรักษาความสะอาดของทรายได้ดีเท่าที่ควร

เพราะถ้าเกิดของเสียสะสมชั้นดิน ปลาก้นตู้ อย่างปลาแพะ รับเต็มๆ นะครับ

อยากลองแบบที่ลองพัมมิส แล้วดินบางๆ อยู่เหมือนกัน แต่งบลงทุน ผบทบ. ไม่อนุมัติ  [on_026] [on_026] [on_026]
akarin ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 14/03/13, [20:58:13] »

ถ้าใส่ทราย ให้ใส่บางๆๆก็พอครับ ไม่สะสมของเสีย และทำความสะอาดง่าย
และทุกเดือน ควรดูดทรายออกมาล้างบ้างครับ
« ตอบ #13 เมื่อ: 15/03/13, [04:42:15] »

มีอยู่หนึ่งเรื่องที่น่าสนใจนะครับคือ
เวลาคนที่บอกว่าอ่านบทความจากในบอร์ดมาแล้ว บางทีอาจจะอ่านตกหล่นไปบ้างแล้วบางทีอาจเป็นบทความสำคัญสะด้วย
อย่างเรื่องทรายดำ มีท่านหนึ่งเคยเขียนเอาไว้แล้วว่ามีข้อดีข้อเสียยังไง
แต่พอมาอ่านกระู่ทู้ข้างบนทำให้ทราบว่าบางท่านยังไม่ได้อ่านบทความนั้น
ผมเองก็ต้องขอโทษที่ไม่ได้ทำลิงค์ไปหากระทู้บทความนั้นด้วย
ก็ขอสรุปอีกครั้งง่ายๆนะครับ
การปูทราย ต้อง ปูให้บาง เพื่อการทำความสะอาดง่าย

ส่วนเรื่องสี ไม่ว่าอาหาร หรือ สีพื้น มีผลด้วยกันทั้งนั้นครับ ขนาดปลาตกใจ สีมันยังตกได้เลยครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์