Aqua.c1ub.net
*
  Mon 17/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟรั่วที่สกิมเมอร์  (อ่าน 920 ครั้ง)
ylayylay12 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 06/03/13, [15:05:14] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ไฟรั่วที่สกิมเมอร์มีวิธีแก้อย่างไรนอกจากการเปลี่ยนปั๊ม. ถ้าหลีกเลี่ยงไม่ได้จะใช้ปั๊มแบบไหนทดแทนได้ช่วยแนะนำหน่อยสกิมเมอร์BM nac7 ควรใช้ยี่ห้ออะไรแรงดันน้ำเท่าไรถึงเหมาะสมช่วยบอกยี่ห้อและราคาด้วยขอบคุณครับ
copcong ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/03/13, [16:30:18] »

ไฟรั่วที่สกิมเมอร์มีวิธีแก้อย่างไรนอกจากการเปลี่ยนปั๊ม. ถ้าหลีกเลี่ยงไม่ได้จะใช้ปั๊มแบบไหนทดแทนได้ช่วยแนะนำหน่อยสกิมเมอร์BM nac7 ควรใช้ยี่ห้ออะไรแรงดันน้ำเท่าไรถึงเหมาะสมช่วยบอกยี่ห้อและราคาด้วยขอบคุณครับ

ไฟรั่วนี่เชคด้วยไขควงวัดไฟแล้วใช่ไหมครับ ถ้าตรวจสอบชัดเจนแล้วว่ารั่วที่สกิมเมอร์จริง ๆ

ก็แนะนำว่าให้รบแก้ไขปรับเปลี่ยนโดยเร่งด่วน .... แล้วใช้ปัมตัวไหน

ของ Nac7 ใช้ปั๊มของ Atman รุ่น PH2500 ที่เ็ป็นแบบ Mesh Wheel (แกนใบพัดเป็นซี่)

ส่วน C7 ลูกพี่ลูกน้องที่พัฒนามาจาก Nac7 ใช้ปั๊ม BM SP2000

จขกท. ควรจะเปลี่ยนให้ตรงรุ่นมัน ต้องดูว่าทาง จขกท. ซื้อสกิมเมอร์มาจากที่ใด มีบริการหลังการขายหรือไม่อย่างไรครับ

เพราะ ณ ปัจจุบัน ร้านตัวแทนที่นำเข้า BM เข้ามาจำหน่ายจะมีอะไหล่คอยบริการ แต่จะบริการเฉพาะลูกค้าที่ซื้อจากร้านไป ถ้าเป็นของหิ้ว อาจเดือดร้อนในการหาอะไหล่

ถามว่า เอาปั๊มอื่นมาใช้แทนได้ไหม ตอบว่า  เอามาใช้ปั่นให้เกิดฟองมันก็ไ้ด้ แต่มันก็ไม่ดีเท่าเดิมครับ เพราะอย่างไรก็ตามตัวสกิมเมอร์ออกแบบมาอย่างเหมาะสมทั้งขนาดความสูงกระบอกสัมพันธ์กับปริมาณฟอง ในการสร้าง contact time ถ้าเอาปั๊มอื่นมา ความสัมพันธ์เหล่านี้ก็จะเสียไปครับ (อาจจะดีขึ้นก็ได้ แต่ผมไม่ยืนยันครับ)
l3lack_kaho ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 06/03/13, [20:15:22] »

แนะนำ ให้ไปซื้อPH2500 แล้วเปลี่ยนแกน พัดใบpin wheel ตัวเก่าครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์