Aqua.c1ub.net
*
  Mon 17/Jun/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟช็อตครับ  (อ่าน 16146 ครั้ง)
bluebangmod ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #60 เมื่อ: 05/03/13, [08:19:29] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ต่อสายดินง่ายกว่าครับ ปลอดภัยสุด แต่ต่อให้ถูกยากที่สุดครับถ้าต่อได้แบบรูปปลอดภัยกับอุปกรณทุกอย่างเลยครับ แล้วปลั๊กสามตาราคาถูกที่มี3รูไม่ได้ช้วยอะไรนะครับ แกะออกมาดูgrounมันไม่มีอะไรต่อเลย บางอันบางยี้ห้อต่อสายยังไงไม่รู่ปิดสวิตแต่ยังมีไฟ

งงอ่ะครับ  ว่าแบบ 2,3  ต่อไม่ถูกยังไง   ใน substation 230kv, 115kv, 22kv, 6.6kv, 400V,220V  เขาก็ต่ออย่างงี้กันหมด  ไม่มีใครเขาจั๊มกับ Neutral กันอ่ะ
คุณพ่อหน้าเด็ก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #61 เมื่อ: 05/03/13, [12:15:34] »

ทะเลาะกันทำไมว้าเรื่องแค่นี้ไร้สาระ นี่เข้ามาเพราะกระทู้ฮอตเลยนะเนี่ย
paoloth ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #62 เมื่อ: 05/03/13, [13:50:21] »

งงอ่ะครับ  ว่าแบบ 2,3  ต่อไม่ถูกยังไง   ใน substation 230kv, 115kv, 22kv, 6.6kv, 400V,220V  เขาก็ต่ออย่างงี้กันหมด  ไม่มีใครเขาจั๊มกับ Neutral กันอ่ะ

ผมก็ไม่รู้หลอกนะว่า2กับ3มันผิดยังไงเพราะผมไม่ได้จบไฟฟ้ามาโดยตรง แต่ผมก็ต่อแบบที่1มาตลอดจากตู้โหลดcenter คอม60ตัวของผมก็ไม่เคยมีตัวไฟนอาการไฟรั่วเลยครับ ผมต่อแบบนี้อะ ที่ตู้ square d นะ

เพิ่มเติมขอมูลที่ผมต่อ ผมทำตามเวป https://sites.google.com/site/easycheckoutlet2011/khwam-ru-thi-khwr-thrab/rabb-saydin/kartxsaydinthithuktxnglaeamithuktxng ไม่ได้เป็นคนคิดเองครับ ถ้าผมต่อผิดก็โปรดชี้แนะด้วยไม่อยากยืนยิ้ม ้hahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/03/13, [14:10:23] โดย paoloth »
bluebangmod ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #63 เมื่อ: 05/03/13, [15:05:59] »

ผมก็ไม่รู้หลอกนะว่า2กับ3มันผิดยังไงเพราะผมไม่ได้จบไฟฟ้ามาโดยตรง แต่ผมก็ต่อแบบที่1มาตลอดจากตู้โหลดcenter คอม60ตัวของผมก็ไม่เคยมีตัวไฟนอาการไฟรั่วเลยครับ ผมต่อแบบนี้อะ ที่ตู้ square d นะ

เพิ่มเติมขอมูลที่ผมต่อ ผมทำตามเวป https://sites.google.com/site/easycheckoutlet2011/khwam-ru-thi-khwr-thrab/rabb-saydin/kartxsaydinthithuktxnglaeamithuktxng ไม่ได้เป็นคนคิดเองครับ ถ้าผมต่อผิดก็โปรดชี้แนะด้วยไม่อยากยืนยิ้ม ้hahaha

ถามผู้เชี่ยวชาญมาแล้วครับสรุปว่า  ไม่ถูกและไม่ผิด

เพราะจริงๆแล้ว หม้อแปลงไฟฟ้าที่จ่ายไฟเข้าบ้านเรานั้น  มีการเชื่อมต่อ N  กับ ground อยู่แล้ว  ไม่จำเป็นต้องทำอย่างนั้น ยกเว้นแต่มีความผิดปกติที่หม้อแปลงที่อาจจะทำให้มีกระแสไหลอ่อนเข้าไปยัง N ก็อาจจะทำให้ N ไม่ 0 V 100%  ได้ การจั๊ม N กับ ground ก็เป็นการ protect อย่างหนึ่ง  แต่ก็อีกอ่ะ หม้อแปลงอาจจะมีปัญหา impedance สูงขึ้น  จนเป้นเหตุให้หม้อแปลงระเบิด   คราวนี้แหล่ะ ไฟดับทั้งบาง (ตู้จะล่มก็เพราะไฟดับเพราะหม้อแปลงระเบิดเนี่ยแหล่ะ    มันกินเวลา)
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์