Aqua.c1ub.net
*
  Sat 11/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: นานๆแวะมาทีนะครับ  (อ่าน 1777 ครั้ง)
impersonate ออฟไลน์
Club Champion
« เมื่อ: 07/03/13, [12:13:59] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้เก่าหลายปีแล้ว เคยปิดกรองปิดชิลเลอร์ไปเป็นเดือนๆ กุ้งมีรอดบ้างตายบ้าง

อายุเกือบ4ปีแล้วเก่ากึ้ก
แมลงน้ำและหอยมากมาย เพิ่งขัดตะไคร่ และจับออกบางส่วน(จับออกโดยการทิ้งอาหารที่กุ้งกินไม่หมดไว้ไม่เอาออก รอหอยมาเกาะแทนก็หยิบออก ด้วยกระชอน)
ph 7.6(ดินเสื่อมไปแล้ว ตอนหลังดูดออกแล้วโรยดินเบนิเพิ่ม ดีขึ้นหน่อย)  
กรอง2213ตัน เพิ่งล้างมีขี้ๆดำๆออกมาเพียบ  เพาเวอร์เฮ้า เริ่มกร่อนแตก ไบโอกลาสเล็กลงอย่างเห็นได้ชัด หินพัมมิส เริ่มสีเข้มขึ้น
ชิลเลอร์เริ่มกดความเย็นไม่ลง เลยเปิดที่ 26c ไม่งั้นทำงาน นานมากๆ
gh วัดไม่ค่อยขึ้น ใส่หินเพิ่มไป
เปิด co2 เลี่ยงแฮกราส กับบูเชปวันละ8 ชม
ไฟ55watt 2โคม
เกรสโตน เทนบอลเก่า เม็ดเล็กเหลือเท่าลูกกระสุน บีบีกัน
no2= เริ่มชมพูเข้ม
no3= บาน    ใช้ตัวเทสเตรตร้า     กุ้งมีร่วงบ้างรอดบ้าง  ไม่เคยถ่ายน้ำเลย  กำลังเริ่มถ่าย
เติมแบคทีเรียเป็น beemax ให้อาหารแบคทีเรียด้วยกุ้งตัวที่ตาย  ให้กุ้งกินซากเพื่อนมัน และอาหาร mosura กับหนอนแดง
แร่ธาตุ wewe ขวดเก่า

ผู้ยังรอดชีวิต

ผู้ที่ไม่รอดชีวิต  น่าจะจากคาร์บอน และno2 no3

สีกุ้งดรอปบ้าง ใช้วิธี ตักกุ้งเกรดไม่สวยออก และซื้อกุ้งที่พอดูได้มาเติม

อีกสองสามเดือนคาดว่าตู้คงไม่ไหวแล้ว คงต้องรื้อหมด เพราะ ชั้นใต้ดิน เริ่มมีฟองน้ำ(น่าจะก็าซไข่เน่า)ผุดๆขึ้นมา  ว่าจะตั้งตู้ใหม่อยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/03/13, [12:16:28] โดย impersonate »
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/03/13, [12:27:34] »

นึกว่าออกจากวงการเลี้ยงแล้วเสียอีกอีกไม่กี่วันผมจะไปชลบุรีนะ

ตอนนี้เป็นเจเนอเรชั่นอึดไปแล้วละเหมือนบ้านผมทนในทุกสภาวะ
stepzero][*-chonburi*-][ ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/03/13, [21:40:21] »

[on_026] ฮ่าๆ เรากลับ มาเลี้ยงกันดีไหม ฮ่าๆ
Oat - SiamBuceShop ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 07/03/13, [22:42:21] »

wow สุดยอดครับ มา update บ่อยๆ นะครับ  [เจ๋ง]
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #4 เมื่อ: 07/03/13, [22:51:02] »

แก๊งค์เมืองชลคัมแบ๊ก [เจ๋ง]
stepzero][*-chonburi*-][ ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 07/03/13, [23:51:26] »

นึกว่าออกจากวงการเลี้ยงแล้วเสียอีกอีกไม่กี่วันผมจะไปชลบุรีนะ

ตอนนี้เป็นเจเนอเรชั่นอึดไปแล้วละเหมือนบ้านผมทนในทุกสภาวะ
กินข้าวมะพี่ ปิดเทอมพอดี ฮ่าๆให้พี่ทูเลี้ยง  [on_026]
« ตอบ #6 เมื่อ: 08/03/13, [00:19:18] »

คิดถึงตัวนี้จริงๆ ฮ่าๆ

impersonate ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #7 เมื่อ: 08/03/13, [07:29:04] »

ช่วงนี้อิมงานนะคับ เลิกยากนะของแบบนี้  ลงมาวันไหนคับ  ้hahaha

[on_026] ฮ่าๆ เรากลับ มาเลี้ยงกันดีไหม ฮ่าๆ
เอายังละ

wow สุดยอดครับ มา update บ่อยๆ นะครับ  [เจ๋ง]
เด่วตอนยุบตู้ว่าจะอัพเดทครับ อิอิ

กินข้าวมะพี่ ปิดเทอมพอดี ฮ่าๆให้พี่ทูเลี้ยง  [on_026]

เลี้ยงเค้าด้วยยสิ  [on_055]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์