Aqua.c1ub.net
*
  Sun 16/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สีของไฟครับ  (อ่าน 463 ครั้ง)
poundpound ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 05/03/13, [18:57:58] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สีของไฟมีผลกับก้นตู้หรือปลารึเปล่าเห็นมีหลายสีและเราควรเลือกใช้สีอะไรดี
นายบรรเจิด ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 05/03/13, [19:15:32] »

มีผลครับ ผมเคยเลือกแต่ mh อะครับ  ยิ่งค่าK ของหลอดมากๆ แส่งก็จะออกฟ้าๆ ก้นตู้ก็จะดูสีสวยกว่าไฟขาวๆ แต่ไฟขาวๆค่าkไม่มาก มันโตไว้กว่าครับ
Mixzer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 05/03/13, [20:07:22] »

มีผลทั้งสี และ วัตต์ครับ  ถ้าไฟสีฟ้านอกจากจะขับสีให้ก้นตู้ดูสวย แล้ว ก็ยังทำให้การสร้างสีของปะการัง สวยด้วยครับ

ส่วนแสงสีขาว จะช่วยทำให้ปะการังเจริญเติบโตได้ดี

ถ้าหลอดไฟ หรือแสงไฟที่ ใช้มีคุณภาพไม่ดี สีของก้นตู้ก็จะผิดเพียนไปจากเดิม หรือสี จืดลง เช่น สีแดงอาจเป็นสีส้มหรือน้ำตาล

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์