Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติ โพส นะครับ เรดบีอ้วน และพักพวก มือใหม่จ้า  (อ่าน 3585 ครั้ง)
黄药师 ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 01/03/08, [16:48:42] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

[แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว]ตัวนี้อ้วนดีครับเลย มาให้ดูกัน ช่วงนี้ เน้นกุ้งเหลืองมากว่า เด๋วเอาเจ้าข้าวโพดมาโพส [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว]
SkaberrrrR ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 01/03/08, [17:40:15] »

กุ้งสวยดีน่าจามีเยอะๆ วันนี้ไปสอยคุณยอดมาอีก3อิอิ [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว] ขอข้อมูลตู้หน่อยจิคะ
# ตู ด ห มึ ก # ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 01/03/08, [19:26:51] »

อยากได้ข้อมูลตู้เหมือนกันครับ
黄药师 ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 01/03/08, [23:30:06] »

ข้อมูล tank นะครับ 
ตู้ นาโนส์ 12 นิ้วครับ
กุ้งเรดบี  2 ตัว   /   เชอรี่ 5ตัว
วัสดุ ปูพื้น - กรวดแดง
ใบหูกวาง และมอสบอล 1 ลูก   
กรองนอก ขนาดเล็ก / ไม่มีพัดลม / ไม่เครื่องทำความเย็น
 อาหาร -  หนอนนก - และใบหูกวางเน่า

ปัจจุบรร มีลูกเรดบีแล้ว และ มีลูกเชอรี่ ที่ปะปนอยู่ด้วยอันที่จริงไม่อยากบอกเลยข้อมูล tank เพราะมันฟังดูไม่ค่อยลงทุนเลย อับอายจัง
เลี้ยงแบบตาม มี ตาม เกิด ครับ บอกตรงๆ แต่ ถ่ายน้ำ วันเว้นวันครั้งละ 2แก้ว ครับ แต่ ใช่น้ำแร่ นะครับ มินาเล่  หรือถ้าไม่มีน้ำแร่บางครั้ง
จะใช้น้ำจาก บ่อที่กักน้ำที่บ้านครับมันเย็นจับใจเลย  ตอนนี้กำลังจะ ใช้กุ้งเหลืองมาผสม กับเชอรี่ ดู แค่มีความหวังเล็ก ๆ ว่ามันจะออกมาเป็นสีส้ม
ถึงอ่านจากเว็บ ญี่ปุ่นแล้ว เค้าบอกว่าโอกาส เป็นสีส้ม น้อย มาก มีแต่จะได้ สี แดง กับสี แดงใส ช่วงนี้จึงคิดมากหน่อย ... [หมูส่ายหน้า]

# ตู ด ห มึ ก # ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 02/03/08, [10:43:21] »

ขอถามเพิ่มอีกนิดนนึงนะครับ

- ตู้นี้ตั้งมานานแค่ไหนแล้วอะครับผม

- อุณหภูมิอยู่ที่เท่าไรครับ
黄药师 ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 02/03/08, [18:08:21] »

อุณหภูมิ -  26  ครับ เพิ่ง เพิ่ง วัดนี่เอง ไม่เคยสนใจเรื่อง อุณหภูมิ เลยครับ เพราะที่บ้านอากาศ เย็นมากๆ แม้จะเป็นหน้าร้อนก็ยังเย็น
จริงๆแล้วมีการเลี้ยง กุ้ง บลูล็อบสเตอร์มาก่อนครับ  พอได้เรดบีมาก็ลงเลย หน้าจะ ได้ เดือนและครับ   เรดบี ผมท้องมาก่อนและด้วย
ไม่นานก็ได้ลูกครับครับ และ มาใส่เชอรี่ทีหลังก็ท้องครับ  แต่ผมไม่ค่อยเชื่อ เรื่องที่เค้าบอกว่าเรด บี เกรดสูงๆ จะตายเพราะน้ำไม่เย็น หรือไม่ตั้งท้องเพราะน้ำไม่เย็น
ผมว่าการรักษา คุณภาพน้ำมากกว่า และอย่าให้ อุณหภูมิ เปลี่ยน รวดเร็วเกินไป  ผมว่า กุ้งไม่เครียดก็ท้องได้เรื่อยๆนะครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องกุ้งแคระเลยครับ
เลี้ยงกุ้ง เคร ครับ เพิ่งมาหัดเลี้ยง แคระ ไม่นานนี้เองเนืองจากว่า มัน ท้าทาย ดี แต่ไม่ชอบตรงที่มัน ต้องมีมอสหรือ ไม้น้ำคอย เป้นที่อยู่ มันเปลืองตังส์  [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว]
เรื่องเรด บี นะครับ   

ฝากนิดนึง ผม ต้องการ เรดบีแดงขาว + ดำขาว   =   ขาวสลับโค้ก      ผมต้องการสีโค้กมาก ใครมีสีโค้ก ไม่จำกัดเกรด รับซื้อนะครับ
จะ ไปจัด ตู้ครับ  จะปูทรายขาว ครับ และเอาเรดบีลง ตู้ใหม่ครับ  ผมไม่ชอบมอสครับ มันไม่ใช่สไตล์จะปูทรายขาว ให้เห็นกุ้งชัดๆ

ขอความกรุนาด้วยนะครับ  [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว]
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 02/03/08, [18:33:44] »

บ้านเย็นนี่น่าอิจฉาจริงๆ

เดี๋ยวผมลองเลี้ยงมั่ง  [ปิ๊งๆๆ]
na_no ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #7 เมื่อ: 03/03/08, [08:11:19] »

เรดบี อ้วนน่ารักดีครับ [กรี๊ดดดด]
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #8 เมื่อ: 03/03/08, [10:26:52] »

วันนี้ไปสอยคุณยอดมาอีก3อิอิ        ้hahaha ้hahaha ้hahaha [เย้ะ]    ยอดเอเยนต์ใหญ่แล้ว [เจ๋ง]
黄药师 ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 03/03/08, [11:44:56] »

นี่ตู้อีกตู้นึงมีมอสครับแต่ เลี้ยงเรดบี สีโค้ก และกุ้งเหลือง และภูมิใจเสนอกุ้งเรดบีสีโค้ก น่าตานี่คล้ายกับเพนกวิน มากๆ เลยชอบเป็นพิเศษ เหมือนจะงอยปาก แบบเดียวกับนกเพนกวิน และแถมภาพสุดพิศวง  box พักลูกกุ้ง เนืองจากกล้องไม่ค่อยอำนวยความมาโครเท่าไหร่จึงต้องมองกันนานมันกำลังรุมทานอาหาร

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์